ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจถอยรถราคา1,500,000-2,000,000 ระหว่าง Audi A1เเละ Lexus CT200hใน Motor S.  (อ่าน 28696 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ไม่ทราบว่า Audi A1 กับ Ct200h มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างหรอครับ grey จะขายที่เท่าไหร่
ถ้าเกิดไปซื้อที่ Motor show ในเดือนธันวาที่จะถึงนี้จะมีประโยชน์มากกว่าเดิมไหมครับ
ศูนย์ เเละ Maintainance เป็นปัญหาไหม>?
รบกวนช่วยเเนะนำรถ ราคา เเถวๆนี้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ neuro

อย่าไปยุ่งกับ audi เขาเลยครับ
เป็นผมออก lexus กับ authorized ครับแพงนิดแต่สบายใจ
ศูนย์บริการสุดๆครับ สั่งอาหารได้เลย แต่ก็แพงหน่อยสมราคาประมาณโรงแรมห้าดาว
ถ้ารักเล่นพวกนี้ก็ต้องรับมันให้ได้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เป็นผม ผมเลือก CT200h ซื้อกับตัวแทนฯ ดีกว่าครับ

ประหยัดน้ำมัน ประหยัดค่าดูแล มั่นใจได้
รถ Grey ขาซื้อ อาจจะถูก ของแถมเยอะ ออฟชั่นดี
แต่่ค่าใช้่จ่ายอื่นๆ จะมาตอนบำรุงรักษา

ออฟไลน์ IncarRus

แต่ Audi มันหล่อจริง อะไรจริง
เมื่อวาน เจอสาวขับ Q5 สีขาว
ตกหลุมรักเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 07:17:29 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ templeboy

อืม...ไม่ค่อยเห็นใครจับคู่นี้มาชนกันนะครับ แต่ต้องยอมรับว่าเลือกคู่ได้น่าสนใจมากครับ เพราะตัดสินใจไม่ง่ายนัก

คันนึงแรงกว่า สวยโดดเด่นกว่า (แต่ก็แล้วแต่คน) ขับมันส์ แถมถูกกว่า (ไม่เกิน 2 ล้านซื้อตัวเต็มได้) แต่ก็ซ่อมแพงซ่อมนาน และมีแค่ 2 ประตู

อีกคันประหยัดกว่า มีประกันเต็มๆ บริการระดับโลก (มั้ง) แถมได้ตั้ง 4 ประตู แต่ราคาแพงกว่าหลายๆแสน (ตัวท็อปก็ปาไปเกือบ 2.7 ล้านครับ) และผมว่าไม่สวยโดดเด่นเท่า

เงื่อนไขข้างล่างนี้น่าจะช่วยในการตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
1. โดยปกตินั่งกันกี่คนครับ ถ้าเกิน 2 คน ก็คงต้อง CT200h
2. มีขับออก ตจว บ่อยแค่ไหน ถ้าบ่อยผมว่า CT200h เหมาะสมกว่าครับ ฉุกเฉินยังเข้าศูนย์โตโยต้าได้ครับ
3. เดือนๆนึงขับเยอะมั้ยครับ ถ้าเยอะตัว CT200h จะช่วยให้ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้มากกว่า
4. มีรถคันอื่นอยู่แล้วมั้ย ถ้าไม่มีก็จัด CT200h เถอะครับ เพราะซ่อมได้เร็วกว่า และไม่น่ากังวลเท่าไหร่
5. เรื่องราคาขายต่อ ส่วนตัวผมว่าน่าจะตกไม่ต่างกันมากนัก CT200h อาจจะตกน้อยกว่านิดหน่อยครับ
6. งบถึงมั้ยครับ ถ้าถึงก็คงเล่น CT200h ได้ครับ ถ้าไม่ถึงตัวท๊อป เล่นตัวแรกหรือรองก็อาจจะเพียงพอครับ

ผมลืมไป...ไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้มองไปที่ CT200h จากเกรย์รึเปล่าครับ ซึ่งผมว่าอย่าเล่นเลยครับ เพราะเรื่องการซ่อมและรับประกันในส่วนของระบบ hybrid และแบตเตอรี่เป็นเรื่องสำคัญมาก เคยคุยกัยเกรย์เค้ายังบอกเลยว่าไม่ค่อยอยากขาย hybrid เท่าไหร่ เพราะซ่อมแพง และไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือเฉพาะ เสียก็ต้องเอาไปเข้าศูนย์อื่นอยู่ดีครับ

ยังไงลองคิดดูดีๆนะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
น่าเสียดายครับ Audi กับ VW เป็นรถ 2 ยี่ห้อที่มีแฟนๆในไทยอยากใช่เยอะพอสมควรแต่ติดตรง ยนตะกละ นี่ถ้า Audi เยอรมันเข้ามาทำเองผมคงแนะนำให้ไป Audi แล้วครับ แต่ถ้าแค่ตัวเลือก 2 ตัวนี้ ออก Lexus กับศูนย์ดีกว่าครับอย่าออกกับเกรย์เลยผมล่ะกลัวจริงๆพวกไฮบริดเนี่ยเวลาซ่อมทีนึงยิ่งไม่มีประกันด้วยนะครับ :o

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
A1 เท่านั้นครับ จากประสบการณ์การใช้ Audi มา ซ่อมจบทุกครั้ง ไม่แพงด้วยและมีอู่นอกมากมาย อู่เก่ง ๆ ก็มีเยอะเช่นอู่ A8 เป็นต้น รถแบรนด์นี้คนพูดไม่เคยใช้ คนใช้ไม่เคยพูดซะมากกว่า
CT200H ขอให้ไปลองขับก่อนครับ สำหรับผม ไม่มีความประทับใจแม้แต่น้อย ขับพรีอุสยังดีซะกว่า เล็กมากแถมอืดแบบสุด ๆ ประหยัดน้ำมันจริงหรอครับ? เฉลี่ย 15 กิโลลิตร (ผมดูจากไมล์รถที่เป็นตัว DEMO ทดสอบมาสามเดือนแล้วหาค่าเฉลี่ย) แถมเติม e20 ไม่ได้ แล้วอย่างนี้จะประหยัดได้อย่างไรครับ ลองหาดูบน review ของต่างประเทศเป็นตัวอ้างอิงก็ได้ครับ บางที่ให้ CT แค่ 3 ดาวเท่านั้น ในขณะที่ A1 3.5-4 ทั้งเรื่องการทรงตัว คุณภาพการประกอบ และการตอบสนองเครื่่องยนต์แพ้ A1 ทุกทาง 

ออฟไลน์ prai

ถ้างบถึงก็ CT ครับ แต่อยากให้ซื้อกับ Lexus Thailand มากกว่าครับ เพราะระบบไฮบริดนี่แหละ
Audi อู่นอกซ่อมมีก็จริง แต่อู่ดีๆ รอคิวนาน ส่วนตัวเห็นว่า การเลือกใช้วัสดุทางเล็กซัสทำได้ดีกว่า กรณี A1 กับ CT นะครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
รอ a1 4door ก่อนไม่ดีหรอครัีบ ประโยชน์ใช้สอยไม่ได้น้อยไปกว่า CT เลยนะ แต่อาจประหยัดไม่เท่า ด้านหลังกว้างกว่าเพราะไม่มี แบตเตอรี่ เหมือนCT  ลองดูนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Schantanakom

• Jr. Member
  • **
 ในถานะที่ลองขับมาแล้วทั้งสองคัน...และได้ตกลงปลงใจกับ น้อง A1
A1
ข้อดี : 1. สวยกว่ามาก
         2.แรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด ในขณะที่เครื่องเล็กว่าและไม่มีมอเตอร์ไฟฟ้า อัตราเร่งทำได้ดีกว่า เหมาะสำหรับซิ่งได้ไม่อาย (200 km/h มาหาได้ไม่ยาก)
         3.ช่วงล่างที่หนืบกว่าพอสมควร ถ้าเป็นตัวขอบ 18 จะแข็งกว่าหน่อย
         4.เครื่องเสียงคุณภาพดีกว่า ในขณะที่ตัวเต็มมี BOSE มาให้ ลำโพง 14 ตัว 

CT200h
ข้อดี : 1.ม๊ศูนย์บริการมาตรฐาน ซ่อมไม่นาน สามารถเข้าโตโยต้าได้เลย
         2.ประหยัดกว่าเพื่อนๆ ที่มีเครื่องเดียวกัน (ถ้าเทียบกับ A1 จะประหยัดกว่านิดนึง เพราะเครื่องต่างกัน 400cc)

Vorsprung Durch Technik

PKS8

A1 เท่านั้นครับ จากประสบการณ์การใช้ Audi มา ซ่อมจบทุกครั้ง ไม่แพงด้วยและมีอู่นอกมากมาย อู่เก่ง ๆ ก็มีเยอะเช่นอู่ A8 เป็นต้น รถแบรนด์นี้คนพูดไม่เคยใช้ คนใช้ไม่เคยพูดซะมากกว่า
CT200H ขอให้ไปลองขับก่อนครับ สำหรับผม ไม่มีความประทับใจแม้แต่น้อย ขับพรีอุสยังดีซะกว่า เล็กมากแถมอืดแบบสุด ๆ ประหยัดน้ำมันจริงหรอครับ? เฉลี่ย 15 กิโลลิตร (ผมดูจากไมล์รถที่เป็นตัว DEMO ทดสอบมาสามเดือนแล้วหาค่าเฉลี่ย) แถมเติม e20 ไม่ได้ แล้วอย่างนี้จะประหยัดได้อย่างไรครับ ลองหาดูบน review ของต่างประเทศเป็นตัวอ้างอิงก็ได้ครับ บางที่ให้ CT แค่ 3 ดาวเท่านั้น ในขณะที่ A1 3.5-4 ทั้งเรื่องการทรงตัว คุณภาพการประกอบ และการตอบสนองเครื่่องยนต์แพ้ A1 ทุกทาง 

ในฐานะคนที่ชอบและใช้ Audi อยุ่ แต่คิดว่าจะเลิกใช้ในอีกไม่นานนี้

อู่ Audi มีเยอะจริงครับ แต่ที่เจ๋งๆจริงๆมีไม่มีกี่อู่ ผมลองเข้าทั้ง A8 (ช่างเลิศ) Setup (ช่างจร) แล้วก็ Diamond ซึ่งผมคิดว่าสามอู่นี้เป็นอู่แนวหน้าที่คนใช้ audi ต้องไปซ่อม

แรกๆเข้าไปซ่อมก็ซ่อมดีซ่อมจบครับ ผมก็ดีใจว่าได้ของดีราคาไม่แพง แต่ไปๆมาๆ อู่พวกนี้เริ่มเป็นที่รู้จัก งานเริ่มเยอะ บางทีไปรอคิวนานกว่า 3 วัน เพราะรถจอดรอซ่อมมากกว่า 10 คันก็มี

เวลาเราเข้าอู่นอกพวกนี้ เราก็หวังว่าเค้าจะซ่อม (ไม่ใช่เอาแต่จะเปลี่ยน) ซึ่งแรกๆก็เป็นแบบนั้น หลังๆงานซ่อมเริ่มเยอะ ซ่อมไม่ทัน เอะอะอะไรก็เปลี่ยน ยิ่งอู่ A8 นี่บางทีอะไหล่หายากๆนี่บวกราคาแพงมากๆ (ผมเจอผ้าเบรค ATE คู่หน้า 6000 ทั้งๆที่ EBC YellowStuff แค่5000 แต่สมถรรนะคนล่ะเรื่อง)

สุดท้ายอู่พวกนี้ซ่อมไม่ได้ต่างจากศูนย์คือเปลี่ยนซะส่วนใหญ่ แล้วหลังๆมานี่ซ่อมไม่ค่อยจบ ล่าสุด A6 ผมซ่อมเบรคไป 5-6 ครั้ง ที่อู่ Setup ไปๆกลับๆ ไม่จบสักที พอซ่อมมาไม่หายผมก็โทรถามว่าทำไมมันเป็นแบบนี้ ช่างจรก็บอกได้แค่ว่ามันเป็นแบบนี้แหละครับ

แต่พอเอาเข้าไปเชคใหม่ถึงจะเจอว่าอะไรเสีย เหมือนรถรอซ่อมเยอะเกินไป แล้วไม่มีเวลาดูละเอียด

ส่วนตัวยังรักและชอบ Audi อยู่ แล้วก็ไม่คิดว่า Lexus จะมีอะไรที่ดีกว่า Audi แต่มันมาตายที่ศูนย์บริการเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ NarongritL

ในถานะที่ลองขับมาแล้วทั้งสองคัน...และได้ตกลงปลงใจกับ น้อง A1
A1
ข้อดี : 1. สวยกว่ามาก
         2.แรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด ในขณะที่เครื่องเล็กว่าและไม่มีมอเตอร์ไฟฟ้า อัตราเร่งทำได้ดีกว่า เหมาะสำหรับซิ่งได้ไม่อาย (200 km/h มาหาได้ไม่ยาก)
         3.ช่วงล่างที่หนืบกว่าพอสมควร ถ้าเป็นตัวขอบ 18 จะแข็งกว่าหน่อย
         4.เครื่องเสียงคุณภาพดีกว่า ในขณะที่ตัวเต็มมี BOSE มาให้ ลำโพง 14 ตัว 

CT200h
ข้อดี : 1.ม๊ศูนย์บริการมาตรฐาน ซ่อมไม่นาน สามารถเข้าโตโยต้าได้เลย
         2.ประหยัดกว่าเพื่อนๆ ที่มีเครื่องเดียวกัน (ถ้าเทียบกับ A1 จะประหยัดกว่านิดนึง เพราะเครื่องต่างกัน 400cc)

ไม่ทราบว่า เกร ขาย A1 กับ CT ราคาเท่าไหร่หรอครับ
ทราบราคากันไหมครับ ตั้งเเต่ตัวเเรกถึงตัวท้อป
ขอบคุณมากครับ

สมรรถนะ A1 ดีกว่าเยอะหรอครับ?

ผมเคยเห็นชุดเเต่ง Ct200h เเล้วสวยมากมากครับ อดใจไม่ไหว
เเต่ A1 ยังไม่เคยเห็นเลยครับ

GreenG

ทั้ง 2 คันราคามันต่ำกว่า 2 ล้านจริงๆหรือครับ ผมเพิ่งรู้จริงๆ :D

แล้ว option มันจะไม่น้อยไปหรือครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชอบ CT อ่ะ
สมรรถนะเหมือนพรีอุส บอดี้โฉบเฉี่ยวแบบ MZ3 คุณภาพและหรูหราแบบ Lexus
หนังหุ้มเบาะก็นุ่มยังกับแก้มสาว ;D  แต่ข้างในมันแคบจริงๆ
ชอบอีกอย่าง คือเอาเข้าศูนย์โตต้าได้นี่แหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

CT เกินสองล้านนะครับ แต่ถ้ากัดฟันเกินงบได้ ก็เอาเลยดีกว่า เอวังกับ A1 ไปเลยครับ
ณ เวลานี้ หากไม่ขับในเมืองเท่าไหร่ อย่าลืมมอง S60 DRIVe ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
เป็น ผม ขอ CT ครับ ช่วงล่างดีกว่า พรีอุส แต่ แถวสอง นี่แคบกว่า พรีอุส เหอะๆ อันนี้ ขัดใจ แต่ส่วนมาก ผมเน้นนั่ง สองคน ถึง สี่คนบ้าง

แต่ audi แคบไปหน่อยครับ แต่ วัยรุ่นดี

ถ้าใช้กัน ยาวๆ หน่อย ผมคง ต้อง ct เหมือนเดิม แต่ ชอบความแปลกใหม่เสมอ ผมคงหันไปมอง AUDI ครับ เพราะมันหล่อจริง