ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝากเตือนเพื่อนๆ ซักหน่อยครับ  (อ่าน 10968 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อยากฝากเตือนเพื่อนๆ ซักหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 23:51:04 »
วันอาทิตย์ที่แล้ว ได้ขับรถไปตลาดหลังสวนหลวง ร.9 ที่ติดกับหมู่บ้านหลังเสรี เวลา8.00น. ตอนเช้า

เดินซื้อหาข้าวเช้ากิน ระยะเวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมงเท่านั้นเอง

พอกลับมาที่รถ กระจกหลังฝั่งขวาได้หายไป ทั้งๆที่เป็นฝั่งที่ติดกับถนนใหญ่ และรถแถวนั้นจอดอยู่เยอะแยะ

สิ่งที่หายไปก็คือ กระเป๋า kiplink สะพายข้างใบค่อนข้างใหญ่ คาดว่าขโมยคงคิดว่าเป็นกระเป๋า notebook จึงได้ทุบกระจกเพื่อขโมยไป

เลยอยากเตือนเพื่อนๆ อย่าทิ้งกระเป๋า ของมีค่าไว้ในรถ เพราะสามารถล่อโจรได้เหมือนอย่างรถผม

ผมไม่ได้เสียดายกระเป๋าเลย แต่เสียดายรถมากกว่า รถไม่มีกระจก ไปไหนก็ไม่ได้

แถมผมยังจะซวยอีก กระจกไม่มีของ stock รอของอีก 2อาทิตย์
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
Re: อยากฝากเตือนเพื่อนๆ ซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 23:52:45 »
ขอบคุณที่เตือนนะครับ

บุญรักษานะครับ  ^_^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากฝากเตือนเพื่อนๆ ซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 23:54:35 »
BSG ครับ ร้านนี้น่าจะมีนะ ไม่ต้องรอ เขาทำส่งออก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 23:58:36 »
อันตรายจริงๆ

เคยเผลอปล่อยโน้ตบุ๊คทิ้งไว้ในรถตอนจอดที่ถนนอังรีฯด้วย
ย้อนกลับมาคิดอีกที โชคดีจริงๆที่ไม่เป็นอะไรไปครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:02:03 »
ขอบคุณที่นำมาเตือนกันครับ

ผมยังไม่เคยโดนทุบกระจกนะ แต่เคยโดนแงะเอาของไปจากรถในบ้านตัวเอง 3 คันรวดเลย เสียกระเป๋ากับเอกสารไปชุดนึง และกล้อง 1 ตัว

ตั้งแต่นั้นมาเลยมีนิสัยไม่ทิ้งของไว้ล่อตาขโมย และชอบจอดรถตรงที่มีคนพลุกพล่านเสมอ กระจกหลังรถผมติดฟิล์มดำมืดสนิท ไม่ให้ใครเห็นของบนเบาะหลังง่ายๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:02:53 »
ขอบคุณที่เตือนครับ
เพราะผมชอบทิ้ง Notebook โทรศัพท์ กระเป๋าตังค์ไว้ในรถประจำเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:03:52 »
ยัดของมีค่าไว้ในกระโปรงหลังครับ
ถ้าโจรมันเนียนขนาดเปิดได้ก็ทำไป

แต่ปัญหาคือที่บ้านเป็น Hatchbackซะ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:05:49 »
ดีนะครับ   ยังแค่กระเป๋า ฟาดเคราะห์ นะครับ  

เสียใจด้วยนะครับ

แถวลาดพร้าวซอย1  ก็ มีมากนะครับ เพือนผมโดนไปแล้ว ช่วงกลางคืนถ้าใครชอบขับไปกินก๋วยเตี๊ยวตรงแถวนั้น   เพือนผมโดนไปเลยทีเดียวสองคัน   มันทุบกระจกคนนั้งหลังอย่างงี้เลยคับ  

ยังไง ดู สถานที่จอดด้วยนะครับ เพราะ กรณีเพือนผม นะ ไม่มีกระเป๋าในรถนะ แต่ หลังรถนะสิ มีโนตบุ๊ค โจรโชคดีมากกกก สุ่ม ถูก ต้องง    

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:10:49 »
นี่แหละครับที่น่าห่วง เดี๋ยวนี้ขโมยขโจรมันเยอะเหลือเกิน

ยางอะไหล่ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้านโดนจังไลแมนขโมยไป2วงแล้ว ชั่วจริงๆ และ ฝาครอบดุมล้อโดนงัดไปแล้ว3รอบ คาดว่าคงเป็นขี้ยาแถวๆบ้าน

พอจับได้ มันก็จะอ้างเหมือนๆกันหมดว่าเอาเงินไปเที่ยวเตร่ เอาเงินไปซื้อยาบ้า เอาเงินไปแต่งมอไซค์ซิ่ง

ถ้าเป็นรถเก๋ง ใส่ไว้ในฝากระโปรงท้ายก็ช่วยได้ระดับนึงครับ ถ้าเป็น mpv ก็หาอะไรมาบังๆของมีค่าหน่อยครับ

อ้างว่าไปทำอะไรโจรๆ เชือดทิ้งซะยังจะดีกว่า!!

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:11:17 »
พี่ผมก็เคยเจอครับไปตีแบต กลับมาที่รถพวกเล่นเจาะกระจกแล้วค่อยทุบสัญญาณกันขโมยไม่มีดัง

ทั้งๆที่ปกติมันจะดังง่ายมาก แค่พื้นสั่นมันยังดังเลย เด๋วนี้โจรมันร้ายกาจจริงๆครับ

เสียโน้ตบุคไป 1 เครื่องตามระเบียบ ต้องระวังเลยครับ ถ้าต้องโน้ตบุคทิ้งไว้ในรถ

ต้องเอาไปเก็บไว้ท้ายรถ หรือซ่อนให้มิดชิด อย่าวางล่อตาล่อใจโจรเป็นอันคาด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:17:57 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาเตือนกัน แถวนั้น เดี๋ยวนี้อันตรายเยอะขึ้น

รถกระบะ ส่งของ ที่ออฟฟิศคุณพ่อผม

ขนาดมียามอยู่ด้วยนะ

มันยังแอบ ถอดยางอะไหล่ ออกไปได้เลย!!!

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:26:50 »
โจรสมัยนี้ตื่นเช้าเนอะ นึกว่าทำงานกะดึกกัน เล่นซะแต่เช้าเลย :D
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:30:40 »
ภัยรายวันจริงๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ RTae

• Administrator
  • Newbie
  • Step across the history
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:34:38 »

:o

ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังครับ... แล้วผมจะไปกระจายให้เพื่อนๆระวังไว้ครับ
โดนเฉพาะแม่เพื่อนคนนึงของผม... เห็นว่าขับรถไปแถวนั้นบ่อยอยู่

ขอบคุณอีกทีครับผม
RTae Kittisak
Headlight Magazine Member

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:43:40 »
ปกติผมก็จะซ่อนโน๊ตบุคไว้ใต้เบาะเลยครับ   ส่วนยางอะไหล่ก็ถอดเก็บไว้ที่บ้านเลย เหอๆ
阿蘇山

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:54:47 »
ปกติผมก็จะซ่อนโน๊ตบุคไว้ใต้เบาะเลยครับ   ส่วนยางอะไหล่ก็ถอดเก็บไว้ที่บ้านเลย เหอๆ

อย่าลืมเปลี่ยนเป็น RFT หรือ FINNIX นะครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 01:11:13 »
ขอบคุณนะครับ ที่นำมาเตือน ปลอดภัยไว้ก่อนยิ่งดี เมื่อก่อนผมชอบทิ้งโน๊ตบุ๊คไว้ในรถเวลาไปเรียน แต่รถติดฟิล์มมืดมาก ๆ ก็โชคดีไป เดี๋ยวนี้ไม่ทำล่ะครับ อันตรายรอบด้านจริง ๆ  ;)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:30:05 »
สงสัยต้องใส่กระจกกันกระสุนบ้างแล้ว   ทุบได้ทุบไปคร้าบ.......

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 12:01:23 »
ขอบคุณครับ

แนะนำอีกอย่างครับ  สำหรับรถที่ไม่มีกระโปรงหลัง

ถ้าคุณไม่อยากแบกกระเป๋าติดตัวไป  และไม่มีที่ซุกได้มิดชิด

ถ้าในกระเป๋าไม่มีของมีค่าอะไรก็แบออกให้เห็นไปเลยว่า

ไม่มีอะไร  เพราะว่าพวกนี้มันทุบก่อนค่อยเอาไปแกะดูทีหลัง

แต่ที่เลวร้ายกว่า  คือมันเอารถไปด้วยนี่สิครับ  ไม่อยากจะสบถเลย

พวกนี้เลวจริง ๆ ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 12:03:31 »
จะทำยังไงดี กับพวกนี้น่ะ..  >:(

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 14:16:44 »
เคยมีรุ่นพี่ที่บริษัทโดนครับ เป็นรถประจำตำแหน่ง VIOS 1.5 J ตัวเก่าสุด โดนบริษัทสอบสวนไม่เท่าไหร่
แต่ไม้กอล์ฟ 2 ถุง กะ Notebook และข้อมูลในนั้น รุ่นพี่เค้าแทบเป็นลมเลย

ก็ต้องระวังกันให้มากครับ
'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 15:14:19 »
เคยมีรุ่นพี่ที่บริษัทโดนครับ เป็นรถประจำตำแหน่ง VIOS 1.5 J ตัวเก่าสุด โดนบริษัทสอบสวนไม่เท่าไหร่
แต่ไม้กอล์ฟ 2 ถุง กะ Notebook และข้อมูลในนั้น รุ่นพี่เค้าแทบเป็นลมเลย

โจรแม่งยกไหวได้ไงครับเนี่ย - -"

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 16:02:33 »

โจรแม่งยกไหวได้ไงครับเนี่ย - -"
เค้าจอดไว้ตัวเมืองจังหวัดหนึ่งครับ แล้วรุ่นน้องมารับไปทำงานอีกจังหวัดหนึ่ง
ระยะเวลามันนานพอที่จะขนไปกลับได้หลายเที่ยวเลยล่ะ...
แต่สงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่เอาไปทั้งรถเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 16:04:34 โดย Pasakorn_vet »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 16:56:08 »
ยัดของมีค่าไว้ในกระโปรงหลังครับ
ถ้าโจรมันเนียนขนาดเปิดได้ก็ทำไป

แต่ปัญหาคือที่บ้านเป็น Hatchbackซะ

ต้องหาที่บังสัมภาระไว้ครับ  เค้าจะได้ไม่รู้ว่ามีอะไรรึเปล่า

ผมยังไม่เคยเจอกับตัวเลย แต่อ่านแล้วเริ่มเสียวๆแล้วสิ ต้องระวังตัวบ้างแล้ว

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 17:37:50 »
รถแบบ Minivan หรือ MPV แบบนี้ บางทีมันก็เก็บของลำบาก

ที่ผมทำเป็นประจำคือ  วางของไว้ที่พื้นแถว 2 แล้วพับเบาะแถว 2 ข้างนึง พลิกมาข้างหน้า เพื่อมาบังสายตาครับ

ทำนองว่า มีคนจะลงจากแถว 3 ออกมา แล้วยังไม่ได้พับเบาะคืนกลับไป

กรณีนี้ ใช้ได้กับรถหลายรุ่น ทั้ง จูน อิน PS , Everest , Captiva

ส่วน Spacewagon อืม...สงสัยจะไม่ได้แฮะ

คงต้องหากล่องพลาสติกใบนึง เอาไว้ท้ายรถ แล้วใส่ของมีค่าในกล่องอีกที

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 19:47:57 »
ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

มีอยู่ครั้งนึงเคยเอา notebook ไว้ในรถ

แต่ยัดไว้ใต้เบาะรถ

เลยรอดไป

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 20:42:18 »
ถ้าเป็นรถเก๋ง เอาไว้กระโปรงหลัง มันน่าจะปลอดภัยนะครับ

แต่รถกระบะกับ SUV ก็คงต้องหาที่ซ่อนดีๆ ^^

ขอบคุณข้อเตือนใจดีๆครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:05:00 »
รถแบบ Minivan หรือ MPV แบบนี้ บางทีมันก็เก็บของลำบาก

ที่ผมทำเป็นประจำคือ  วางของไว้ที่พื้นแถว 2 แล้วพับเบาะแถว 2 ข้างนึง พลิกมาข้างหน้า เพื่อมาบังสายตาครับ

ทำนองว่า มีคนจะลงจากแถว 3 ออกมา แล้วยังไม่ได้พับเบาะคืนกลับไป

กรณีนี้ ใช้ได้กับรถหลายรุ่น ทั้ง จูน อิน PS , Everest , Captiva

ส่วน Spacewagon อืม...สงสัยจะไม่ได้แฮะ

คงต้องหากล่องพลาสติกใบนึง เอาไว้ท้ายรถ แล้วใส่ของมีค่าในกล่องอีกที

ที่บ้านเป็นคันที่บอกว่าไม่ได้พอดี แต่พ่อผมก็ใช้แค่ขับรถพาครอบครัวไปนู่นไปนี่แหละครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:27:05 »
อ่อ คุณ boykung ใน SWC ใช่มั้ยครับ อิอิ ผม name.mm ครับ ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 01:09:09 »
อ่อ คุณ boykung ใน SWC ใช่มั้ยครับ อิอิ ผม name.mm ครับ ;D

แม่นละคับท่าน

ไว้เจอกัน MT14 นะครับ