ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ new captiva เบนซิน & ดีเซล  (อ่าน 20808 ครั้ง)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
กำลังลังเลอยู่ตอนนี้ครับ จะออกรุ่น LTZ แต่ติดตรงเครื่องยนต์ ผมควรจะเลือกเป็นตัวไหนดีครับ

เพราะปั้ม E85 อยู่หน้าหมู่บ้านผมเลย แต่ก็ยังคงลังเลว่า ขุมพลังไหน จะโอเคในระยะยาวมากกว่ากันครับ

แล้วส่วนตัวไม่มีนโยบายติด LPG กับรถตัวเองครับ เพราะถ้าผมมีความคิดเรื่อง LPG ผมคงเลือก เบนซินไปแล้ว

แล้วผมดูและอ่านจาก comment หลายๆท่านว่า เบนซินตัวใหม่ แรงพอกับ ดีเซลรุ่นใหม่ที่พึ่งมา

Lifestyle ชีวิตประจำวันขับไปกลับนั่ง 4 ทุกวัน เฉลี่ยประมาณ 30 กิโลเมตร  ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ  :)

ออฟไลน์ Tui_PSG

Re: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ new captiva เบนซิน & ดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 16:41:39 »
เท่าที่เคยทดลองขับทั้งคู่ ผมว่าดีเซล(ตัวใหม่) ออกตัวดีกว่าและขับสนุกกว่าครับ

เรื่องค่าเชื้อเพลิง ไม่แน่ใจว่า บาท/กิโลเมตร ใครจะดีกว่า (เทียบ E85 VS diesel) แต่เดาว่าไม่น่าต่างกันมาก

ถึงจะมีปั๊ม E85 อยู่หน้าบ้าน แต่ถ้าออกนอกพื้นที่ก็อาจจะหาปั๊มยากหน่อยครับ แต่ราคารถก็ต่างกันเยอะเหมือนกัน น่าคิด

ส่วนตัวผมจองตัวดีเซล(2.0 LTZ)ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ new captiva เบนซิน &
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 17:17:03 »
ถ้ามิคิดต้องตาต้องจิตดูใจกับน้อง lpg เป็นแม่นมั่นแล้วไซ้ จงเอาเครื่องดีเซลอย่าได้ช้าที เพราะเพลานี้สถานีe85นั้นยังมิได้
มีอยู่ท่วนทั่วทั้งพระนคร รึแม้แต่ตามหัวเมืองต่างๆในสยามประเทศ  เหอๆๆๆ เอาธรรมดาดีก่าเนอะ  ถึงแม้คุณจะบอกว่ามีสถานีe85อยู่หน้าหมู่บ้านแต่ถ้าคุณจะขับแค่ซัก30โลในชีวิตประจำวันอ่ะคับผมว่าไม่มีความจำเป้นเลยคับที่จะเอาเจ้าแคปติว่า
แค่ซีดานซักเครื่อง1.8ก้เพียงพอแล้วคับและคล่องตัวกว่าด้วยที่สำคัญเหลือตังอีกเยอะเลยแต่ถ้าคุณคิดจะให้รถลักษณะนี้นั้นหมายถึงคุณคิดว่าคุณขับทางไกลอยู่เรื่อยๆดังนั้นถ้าไม่คิดติดแก๊สแล้วเครื่องเบนซินเวลาเติมที่ไม่ใช่e85และเวลาขับขี่อัตราบริโภคจะทำเอาหน้ามืดเอาได้นะคับผม ดังนั้นผมเชียร์เครื่องดีเซลคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 17:40:29 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ THUIO

Re: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ new captiva เบนซิน & ดีเซล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 17:55:14 »
ดีเซลดีกว่าคับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 18:11:40 »
ถ้ามิคิดต้องตาต้องจิตดูใจกับน้อง lpg เป็นแม่นมั่นแล้วไซ้ จงเอาเครื่องดีเซลอย่าได้ช้าที เพราะเพลานี้สถานีe85นั้นยังมิได้
มีอยู่ท่วนทั่วทั้งพระนคร รึแม้แต่ตามหัวเมืองต่างๆในสยามประเทศ  เหอๆๆๆ เอาธรรมดาดีก่าเนอะ  ถึงแม้คุณจะบอกว่ามีสถานีe85อยู่หน้าหมู่บ้านแต่ถ้าคุณจะขับแค่ซัก30โลในชีวิตประจำวันอ่ะคับผมว่าไม่มีความจำเป้นเลยคับที่จะเอาเจ้าแคปติว่า
แค่ซีดานซักเครื่อง1.8ก้เพียงพอแล้วคับและคล่องตัวกว่าด้วยที่สำคัญเหลือตังอีกเยอะเลยแต่ถ้าคุณคิดจะให้รถลักษณะนี้นั้นหมายถึงคุณคิดว่าคุณขับทางไกลอยู่เรื่อยๆดังนั้นถ้าไม่คิดติดแก๊สแล้วเครื่องเบนซินเวลาเติมที่ไม่ใช่e85และเวลาขับขี่อัตราบริโภคจะทำเอาหน้ามืดเอาได้นะคับผม ดังนั้นผมเชียร์เครื่องดีเซลคับผม

สำนวนพี่ท่าน 5555+

ถ้าให้เลือกเครื่องดีเซลล์ VS เบนซิน เอาดีเซลล์โลดครับ
เพราะ captiva มีตัวถังที่หนัก เครื่องดีเซลล์มีแรงบิดเยอะเรี่ยวแรงพร้อมทั้งความประหยัดมีมากกว่าเบนซินเห็นๆครับ

ดีเซลล์ไปแบบสบายๆ
เบนซินก็ไปไหวนะ แต่ต้องเค้นหน่อย

ปล.ผมเคยขับcaptivaเครื่องดีเซลล์2.0 150ม้า เครื่องอื่นยังไม่ได้ลองนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 18:40:03 »
คือที่ผมลังเลอีกประการอันเนื่องมาจากผมไม่เคยมีประสบการณ์กับเครื่องยนต์ดีเซลครับ

เหตุที่ผมต้องมองรถใหญ่ปัจจุบันในบ้ามีอยู่สองคันครับ space wagon , Chevrolet zafira

ตอนนี้กลายเป็น zafira เล็กเกินไปคุณพ่อไม่ค่อยชอบเท่าไหร่พื้นที่แคบเมื่อเทียบกับ space wagon

ที่สามารถเหยียดแข้งขาได้เต็มที่หลับตลอดเส้นทางจนถึงที่หมาย เลยจะหาตัวตายตัวแทน zafira ในพิกัดพื้นที่ ที่กว้างขึ้น

แต่จะให้ผมไปมองถึงรถประเภท H-1 ผมคงไม่ไหวกับเป็นคนขับคนเดียวแล้วต้องใช้ในกิจวัตรประจำวัน

แอบบรรทุกบ้าง เพื่อนเยอะบ้าง มีมุดบ้าง เดินทางไกลครั้งคราว และต้องการรถที่คล่องตัว เลยมาลงที่ captiva

อันแรกทีผมมอง tucson ไว้เหมือนกันแต่พื้นที่ห้องโดยสารเล็กกว่าและ brand ที่ใครในบ้านได้ยินเป็นอันต้องมองหน้าว่าคิดดีแล้วหรอ

แต่ส่วนตัวผมใจกว้างเปิดรับสิ่งใหม่ๆนะครับ  ส่วนเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันผมก็เตรียมใจไว้ส่วนหนึ่งเพราะทุกวันนี้ผมเติมน้ำมัน 1,000

ผมวิ่งได้แค่ 160 กิโลเมตรเต็มที่ เลยต้องการที่จะถามหาความคุ้มค่าทางด้านเชื้อเพลิงไปด้วยในตัว หรือท่านสมาชิกมีตัวเลือกอื่นที่ผมอาจ

มองข้ามไปช่วยเสนอแนะด้วยนะครับ อันใจจริงผมชอบ juke และอยู่ในงบแต่มันเล็กเกินไป

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 18:43:19 »
ดีเซลโลดครับ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 18:58:41 »
วิ่งน้อย ไม่ต้องสนใจพลังงานทางเลือกหรอกครับ

เอาแรงๆขับมันๆดีกว่าครับ ดีเซลเลยครับ

ผมจองLTZ เบนซิลไว้ครับ

เพราะติดใจพลังงานทางเลือกครับ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ comet1123

Re: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ new captiva เบนซิน &
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:14:26 »
จากที่อ่านข้อมูลที่เพิ่มมาคือต้องการรถที่มีพื้นที่กว้างขวางเลยมองเป็นพวก suv งั้นเหรอคับแต่ถ้ามองกันจริงๆแล้วผมว่านะถ้าไม่มได้มีลักษณะการใช้งานที่เป็นลักษณะที่ลุยหน่อยๆนี่ผมว่าเอาเป็นพวกcamry accord teana จะตอบกว่าไหมคับภายในกว้างนั่งสะบายกว่า zafira แน่นอน และจากที่บอกว่า "แอบบรรทุกบ้าง เพื่อนเยอะบ้าง มีมุดบ้าง เดินทางไกลครั้งคราว และต้องการรถที่คล่องตัว" ผมว่าในระดับ d-segment ก็ตอบได้นะคับอย่าเรื่องบรรทุกถึงแม้แคปติว่าจะพับเบาะได้มีเนื้อที่เยอะกว่าแต่ผมว่ามันก็ไม่มากอ่ะคับ แล้วเพื่อนเยอะก็คงนั่งได้แค่2แถวเต็มที่เพราะแถว3เด็กนั่งจะเหมาะกว่าผู้ใหญ่ดังนั้นd-segment ก็ยังได้ มุดบ้างยิ่งแล้วคับผมถ้าเครื่องเบนซินในแคปติว่ามุดยากแน่นอน เดินทางไกลบ้าง ถ้าไปน้อยหน่อยก็ซัก3-4 คน ก็d-segmentได้อยู่ แต่ถ้าซัก 5-6คนก็มีspace wagonอยู่ก้ตอบได้นะคับ รถที่คล่องตัว d-segmentล่องตัวกว่าแคปติว่านะผมว่า แต่ถ้าปลงใจให้เจ้าแคปหมูไปแล้วนั้นไม่ต้องกังวลกับการที่จะคบหากับเครื่องดีเซลคับผม ในวันนี้เครื่องดีเซลพัฒนาไปไกลมากคับความทนทานไม่ต้องพูด กินน้ำมันก็ไม่ดุแล้ว ถ้าจะกังวลนะคับไปกังวลกับศูนย์บริการดีกว่าคับน่าคิดกว่าเรื่องตัวรถอีก เพราะถ้าเทียบศูนย์บริการต่อพื้นที่แล้วถือว่ายังไม่มากเท่าไรคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 19:16:54 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:17:13 »
ถ้าไม่ติดก็ไม่ต้องคิดมากแล้วครับเล่นดีเซลไปเลยครับประสิมธิภาพดีกว่าเยอะครับ
เบนซินซื้อก็คงต้องมองเรื่องติดแก๊สถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ได้สนใจติดอยู่แล้วดีเซลเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:47:13 »
ขอบคุณ คุณ comet1123 และท่านอื่นๆที่แชร์ความคิดเห็นครับ คงต้องเก็บ d-segment ไปคิดให้รอบคอบอีกที

แต่ที่เคยพับความคิดนี้เก็บไปเพราะ เรื่องที่นั่งแถวสองไม่สะดวกสบายเท่ากับ MPV ได้เฉพาะพื้นที่ในการวางขา

แต่เบาะปรับเอนไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้เครียดมากในประเด็นนี้ ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมประทับใจที่แจ้งวัฒนะเพราะ services zafira อยู่

เลยหันมามองโบว์ทองอีกครั้ง

ออฟไลน์ Infinity

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 20:38:33 »
ส่วนตัวออกแคปติว่าดีเซลตัวใหม่มาแล้วครับ ใช้ชีวิตกับมันได้สักระยะแล้ว
เรื่องของความแรงผมฟันธงว่าดีเซลดีกว่าแน่นอน ช่วงออกตัวดีอาจไม่ถึงกับเครื่องรถกระบะบ้านเรา
แต่ถ้าออกไปแล้วความเร็ว 40+ เหยียบเล่นๆถึง 140 ได้แบบลืมยกขาเลยครับ อัตราเร่งมาต่อเนื่องดีมาก
ส่วนการทรงตัวคงมีคนพูดถึงเยอะแล้ว จากที่ลอง ความเร็ว 170 ขับแล้วยังมั่นใจอยู่เลยครับ

แต่นั่นยังไม่ใช่จุดเด่นครับ ที่ต้องน่าประหลาดใจที่สุดคือ
ความเงียบ กล้าบอกได้ว่าเป็นเครื่องดีเซลที่เงียบที่สุดในรถยนต์บ้านรถเวลานี้ เงียบกว่าเครื่องเบนซินหลายๆยี่ห้อด้วยซ้ำ

ข้อมูลการบริโภคน้ำมันจากการใช้งานจริงระหว่างวัน ขับไปกลับที่ทำงาน ไกลบางครั้ง รวมถึงออกต่างจังหวัด
รับประกันที่ 10 กิโลเมตร/ลิตร

ลองหาข้อมูลเครื่องเบนซินมาเปรียบเทียบดูครับว่าบริโภคเท่าไหร่ เติม E85 แล้วเฉลี่ยค่าใช้จ่ายต่างกันมากมั้ย
ถ้าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ ผมเชียร์ดีเซลสุดแรงครับ

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 20:59:45 »
ผมเพิ่งออก ดีเซล LTZ ครับ

ตอนเบนซินออกก่อนก็พยายามเปรียบเทียบเหมือน จขกท เหมือนกันครับ

เลือกดีเซลเพราะ
- อัตราเร่งดีกว่ามากๆ ทดลองขับทั้งสองคันเลยครับ จับความรู้สึกได้ชัดเจนครับผม
- อัตราสิ้นเปลือง ดีเซลประหยัดกว่าพอสมควร 1 ถังวิ่งได้ 620+ กม ครับ รวมถึงราคาน้ำมันที่ดีเซลถูกกว่า ลองคำนวณดูฮะ (เติมเต็มถัง 1800 บาท)

แต่เครื่องดีเซลเสียงดังกว่านะครับ แต่เงียบกว่าดีเซลตัวเก่ามากทีเดียวฮะ
ลองเปรียบเทียบดูครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 21:01:22 โดย cchhuutt »

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 21:33:08 »
ดีเซล  เงียบ  นุ่ม  แน่น  หาไม่ได้แล้วชั่วโมงนี้  SUV  ที่มาเต็ม

ออฟไลน์ pamungkas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:45:18 »
ถ้าเงินถึงก็เล่นดีเซลเถอะครับ

ออฟไลน์ m35025

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:21:07 »
คำถามเดียวกันเลยครับ

คำตอบผม ดีเซลครับ แต่ตอนนี้ ดีเซล LTZ ไม่มีรถจำหน่ายเลย ไม่ทราบที่อื่นเป็นกันบ้างหรือป่าวครับ ผมอยู่ หาดใหญ่ เช็คสองศูนย์ กับ ปัตตานี ก็ไม่มีรถสักเจ้า อารายกันหว่า ..... ???

ออฟไลน์ puzzletbb01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:28:20 »
I just? mention it I never diss his
online juts that yougclub onlinetogether wit funroyal1688
bigbonus slotand of friendsbobetenjoy games to

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:50:25 »
ดีเซล ม้าตีนต้น

เบนซิน ม้าตีนปลาย

ออกตัวเบนซินใหม่สู้ดีเซลใหม่ไม่ได้ แต่วิ่งกันยาวๆ ไม่แพ้กันเลย

เครื่องเบนซินเงียบกว่า ดีเซลใหม่ก็เงียบกว่าตัวเดิม แต่ก็ยังเสียงดังอยู่ และ ควันขาว ควันดำ ก็ยังมีอยู่เหมือนเดิม ตามนิสัยดีเซล

สรุป ไปลองขับดูครับ ชอลอารมณ์แบบไหน เลือกแบบนั้น

ถ้าชอบเหยียบแล้วมาเลย ไปดีเซล และถ้าเลือกขับ 2 จะกระฉับกระเฉง วิ่งฉิวกว่าตัวขับ 4 อีกครับ

ส่วนถ้าชอบไปเรื่อยๆ ค่อยๆ ไป แรงปลายก็ไปเบนซินครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 17:15:30 »
Diesel 1 เสียงครับ อัตราต้นดี ประหยัดน้ำมันด้วยครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:16:03 »
เลือกเป็น SUV แล้วก้เลือกดีเซลไปเลยครับ ผมว่าดีเซลเรื่องฉุดลากดีกว่าเบลซิลนะครับ เวลาบรรทุก