ผู้เขียน หัวข้อ: // เซลส์ขายรถของ บริษัท TOMPOST ไม่ทราบว่าได้อ่านกฎของบอร์ดแล้วหรือยัง? //  (อ่าน 13777 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคำพูดของ Jimmy อาจจะดูว่าแรงไปหน่อย แต่ลองสังเกตุดู Board เวปไหนถ้า Admin ใจดีขยะเกลื่อนเลยเละเทะมาก ผมว่าขนาดที่นี่ Admin ที่นี่ยังไม่โหดสุดนะ บางที่เคยเจอมา จะเป็นสมาชิกถึงขั้นต้องเอาบัตรประชาชนไปขอ Email จากสำนักงานเขตใกล้บ้านท่านก่อนสมัครสมาชิกได้เลยนะ แล้วเรื่องซื้อขายก็โหดกว่าที่นี่เยอะหลายเท่า

ผมว่าสงสารคนทำเวปเถอะ เขาเหนื่อยทำเวปทีมีเนื่อหาดีๆให้เราอ่านกันฟรีๆ ก็อย่าคิดมากเลย แต่ละที่ก็มีจุดยืนของตัวเอง บางคนถ้าไม่ชอบสไตล์ของของเวปนี้จริงๆ ในโลก Online ก็ยังมีเวปเกี่ยวกับรถยนต์อีกมากมากให้ไปอ่านเล่น(อันนี้ผมไม่ได้ไล่ใครนะ อย่าเข้าใจผิดแล้วมาด่าผมอีก ผมไม่มาทะเลาะด้วยหรอก)

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
เจ้าของบ้านเขาออกกฏไว้ เข้ามาบ้านเขาก็ต้องเคารพกฏ
ถ้าผิดกฏก็ถูกเตือน ถูกด่าเป็นเรื่องสมควรแล้ว
เจ้าของบ้านจะรุนแรงยังไงก็บ้านเขา อย่าลืม
ผมคงไม่กล้าตำหนิ เจ้าของบ้านเมื่อยังอาศัยบ้านเขาอยู่

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
สงสัยเรื่องการแบนของบอร์ดนี้ ถ้าตามคุณเนยบอกคือไม่แบน ip อย่างนี้หมายความว่า สมมุตินะครับ นาย x ได้ก่อเรื่องในบอร์ดไว้แล้วโดนแบน หมายความว่านาย x ยังสามารถเข้าบอร์ดนี้มาอ่านบทความต่างๆรวมทั้งกระทู้ได้หรือสมัคร id ใหม่ได้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ และมันเป็นจุดโหว่อย่างที่เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้
เพราะ ISP แจก IP แบบเปลี่ยนไปเรื่อยเรื่อย เป็น DHCP ให้ทุกคนที่อยู่ในระบบ
ถ้าเราเลือกแบนคนเล่นจาก IP เวลา IP นั้นสลับไปให้คนอื่น มันก็จะกลายเป็นคนนั้นเข้าไม่ได้

แต่เรายังสามารถเลือกแบนจากเรื่องอื่นได้ครับ เช่น อีเมล์ ซึ่งจะไม่กระทบผลในวงกว้าง
แต่ก็ไม่ได้ช่วยกันอะไรได้นาน เพราะแค่สมัครอีเมล์ใหม่ก็เข้ามาเล่นได้แล้ว

มันไม่เหมือนกับ Bot ต่างชาติครับ ที่เราเลือกแบน Host, Server, IP ทิ้งไปเลย
เพราะยังไงเวบเราภาษาไทย คนกลุ่มนั้นไม่ได้เข้ามาอ่านอยู่แล้ว
และส่วนใหญ่ก่อนจะแบน ก็เลือกดูก่อนแล้วว่า IP นั้น Host นั้นเป็นพวก Bot หรือ Spam
ซึ่งมันมักจะล็อค IP เดิมลุยดะเป็นส่วนใหญ่ แบบนั้นเราแบนไปแล้วไม่ต้องเอามาด่าให้เสียบรรยากาศครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ขอให้เวปเราเคร่งครัดกับกฎแบบนี้ต่อไปครับ

แต่ก็ขอให้พี่ Jimmy พยายามใจเย็น  และสุภาพมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ

บางทีเวปเรามีเยาวชนแวะเวียนเข้ามาอ่านกันเยอะพอสมควร

คำพูดแรงๆบางคำ เบาๆลงบ้าง  ดูจะเหมาะสมกว่า 

หวังดีครับพี่

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเรื่องการแบนของบอร์ดนี้ ถ้าตามคุณเนยบอกคือไม่แบน ip อย่างนี้หมายความว่า สมมุตินะครับ นาย x ได้ก่อเรื่องในบอร์ดไว้แล้วโดนแบน หมายความว่านาย x ยังสามารถเข้าบอร์ดนี้มาอ่านบทความต่างๆรวมทั้งกระทู้ได้หรือสมัคร id ใหม่ได้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ และมันเป็นจุดโหว่อย่างที่เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้
เพราะ ISP แจก IP แบบเปลี่ยนไปเรื่อยเรื่อย เป็น DHCP ให้ทุกคนที่อยู่ในระบบ
ถ้าเราเลือกแบนคนเล่นจาก IP เวลา IP นั้นสลับไปให้คนอื่น มันก็จะกลายเป็นคนนั้นเข้าไม่ได้

แต่เรายังสามารถเลือกแบนจากเรื่องอื่นได้ครับ เช่น อีเมล์ ซึ่งจะไม่กระทบผลในวงกว้าง
แต่ก็ไม่ได้ช่วยกันอะไรได้นาน เพราะแค่สมัครอีเมล์ใหม่ก็เข้ามาเล่นได้แล้ว

มันไม่เหมือนกับ Bot ต่างชาติครับ ที่เราเลือกแบน Host, Server, IP ทิ้งไปเลย
เพราะยังไงเวบเราภาษาไทย คนกลุ่มนั้นไม่ได้เข้ามาอ่านอยู่แล้ว
และส่วนใหญ่ก่อนจะแบน ก็เลือกดูก่อนแล้วว่า IP นั้น Host นั้นเป็นพวก Bot หรือ Spam
ซึ่งมันมักจะล็อค IP เดิมลุยดะเป็นส่วนใหญ่ แบบนั้นเราแบนไปแล้วไม่ต้องเอามาด่าให้เสียบรรยากาศครับ
ไม่ลอง เลขหมายบัตรประชาชนดูมั่งหรอครับ บัตรประชาชนมันสมัครใหม่ไม่ได้เหมือนอีเมลล์ นี่ครับ ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
เป็นอีกคนที่สนับสนุนการลงโทษแบบอะลุ่มอะล่วยครับ
ด่าแบบสุภาพเอาให้ เจ็บ ๆ คัน ๆ แบบกึ๋นลึกก็ดูดีนะครับ

ส่วนการแบนนั้นแน่นอนอยู่แล้ว ลงโทษแบบจัดเต็ม แต่ให้ใช้คำแบบเป็นทางการ จะดีมากครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา ก็ติดคุกกันไป

ทิ้งขยะโดยไม่เจตนา ก็โดนปรับกันไป

โพสต์ขายของโดยไม่เจตนา ก็โดนแบนกันไป

กฎยังไงก็คือกฎครับ ถ้าทำผิดกฎไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่ ก็ต้องได้รับโทษอยู่ดี

ไม่งั้นเขาจะเขียนกฎปักหมุดไว้หาหกอะไรละ..

ส่วนเรื่องคำพูดนั้น ไม่ให้มีคำหยาบหรือคำใกล้เคียงหยาบก็พอแล้ว

อาจจะเปลี่ยนมาด่าเลี่ยงๆ เป็นคำสุภาพแต่ความหมายแรงๆ น่าจะเหมาะกับการ on air มากกว่าครับ

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
ผมเห็น ด้วย กับ กฎกติกามารยาท นะคับ ทำตามกฎเถอะคับสบายใจดี เอาใจเขามาใส่ใจเราเว็บนี่ไม่ใช้เว็บขายของ คนที่ไม่รู้ก็ควรอ่านให้เข้าใจก่อนและทำตามกติกาเถอะคับ......บ้างเว็บไม่มีการเตือนใดๆเลยนะคับ ยุติ ID ทันทีไม่มีการเตือนใดๆทั้งสิ้นนะ

ออฟไลน์ Fergie

• Newbie
  • *
เค้าทำเว็บมาให้เล่น ให้อ่านกันฟรีๆ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
ตอบตามตรงตอนแรก ๆ ผมก็รู้สึกอึดอัดกับการเคร่งครัดกฏระเบียบแบบนี้เอามาก ๆ เหมือน

ทำให้รู้สึกไม่ค่อยอยากโพสต์อะไรลงไปเท่าไหร่นัก ถ้าดูช่วงหลัง ๆ จะรู้เลยว่าหลาย ๆ คนที่โพสต์ถามหรือแชร์อะไรก็ตาม ต้องมีคำต่อท้ายว่า "ถ้าผิดกฏก็ขออภัย"

จนทำให้รู้สึกว่ามันเครียดกันเกินไปมั๊ย มือใหม่ที่เข้ามาจะกล้าออกความเห็นกันมั๊ย

แต่หลังจากที่ผมได้เข้าไปในเว็บ Pantip (ขออนุญาติเอ่ยนาม) แล้วก็อ่านได้ประมาณ 3-4 กระทู้

ก็ทำให้คิดได้ว่า "ทำแบบที่ทำอยู่อย่างนี้ไปเถอะ ขอให้มีเว็บบอร์ดขอคอรถที่คุยกันเรื่องรถจริง ๆ จัง ๆ แบบสุภาพเหลือไว้ซักบอร์ดนึงในเมืองไทยก็ยังดี"

ปล.ปัจจุบันถ้ามีเวลาว่าง เว็บที่เข้าประจำวันละหลาย ๆ รอบนอกจาก MrsThailand ก็มี General Discussion ของ HLM นี่ล่ะครับ