ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟสีส้มข้างกันชนหน้า + ไฟสีแดงข้างกันชนด้านหลังบ้างคันมีไว้ทำไหมคับ!!  (อ่าน 8332 ครั้ง)

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
เช่นตัวอย่างไฟข้างกันชน BMW E30 ในไทย หรือ รถที่สเป็กที่ขายในยุโรปบ้างคัน แต่ทำไหมในเมืองไทยไม่ค่อยเห็นมีเลยนอกจากติดเพิ่มกันเอง...รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะคับ อีกอย่างคือที่บ้านเคยใช้ VW ตู้กับ W124 สามารถยกก้านไฟเลี้ยวค้างตอนดับเครื่องแล้วไฟหรี่หน้าหลังสามารถติดค้างไว้ข้างใดข้าง1อันนั้นเข้าใจว่ากฎหมายบางประเทศให้เปิดไว้ตอนจอดรถ แต่ไอ้ไฟสีส้มกับแดงเนี้ยที่อยู่บริเวณกันชนไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ไฟตรงแก้มนะหรอครับ

มันก็เป็นไฟเลี้ยวไม่ใช่หรือ บ้านเราที่เอาออก ส่วนใหญ่เพราะมีตรงกระจกมองข้างแล้ว เอาออกเลยลดต้นทุนได้นิดหน่อย ถ้าไปติดเพิ่ม รถแต่งส่วนใหญ่จะให้ติดพร้อมกับไฟหรี่ เพื่อความสวยงาม

แต่ถ้าไฟส้มๆ ตรงข้างกันชนหน้า ถ้ามันอยุ่ส่วนกันชนหน้า ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ไฟสีแดงตรงกันชนด้านหลัง ที่ติดเพิ่มมันก็ไฟตัดหมอกหลักนะครับ ส่วนใหญ่เป็น Honda มักจะติดเพิ่ม เพราะรถ Honda ไม่ค่อยมีตัดหมอกหลังติดมาในโคมเหมือนรถตัวอื่น (เท่าที่เห็นติดมาก็เหมือนจะมีแค่ Accord )

ไม่รู้ตอบตรงจุดหรือเปล่านะครับ  ;D
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

• **
ขอบคุณมากคับ....แต่ที่สงสัยคือข้างกันชนเลยคับบ้างคันมีเฉพาะด้านข้างด้านหน้า แต่บ้างคันมีครอบหน้าหลังเลยคับ ไม่ใช่ไฟเลี้ยวมันจะเปิดพร้อมไฟหน้าหรือไฟหรี่หรือเป็นไฟหรี่ข้างๆรถก็ไม่รู้ อิอิ เห็นของ ยุโรป มีเกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อเลย !!

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 16:39:14 โดย TIN13 »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
มันเปนไฟหรี่แหละครับ แต่ทำมาให้ ด้านข้างรถ มองเหนง่ายขึ้นเวลากลางคืนมั้งครับ จะกะได้ว่าท้ายและหน้ารถอยุไหนและยาวแค่ไหน อีกคันจะได้มองออกเวลาเลี้ยวกลับรถประมาณนั้น. รถ เมกา ยุโรปส่วนใหญ่มีครับ  วอลโว่บ้านเรามีทุกรุ่น เลยครับ แต่แบบฟังอยุในโคม ถ้า จำไม่ผิดรุ่นก่อนก็แยกออกมาครับ.เพราะถ้าไม่มีตรงนี้ด้านข้างรถจะไม่มีแสงไฟเลยครับมองยาก   น่าจะใช่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 16:42:54 โดย nine959 »

• **
ขอบคุณคับ nine959 ..... น่าจะใช่คับ ขอบคุณมากคับ!! 

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เป็นแผงทับทิมสะท้อนแสงครับ กฏหมายในประเทศอเมริกา จะกำหนดให้มี แผ่นเรืองแสงสีส้มอยู่ที่ข้างกันชนหน้า และสีแดงที่ข้างกันชนหลัง
เพื่อเวลากลับรถในเวลากลางคืน รถที่วิ่งมาจะสามารถกะระยะได้ว่า รถคันที่จะกลับรถนั้นมีความยาวเท่าไหร่

เพราะรถในอเมริกาสมัยที่กฏหมายนี้ออกมา ความยาวตัวถังเกือบๆ 5 เมตร ครับเรียกว่าเรือบนถนนได้เลย ;)

ในบ้านเราถ้ารถมีของพวกนี้ติดมา ก็แสดงว่าน่าจะเป็นของแต่งสเปคอเมริกาครับ พวกกันชนบิ๊กบัมเปอร์ก็เช่นกัน

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

• **
ขอบคุณคับคุณ RhinoMango .....ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยคับสำหรับเรื่องไฟหรี่ข้างกันชน (บางคันเปิดไฟติดด้วยบางคันเป็นแค่แผงทับทิม)  ผมรู้แต่กฎหมายในบางปะเทศเรื่องเวลา จอด ข้างทางท้าวหรือทางเวลาไม่อยู่ที่รถ จะต้องเปิดไฟหรี่ไฟหน้าหรือไฟท้ายไว้ข้างที่เราจอดเสมอ อันนี้ผมแปลมาจากคู่มือในรถผม VW ทรานสปอร์ เพราะตอนผมจอดรถในโรงรถกำลังลงจากรถ ไฟหน้าติดข้างเดียวผมตกใจมาก ว่าอ้าว ลืมปิดไฟหรอนี่ อุ้ยหลอดไฟหน้าขาดไปข้างนึง อิอิ มารู้ตอนหลังว่า ถ้าโยกก้านไฟเลี้ยวไปด้านใดด้านนึ่งก็ตามไฟหรี่หน้ากับท้ายจะติดเสมอกับทิศทางข้างไฟเลี้ยวที่โยกไว้เสมอ ตอนดับเครื่อง เลยไปอ่านในคู่มือเลยรู้ มาลองกับรถ Benz 300E อีกเป็นเหมือนกันเลย!! ส่วนไฟหรี่ข้างเนี้ยสงสัยตั้งแต่เคยใช้ e30 แล้วมันมีไว้ทำไหมว้า...ขอบคุณมากนะคับ   

ออฟไลน์ Tan Int

ก็ว่าทำไมรถ US Version ต้องมีไฟสีส้มๆ นี่.......
กฏหมายเขากำหนดนี่เอง.....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ruksadindan

All for better visibility..
สามารถยกก้านไฟเลี้ยวค้างตอนดับเครื่องแล้วไฟหรี่หน้าหลังสามารถติดค้างไว้ข้างใดข้าง1อันนั้นเข้าใจว่ากฎหมายบางประเทศให้เปิดไว้ตอนจอดรถ
ส่วนอันนี้ ผมก็เพิ่งเข้าใจตอนที่คุณลุงนำ Mondeo มาหนีน้ำที่บ้าน เพราะคันนี้มี Parking light ก็ลองดู มันคืออะไรหว่า ปรากฎว่าไฟท้ายหรี่จะติด เมื่อดับเครื่องครับ เผื่อไว้จอดข้างทางและจะได้ไม่โดนชนท้าย เสริมไฟทับทิมอีกที เพราะประเทศต้นกำเนิดคันนี้เขามีที่เยอะ มีการแยกสำหรับจอดข้างทางได้ชัดเจน ไม่เหมือนบ้านเราที่ขาวแดงยังจอดขายอะไรไม่รู้เลยครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

รถปัจจุบันก็มีครับ. 520d ของผมจะย้ายไปอยู่ในโคมแทนเลย

ด้านหน้าจะมีไฟข้างสีส้มติดตลอด + ในโคมหลังข้างๆ จะมีไฟสีแดงติดตลอดเช่นกัน. * ติดตลอดในตอนเปิดไฟ

มีไว้แสดงระยะด้านข้างครับ เวลารถเราขับผ่านสี่แยก รถที่ขับมาจะได้เห็นว่ามีรถกำลังแล่นผ่าน
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถปัจจุบันก็มีครับ. 520d ของผมจะย้ายไปอยู่ในโคมแทนเลย

ด้านหน้าจะมีไฟข้างสีส้มติดตลอด + ในโคมหลังข้างๆ จะมีไฟสีแดงติดตลอดเช่นกัน. * ติดตลอดในตอนเปิดไฟ

มีไว้แสดงระยะด้านข้างครับ เวลารถเราขับผ่านสี่แยก รถที่ขับมาจะได้เห็นว่ามีรถกำลังแล่นผ่าน
น่าเสียดายที่คุ้นๆว่า S80 ไทย ไม่มี?
หรือเฉพาะรุ่นก่อนๆนะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

น่าเสียดายที่คุ้นๆว่า S80 ไทย ไม่มี?
หรือเฉพาะรุ่นก่อนๆนะครับ

อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องรอคอวอลโว่มาตอบ  ว่าแต่ mondeo ก็ทำได้ด้วยหรือครับ จะว่าไปแล้ว ford นี่ก็เป็นผู้นำในเรื่องความปลอดภัยไม่แพ้

วอลโว่เลยนะเนี่ย :D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
s80 ผมคุ้นๆว่ามีนะครับเท่าที่เคยเห็น
ตามรูปจะอยู่ มุมอะครับหน้าหลัง  เอารูปจากรีวิว น้าจิมมี่อะครับ  ;D

• **
อย่าง e30 เป็นรุ่นเดียวในสมัยก่อน ทีมีไฟหรี่มารอบคันแล้วเปิดใช้ได้จริง....บ้างยี่ห้อบางรุ่นเป็นแค่แผ่นทับทิบสะท้อนแสง....คันเนี้ยแหล่ะคับจุดกำเนิดของกระทู้นี้!! บอบคุณมากคับที่มาให้ความรู้กันอย่างดีเลย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 18:46:00 โดย TIN13 »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ตัวนี้ล่าสุดก็มี