ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0  (อ่าน 30818 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 23:46:19 »
ยังคิดไม่ตกครับ ไม่รู้จะเอาอะไรดี ตอนแรกคิดแค่ Volvo S60 กับ Teana 2.0 MC แต่คนรู้จักหลายคน (รวมถึงคนในบอร์ด) เตือนว่าอย่าเล่น Volvo เลย ผมหวั่นไหวมากครับ ว่าจะถอนจองแล้วกะไปตั้งหลักใหม่อีกรอบก่อน แต่ทางบ้านก็อยากให้ออก Volvo นะครับ เค้ารู้ว่าชอบจริงๆ ก็ตามใจ เพราะคิดว่ารับผิดชอบเองได้แล้ว แต่ผมเองนี่แหล่ะที่ประสาทจะรับประทาน เพราะนี่จะเป็นรถคันแรกที่ซื้อเองแบบเต็มๆ รับผิดชอบเองคนเดียว อยากขับรถ grand แต่ก็ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง หรือแบมือขอเงินพ่อแม่มาซื้อรถเป็นล้านแบบง่ายๆ ดังนั้นก็อยากจะคิดให้ถี่ถ้วน รอบคอบมากๆ จริงๆ ก่อนจะตัดสินใจครับ  (ก่อนนี้ขับ Vios เก่าของพี่ชาย ขับไปวันๆ ไม่เคยสนใจอะไร ถึงเวลาก็เข้าศูนย์ ทำอะไรเองไม่เป็นซักอย่าง เพราะมีความรู้สึกว่าไม่ใช่รถตัวเอง ขับขึ้นเนินยังแทบไม่เบรคเลย แย่มากทีเดียว แต่หลังจากเข้ามาสิงบอร์ดนี้เพราะจะซื้อรถใหม่ของตัวเองก็รู้เรื่องรถและรักรถมากขึ้นเยอะเลยครับ คันใหม่นี้คงรักมากๆๆ)  ;)

หลังจากถามเพื่อนๆ หลายๆ คน เสียงที่เชียร์ Volvo ก็จะเน้นไปที่อารมณ์เป็นหลัก คือเค้ารู้ว่าเราชอบก็สนับสนุน บอกว่า Volvo รุ่นนี้สวยมาก ไม่แก่แบบแต่ก่อน อยากให้ตามใจตัวเองไป จะได้ไม่เกิดความรู้สึกอยากทีหลัง อีกทั้งตัวนี้ก็สดใหม่ มี free maintenance 5 ปี แล้วเราก็น่าจะใช้รถน้อย ขับคนเดียว จอดในร่มตลอด ไม่น่าจะเกิดปัญหามากแม้จะเป็นรถยุโรป  ในขณะที่คนเชียร์ Teana ก็บอกว่าประหยัดกว่าเยอะ (6 แสนกว่า) grand เหมือนกัน ขับก็ดี (ส่วนตัวผมว่านิ่มมาก เนียนกว่า Volvo ด้วยซ้ำ) ดูแลไม่แพงแน่นอน ขายต่อหลัง 5 ปีราคาเท่า Volvo เลย เปลี่ยนบ่อยๆ ก็ไม่เจ็บ

หลังๆ หนักกว่านั้น คือมีคนแนะนำให้เล่น MB กับ BMW (รวมทั้ง Mini Countryman ของ grey, All New Camry) แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบหน้าตา MB เอาซะเลย เลยขอบายแต่แรก แต่ BMW ก็พอได้ครับ ตัว X1 ผมก็ว่าสวยดี แต่อย่างอื่นผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลย เคยไปลองขับ 318i ก็ไม่ชอบครับ ข้างในดูเฉยมากๆ ไม่มีอะไรให้เล่น แถมอัตราเร่งตอนต้นหนืดจนน่าหงุดหงิดเลยทีเดียว แต่จากที่อ่านๆ ดูในบอร์ดเรา คนเชียร์ 320D กันเยอะมาก ผมไม่รู้ว่ามันเทพขนาดนั้นจริงมั้ย ว่างๆ ก็อยากไปลองซักทีเหมือนกัน แต่ราคาออกห้างเกินงบไปครับ ถ้าจะจัดได้คงต้องมือสองเท่านั้น อีกอย่างได้ยินมาเยอะว่า BMW ค่า maintenance เจ็บหนักและเจ็บบ่อยกว่า Volvo อีก ไม่ทราบจริงมั้ย  :o

ผมขอความเห็นพี่ๆ น้องๆ ชาว Headlight กันอีกซักรอบนะครับ รายการข้างล่างนี้เชียร์อะไร ไม่เชียร์อะไร เพราะอะไรกันบ้างครับ

Note* ผมกะดาวน์ประมาณ 1 ล้าน  Finance ผ่อนเดือนละ 20,000 จัดไม่เกิน 1.1 ล้านหรือ 5 ปีพอ ดังนั้นงบเต็มที่ (ณ ตอนนี้) คือ 2.1 ล้าน (แต่ทุกปีจะมีโบนัสมาโปะประมาณ 200,000-300,000 ดังนั้นอย่าง Volvo ที่ผ่อน 900,000 หรือ 4 ปี ก็น่าจะปิดได้ใน 3 ปี เป็นต้น)

Volvo S60 Business (1.899) - งามสนอง need ต่อต้านสังคม
Teana 2.0 MC (1.263) - grand แบบพอเพียง
New Camry 2.0 - รออีกหน่อย (ไม่รู้นานแค่ไหน) ได้ตัวตลาด ขับมาเกยของแม่อีกคันให้เบื่อเล่น
BMW X1 (2.149) - ใหม่ สด ถูกใจหน้าตา แต่ไม่รู้น่าเล่นแค่ไหน รอรถนานจนดาวน์เพิ่มได้อีกซัก 2-3 แสน
BMW 320D มือสอง 2008-2010 (1.9-2.2) - ยุโรปดีเซลในตำนาน ซื้อมือสองมาเล่น ขายต่อก็คงไม่เจ็บมาก BSI ก็ยังอยู่ แต่หลังจากนั้นหล่ะ?!

ขอบคุณมากๆ ครับทุกๆ ท่าน  ;D

ออฟไลน์ Login error

• **
Re: ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:00:28 »
ขอออกตัวก่อนนะครับ ว่า ไม่เคยมีวาสนา ได้ใช้รถหรูๆ แบบคนอื่นๆเค้า อีกทั้งความรู้เรื่องรถก็ไม่เท่าไหร่
แต่ขอเชียร์ camry ครับ เพราะ
1.สดใหม่จริงๆ( ตอนนี้ในไทยยังไม่เข้ามา)
2.รถเจ้าตลาด ราคาขายต่อดี
3.ศูนย์เยอะ แทบทุกอำเภอ เผื่อไว้ไปเที่ยวต่างจังหวัด ดันไปมีปัญหากลางทาง
4.คิดว่า ค่าบำรุงรักษาคงถูกกว่ารถยุโรป
ส่วนจะเลือกรุ่นไหน ก็แล้วแต่ จขกท ครับ
ปล. ความเห็นนี้ สำหรับคนที่เพิ่งก่อร่างสร้างตัว แล้วไม่อยากไปรบกวน พ่อแม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 00:10:40 โดย godhon »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:09:43 »
จากในนี้ และในงบนี้ (เดาว่าคุณมีราวๆ 2 ล้าน)

ถ้าจะประหยัดผมจะเอา Teana เพราะยังไงรถมันก็ออกมาเยอะ ดูแลง่ายแน่นอน และราคาตัวรถก็ไม่แพงมาก

หรือไม่ผมก็จะข้ามไป X1 ตัวล่างสุดเลย เหตุผลคือ มันคือ BMW และมี BSI 5 ปี เท่านั้น จบครับ เหตุผลอื่นผมยังคิดไม่ออกครับ

แต่ถ้ารถตัวเองคันแรก อยากให้ขับรถญี่ปุ่นมากกว่า จะได้ไม่เป็นภาระมากนักครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:24:42 »
เรื่องงบ จขกท น่าจะรู้ตัวเองนะครับ ว่าเท่าไหร่ไหว เท่าไหร่ไม่ไหว เงินเก็บเหลือเท่าไหร่

Volvo ซื้อป้ายแดง มันซื้อมาแล้ว เสียทันทีัซะเมื่อไหร่หล่ะคร้าบบบ รถใหม่ๆ ผมว่ายังไงก็ไม่มีปัญหาถ้าดูแลตามระยะ
แต่ถ้าพ้น 5 ปี ก็อาจจะต้องทำใจหน่อย อาจเริ่มมีซ่อมเยอะขึ้น แต่ถึงตอนนั้น จขกท คงผ่อนหมดแล้วแหล่ะ
ถ้ามีคนบอก Volvo ซ่อมแพง แล้วรถยุโรปยี่ห้ออื่นไม่แพงงั้นหรอครับ

320d E90 มือสอง ถ้าไม่สนเรื่องรถตกรุ่น ผมว่า น่าสนมากๆครับ สมรรถนะเป็นไปได้ว่าจะดีกว่า S60 แถมจิบน้ำมันน้อยกว่า B-segment บางรุ่นด้วยซ้ำ
พ่อผมก็ซื้อ BMW มือสองที่ยังเหลือ BSI อยู่ครับ ก็เลยไม่ต้องห่วงเท่าไหร่

แต่ถ้าจะเอาสบายๆ มีเงินเหลือ ไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องกลัวเจ็บตัว เอา Teana ไ่ปก่อนครับ ความสบาย ความนุ่ม และความหรู ผมว่าไม่เป็นรองรถยุโรปเลยครับ
เราทำงานไปเรื่อยๆอีกหน่อยก็อาจซื้อรถดีๆเพิ่มได้ครับ ที่สำคัญ พึ่งออกตัว MC มาสดๆร้อนๆอีกด้วย

X1 ไม่รู้สิ แต่ผมไม่แนะนำเลยอะ รถคันไม่ไช่เล็กๆ แต่วางเครื่อง 1.8 ของ BMW มันน่าจะอืดน่าดู ขนาด 318i E90 ผมยังว่าอืดเลยครับ

ถ้าซ่อมแพงๆแบบเจ็บตัวรอบเดียว ได้รถคันเดิมกลับมา ผมว่าไม่น่ากลัวเลยครับ (สำหรับคนระดับอย่างพี่) กลัวโดนเลี้ยงไข้มากกว่า

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:44:36 »
กระทู้เจ้าของกระทู้นี่เหมือนผมทุกประการเลยคับ  
ซื้อเองใช้เงินตัวเอง และของผมกะว่าจะใช้รถไม่เกิน 5 ปีแน่นอนคับ
ตอนนี้ผมกำลังลังเลระหว่าง
X1      
รถสวยมาก ถูกใจที่สุด  ได้แบรน BMW หรูๆ    ตอนออกตัวอึดหน่อยๆ แต่พอไปได้แล้วก็ยาวคับ
แต่ห่วงเรื่องราคาขายต่อหลัง 5 ปี และเรื่องค่าซ่อมหลังจากหมด BSI

New Camry    
มันสดใหม่จริงๆคับ ยังไม่ได้ออกจำหน่ายเลย ราคาขายต่อตกน้อยแน่นอน ต้องรอดูอีกทีตอนเปิดตัว

Teana MinorChange
รุ่นนี่ดีสุดคับ 2.0 Xl นี้Option มาเต็มมากๆ   ในความเห็นส่วนตัวผมราคาไม่แพง ราคาขายต่อก็ไม่น่าจะเจ็บตัวมากถ้าเทียบกับรถยุโรป
ภายในดีมาก  แต่ที่ลังเลเพราะอีก2 ปีก็จะมีโฉมใหม่แล้ว โดยส่วนตัวชอบขับรถโฉมใหม่ๆ

Volvo S60
เพิ่งไปดูมาที่Motor Expo เมื่อวาน   ดูภายนอกสวยดีคับ ภายในสำหรับผมผมว่ามันดูแปลกๆ ชอบตรงที่ระบบความปลอดภัยจัดเต็มมากๆคับ
แต่ห่วงเรื่องราคาขายต่อและค่าซ่อมหลังจากหมดประกัน

320D  
สำหรับผมชอบคับ  ลงตัวที่สุดคับ แต่ว่าราคาเกินงบไปคับ และผมว่ารอตัวใหม่ดีกว่าคับ ตัวE90 จะตกรุ่นแล้วคับ

สำหรับผมตอนนี้ก็คิดหนักจนปวดหัวเหมือนกันคับ   ตอนแรกว่าจะจอง X1 แล้วคับ แต่ก็คิดไม่ตกสักที
อย่างไรแล้วผมคิดว่า ถ้ารอได้ รอดูงาน Motor Show น่าจะดีกว่าคับ เพราะมี Camry และรถรุ่นอื่นๆเปิดตัวด้วยคับ
เผื่อเราจะได้มีตัวเลือกมากขึ้น เพราะจะเลือกทั้งทีก็ต้องเลือกที่มันเป็นตัวเรามากที่สุดคับ เพราะเราใช้และอยู่กับมันไปอีกหลายปีคับ

ปล. ผมขอเพิ่มตัวเลือกให้ปวดหัวอีกตัวนะคับ
Benz C 200 (Minor Change)  
ราคา 2,179,000   ตัวนี้สวยทั้งภายในและภายนอกคับ option ก็มาแบบใช้ได้เลยนะคับได้จอด้วยคับ
รถก็รอประมาณ 3 เดือนได้คับ พอๆกับเจ้า X1 คับ  และถ้าจัดไฟแนนท์กับทางBenzจะได้ฟรีพวกค่าบำรุงรักษา 3 ปีไม่จำกัดระยะทางคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 00:54:24 โดย north »

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:49:46 »
ถ้าเอาตามความคิดผมเองนะครับมีทั้งที่ไม่น่าซื้อนะเวลานี้เพราะจะเปลี่ยนโฉมและอีกกรณีคือเครื่องยนต์
กำลังไม่ดีเท่าไหร่

Volvo S60
ซื้อ Volvo ต้องทำใจอย่างนึงครับราคาขายต่อเพราะเป็นรถที่มักจะตั้งราคาถูกกว่าคู่แข่งจริง
แต่เวลาราคาตกก็ตกแรงกว่าพอสมควรแต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า Volvo จะเปลี่ยนไปครับหลังจากที่
เริ่มใช้ระบบโปรแกรมการบำรุงรักษา 5 ปี ที่ใกล้เคียงกับที่ BMW  BSI ทำไว้ครับน่าจะเป็นจุดเปลี่ยน

ได้เพราะรถ Volvo ก็มีจุดขายเรื่องการออกแบบและความปลอดภัยอยู่แล้วโดยเฉพาะเบาะคู่หน้าออกแบบ
มาอย่างดีในการใช้งานถือว่านั่งสบายมากในรถระดับเดียวกันแต่อย่างที่หลายท่านบอกแหละครับถ้าชอบจริง
นะซื้อได้แต่ปัญหาคือถ้าใช้ยาวจะเจอปัญหาเรื่องราคาอะไหล่ที่แพงครับเนื่องด้วยจำนวนรถที่น้อยกว่าคู่แข่งนี่แหละครับ

X1
ถ้าหมายถึงตัว 1.8i จะเสียเรื่องอัตรเร่งครับที่ผมเองก็ว่าอืดไปแต่อย่างที่เคยบอกไว้อืดไม่อืดจะซื้อทั้งทีไปลองเลยครับยิ่งช่วง
นี้สบายเลยครับเพราะมี Motor Expo ไปลองได้เลยครับถ้าไม่ได้ขับเร็วและต้องการความเอนกประสงค์ถือว่าน่าสนใจครับบีเอ็ม
สบายใจไป 5 ปี BSI เห็นว่าซื้อช่วงนี้เพิ่มให้เป็น 6 ปี ถือว่าน่าสนใจแต่ถ้าเพิ่มงบเล่นเป็นดีเซลราคาก็จะไปชนกับซี่รี่ 3 แต่ปัญหา

คือผมว่าราคามันแรงไปหน่อยกับออฟชั่นที่ให้มาเท่านี้แต่เห็นว่ามีตัวพิเศษมายังไงก็ลองไปดูละกันครับมีจอหลังซะด้วยเรื่องการขับขี่
ก็จะได้ในแบบบีเอ็มที่เน้นคนขับเป็นหลักแต่ในราคานี้ผมมองว่า Captiva Diesel น่าสนใจกว่า X1 1.8i น่าเสียดายตรงเรื่องออฟชั่นและเครื่องยนต์
นี่แหละครับแต่ด้วยความที่เป็นบีเอ็มจัดราคามาเท่านี้ก็ถือว่า ok แหละครับ

320d
เป็นรถที่ดีมากๆผมเองใช้ E90 แต่ 318i ครับตืนต้นอืดไปนิดแต่ตืนไปพอไหวขับสนุกครับเป็นรถที่ไม่ได้นิ่มนวนอะไรแต่ก็ไม่ถึงกับกระแทกมาในแนวบีเอ็ม
ชัดเจนมาก E90 320d ผมมีโอกาสได้แนะนำเพื่อนคุณพ่อให้ไปลองแล้วอาเค้าถูกใจซื้อมาใช้จริงๆให้ผมลองขับอยากจะบอกว่าอยากจะเอา 318i ไปไกลๆเลย
คนละเรื่องเลยครับเรื่องการตอบสนองของเครื่องยนต์พวงมาลัยก็ดีขึ้นครับ 320d sport เพิ่ม พวงมาลัยไฟฟ้าปรับตามความเร็วถ้าจำไม่ปิดเรียกว่า Servotronic

ตัวนี้ทำมห้ขับสนุกและแม่นยำเข้าไปอีกเยอะเลยครับโดยเฉพาะเครื่องยนต์ผมประทับใจมากๆทั้งแรงและประหยัดเรียกได้ว่ารถ sport ดีๆคันนึงเลยที่เล่ามาอาจจะงงแล้ว
มันไม่น่าซื้อตรงไหนละคือนะเวลานี้มันจะตกรุ่นแล้วอยู่ที่เจ้าของกระทู้เองเลยครับว่ามั่นใจจริงๆไม๊ว่า F30 มาแล้วจะไม่เสียดายถ้ามั่นใจซื้อได้แต่ส่วนลดต้องต่อให้เยอะมากๆ
นะครับเพราะตอนนี้หลายศูนย์แข่งกันอยู่แต่เป็นผมจะรอ F30 เปิดตัวแล้วถ้าไม่ถูกใจจัด 320d sport คุ้มค่าสุดแล้วครับสวยเสร็จมาเลยไม่ต้องไปแต่งเพิ่มตัวรถยืนยันว่าดีมากๆ

เสียอย่างเดียวพื้นที่เก็บของท้ายรถน้อยมากครับถ้าขนของเยอะไม่เหมาะอย่างมากเลยครับที่นั่งแถวสองเองก็ถือว่าพอนั่งได้ถ้าตัวใหญ่ 4 คนเต็มที่แล้วครับ 5 คนอึดอัดมากๆ

Teana 2.0
ไม่ชอบกับระบบเกียร์อย่างมากที่เป็น CVT มันรู้สึกเหมือนขับเรือหรือรถไม่มีเกียร์นะครับรอบมันขึ้นไปเรื่อยเลยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่แปลกๆครับไม่ชินแต่ที่เหลือก็ห่าข้อเสีย
Teana ไม่ค่อยได้นอกจากตัว 2.0 จะอืดไปหน่อยนอกนั้นผมว่าจัดมาเต็มทีเดียวรถก็ขนาดใหญ่นั่งสบายมากพื้นที่เก็บของเหลือเฟือแต่เป็นผมเองผมจะรอ Camry 2012 ครับ Motor show
ก็ได้เห็นแล้วจริงๆถ้ารอไหวน่าสนใจนะครับยกเว้นจะไม่ชอบจริงๆ http://toyota.jp/camry/007_p_001/exterior/gallery/index.html
ปีหน้าก็จะมี Mazda SUV CX-5 มาด้วยแต่เวลายังไม่แน่นอนผมว่าน่าสนใจกว่า X1 ถึงจะคนะราคาแต่ก็เป็นยี่ห้อที่ทำรถได้ดีทีเดียวโดยเฉพาะช่วงล่างไหนจะมีเทคโนโลยี skyactiv มาอีก

สุดท้ายแนะนำว่าลองพาครอบครับไปนั่งและลองขับครับจะตัดสินใจได้ง่ายกว่าเดิมเยอะมานั่งคิดไม่ได้ลองของจริงตัดสินใจลำบากครับ

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:55:16 »
ถ้าเอาตามความคิดผมเองนะครับมีทั้งที่ไม่น่าซื้อนะเวลานี้เพราะจะเปลี่ยนโฉมและอีกกรณีคือเครื่องยนต์
กำลังไม่ดีเท่าไหร่

Volvo S60
ซื้อ Volvo ต้องทำใจอย่างนึงครับราคาขายต่อเพราะเป็นรถที่มักจะตั้งราคาถูกกว่าคู่แข่งจริง
แต่เวลาราคาตกก็ตกแรงกว่าพอสมควรแต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า Volvo จะเปลี่ยนไปครับหลังจากที่
เริ่มใช้ระบบโปรแกรมการบำรุงรักษา 5 ปี ที่ใกล้เคียงกับที่ BMW  BSI ทำไว้ครับน่าจะเป็นจุดเปลี่ยน

ได้เพราะรถ Volvo ก็มีจุดขายเรื่องการออกแบบและความปลอดภัยอยู่แล้วโดยเฉพาะเบาะคู่หน้าออกแบบ
มาอย่างดีในการใช้งานถือว่านั่งสบายมากในรถระดับเดียวกันแต่อย่างที่หลายท่านบอกแหละครับถ้าชอบจริง
นะซื้อได้แต่ปัญหาคือถ้าใช้ยาวจะเจอปัญหาเรื่องราคาอะไหล่ที่แพงครับเนื่องด้วยจำนวนรถที่น้อยกว่าคู่แข่งนี่แหละครับ

X1
ถ้าหมายถึงตัว 1.8i จะเสียเรื่องอัตรเร่งครับที่ผมเองก็ว่าอืดไปแต่อย่างที่เคยบอกไว้อืดไม่อืดจะซื้อทั้งทีไปลองเลยครับยิ่งช่วง
นี้สบายเลยครับเพราะมี Motor Expo ไปลองได้เลยครับถ้าไม่ได้ขับเร็วและต้องการความเอนกประสงค์ถือว่าน่าสนใจครับบีเอ็ม
สบายใจไป 5 ปี BSI เห็นว่าซื้อช่วงนี้เพิ่มให้เป็น 6 ปี ถือว่าน่าสนใจแต่ถ้าเพิ่มงบเล่นเป็นดีเซลราคาก็จะไปชนกับซี่รี่ 3 แต่ปัญหา

คือผมว่าราคามันแรงไปหน่อยกับออฟชั่นที่ให้มาเท่านี้แต่เห็นว่ามีตัวพิเศษมายังไงก็ลองไปดูละกันครับมีจอหลังซะด้วยเรื่องการขับขี่
ก็จะได้ในแบบบีเอ็มที่เน้นคนขับเป็นหลักแต่ในราคานี้ผมมองว่า Captiva Diesel น่าสนใจกว่า X1 1.8i น่าเสียดายตรงเรื่องออฟชั่นและเครื่องยนต์
นี่แหละครับแต่ด้วยความที่เป็นบีเอ็มจัดราคามาเท่านี้ก็ถือว่า ok แหละครับ

320d
เป็นรถที่ดีมากๆผมเองใช้ E90 แต่ 318i ครับตืนต้นอืดไปนิดแต่ตืนไปพอไหวขับสนุกครับเป็นรถที่ไม่ได้นิ่มนวนอะไรแต่ก็ไม่ถึงกับกระแทกมาในแนวบีเอ็ม
ชัดเจนมาก E90 320d ผมมีโอกาสได้แนะนำเพื่อนคุณพ่อให้ไปลองแล้วอาเค้าถูกใจซื้อมาใช้จริงๆให้ผมลองขับอยากจะบอกว่าอยากจะเอา 318i ไปไกลๆเลย
คนละเรื่องเลยครับเรื่องการตอบสนองของเครื่องยนต์พวงมาลัยก็ดีขึ้นครับ 320d sport เพิ่ม พวงมาลัยไฟฟ้าปรับตามความเร็วถ้าจำไม่ปิดเรียกว่า Servotronic

ตัวนี้ทำมห้ขับสนุกและแม่นยำเข้าไปอีกเยอะเลยครับโดยเฉพาะเครื่องยนต์ผมประทับใจมากๆทั้งแรงและประหยัดเรียกได้ว่ารถ sport ดีๆคันนึงเลยที่เล่ามาอาจจะงงแล้ว
มันไม่น่าซื้อตรงไหนละคือนะเวลานี้มันจะตกรุ่นแล้วอยู่ที่เจ้าของกระทู้เองเลยครับว่ามั่นใจจริงๆไม๊ว่า F30 มาแล้วจะไม่เสียดายถ้ามั่นใจซื้อได้แต่ส่วนลดต้องต่อให้เยอะมากๆ
นะครับเพราะตอนนี้หลายศูนย์แข่งกันอยู่แต่เป็นผมจะรอ F30 เปิดตัวแล้วถ้าไม่ถูกใจจัด 320d sport คุ้มค่าสุดแล้วครับสวยเสร็จมาเลยไม่ต้องไปแต่งเพิ่มตัวรถยืนยันว่าดีมากๆ

เสียอย่างเดียวพื้นที่เก็บของท้ายรถน้อยมากครับถ้าขนของเยอะไม่เหมาะอย่างมากเลยครับที่นั่งแถวสองเองก็ถือว่าพอนั่งได้ถ้าตัวใหญ่ 4 คนเต็มที่แล้วครับ 5 คนอึดอัดมากๆ

Teana 2.0
ไม่ชอบกับระบบเกียร์อย่างมากที่เป็น CVT มันรู้สึกเหมือนขับเรือหรือรถไม่มีเกียร์นะครับรอบมันขึ้นไปเรื่อยเลยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่แปลกๆครับไม่ชินแต่ที่เหลือก็ห่าข้อเสีย
Teana ไม่ค่อยได้นอกจากตัว 2.0 จะอืดไปหน่อยนอกนั้นผมว่าจัดมาเต็มทีเดียวรถก็ขนาดใหญ่นั่งสบายมากพื้นที่เก็บของเหลือเฟือแต่เป็นผมเองผมจะรอ Camry 2012 ครับ Motor show
ก็ได้เห็นแล้วจริงๆถ้ารอไหวน่าสนใจนะครับยกเว้นจะไม่ชอบจริงๆ http://toyota.jp/camry/007_p_001/exterior/gallery/index.html
ปีหน้าก็จะมี Mazda SUV CX-5 มาด้วยแต่เวลายังไม่แน่นอนผมว่าน่าสนใจกว่า X1 ถึงจะคนะราคาแต่ก็เป็นยี่ห้อที่ทำรถได้ดีทีเดียวโดยเฉพาะช่วงล่างไหนจะมีเทคโนโลยี skyactiv มาอีก

สุดท้ายแนะนำว่าลองพาครอบครับไปนั่งและลองขับครับจะตัดสินใจได้ง่ายกว่าเดิมเยอะมานั่งคิดไม่ได้ลองของจริงตัดสินใจลำบากครับ

กด like ให้คุณTorTy จัดเต็มตลอดคับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:59:13 »
ดูจากงบการเงินของ จขกท. แล้วโอเคเลยแหละครับ และขอชื่นชมที่ไม่ทำอะไรเกินตัว แม้จะมีกำลังก็ตาม
ในตัวเลือกที่ จขกท. ให้มา ผมขอตัด X1 ออกนะครับ มันก็ไม่ต่างอะไรกับ 318i ยกสูง และผมก็ไม่คิดว่ามันจะมีอะไรดีนอกจากความสวยและอิมเมจครับ

เนื่องจากผมเห็น จขกท. ชอบและคลั่งไคล้ Volvo มาก และถ้าเป็นเช่นนั้นทำไม จขกท. จะไม่ให้เป็นของขวัญกับตนเองล่ะครับ
แต่ถ้าคุณคิดจะเล่นรถยุโรปแล้ว ไม่ว่าจะเป็น BMW, Mercedes, Volvo การบำรุงรักษา เช่น ถ่ายของเหลว ส่วนตัวผมรับได้นะ
แต่อะไหล่ถ้ามันมีอะไรเสียขึ้นมา ตัวนี้แหละมันจะทำให้หลายคนรับไม่ได้ เพราะมันจะแพงมากไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม

ขอให้ได้รถที่ชอบใจไวๆ นะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:03:11 »
เรื่องงบ จขกท น่าจะรู้ตัวเองนะครับ ว่าเท่าไหร่ไหว เท่าไหร่ไม่ไหว เงินเก็บเหลือเท่าไหร่

Volvo ซื้อป้ายแดง มันซื้อมาแล้ว เสียทันทีัซะเมื่อไหร่หล่ะคร้าบบบ รถใหม่ๆ ผมว่ายังไงก็ไม่มีปัญหาถ้าดูแลตามระยะ
แต่ถ้าพ้น 5 ปี ก็อาจจะต้องทำใจหน่อย อาจเริ่มมีซ่อมเยอะขึ้น แต่ถึงตอนนั้น จขกท คงผ่อนหมดแล้วแหล่ะ
ถ้ามีคนบอก Volvo ซ่อมแพง แล้วรถยุโรปยี่ห้ออื่นไม่แพงงั้นหรอครับ

320d E90 มือสอง ถ้าไม่สนเรื่องรถตกรุ่น ผมว่า น่าสนมากๆครับ สมรรถนะเป็นไปได้ว่าจะดีกว่า S60 แถมจิบน้ำมันน้อยกว่า B-segment บางรุ่นด้วยซ้ำ
พ่อผมก็ซื้อ BMW มือสองที่ยังเหลือ BSI อยู่ครับ ก็เลยไม่ต้องห่วงเท่าไหร่

แต่ถ้าจะเอาสบายๆ มีเงินเหลือ ไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องกลัวเจ็บตัว เอา Teana ไ่ปก่อนครับ ความสบาย ความนุ่ม และความหรู ผมว่าไม่เป็นรองรถยุโรปเลยครับ
เราทำงานไปเรื่อยๆอีกหน่อยก็อาจซื้อรถดีๆเพิ่มได้ครับ ที่สำคัญ พึ่งออกตัว MC มาสดๆร้อนๆอีกด้วย

X1 ไม่รู้สิ แต่ผมไม่แนะนำเลยอะ รถคันไม่ไช่เล็กๆ แต่วางเครื่อง 1.8 ของ BMW มันน่าจะอืดน่าดู ขนาด 318i E90 ผมยังว่าอืดเลยครับ

ถ้าซ่อมแพงๆแบบเจ็บตัวรอบเดียว ได้รถคันเดิมกลับมา ผมว่าไม่น่ากลัวเลยครับ (สำหรับคนระดับอย่างพี่) กลัวโดนเลี้ยงไข้มากกว่า

ถ้าเคยใช้ Volvo จะเข้าใจครับบางอย่างมันแพงกว่ารถยุโรปยีห้ออื่นแบบไม่มีเหตุผลอาจจะเป็นด้วยแหล่งผลิตและจำนวนผลิตน้อยกว่าแต่อู่นอกกับร้านอะไหล่
เดี่ยวนี้เริ่มเยอะครับหรือจะเบิกศูนย์แล้วไปเปลี่ยนข้างนอกก็ได้หลังหมดประกันแต่ก็แนะนำว่า 5 ปีเปลี่ยนดีกว่าครับ
อีกตัวเลือกนึงที่น่าสนใจคือ C-Class นะครับผมว่านะตอนนี้น่าซื้อกว่า E90 นิดนึงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:17:20 »
Camry ผมเพิ่งไปลองนั่งเวอร์ชันญี่ปุ่นมา

และคิดว่า รุ่นปัจจุบัน ยังน่าใช้กว่าในภาพรวมครับ
ยกเว้นแผงหน้าปัดรุ่นใหม่ที่ดูดีมาก

ในเคสนี้ ตัด X1 และ 320d ไป เพราะ X1 คิวจอง คอยนานมาก
และ 320d จะตกรุ่นในปีหน้า ที่เมืองไทยแล้วละ

ถ้าไม่ขับเร็วเกิน 160 - 170 S60 กับ Teana โอเคทั้งคู่ครับ
แต่ ถ้าเกินกว่านั้นไป พวงมาลัย จะเริ่มเบาหน่อยๆ เหมือนกันทั้งคู่
แต่ Teana ใหญ่กว่า หนักกว่า จึงมีน้ำหนักกดลงบนพื้นถนนมากกว่า
ช่วยให้การเกาะถนนทำได้ดีขึ้น

S60 ใหม่ พอขับแล้ว ผมโอเคนะ แต่ไม่รู้ว่าเครื่องใหม่ เป็นอย่างไรบ้าง

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:28:25 »
ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ นะครับ

คุณ godhon - ก็จริงครับ เล่น Camry คงสบายใจที่สุดในนี้ แต่ผมแค่เห็นว่ามันคงจะเกลื่อนตลาดเท่านั้นเอง ซึ่งจริงๆ ก็เป็นเรื่องดี แต่คุณแม่จะค้อนเอาได้ถ้ามาจอดติดกันในอนาคต 555

คุณ YIM - จริงครับ X1 ดีตรงที่เป็น BMW กับมี BSI นี่แหล่ะครับ  ;D

คุณ boombyz - ยังไม่กะให้เสียหรอกครับ ยังไงก็ยังมี free maintenance 5 ปีของ Volvo หรือของ BMW ก็มี BSI  แต่ผมกลัวหลังจากนั้นมากกว่า กลัวเจอแบบโดนทีเป็นแสน หรือเข้าอู่เป็นว่าเล่นแบบที่เค้าล่ำลือกัน คันนี้จะเป็นคันเดียวของผมน่ะครับ ไม่ได้มีสำรองไว้เผื่อซ่อม เลยต้องระวังในการเลือกหน่อย ซ่อมซักทีละหมื่นสองหมื่นแล้วจบ โอเคนะครับ ส่วนความเห็นต่อ 320D กับ X1 เห็นด้วยครับ ;)

คุณ north - หัวอกเดียวกันจริงๆ ด้วย แต่ผมไม่แน่ว่าจะใช้เกิน 5 ปีมั้ยนะครับ ถ้าประทับใจกันมาก อาจจะใช้ยาวหน่อยครับ  ช่วงนี้ผมไม่เป็นอันทำอะไรคับ วันๆ เอาแต่คิดๆๆ ว่าจะซื้ออะไรดี ฮ่าๆ คิดไปคิดมา motor expo จะจบ motor show จะมาละ ยังไงไปจบที่ไหน ส่งข่าวมั่งนะครับ  :D

คุณ TorTy - จัดเต็มมากครับ ประทับใจ ได้ลอง Volvo, Teana 2.0, 318i (นับ Camry 2.0 ปัจจุบันของคุณแม่ด้วยมั้ย  ;D) แล้วครับ ขาด 320D กับ X1  แต่ทั้งตัว series 3 และ X1 นี่ขึ้นไปนั่งแล้วเฉยมากครับ option แทบไม่มีอะไร ถ้าจะเล่นคง 320D เพราะเครื่อง (และ review พี่ Jimmy) ส่วน X1 เพราะ image ครับ   ผมขับรถอยู่คนเดียวครับ ยังไม่มีครอบครัว (และกะโสดไปอีกนาน) ดังนั้นเน้นแต่คนขับคือผมคนเดียวเลยครับ ต่างจังหวัดไม่ออก ข้าวของไม่ขน

คุณ prai - ขอบคุณครับที่ชม จริงๆ ผมต้องอั้นไว้หน่ะครับ (แอบรัก XC60 แต่คงเกินเอื้อมนะตอนนี้ ฮ่าๆ) ช่วงนี้ได้คิดเยอะนะครับ เวลาผมได้คุยกับเซลส์หลายๆ ที่ เค้าชอบเล่าว่ามีเด็กๆ วัยเรียนเยอะมาก พาพ่อแม่มาดู ชี้จะเอาแล้วก็ได้ง่ายๆ อยากให้เค้าพร้อมกว่านี้จริงๆ เห็นค่าของเงินและความเหมาะสมก่อนจะตัดสินใจซื้อรถหน่ะครับ  ;D  ส่วนของขวัญชีวิตนี้ อยากได้ใจจะขาดครับ แต่สมองฝั่งเหตุผลมันก็มาห้ามซะเยอะเลย ผมเลยเป๋แบบนี้แหล่ะครับ 555  ปล.  X1 นี่มันน่าหมั่นไส้จริงๆ เนอะ 555

คุณ J!MMY - จริงๆ ถ้าตัด X1 เพราะจองนานมากอย่างเดียว ส่วนตัวผมยังรับได้นะครับ จะได้เก็บตังค์ดาวน์เพิ่มไปในตัว 55   ส่วน 320D ตกรุ่นก็น่าคิดครับ แต่ไม่รู้ BMW จะเอาเครื่อง diesel เข้ามาทันทีพร้อมเบนซิลรึเปล่า อีกอย่าง ส่วนตัวอย่าบอกใคร ผมว่าโฉมนี้สวยกว่าครับ  ;D แต่เรื่องเครื่อง ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ ถ้าพี่ Jimmy มองทางด้านเครื่องยนต์ที่พัฒนาไปมากจากตัวนี้ งบผมคงไม่ถึงจะเล่นตัวใหม่อยุ่ดีครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 09:35:05 โดย pk71 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:30:01 »
ถ้าไม่รีบรอดูอีกที Motor Show เลยครับขับคนเดียวอย่างนี้มันเลยตัวเลือกเพียบ
GT-86
Scirocco
CT200h
IS250 ใหม่ปีหน้าน่าจะได้เห็นกันแต่อาจจะปลายปี
C-Class
series 3 F30
Camry 2012 แต่มีตัวปัจจุบันแล้วก็ไม่น่าสนใจเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:22:45 »
เลือกที่อยากครับ บางครั้งเหตุผลมันไม่ช่วยอะไร  ;)

ถ้าคุณชอบ เสียยังไงคุณก็รับได้ครับ

แต่ถ้าคุณไม่ชอบ ขับๆไปเสียงดังหน่อย คุณก็เซ็งแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:58:16 »
ผมยังสนับสนุนให้เลือก S60 นะครับ

การเงินดูว่าพร้อม และรถใหม่ป้ายแดงอยู่ในระยะรับประกัน พร้อมโปรแกรมบำรุงรักษา 5 ปี
ผมคิดว่าไม่ได้น่าเป็นห่วงมากหรอกครับ และถ้าชอบ S60 มากกว่าอยู่แล้ว
ยิ่งเป็นเหตุผลสำคัญที่ควรจะยืนยันกับ S60 ต่อไปครับ

320d นั้นรถดีก็จริง แต่ถ้าต้องซื้อมือสองและไม่ได้ชอบมากเท่ากับ S60 แล้ว
ผมว่าตัดทิ้งไปได้เลยครับ ค่าบำรุงรักษา BMW กับ Volvo ไม่ต่างกัน
ไปเล่นมือสองยิ่งมีเรื่องให้ต้องห่วงมากกว่า จะกลุ้มใจกว่าออกรถป้ายแดงของเราเองครับ

ส่วน Teana 2.0 ผมว่ามันห่างกันมากเลยครับ ถ้ามอง Teana 2.5 ยังใกล้เคียงกว่า
ผมดูว่าคุณชอบรถบุคลิกสนุกสนาน มีสไตล์ ยังไม่เป็นรถที่ดูมีอายุ ดังนั้น Teana ยังไม่น่าใช่สำหรับคุณครับ

สนับสนุนให้คนเลือกซื้อรถที่ตัวเองชอบ ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุดในท้องตลาดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 04:06:32 »
หลากหลายจริงๆ แต่ S60 ก็น่าจะขับสนุกสุด (สูสีกับบีเอ็ม แต่ลากรอบจัดกว่านิดหน่อย)

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 05:08:06 »
ถ้าไม่ซื้อรถที่ตัวเองชอบจะเสียใจภายหลังแน่ๆ
แต่ผมไม่ชอบ S60

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 07:33:05 »
ดูจะลังเล ระหว่าง Volvo S60 กับ Teana
ถ้าจะให้เปรียบเทียบจริงๆ น่าจะไปลองดู Teana 250XV มากกว่า
น่าจะมีความใกล้เคียงกัน ดูตัว 2.0 ลิตร ออกจะห่างไกลไปซักนิด

น่าจะตัดสินใจอะไรได้นะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 08:45:11 »
ผมว่าคุณจะใช้รถเมื่อไหร่ดีไหมครับ

ถ้าอยากใช้เร็วก็ชื่อตอนนี้เลยไม่ต้องรอครับ อยากได้คับไหนจิ้มเลย

ถ้าคุณรอำด้และมีเงินเพิ่มอีกผมว่าเก็บเงินซื้อสดเลยครับไม่ต้องเสียดอกฯ

อีกขอนึงถ้าคุณจะผ่อนรถ5ปี แล้วคิดจะปิดในปีที่3ผมว่าคุณคิดผิดครับ

ดอกเบี้ยรถมันคงที่ไม่ใช้บ้านน่ะครับ

อีกข้อที่อยากแนะนำให้หาตัวช่วยครับเช่น(เมียในอนาคต)มาช่วยเลือกครับ (ถ้ามีน่ะ)

คนผู้นี้จะเป็นผู้ตัดสินรถให้คุ๊ณได้ดีกว่าใครทั้งหมดเพราะเขาจะเป็นแม่คุณในอนาคตครับ(อิอิอ)

ถ้าชอบ S60 ก็ชื้อครับเดี่ยวรถหมดจะหาว่าไม่เตือนน่ะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 09:28:54 »
อีกข้อที่อยากแนะนำให้หาตัวช่วยครับเช่น(เมียในอนาคต)มาช่วยเลือกครับ (ถ้ามีน่ะ)

เห็นด้วย
ถ้าคนที่บ้าน (โดยเฉพาะภรรยา) ชอบด้วย ก็ดูมีน้ำหนักในการเลือกมากขึ้น
เวลาชื่นชมก็ชื่นชมด้วยกัน
ถ้ามีปัญหา ก็ไม่มีใครบ่น (ตรงข้ามถ้าไปเลือกคันที่อีกฝ่ายไม่ชอบ ถ้ามีปัญหาก็อาจจะมีรายการแขวะ ว่าบอกแล้วไม่เชื่อ)
เวลาใครถามว่าทำไมเลือกคันนี้ เราก็บอกได้ว่า ภรรยาชอบ

หลังๆ เวลาซื้ออะไร ถ้าเป็นชิ้นใหญ่ จะปรึกษาภรรยาก่อน เพราะเค้าดูเก่งกว่าเราว่าอันไหนสวยไม่สวย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:26:05 »
ถ้าชอบ s60 ก้ซื้อเลยครับ ผมแนะนำ เพราะถามว่าราคาซ่อมเนี่ย หลังจากหมดประกันไปแล้ว รถยุโรปก้ต้องซ่อมแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้ว ถ้ารับราคาซ่อมได้ก้ไม่มีปัญหาครับ คงไม่แพงมากไปกว่า bmw และ mb ซักเท่าไหร่ อีกอย่าง s60 เล็กกว่า teana และได้ความคล่องตัวมากกว่า แต่ถ้าจะใช้ไปนานๆนะครับ นานกว่า 5 ปี และได้รถใหญ่ที่ครอบครัวสามารถนั่งไปไหนมาไหนด้วยกันได้ teana ก้น่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะกว่านะครับ ตัวเลือกที่เหลือผมว่าตัดไปดีกว่าครับ bmw นี่ผมว่ามันก้แพงกว่างบ 2.1ล้าน เก็บเงินไว้เป็นค่าน้ำมันและก้ค่าซ่อมแซมการสึกหรอของรถดีกว่า x1 นี่ก้อาจจะมี minorchange มา หรือถ้าจะเลือก x1 ผมก้คิดเหมือนหลายๆคนอ่าครับว่า เอา captiva diesel ดีกว่า และ camry บนท้องถนนก้มีคนใช้เยอะมากแล้ว ตัดไปดีกว่า เหอๆ  ;)

ออฟไลน์ jadittir

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:53:03 »
โห คุณโด่ง PK71 หลังจาก PM คุยกัน ไม่นึกว่าจะมีฐานะเป็นผู้ประสบปัญหาเดียวกันเด๊ะๆ คือ ชอบ Volvo s60 แต่ก็คิดว่ามันเป็นการตัดสินใจโดยใช้อารมณ์

ตอนนี้ผมก็เริ่มลังเลกับ Volvo S60 จริงๆ ครับ (ทั้งๆ ที่จองไปแล้ว) กระแสแรงต้านจากที่บ้านเยอะมากจริงๆ ทั้งๆ ที่รถผมเงินผมทุกบาท แต่เราก็เข้าใจว่าญาติๆ ก็คงห่วงเราตามประสาญาติกันครับ เค้าก็เคยผ่านมือรถยุโรปกันมาก่อน ทั้ง BMW/MB/Audi และ Volvo แต่ตอนนี้กลับใช้ Honda Toyata กันหมดแล้ว เราก็มองว่าท่านเป็นผู้ใหญ่มีประสบการณ์ตรง เลยต้องฟังไว้เยอะ

ถ้าจะตามใจกองเชียร์ตอนนี้ก็คงหนีไม่พ้นรถญี่ปุ่นที่คุ้นเคย Teana/Camry ซึ่ง บอกตรงๆ ว่าขัดใจคนซื้อ แต่ถูกใจแฟนๆ หรือไม่ก็รอ F30 ซึ่งทุกคนโอเคกับ BMW (แต่ผมไม่อยากรอ เพราะไม่ได้ชอบเหมือน S60)

ผมคงนอนคิดไปอีกสักพักครับ ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านวิกฤตินี้ไปได้ด้วยกันครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 10:58:53 โดย jadittir »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:04:48 »
ผมคิดว่าเทียน่าจะดีนะครับ ถ้าสมมติใช้รถเกิน 5 ปีนะ มันจะอยู่กับเราได้นานครับ อาจจะมีปัญหาเรื่องเกียร์แต่ว่าเราซ่อมมันไม่กี่บาทก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม
แต่ถ้าคิดว่าใช้รถไม่เกิน 5 ปี ก็ลองมอง s60 ไว้ก็ดีนะครับ ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 14:19:33 »
สำหรับผม ความเห็นส่วนตัวนะครับ
รถคันแรก ไม่อยาำกเจ็บตัวมาก ไม่น่าเป็นหนี้มาก แนะนำTearNa เลยครับ

คันอื่นๆ ยอมรับว่าดีจริงๆ
แต่เรื่องงบมันก็สำคัญ
กับรถคันแรก ผมว่า น่าจะเริ่มจากอะไรง่ายๆ ราคาไม่หนักเกินตัว และอยู่แล้วมีความสุขก่อน
อย่างน้อยๆ คุณเอาเทียน่าเข้ามาเป็นตัวเลือก แปลว่ามันต้องมีอะไรดีที่คุณสนใจ
คุณได้รถใหญ่กว่าตัวเลือกอื่นๆ
เกียร CVT นุ่มนวล อัตราเร่งพึ่งพาได้ ช่วงล่างแน่น นุ่ม นั่งสบาย

เรื่องประหยัด อย่าไปเทียบกับ 320D ครับ
รายนั้นประหยัดจริง แต่ค่าตัวมหาศาลเมื่อเทียบกับเทียน่า แลกความประหยัดผมว่ามันยังไงๆอยู่นะ
สำหรับ Volvo สวยก็จริง แต่ก็อย่างว่าแหละครับ มันตรงข้ามกับเทียน่า เรื่องค่าดูแลรักษา

ลองคิดดูล่ะกันครับ สุดท้าย เงินคุณ
ผมมองว่า อย่างพอเพียง ไม่ได้สนอง need แต่อย่างใด
ซึ่งเทียน่า ถูกกว่าในค่าตัว และค่าบำรุงรักษาอีกมาก(แค่ค่าประกัน รถยุโรปก็เบี้ยแพงกว่ากันเยอะแล้ว)

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 14:26:59 »
จากประสบการณ์ตรงของตัวเอง ตอนหนุ่มๆที่ไม่ค่อยฟังใคร ทำให้ได้บทเรียนมาเยอะ แต่ขี้เกียจเล่า (จิ้มทีละตัวมันเมื่อยมือ)
ผมก็เคยใช้วอลโว่มา...
ปัจจุบันสรุปว่า   ถ้ามีกำลังซื้อ  ผมจะซื้อรถที่คนส่วนใหญ่ยอมรับว่าคุ้มค่าน่าใช้ไม่โหล แต่ก็ไม่น้อยเกิน เพราะ ผมอยากเปลี่ยนรถทุกๆ 6-7 ปี(เพื่อความปลอดภัย)  
ทีนี้อีตา วอลโว่ ราคาตกมาก ออกตัวยาก  ถ้าใช้นานๆไปค่าซ่อมแพง อะไหล่หายาก(กว่าปกติ) แถมอาจต้องจอดดดนาน
เรื่องการใช้เงินคนหนุ่มๆแตกต่างกับคนสูงวัย  คนหนุ่มคิดเรื่องตัวเองมากกว่า  แต่คนสูงวัยจะคิดเผื่อแผ่ถึงลูกหลาน(ประหยัดเพื่อลูกหลาน)
ผมรู้ เพราะผมอยู่ตรงจุดนั้นแล้ว   ;)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:20:57 »
วันนี้ไปลองนั่ง s60 มา   ทัศนวิสัยด้านหลังมองออกมากระจกหน้า ดีกว่า teana อีก
ขับคนเดียวเอา s60 ดีกว่ามันสวยมากก และไม่เกลื่อนถนน แบบ camry teana   ใช้ไปหลายปีก็ไม่น่าเบื่อ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:55:26 »
ผมว่าดูแล้วท่านก็รับผิดชอบตัวเองได้เลย
ดูเป็นวัยรุ่น แรงอยู่ และน่าจะเทใจไปทางรถยุโรปมากกว่า

ผมว่าท่านเหมาะกับยุโรปมากกว่า

ส่วนตัวผมขับ BMW X1 มาได้ประมาณ 7 วัน เบนซิน Sdrive 18i (ย้ำว่าไม่ใช่ 1.8 เพราะเห็นหลายคนพิมพ์ เดี๋ยวเข้าใจผิดว่าเป็นเครื่อง 1800 cc)
2000 cc ก็ออกตัวไม่ได้ดีมากครับ พอ ๆ กับเก๋ง 1800 หรือน้อยกว่านิดหน่อย
ส่วนดีเซลเค้าว่าแรง แต่ไม่เคยลอง

หนึบ นิ่ง สงบมาก ๆ ถูกใจมาก แต่ผมก็เป็นคนขับรถชิล ๆ ครับ ใจเย็น ไม่ชอบแรงมาก
ช่วงล่างความกระด้างดีกว่ากะบะหน่อย แข็งนิด ๆ ก็ไม่เป็นไร

ถ้าช่วงนี้คนที่จอง ได้รับรถเร็วขึ้นหลายท่านครับ เพราะไฟแนนซ์หลุดหลายคน รอจริงไม่ถึง 3-4 เดือนครับ

ผมว่า Volvo ระบบจัดการในบ้านเรา น่าจะด้อยกว่า BMW และ MB อยู่ ไม่แน่ใจ
แต่หน้าตาดูดี ราคาถูก และคำถามคือ ทำไมต้องทำราคาถูกลงมามากจัง น่าคิดนะ??

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:42:15 »
ซื้อรถที่ชอบน่าจะดีกว่าครับ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบจริงๆ อาจจะขายทิ้ง เสียเงินอีกรอบแน่ๆ

X1 - หน้าตาสวยดีครับ แต่ข้อเสียคือได้เครื่องเบนซิน ไม่ได้แรงอะไรเลย option น้อยด้วย อีกอย่างมันก็แค่ 3 ยกสูง ไม่ได้มีประโยชน์ในการลุยเลย

Teana 2.0 - เครื่องเล็กไปหน่อย  เล่น 2.5 เลยดีกว่าครับ

320D - เครื่องดี ประหยัดจริงๆ แต่ถ้าซื้อเพราะประหยัดน้ำมันคงไม่ใช่มั้งครับ  แค่ค่าเสื่อมปีนึงก็ประมาณ 200000 อยู่แล้ว (กรณีซื้อมือสอง)  เทียบกับรถญี่ปุ่นที่ค่าเสื่อมราคาต่ำกว่าครึ่งหรือต่ำกว่านั้น  ค่าบำรุงหลัง BSI ก็ไม่ถูกแน่ๆ

S60 - สวยงาม ผิด Volvo ไปเยอะเลย น่าใช้ดีครับ จากที่ดูรีวิว เครื่องแรงใช้ได้ครับ  ข้อเสียแน่ๆคือราคาฮวบไปเยอะแน่ๆ

เรื่องการเงินเป็นหลัก ยังไงไปญี่ปุ่นก็สบายใจไปเยอะครับ แต่ถ้าเงินเป็นเรื่องรอง มีกำลังจ่าย รถยุโรปดีกว่าแน่นอนครับ

Camry ใหม่ก็ดูน่าสนใจนะครับ ถ้าคิดว่ามีให้ รอซักนิดก็ดีครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:05:47 »
อยากจะใช้อารมณ์ให้สุดจริงๆ ครับ ถ้าตัดใจได้คงสอย S60 แบบไม่คิด แต่นี่ดันมีเสียง"เหตุผล"เยอะเชียว เลยเป็นแบบนี้แหล่ะครับ  ;D

วันนี้แวะไปดู series 3 กับ X-1 มา กะจะไปลอง X-1 ให้มันรู้แล้วรู้รอดว่าไม่เอาแน่ๆ ดันไม่ได้ลองเพราะรถกระจกแตกซะงั้น แต่ไม่เป็นไร เพราะเซลส์ดันบอกว่า "อย่าไปซื้อเลยพี่ เครื่องไม่เหมาะกับรถเลย ถ้าจะเล่นต้อง Diesel หรือให้ดีก็ไปเล่น series 3 ดีกว่า" จบครับ คนขายยังไม่เชียร์ ไม่ต้องเดินไปดูให้เมื่อยเลย เพื่อนของเพื่อนที่พึ่งขับได้สัปดาห์สองสัปดาห์ก็บ่นว่าไม่ชอบให้ฟังซะงั้น เอาเป็นว่าพับ X-1 ไปดีกว่า ดีเซลก็งบไม่ถึงด้วย  :P

หลายๆ ท่านยังสงสัย ทำไมผมถึงไม่ดู Teana 2.5 กลับมาดู 2.0 ซะงั้น เหตุผลเพราะผมมองว่า 2.0 เพียงพอต่อความต้องการแล้วครับ เครื่องไม่ได้อืดเลย (Camry 2.0 ของคุณแม่อืดกว่าและน่าอึดอัดกว่าเยอะ) options ก็พอต่อความต้องการ เลยคิดว่าถ้าจะออก ก็เอา 2.0 ดีกว่าครับ เงินที่เหลือก็เอาไปลงทุนทำอย่างอื่นต่อ ไม่ได้กะจะเอาปัจจัยทางราคาที่ใกล้เคียงกันมาวัดเท่านั้นครับ เรียกว่ามีงบเพดาน แต่ไม่มีขั้นต่ำจะดีกว่าครับ  ;)

ที่คุณ NineKlao ถามว่ารีบใช้รถมั้ย ก็ไม่รีบครับ รถคันเดิมก็ยังใช้ดีอยู่ แค่อยากออกไวๆ ตามประสาคนเห่ออยากมีรถใหม่เท่านั้นเองครับ ยิ่งถ้าออก S60 หรือ Teana ก็อยากออกไวหน่อย เพราะของเค้ายังสดอยู่ ขับคนแรกๆ คงเท่ห์ไม่น้อย 55  จริงๆ อยากออกซักหลังมกราไป จะได้ขายทองตอน peak ช่วงนั้นก่อน หรือจะรออีกหน่อยถึง Motor Show ก็ยังไหวครับ แต่รอจนซื้อสดนี่คงอีกพักใหญ่เลยครับ เดี๋ยวรถเก่าพอดี  ;D  ส่วนเรื่องปิดยอด finance นั้น ทำได้จริงนะครับ หลายๆ bank มี option ให้ปิดบัญชีได้แล้ว โดยจะลดดอกที่เหลือให้ครึ่งนึง ไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็แค่เป็นอีกทางเลือกที่ทำได้  อ้อ ตอนนี้ยังไม่มีตัวช่วยนะครับ ได้แต่ช่วยตัวเองครับ  :o 555

คุณ jadittir ชีวิตเหมือนกันจริงๆ ด้วย 555  เป็นไงมั่งครับตอนนี้ ตัดสินใจไปถึงไหนแล้ว คุยกันมากๆ ระวังดีไม่ดีได้ขับคันเดียวกันนะเนี่ย อิอิ  ;)

คุณ YenChar Teana แจ๋วจริงครับ ลองแล้วก็ชอบมากครับ เอาเป็นว่าถ้าไม่มีคำว่า Volvo หรือ BMW ในโลกใบนี้ ผมคงออก Teana แบบไม่คิดไปแล้ว  ที่ผมเอา 320D มือสองเข้ามาเนี่ย ไม่ได้สนเรื่องประหยัดน้ำมันมากหรอกครับ ค่าน้ำมันคงไม่กระทบผมมากอยู่แล้ว วิ่งเดือนละซัก 600 km เองมั้งครับ ต่างกันไม่มากอยู่แล้ว แต่ที่เอา 320D มา เพราะได้ยินมาว่าเครื่องเค้าดี เร่งแรงไม่หนืดแบบ 318i ที่ผมไม่ชอบเอาซะเลยน่ะครับ และอย่างน้อย นี่ก็ BMW ในตำนานครับ มี BSI ติดอีกซัก 2-3 ปีให้อุ่นใจด้วย

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:20:56 »
เคยมีคนเปรียบเปรยเวลาแต่งเมียว่า
เราแต่งกับเมีย ... หรือพ่อแม่(หรือคนอื่น)แต่งกับเมียเรา

รถก็เหมือนเมีย 555+
ถ้าเงินเรา เราแต่งกับรถ
หรือเป็นเงินเขา ถึงจะมาค้านได้
....ใช่ว่าเราจะไม่หาข้อดี,ข้อเสียของรถที่เราเลือก

ผมไม่เถียงนะว่า ยังไงคนรุ่นเก่า เขาก็มีประสบการณ์เยอะกว่า
แต่คนรุ่นเก่าส่วนใหญ่(ส่วนใหญ่นะครับ ไม่ได้บอกทุกคน) มักจะยึดติดครับ
เมื่อก่อนยี่ห้ออะไรไม่ดี เดี๋ยวนี้ก็ไม่ดีเหมือนเดิม ??? งั้นหรือ

ถ้าเผื่อใจเรื่องค่าซ่อมได้
ผมว่า Volvo ตัวนี้จุดดีมีมากกว่าจุดด้อยเยอะครับ
(โดยเฉพาะความแข็งแรง และปลอดภัย)

ป.ล.มาช่วยยุต่อมความอยาก
ไม่ได้มีสาระอะไรเล้ย ...ขออภัยด้วยครับ : P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 22:25:21 โดย z4kas »

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:36:00 »
จากประสบการณ์ที่ใช้S60ตัวเดิมมาก่อน ถึงแม้จะเจ็บกับการขายต่อ แต่ก็ภูมิใจและรักมันมากครับ ใช้มาเกือบ10ปีถึงยอมขาย เพราะเริ่มมีอะไรกวนๆมาแระ. ศูนย์ไทยก็ปิดไปเยอะ ศูนย์จากสิงคโปร์ก็ฟั...เละ ก่อนหน้านั้นไม่ค่อยมีอะไรครับใช้สบายๆชิลด์ๆ ตอนซื้อช่วงนั้นได้ฟรีบริการ 3 ปีซึ่งถือว่า volvo นำตลาดเรื่อง Free maintenance ในช่วงนั้นเลยล่ะ
ผมเข้าใจความรู้สึกของจขกทว่าถ้าจะเล่นรถยุโรปคันแรกที่รู้สึกคุ้มค่าและราคาไม่แร็งเกินไปก็เอาวอลโวเถอะครับ ฟิลลิ่งมันต่างจากรถญี่ปุ่นจริงๆ และดีไซน์ก็ลำ้กว่ามาก เล่นสักหักเจ็ดปีผมว่าก็ยังสวยเพราะมันไม่เปลี่ยนโฉมเร็ว อยู่กับสิ่งที่เรารักอย่างต่ำห้าหกปี ผมว่าผมทำให้มีความสุขและเกิดกำลังใจในการทำงานหาสตางค์มากกว่าทนอยู่กับรถตลาดๆที่ จขกท อาจเบื่อในเร็ววันและจะพาลเซ็ง ถึงจะขายต่อได้ยังไงราคามันก็ตกอยู่ดี  สำหรับผมกลับเชียร์ว่าถ้าชอบวอลโวจริง ควรใช้มันไปสัก 7-8ปี (ถ้าไม่มีปัญหากวนใจมาก) เพราะยิ่งขายเร็วยิ่งเจ็บตัว  Scandinavian design จะดูสวยนานๆ ที่สุดยอดที่สุดคือเบาะนั่ง ผมกล้าบอกว่าสบายที่สุดเหนือกว่ารถยุโรปทุกยี่ห้อ เพราะตอนนี้ผมเมื่อยกับเบาะ 212มากๆอิอิ