ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0  (อ่าน 30792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:41:54 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบ Volvo มาตั้งแต่เด็ก ปัจจุบันก็ใช้ volvo อยู่ แต่เป็นรุ่นเก่าเกิน 10 ปีแล้ว

รุ่นที่ผมใช้อยู่ ในเวลาที่มันเพิ่งออก ก็เป็นรุ่นที่ฮือฮากันมาก เพราะว่าเป็นรุ่นแรกที่มี Theme การออกแบบให้เหลี่ยมน้อยลง ดูวัยรุ่น ไม่คร่ำครึเหมือนสมัยเก่าๆ ปรากฎว่ามีคนถูกใจกันมากในสมัยนั้น โดยเฉพาะวัยรุ่น วัยกลางคน กำลังทำงาน เครื่องยนต์ก็ถูกพัฒนาให้ดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนหน้านี้ชัดเจน ดูๆไปก็คล้ายๆ กับ S60 ใหม่ตอนนี้ แต่ต่างกันที่สมัยนั้น Volvo ดูจะเป็นที่นิยมกว่าตอนนี้

และปัญหาที่เป็นเรื่องกล่าวขานกันมานานนมไม่จบไม่สิ้นสำหรับรถยี่ห้อนี้ก็คือ กินน้ำมัน ซ่อมแพง ราคาตก...

เรื่องกินน้ำมันสมัยนี้คงเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น ความกินน้ำมันถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นคงมีส่วนต่างที่น้อยลง

แต่อีกสองเรื่องหลัง คือ ซ่อมแพง ราคาตก ยังคงเป็นประเด็นหลอกหลอนคนที่จะซื้อยี่ห้อนี้ตลอด...

แต่ในที่สุดผมและครอบครัวผมก็ตัดสินใจซื้อมัน....และปัจจุบันนี้ เราก็ยังใช้ชีวิตอยู่กับมันได้อย่างมีความสุข ยังแทบไม่คิดจะออกรถใหม่ด้วยซ้ำ...

เราใช้มันอย่างเข้าใจ และทะนุถนอมพอสมควร มันเองก็รับใช้เราได้ดี ไม่จุกจิกจนทำใ้ห้หัวเสียมากมายแต่อย่างใด มีซ่อมบ้างตามประสารถมีอายุ ไม่ได้มีรายการใดที่แพง Over จนขนหัวลุก บำรุงรักษาได้ในฐานะของคนชั้นกลางคนนึง ที่ไม่ได้รวยถึงขนาดซื้อเบนซ์ซื้อบีเอ็มขับได้สบายๆ  สามารถทำได้

...แต่สิ่งที่เราได้ก็คือ ความสบายใจขณะเดินทาง ความอบอุ่นของการออกแบบ และความสบายขณะเดินทาง ในแบบที่ผม "ชอบ" อยู่แล้ว ทุกครั้งที่ได้นั่งมัน ยังจำได้ว่ามีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับ

และไม่เคยคิดเสียดายเงินส่วนต่างจากราคามือสองเลย ถึงแม้ขณะนี้ค่าของมันจะเหลือแค่ไม่กี่แสน

........

ทั้งหมดนี้พูดมายืดยาว เพียงต้องการสื่อความบางอย่าง

- คนที่จะใช้ Volvo ควรจะต้องมีใจรักจริงพอสมควร  และไม่ควรจะเป็นคนชอบเปลี่ยนรถบ่อย เหตุผลดังต่อไปนี้ครับ

- volvo เป็นรถสำหรับผู้ที่ต้องการใช้งานให้คุ้มกับ Function ที่มันมี มันเป็น นั่นคือ ความสบาย ความปลอดภัยในการเดินทาง โดยเฉพาะในการเดินทางระยะกลางถึงยาว วอลโว่เป็นรถพื้นฐานจากสวีเดนครับ มันเกิดมาเพื่อใช้สำหรับเดินทาง Interstate เป็นหลัก  ทุกสิ่งอย่างออกแบบมาให้คุณสบายและมีความสุขกับการเดินทาง
         ไม่ใช่รถที่จะพาคุณขับไปแข่ง ปาดไปมา ให้เท่ๆแบบ BMW หรือ เพื่อให้ดูว่าตูรวย ตูหรู เหมือน Benz , ถ้า Misconcept จะทำให้เกิดคำถามเหมือนอย่างที่หลายๆคนบ่นหลังจากซื้อว่า "รู้งี้ไปซื้อ ....ดีกว่า"
          Nissan Teana ไม่สามารถเป็นได้เหมือน Volvo , Volvo ก็ไม่สามารถมีอะไรบางอย่างแบบที่ Teana มี เพราะฉะนั้นให้ถามตัวเองว่า ต้องการอะไรกันแน่กับรถที่จะซื้อ

- อะไหล่ volvo ไม่ได้แพงกว่ารถยุโรปยี่ห้ออื่นๆ และรถไม่ได้เปราะเลย ออกจะทนด้วยซ้ำ แต่รถก็คือรถ ถ้าหากใช้แบบไม่ทะนุถนอม ไม่เข้าใจว่า Limitation ของอุปกรณ์แต่ละอย่างคืออะไร ค่าซ่อมมันก็จะลามมาเรื่อยๆ จนทำใ้ห้รู้สึกว่าแพง .... ปัญหานี้จะหมดไป ถ้าคุณซื้อมันมาเพราะรักมันจริง  ถ้าใช้แบบทะนุถนอม และเข้าใจ ไม่ว่ารถอะไร มีปัญญาซื้อ ก็มีปัญญาซ่อมได้ทั้งนั้น

- เมื่อคุณเข้าใจว่าคุณซื้อวอลโว่เพราะอะไร และวอลโว่ได้ตอบสนองความต้องการในแบบที่ตรงกับคุณ เมื่อนั้น ราคาขายต่อจะไม่เป็นอุปสรรคครับ และคุณน่าจะใช้มันได้อย่างมีความสุข หากคุณไม่ชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆ  :)

สุดท้ายนี้ ขอให้มีความสุขกับรถที่จะได้ขับครับ ... การ Diverse ตัวเลือกออกยิ่งมากยิ่งสับสนครับ อาจประสาทเสียได้ ให้ใช้วิธี Focus รถที่ตรงกับความต้องการจะง่ายกับชีวิตมากกว่าครับ Take it Easy!

FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
Re: ยังไงก็คิดไม่ตก Volvo S60, X1, 320D, Teana 2.0
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:58:27 »
"การ Diverse ตัวเลือกออกยิ่งมากยิ่งสับสนครับ อาจประสาทเสียได้
ให้ใช้วิธี Focus รถที่ตรงกับความต้องการจะง่ายกับชีวิตมากกว่าครับ Take it Easy!"

ตามที่ท่านบนกล่าวครับ
ขอเริ่มข้อแรกให้
- เป็นรถคันแรก และชอบส่วนตัว + Need
-
-
-
-
....^^ 555+

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:46:27 »
ลองดูการใช้งานเป็นหลัก กับนิสัยการขับขี่ดีไม๊ครับ

ถ้าครอบครัว ขับไม่เร็วก็เทียน่า

ถ้าขับคนเดียวบ่อย ขับเร็ว เท้าหนัก เข้าโค้งมันๆ กดแล้วมาเลยก็ 320D

ถ้าไม่ได้ขับเร็ว ดีไซน์อยู่นาน เบาะนั่งสบาย จ่ายเองไม่เดือดร้อน S60

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:52:22 »
เคยมีคนเปรียบเปรยเวลาแต่งเมียว่า
เราแต่งกับเมีย ... หรือพ่อแม่(หรือคนอื่น)แต่งกับเมียเรา

รถก็เหมือนเมีย 555+
ถ้าเงินเรา เราแต่งกับรถ
หรือเป็นเงินเขา ถึงจะมาค้านได้
....ใช่ว่าเราจะไม่หาข้อดี,ข้อเสียของรถที่เราเลือก

ผมไม่เถียงนะว่า ยังไงคนรุ่นเก่า เขาก็มีประสบการณ์เยอะกว่า
แต่คนรุ่นเก่าส่วนใหญ่(ส่วนใหญ่นะครับ ไม่ได้บอกทุกคน) มักจะยึดติดครับ
เมื่อก่อนยี่ห้ออะไรไม่ดี เดี๋ยวนี้ก็ไม่ดีเหมือนเดิม ??? งั้นหรือ

ถ้าเผื่อใจเรื่องค่าซ่อมได้
ผมว่า Volvo ตัวนี้จุดดีมีมากกว่าจุดด้อยเยอะครับ
(โดยเฉพาะความแข็งแรง และปลอดภัย)

ป.ล.มาช่วยยุต่อมความอยาก
ไม่ได้มีสาระอะไรเล้ย ...ขออภัยด้วยครับ : P

ไม่เหมือนหรอกครับ  เมียซื้อสด  รถซื้อผ่อน

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 00:00:28 »
Volvo S60 ไปเลย ตอบโจทย์ทุกอย่าง ตามใจปรารถนา

สิ่งเดียวที่เจ้าของกระทู้ดูเหมือนจะกังวลคือ เรื่องซ่อม  แต่มี Maintenance ฟรี 5 ปีจะกลัวอะไรครับ

รถป้ายแดง ออกมาใหม่ๆ ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่

ถ้าไม่ซวยจริงๆ มันไม่ค่อยเสียกันง่ายๆ หรอกครับ 

ถ้าพ้น 100,000 กิโลไปแล้ว ถึงจะเริ่มมีซ่อมจุกจิก

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 10:12:33 »
มาช่วยเชียร์เจ้าของกระทู้

ตอนนี้ผมใช้ S80 อยู่ เลือกด้วยเหตุผลเป็นหลักเลยครับ

1. รู้ตัว ว่าไม่เปลี่ยนรถบ่อย
2. ราคาถูกกว่ารถ class เดียวกันเป็นล้าน (5 series, E-Class)
3. รายได้พอสู้ไหว ไม่เหนื่อย
4. มี maintenance Free 5 ปี เฮ่ย VSI นี่หน่า  ;D
5. อุปกรณ์ความปลอดภัย จัดเต็ม ใช้งานได้จริงแบบเห็นๆ Blis, distance warning (ไม่ต้องรอให้ชนก่อนถึงจะรู้ว่ามันมีเหมือน ถุงลมนิรภัยกับเข็มขัด  ;D ;D)
6. เครื่องเสียงแจ่ม แบบที่ว่าหูไม่เทพก็รู้ว่ามันดีจริง
7. เบาะนั่งสบาย
8. ช่วงล่างย้วยนิสสสสนึง ไม่เป็นไร ไม่ได้ไปซิ่งไหน ส่วนใหญ่ขับให้หม่อมแม่นั่งมากกว่า เอิ๊ก
9. แต่เอาไป up ECU ก็แรงดีนะ เติม E85 ได้อีก ถังน้ำมัน 70 ลิตรจ่ายน้ำมันทีนึง 1200-1300 เอง ว้าว
10. หน้าตาไม่รถถังเหมือนสมัยก่อนล่ะ
11. อีก 5 ค่อยว่ากัน กับค่าอะไหล่

สรุป อย่าไปกลัวถ้าชอบ และคำนวณแล้วว่าพอรับผิดชอบไหว

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:05:21 »
แชร์ประสบการณ์นะครับ  ผมใช้วอลโวมาหลายรุ่นมากตั้งแต่ 740gle, 940glt, 960, s80 ปัจจุบัน 2 คันหลังยังใช้อยู่
ค่าใช้จ่ายซ่อมแซมต่าง ๆ ไม่น่ากลัวครับ เพียงแต่เราต้องเข้าใจมันด้วย อะไหล่ที่ถึงเวลาที่มันหมดสภาพก็เปลี่ยนตามระยะ และปัจจุบันนี้อู่นอกของวอลโวเยอะมาก อู่ที่ไว้ใจได้ก็มาก , ความรู้สึกโดยรวมกับวอลโว ผมค่อนข้างโอเคนะ รถขับสบายโดยสารไกลไม่เมื่อยไม่กระด้าง เครื่องเสียงดี ตอนนี้ผมออกมาอีกคันคือ XC60 พึ่งวิ่งได้ยังไม่ถึงพันโลเลย โดยรวมเป็นรถที่เอนกประสงค์มาก น่าใช้ ยังไม่มีจุดติเลย ถูกใจมาก ๆ ถ้าจขกท. ต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ PM มาได้นะครับ

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:04:55 »
คุณ z4kas - ยั่วยุมากครับ 55+

คุณ nirund99, คุณ Quadrifoglio Verde, คุณ edward และคุณ zhou - ฟังแล้วอยากจะถอย S60 ซะเลยนั่น ได้ฟังจากปากคนใช้จริง รักจริง  (ปล. คุณQuadrifoglio Verde เอารูปมายั่วด้วย 55+ ;)) ถ้าได้ออก S60 จริง คงสบายใจขึ้นเยอะ คิดไม่ถึงบอร์ดนี้จะมีแฟนพันธุ์แท้ Volvo หลายคน  หากมีโอกาส คงได้ขอรบกวนขอคำปรึกษานะครับ  :D

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 23:20:54 »
จากคนที่เคยซื้อใช้ทั้งรถยุโรปและญี่ปุ่นนะครับ

รถยุโรป - ให้ความภูมิใจ สมรรถนะ แบบที่รถญี่ปุ่นให้ไม่ได้ (ถึงจะใกล้เคียงแต่ยังไงก็ไม่เหมือน)

รถญี่ปุ่น - ให้ความสบายใจ สบายกระเป๋า อย่างที่รถยุโรปให้ไม่ได้

แนะนำว่า น่าจะลองซื้อรถยุโรปมาลองใช้ดูก่อนก็ได้ครับ จะได้รู้ว่ามันเป็นยังไง ชีวิตต้องมี สุข ทุกข์ ก็เหมือนรถที่ต้องเจอทั้งประสบการณ์ทั้งสุขที่ได้ขับ กับทุกข์ที่ต้องซ่อมแพงกว่าและเศร้าเวลาขาย

จขกท. อายุยังไม่เยอะมาก พอซัพพอร์ตได้ อารมณ์ยังอยู่เหนือเหตุผลมากกว่า เดี๋ยวพอแก่ตัวไป เหตุผลจะอยู่เหนืออารมณ์พาลจะไม่ได้ซื้อรถที่รักเอานะครับ

ปล.ปัจจุบันบอกตามตรงว่าผม Happy กับการใช้รถญี่ปุ่นมากกว่าครับ การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสิรฐจริง ๆ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 00:34:36 »
ขอขุด กท เก่าหน่อยครับ

อยากรู้ว่าปัจจุบันตัดสินใจเลือกตัวไหนไป
ผมขอแชร์ประสบการณ์และความเห็นน่ะครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณสุดท้าย S60 2.0T เป็นคำตอบที่เลือกครับ (ก่อนนี้ใช้แอคคอด ปี 08)
ปัจจุบันมีความสุขกับ S60 และก็แอบปลื้มที่ขับไปไหนมีคนมอง เพราะมันแปลก ไม่เหมือนใคร
ฟิลล์การขับขี่ ผมว่าอยู่ค่อนไปทาง 320d (เคยไปลองขับ 320d มา และแม่ผมใช้ Teana 2.5) อัตราเร่งก็พอเพียงเลยในการใช้ประจำวัน ไม่อืดน่ะครับ
ระบบความปลอดภัยจัดเต็ม และใช้งานได้จริงๆ ขับไม่เครียดและเบาะนั่งสบาย ทางไกลไม่เมื่อยหรือปวดหลัง จากที่ขับไปเที่ยว ตจว ไกลๆ อยู่บ่อยๆ
เรื่องประกันของ volvo ก็ต้องบอกว่าเคลมได้ ไม่เรื่องมาก ผมเพิ่งเคลมเบาะฝั่งคนขับไป เพราะหนังเป็นขุยและหลุดๆ ล่อนๆ ออกมา คงเป็นเพราะเหงื่อผมโดนอยู่บ่อย จากการตีกอล์ฟ
โดยทาง O เปลี่ยนหนังหุ้มเบาะให้ทั้งคู่หน้าเลย ปัจจุบันนี้ก็มีเคลมโช็คหลัง เพราะมีเสียงดัง เวลาจ้ำเนินหรือคอสะพาน

สรุป คือมีความสุข พอใจ และรักมันครับ  (ผมไม่ใช่เซลล์น่ะครับ แต่เป็นคนที่ติดตามผลงานคุณจิมมี่มานานมาก จากเวปเดิม และเพิ่มมีโอกาศเข้ามาเป็นสมาชิก เวปนี้) ..Win

ออฟไลน์ @Route@

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:36:37 »
มองระยะยาวแล้ว ผมว่า teana น่าใช้กกว่าเพื่อนครับ สมรรถนะดี เครื่อง ช่วงล่าง เป็นซีดานญี่ปุ่น ที่น่าใช้สุดครับ ในระบบเครื่อง ยนต์ ช่วงล่าง วัสดุ แต่ ต้องถามตัวเองก่อนครับว่า จะใช้รถยนต์สไตไหน งบขนาดนี้มองได้เยอะครับ น่าอิจฉา :'(

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:40:57 »

อยากรู้ว่าปัจจุบันตัดสินใจเลือกตัวไหนไป
ผมขอแชร์ประสบการณ์และความเห็นน่ะครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณสุดท้าย S60 2.0T เป็นคำตอบที่เลือกครับ (ก่อนนี้ใช้แอคคอด ปี 08)
ปัจจุบันมีความสุขกับ S60 และก็แอบปลื้มที่ขับไปไหนมีคนมอง เพราะมันแปลก ไม่เหมือนใคร
ฟิลล์การขับขี่ ผมว่าอยู่ค่อนไปทาง 320d (เคยไปลองขับ 320d มา และแม่ผมใช้ Teana 2.5) อัตราเร่งก็พอเพียงเลยในการใช้ประจำวัน ไม่อืดน่ะครับ
ระบบความปลอดภัยจัดเต็ม และใช้งานได้จริงๆ ขับไม่เครียดและเบาะนั่งสบาย ทางไกลไม่เมื่อยหรือปวดหลัง จากที่ขับไปเที่ยว ตจว ไกลๆ อยู่บ่อยๆ
เรื่องประกันของ volvo ก็ต้องบอกว่าเคลมได้ ไม่เรื่องมาก ผมเพิ่งเคลมเบาะฝั่งคนขับไป เพราะหนังเป็นขุยและหลุดๆ ล่อนๆ ออกมา คงเป็นเพราะเหงื่อผมโดนอยู่บ่อย จากการตีกอล์ฟ
โดยทาง O เปลี่ยนหนังหุ้มเบาะให้ทั้งคู่หน้าเลย ปัจจุบันนี้ก็มีเคลมโช็คหลัง เพราะมีเสียงดัง เวลาจ้ำเนินหรือคอสะพาน

สรุป คือมีความสุข พอใจ และรักมันครับ  (ผมไม่ใช่เซลล์น่ะครับ แต่เป็นคนที่ติดตามผลงานคุณจิมมี่มานานมาก จากเวปเดิม และเพิ่มมีโอกาศเข้ามาเป็นสมาชิก เวปนี้) ..Win

ขออนุญาตตอบแทน จขกท นะครับ ท่าน จขกท จบที่ S60 ครับ (ผมด้วยครับ  ;) ) ฟิลผมว่าสนุกนะ 170 ชิวๆเลยครับ แต่ไม่ดึงเท่า 320d ตัวเก่า ตอนนี้มีความสุขครับ ขับไปเจอเหมือนกันที่ไหนผมยิ้มให้ตลอดเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 23:04:35 »

ขออนุญาตตอบแทน จขกท นะครับ ท่าน จขกท จบที่ S60 ครับ (ผมด้วยครับ  ;) ) ฟิลผมว่าสนุกนะ 170 ชิวๆเลยครับ แต่ไม่ดึงเท่า 320d ตัวเก่า ตอนนี้มีความสุขครับ ขับไปเจอเหมือนกันที่ไหนผมยิ้มให้ตลอดเลย  ;D ;D ;D

555 ขอบคุณคุณ peak14405 ครับ ตามนั้นครับ S60 1.6 Turbo DRIVe B ออกมาได้ 6 เดือนหมาดๆ รักมากครับ เวลาเจอเพื่อนดีใจบอกไม่ถูกครับ 55  ;D

ออฟไลน์ PBV60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 09:52:04 »
ผมใช้ V60 ครับ มีความสุขมากๆ เช่นกันครับ  :-)

ออฟไลน์ JOMA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 11:49:51 »
ผมก็คิดไม่ตกเหมือนกันครับ  กำลังจะซื้อรถปลายปีนี้เหมือนกัน งบประมาณใกล้ๆกันกับ จขกท ครับ
แต่ผมหมดโปรช่วงวัยรุ่นไประยะนึงแล้วก็มองหารถลักษณะคล้ายๆกันครับ..... คือผมมองเผื่อน้องหมา midsize กับเอาไว้ขนจักรยาน และ ซื้อของ

ตัวที่ผมเลือกไว้แล้วก็ไปลองขับ test drive มาหมดแล้ว ก็อยากจะขอแชร์เผื่อเป็นไอเดีย

ตัวแรกวันแรก  ผมลอง MB A Class 250  :  การขับขี่คล่องตัวมาก ออกตัวรวดเร็ว เบรคตื้นไปหน่อยไม่คุ้น แต่ก็เบรคนิ่งสนิท  ความเร็วสูงไหลมาเทมา  แต่ความรู้สึกตอนขับมันเบาๆยังไงไม่รู้ อาจจะขนาดของรถ
ภายในวัยรุ่นไปเลยครับ สวยดีกระชับ แต่เล็กไปมากสำหรับผม.... ก็เลยเล็งเผื่อไว้ที่ B Class แต่คันนี้ไม่ได้ลองเพราะไม่มีรถลอง... ผมว่าถ้าอายุไม่เกิน 35 ตัวนี้น่าสนใจครับ สปอร์ตเอนกประสงค์นิดๆ ตอนนี้ 2.49 ล
รุ่น A180 ผมว่าเสปคน้อยไปหน่อยแต่ไม่คิดอะไรมากก็โอ

ตัวที่สอง  Volvo V60 ครับ :  วันนั้นผมลองขับทั้ง S80 และ V60 ... S80 ตัดไปเพราะไม่ค่อยคล่องตัวและไม่มีกล้องถอยหลัง .... แต่ที่ผมประหลาดใจคือ พอออกถนนที่โล่งๆได้แล้ว V60 ขับมันส์มาาาากกก 
จากความเร็ว 30 กม ขึ้นไปเรื่อยๆเนี่ย ปรู๊ดปร๊าดใกล้เคียงกับ BMW พอฟัดกันทีเดียว ระบบ blis ที่เตือนรถด้านข้างดีมาก เพราะมีกระบะบ้าพลังเร่งแซงผมมาเกือบเฉี่ยวกัน แต่ไอ้เจ้าตัวนี้มันทำให้เราสังเกตเห็น
การเข้าโค้งความเร็วมากมากเนี่ย ไว้ใจได้ครับ  หนึบสุดๆ ไม่มีความน่ากลัวอะไรเลย  การควบคุมดีมากๆ  ผมประทับใจไปเลย..... โดยเฉพาะพื้นที่ด้านหลังขนหมาขนของก็มีขนาดพอดีกับความต้องการครับ...
V60 กับ S60 มันคือเหมือนกันเกือบทุกประการยกเว้น V60 เป็นอเนกประสงค์...... ผมชอบคันนี้นะ  แต่หลายวันถัดมาต้องลอง BMW series 3 อีกทีถึงจะได้ข้อสรุป

ตัวสุดท้าย BMW series 3 320i modern line  :  ตอนเข้าไปนั่ง พนักงานศูนย์บริการทำงานได้ประทับใจมาก มีการอธิบายรถและวิธีใช้งานก่อนออกขับเทสต์ ( หรือกลัวผมเงอะๆงะๆ ) ภายในสวยจริงๆครับ วัสดุดีกว่าเดิมมาก
และ idrive ก็ใช้ง่ายขึ้นเยอะ... ผมลองขับออกถนนเส้นเดิมแถวบางนา  ตอนแรกขับดูในใจก็คิดว่า ก็พอๆกับ v60 แหละวะ  แต่พอถนนโล่ง พนักงานบอกให้ปรับโหมดสปอร์ต แล้วเหยียบมิดเลยพี่.... เท่านั้นแหละ   
ไอ้เจ้ารถคันนี้ไม่รู้มันเอาแรงมาจากไหน  พุ่งแบบชนิดไม่คิดชีวิต เหยียบมาเหยียบมา ได้อีกได้อีกประมาณนั้น.... รวดเร็วมาก  ประสิทธิภาพชนิดที่ว่า ทิ้ง V60 ไม่เห็นฝุ่นเลยผมรู้สึก  เบรคดีพอกัน .... เสียดายขนหมาไม่ได้ ขนจักรยานไม่ได้
ก็เลยยังไม่ตอบสนองเท่าไหร่

ใจผมเลือก BMW ครับ แต่ด้วยเหตุผลถ้าจะซื้อจะเลือก Volvo V60 ครับ

ส่วนเรื่องกวนใจของ volvo ก็เพื่อนผมเค้าสรุปสั้นๆเป็นข้อความสั้นๆว่า " มรึงอย่า!!!.."  ผมก็ไปตามต่อแล้วได้ข่าวว่าศูนย์ใหม่พระราม 3 สวีเดนจะเน้นให้การบริการเหมือนที่สวีเดน ( นั่นทำให้ผมมีความหวังเรื่องความงอแงของรถอาจจะหมดไป ...ก็มั่นใจขึ้นมานิดนึง )  จริงๆแล้วเรื่องการซ่อมบำรุงหรือความโยเยของรถเนี่ยครับ คือทุกวันนี้ผมก็ใช้ทั้งรถยุโรปกับรถญี่ปุ่นอยู่นะครับ  5 ปีแรกไม่มีปัญหาจุกจิกเลย ...พอเข้า6-10 ปี ส่วนตัวผมรู้สึกว่ารถญี่ปุ่นจะซ่อมหลายๆจุดในเวลาพร้อมๆกัน เช่น ระบบช่วงล่าง,เกียร์, ระบบไฟฟ้าสมองกลต่างๆ ปรากฏว่าก็ไม่ต่างกัน เพราะรถญี่ปุ่นปีที่ 8 ก็ซ่อมหลักแสนปลาย พอๆกัน.... รถยุโรปช่วง BSI เปลี่ยนอะไหล่ฟรีชิ้นใหญ่ๆไปบ้าง  แต่พอ ปีที่ 8 กลับไม่ค่อยมีปัญหา  เหมือนการออกแบบรถและเทคโนโลยีมันดีกว่า เฟิร์มกว่า ..... ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าใช้รถยุโรปแล้วคุ้มครับ ( ต้องเตรียมงบไว้บ้างนะครับ ไม่เกิน 2-3 หมื่น แต่กว่าจะถึงเวลานั้นอีกนาน)  แต่รถยุโรปควรใช้อะไหล่แท้และให้มืออาชีพเค้าซ่อมแล้วจะไม่มีปัญหา  เข้าศูนย์ตามที่คอมพิวเตอร์บอกให้ตรงเวลา เป็นใช้ได้  มันซ่อมไม่แพงไปกว่ากันเท่าไหร่ครับ  เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรถผม BMW ถูกว่า Honda ซะอีก