ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ Review Nissan Almera 1.2 VL ลองครั้งนี้ไปไกลถึงน่าน ++++  (อ่าน 133190 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สวัสดีเพื่อนๆ ชาว HLM อีกครั้งนึงนะครับ
รถที่ผมจะรีวิวให้ชมในวันนี้คือ Nissan Almera 1.2 VL เกียร์ CVT อันถือเป็นรุ่นท้อปสุด ของ Almera และเป็นรถที่แพงที่สุดในบรรดา Eco car ทั้งหลาย ที่ราคา 599,000 บาท ซึ่งรีวิวนี้ผมไปลองขับที่จังหวัดน่าน  อาจมีรูปเยอะหน่อยนะครับ เพราะผมคาดว่าน่าจะมีผู้สนใจ และอยากเห็นภาพ Eco car คันนี้ในหลายๆจุด หลายๆมุม ดูกันว่ารถคันนี้มันมีอะไรดีบ้าง ก็เลยขอใส่รูปเยอะนิดนึง เพื่อให้เห็นภาพชัดเจน
แต่ไม่มีรูปบรรยากาศสวยๆของ จ.น่านเท่าไหร่นะครับ เพราะผมไม่มีเวลาถ่ายภาพสวยๆจริงๆ

ขอเริ่มจากมิติเหมือนเช่นเคย
Almera คันนี้ ยาว 4425mm  กว้าง 1695mm สูง1500mm ฐานล้อ 2600mm. และน้ำหนักในรุ่น VL 1027กก.
ดูจากมิติแล้วไม่ถือว่าเล็กเลยนะครับ ใหญ่กว่า B segment ทุกคัน แถมฐานล้อยาวเท่ากับ Tiida และ Altis ที่ถือว่าอยู่ในกลุ่ม C segment กันเลย แต่น้ำหนักรถใกล้เคียงกับ Vios (เบากว่านิดหน่อย)

จุดเด่นทางด้านหน้าเลยคือไฟหน้าขนาดใหญ่มาก มีความละม้ายคล้ายคลึงกับ Teana อยู่พอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 18:05:50 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: ++++ Review Nissan Almera 1.2 VL ลองครั้งนี้ไปไกลถึงน่าน ++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:10:54 »

ในรถรุ่นVLคันนี้ จะได้ไฟตัดหมอกเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เป็นรุ่นย่อยเดียวเท่านั้นที่มี รุ่นรองลงไปจะไม่มีให้
และคิ้วโครเมี่ยมที่ช่องกันชนด้านล่างนั้น เป็นอุปกรณ์เสริมนะครับ ไม่ได้ติดตัวมาแต่เกิด

ทางด้านข้างตัวรถ เส้นสายตัวรถดูดีลื่นไหล แต่ผมว่าเนื่องจากไฟหน้ามีขนาดใหญ่โตประกอบกับมีท้ายยาว เลยทำให้มันดู เป็นรถหัวโตท้ายลีบ
บนหลังคามีเสาอากาศแบบยาวแปะอยู่ (คงต้องหาเงินซื้อแบบสั้นมาใส่อีกแล้วสินะ)
และเจ้าของรถคันนี้ก็เลือกที่จะใส่ชุดกันสาดของแท้ตั้งแต่ออกห้างเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

Re: ++++ Review Nissan Almera 1.2 VL ลองครั้งนี้ไปไกลถึงน่าน ++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:11:49 »
จากมุมมองท้ายรถ ผมว่ามันดูท้ายลีบจริงๆด้วย กระจกบังลมหลังก็มีลาดเอียงลงมาค่อนข้างมากเสียด้วย แต่กระนั้น Nissan ก็ติดตั้ง Spoiler แก้อายมาให้ตั้งแต่รุ่นล่างสุด และรูปทรงของไฟท้ายทรงสวยก็ได้รับอิทธิพลมาจาก Teana เช่นเดียวกับทางด้านหน้า

บั้นท้ายแบบเต็มๆ       ปลายท่อ stanless นั่นเป็นอุปกรณ์เสริมอีกเช่นกันนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:12:55 »
ต่อไปมาดูล้อกัน ;D
ในุรุ่น VL และ V จะได้แม็กอัลลอยด์ 15 นิ้ว ลายเรียบๆมาให้ พร้อมยางหน้ากว้าง 185/65r15 ใหญ่กว่า March ที่ใช้ล้อขนาด15นิ้วเหมือนกัน
 เมื่อเทียบกับขนาดตัวรถแล้ว ล้อ 15 นิ้วดูเล็กไปเลย ถึงงอย่างนั้นมันก็ดูดีกว่ารุ่นกลางๆ ที่ให้ฝาครอบล้อ 14 นิ้วอยู่เยอะอยู่ดี

ระบบเบรคล้อหน้าเป็นดิสก์เบรคแบบมีช่องระบายความร้อน ล้อหลังเป็นดรัมเบรค เหมือนกันหมดทุกรุ่นย่อย
เท่าที่ลองขับประสิทธิภาพเบรคจัดว่าดี ไม่มีอะไรให้น่าวิตกกังวล

กระจกมองข้างนั้นทรงค่อนข้างสูงแต่สั้น ให้ทัศนวิสัยที่ดีสมตัว และไม่มีลูกเล่นพิเศษใดๆ นอกจากระบบพับไฟฟ้า แต่ในรายการอุปกรณ์เสริมจะมีชุดไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างด้วยครับ สวยดี ไปหาดูเอาเองนะครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 17:51:07 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:13:51 »
มือเปิดประตูรถ Grip type ชุบโครเมี่ยมแวววาว แบบนี้ให้มาทุกรุ่นยกเว้นรุ่น S
ใน VL มีปุ่มกดเปิดล็อคของระบบ Intelligent Key ฝังอยู่ด้วย

ในส่วนของฝากระโปรงท้าย ก็จะมีสวิตซ์เปิดฝาท้ายสำหรับระบบ Intelligent Key ซ่อนอยู่เช่นกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:15:08 »
พอเปิดฝากระโปรงท้ายออกมา ก็จะพบห้องเก็บสัมภาระขนาดใหญ่ราวกับอุโมงค์ขนาดย่อมๆ ซึ่งมีความจุถึง 490 ลิตร (ใหญ่กว่า Altis ที่มีความจุ475ลิตรแต่ยังน้อยกว่า city iDSI หรือ ZX ไป10ลิตร)   
ใต้ฝากระโปรงบุสักหลาดมาให้พร้อม  แต่เสียตรงที่ไม่สามารถพับเบาะหลังลงได้ทุกรุ่น  :(

ใต้พรมห้องเก็บสัมภาระจะเป็นที่อยู่ของล้ออะไหล่กระทะเหล็ก ขนาด 15 นิ้ว และอุปกรณ์ครับ
ดูจากเนื้อมหึมาที่ในบริเวณท้ายรถแล้ว ผู้โดยสารที่นั่งหลังจะรู้สึกปลอดภัยกว่านั่งอยู่ใน Brio อยู่ไม่น้อยเลยล่ะ

ฝาถังน้ำมัน มีสติ๊กเกอร์เตือนเด็กปั๊มว่าคันนี้เติมได้แค่ E20 นะ อย่าริอาจใส่  E85 มาให้เชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 15:29:53 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:16:26 »
วนกลับมาทางหน้ารถกันอีกรอบ

เปิดฝากระโปรงหน้าออกมาก็จะพบกับ เครื่องยนต์ 3 สูบ 1.2ลิตร HR12DE ความจุกระบอกสูบ 1198 cc แรงม้าสูงสุด 79 แรงม้า@6000rpm แรงบิดสูงสุด 106นิวตัน-เมตร@4400rpm
(เหมือน March นั่นล่ะ) ในเมื่อเครื่องยนต์มีแค่ 3 สูบ ก็ทำให้มีอาการสั่นสะเทือนจากเครื่องยนต์ค่อนข้างมากกว่าเครื่อง 4 สูบ รู้สึกสั่นได้จากภายในรถเลย
ยิ่งเปิดห้องเครื่องดูนี่พบว่า เครื่องยนต์เต้นสะแด่วๆเลยเชียว แต่มันไม่ได้แย่ถึงขั้นรับไม่ได้นะครับ มันเป็นธรรมดาของเครื่อง 3 สูบ ที่ความนิ่มนวลน้อยลงตามจำนวนสูบ
ละก็สมรรถนะการขับขี่แล้ว บอกเลยว่า Almera เนี่ย แรง  ;D คำว่าแรงในที่นี้ไม่ได้ยกไปเทียบกับ Ferrari 458 Italia หรือ Bugatti Veyron Super Sport หรือแม้แต่ Vios เลยนะครับ
แต่ผมมองในแง่ที่ว่า เครื่องยนต์ 3 สูบ แรงม้าแค่นี้ ตัวถังใหญ่เบ้อเริ่ม วิ่งได้เท่านี้ก็ถือว่าแรงแล้ว  ;)
ที่ความเร็วต่ำ ถึงปานกลาง รวมไปถึงการออกตัว แรงดึงค่อนข้างดี  ส่วนนึงน่าจะมาจากความดีของเกียร์ CVT ด้วย แต่ถ้าจะให้จับเวลา 0-100 ผมว่าคงป้วนเปี้ยวใกล้ๆ 15 วินาทีนั่นแหละ
ในเรื่องการเก็บเสียงเครื่องยนต์ จะเริ่มดังที่ 2500rpm ขึ้นไป ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ในเรื่องนี้
แต่เมื่อเทียบกับ Nissan รุ่นเก๋า อย่าง Sunny Neo ซึ่งผมเคยใช้ ก็รู้สึกว่าทำได้แย่พอๆกัน  :(

ละก็แบตเตอร์รี่ลูกใหญ่มากเลยครับ ผิดวิสัยรถเล็ก เอาไว้สำหรับ Idle Stop หรือเปล่า
 ผมก็ไม่ทราบเลยว่ากี่แอมป์ ใครทราบช่วยบอกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 17:14:44 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:17:50 »
เหล็กค้ำฝากระโปรง ดูอ่อนแอและไม่มั่นคงเอามากๆ ช่วยออกแบบให้เหมือนรถคันอื่นๆ ที่ดีกว่านี้จะได้ไหม????

ก้มลงดูคานหน้ารถ จะพบกับสีรองพื้นสีเทาซึ่งจะเป็นสีนี้ทั้งห้องเครื่อง

โชคดีที่เป็นสีขาว....

ใต้ฝากระโปรงจะพ่นด้วยสีเทาและมีละอองสีตัวถังติดอยู่เยอะพอสมควร ถ้ารถคุณสีขาวหรือสีเงินอาจดูไม่สะดุดตาและไม่น่าหนักใจอะไร แต่ถ้ารถคุณเป็นสีแดงหรือสีน้ำเงิน หรือเป็น March สีเขียวหรือส้มละก็ สีสดๆเหล่านั้นมันจะติดกระจายเป็นจุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยู่ใต้ฝากระโปรงรถคุณ เป็นงานสีที่ดูไม่น่ารักเอาเสียเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:19:37 »
ซุ้มล้อหน้า มีพริ้นโค้ทซับเสียงเคลือบอยู่ค่อนข้างหน้า ทำให้Almera น้อยคันนี้สามารถเก็บเสียงจากพื้นถนนได้ดีกว่ารถรุ่นใหญ่กว่าอย่าง Civic FD และ Lancer EX แบบรู้สึกได้ เสียงจะออกทึบๆแบบ New Altis ครับ

และเห็นรอยต่อและรูนั่นไหม เกิดจากการประกอบที่ Eco ไปหน่อยหรือเปล่า แต่ช่างเหอะ ขออย่าให้เป็นแหล่งเพาะสนิมก็โอเคแล้ว
เพิ่มเติม เจ้าคำว่า Eco ที่ผมเหน็บแนมเจ้า Almera ในรีวิวนี้ผมหมายถึง Economy น่ะครับ หมายถึงเค้าลดต้นทุนการผลิตไปหน่อยหรือเปล่า แต่จริงๆ Eco Car คำว่า Eco นั้น ย่อมาจาก Ecology ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมอะไรประมาณนั้น คุณ OsSn เค้าให้ความกระจ่างกับผมในกระทู้ด้านล่างครับ      

ซุ้มล้อหลังก็มีพริ้นโค้ทอย่างหนาคอยซับเสียงจากถนนเคลือบอยู่เช่นกัน

กันสะเทือนหลังแบบ Torsion beam พร้อมเหล็กกันโคลง ให้การตอบสนองที่นุ่มนวล เหมาะสำหรับขับในเมือง สังเกตไหมครับว่าโช้คยาวมาก ยาวขึ้นไปเสียบกับซุ้มล้อเลยล่ะ
(ส่วนด้านหน้าเป็นแมคเฟอร์สัน สหกรณ์ เซ็ทเน้นความนุ่มนวลเช่นกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 00:47:36 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:23:10 »
ก่อนจะมาต่อที่ภายในต้องขอโชว์กุญแจก่อน
กุญแจ Intelligent key วงรี หน้าตาเหมือนกันตั้งแต่ March ยัน GT-R
แต่ของ Almera พิเศษกว่าของ March ตรงที่สามารถเปิดฝากระโปรงท้ายได้ด้วย
ระบบนี้เฉพาะ VL เท่านั้น

เมื่อเปิดประตูเข้ามาจะพบกับ ภายในที่แทบจะยกเอามาจาก March
และขอบอกว่าวัสดุภายในทั้งหมดเป็นพลาสติกแข็ง ที่ให้ feeling ที่ดี และรู้สึกแน่นกว่า พลาสติกใน City และ Vios  โฉมปัจจุบันมากนะครับ

ลองฟังเสียงเคาะเสียงถูจาก Clip เอานะ แต่ถ้าท่านเจ้าของรถมาอ่านเจอ และดู Clip นี้ ผมบอกไว้ก่อนนะผมไม่ได้ทำรถเป็นรอยแต่อย่างใดนะครับ แค่วางมือและถูเฉยๆ ไม่ได้ออกแรงกด ไปเช็คที่รถดูได้เลย  ::)

ถ้าเห็นมือไม้ผมแล้วรู้สึกรำคาญหรือหงุดหงิดก็ขออภัยนะครับ  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:25:55 »
พวงมาลัยทำจากยูรีเทนและมีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงติดมาให้  (พลาสติกที่พวงมาลัยยังไม่ได้ลอกออกเลย!!) เซ็ทมาเบามือมาก เพื่อให้ขับง่ายในเมือง แต่พอใช้ความเร็วมันไม่หนืดขึ้นเท่าใดนัก ทำให้ไม่มั่นคงเท่าไหร่

คอนโซลกลางหน้าตาเป็นผู้ใหญ่และไม่ได้ดูขี้เล่นเหมือน March  
เครื่องเสียงเป็นแบบ 2Din Mp3 1แผ่นและช่องเสียบAux 4ลำโพง คุณภาพเสียง พูดตามตรงเลยว่า  Suckseedzzzz
เทียบกับ Altis ที่ผมว่าแย่แค่พอฟังได้ มาเจอ Almera เข้าไป นี่แทบร้องจ๊าก
ทำใจครับ ขนาด Teana ยังมีคนบอกว่าเครื่องเสียงห่วยเลย Almera ก็คงหมดโอกาสที่จะดีได้   ถ้านี่เป็นรถของผม ผมคงใส่เครื่องเล่น DVD Kenwood ที่เป็น option เสริมเข้าไป และหาลำโพงดีๆ อีก2คู่มาเปลี่ยนก็คงพอ.....  ในขั้นต้น

Air Auto ใน Eco car แม่เจ้า!!!  มันเยี่ยมมาก แต่ผมไม่ตื่นเต้นเท่ากับตอนที่เห็นครั้งแรกใน March หรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 19:02:16 โดย Nont5972 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:27:26 »
หัวเกียร์หน้าตาเรียบๆที่เน้นการใช้งานมากกว่าดีไซน์

กล่องเก็บของด้านหน้าไม่เล็กไม่ใหญ่

ปุ่ม Start-Stop Engine พร้อมไฟสีส้ม อยู่หลังพวงมาลัยฝั่งซ้ายและให้เสียงสตาร์ทเครื่องที่ไพเราะราวกับ Super car  ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เสียงติดเครื่องมันน่าฟังกว่ารถ Toyota เกือบทุกคันที่เกิดในประเทศไทยเลยล่ะ

ที่ฝั่งขวาหลังพวงมาลัยจะมีปุ่มควบคุมกระจกมองข้าง ปรับ+พับไฟฟ้า และปุ่มปิด Idle Stop (ถ้าปิดไฟจะสว่างครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 15:25:57 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:29:10 »
สำหรับระบบ Idle Stop นั้น ตอนที่เครื่องดับไปนี่แทบไม่รู้ตัวเลย พอจะออกตัวหลายครั้งผมก็เหยียบคันเร่งออกไปอย่างลืมตัว เครื่องยนต์จะติดขึ้นอย่างรวดเร็วพร้อมกับอาการสะดุดเล็กน้อย แต่ถ้าผมทำให้เครื่องยนต์ติดก่อน แล้วค่อยออกตัวก็จะไม่รู้สึกสะดุดแต่อย่างใด  ;D

ที่แผงประตูพบกับที่เปิดประตูดีไซน์เก๋มาก ชุบโครเมี่ยมแวววาวสวยงามไม่ต่างจากมือเปิดด้านนอก
แบบนี้รถรุ่นใหญ่กว่าแพงกว่าอย่าง Altis1.6 หรือ Civic FD มีเคืองยี่ห้อตัวเองกันเลยล่ะว่าทำไมถึงให้พลาสติกมาเยี่ยงนั้น

แผงควบคุมกระจกหน้าต่างและควบคุมเซ็นทรัลล็อกให้มาครบถ้วนแบบเดียวกับรถรุ่นใหญ่

มาตรวัดเรืองแสงหน้าตาเรียบๆ เน้นอ่านง่าย (หน้าปัทม์ของVios G และCity MC สีสันสวยกว่า)พร้อมจออัจฉริยะตรงกลาง มีปุ่มปรับความสว่างติดกับมาตรวัดรอบ และปุ่มสำหรับอ่านและตั้งค่าต่างๆ ติดกับมาตรวัดความเร็ว
และที่จออัจฉริยะนั้นสามารถบอกระดับอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นให้ด้วย ดีมากๆเลย
รถ B segment ลืมจุดนี้กันหมดแล้ว ให้มาแค่ไฟตอนน้ำเย็นกับตอนน้ำร้อน (พูดยังกับกาต้มน้ำ ;D)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 15:34:14 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:31:11 »
มาตรวัดอัจฉริยะนั้นแสดงค่าได้ 8 แบบครับ ขอไล่จากซ้ายไปขวาครับ
1.ระยะทางรวม 2.ทริปA 3.ทริปB 4.วัดอัตราสิ้นเปลืองขณะนั้น 5.วัดอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย
6.ระยะทางที่วิ่งได้จากน้ำมันที่เหลือ 7.อุณหภูมิภายนอกรถ 8.ตั้งเวลา
****มาตรวัดนี้ไม่ได้ฉลาดถึงขั้นบอก Happy Birthday วันเกิดเจ้าของได้เหมือน March นะครับ เจ้า Almera คงอยากให้เพื่อนๆคุณบอกมากกว่าที่จะให้รถบอก
ละก็หน้าจอที่เตือนเข้าเพื่อเข้ารับบริการซ่อมและตรวจเช็ค ผมหาไม่เจอครับ *0*      :P

จากภาพด้านบน
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย รถคันนี้เพิ่งออกมาวิ่งได้ไม่ถึง 3 สัปดาห์ แถมใช้ในตัวเมือง จ.น่าน ที่รถไม่ค่อยติดเท่าใดนัก ทำได้ 11.2 กม./ลิตร นี่ไม่ถือว่าประหยัดเลยแหะ สำหรับรถระดับนี้ (หรือว่าเจ้าของรถ เขาขับกระทืบเป็นประจำ)

เบาะคู่หน้าของรถนั้นสามารถปรับระดับของพนักพิงศีรษะได้ เบาะคนขับจะสามารถปรับสูงต่ำของตัวเบาะได้อีก
นั่งได้สบาย ความนุ่มก็กำลังดี ลองขับสั้นๆยังไม่เมื่อย เสียแต่ไม่ค่อยกระชับตัวยามเข้าโค้งเท่าไหร่

เบาะหลังของรถ ถือเป็น High Light ของ Almera คันนี้เลยก็ว่าได้   leg room กว้างมาก เอาตรงๆเลยก็ leg room กว้างกว่า Camry  ACV30 และ ACV40 ส่วนตัวเบาะก็นั่งสบาย ที่รองขาไม่สั้นอย่างเบาะหลัง Vios แต่ head room น้อยไปนิดจริงๆ เนื่องจากหลังคาส่วนหลังลาดเอียง ถ้าใครสูงเกิน 175 นั่งหลังตรงหัวจะเฉี่ยวถึงชนหลังคา ต้องนั่งไถลก้นเอานิดๆ แบบเดียวกับที่ผู้การ Cheng ทำให้ดูใน First Impression นั่นแหละครับ

แต่ยังดีที่ Nissan ไม่ลืมที่จะใส่ที่วางแขนพร้อมที่วางแก้วน้ำมาให้
เสียอย่างเดียวจริงๆกับเบาะหลังเนี่ย คือมันพับลงไม่ได้ครับ แย่จริง (บ่นอีกที)

เพิ่มเติมที่ประตู ประตูบานหน้าเปิดได้กว้างดีครับ กางออกได้เกือบๆ90องศา ที่วางแขนข้างประตูก็วางได้พอดีๆ ไม่ต้องเป็นอุรังอุตังแบบในอัลติส

ประตูบานหลังเปิดได้แคบกว่าบานหน้าเล็กน้อย แต่ยังคงเข้าออกได้สะดวก ด้านล่างของประตูเป็นตำแหน่งของลำโพงคู่หลัง ติดตำแหน่งเดียวกับ
Honda City ไม่มีผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 18:12:13 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:33:26 »
ที่ขาล็อคบานประตูด้านคนขับ มีสติ๊กเกอร์ที่ระบุถึง "แรงดันลมยาง" แปะอยู่ สำหรับ Almera ผมว่ามันมีจุดน่าสนใจตรงที่
มีจำนวนคนในรถ 1-3คน ลมยางหน้า 33 Psi (ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) ลมยางหลัง 33 Psi
ถ้าจำนวนคนในรถ เกิน4คนขึ้นไป ลมยางหน้า 33 Psi  ลมยางล้อหลัง 44 Psi รถทั่วไปเท่าที่เห็นจะบอกไปเลย ว่าเท่าไหร่ดี ไม่ได้ละเอียดขนาดนี้

ด้านหลังของเบาะคู่หน้า ไม่มีกระเป๋าใส่เอกสารหรือหนังสือมาให้เลย.....  ต้นทุนมันสูงไปหรือไร
แต่ไม่เป็นไร คันนี้เจ้าของเขากำลังจะหุ้มเบาะหนังอยู่แล้ว ได้กระเป๋าหลังเบาะมาเลย

ระหว่างเบาะนั่งคู่หน้า มีที่วางแก้ว 2 ตำแหน่ง ไม่มีกล่องเก็บของหรือที่วางแขนติดมาให้

พนักพิงศีรษะด้านหลัง2ตำแหน่งปรับสูงต่ำได้ด้วย

ไม่สามารถปรับระดับเข็มขัดนิรภัยได้ครับ ..Eco เหลือเกิน ช่วยติดมาให้ทีเถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 20:39:43 โดย Nont5510 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:34:37 »
สรุปเป็นข้อๆ
Exellent (ยอดเยี่ยม)
1.อุปกรณ์อำนวยความสะดวกมีให้มากมายและล้ำหน้าความเป็น Eco ไปมาก
2.พื้นที่การใช้สอยของตัวรถ กว้างขวางและมีมากมายอย่างสุดๆ
3.การขับขี่ที่คล่องตัวมากในเมือง (ขับเร็วๆอาจหวิวๆนิดหน่อย แต่ผมไม่ถือเป็นข้อเสียนะครับ เพราะนี่คือ Eco car )

Fair (ก็งั้นๆ)
1.การเก็บเสียง เก็บเสียงล้อและช่วงล่างดีมาก แต่เสียงเครื่องดันเก็บไม่อยู่ ความดีความเลวหักล้างกันไป
2.สมรรถนะและอัตราสิ้นเปลือง พอไปวัดไปวาได้อยู่นะครับ
3. งานออกแบบ มีหลายคนบอกว่ามันหน้าตาเหมือนเป็นน้อง Teana
   แต่ผมว่ามันเป็น ”ลูก” ของ Teana ต่างหาก เกือบสวยแล้ว
   เสียตรงที่ดูเป็นรถหัวโตท้ายลีบนั่นหล่ะ   (ความเห็นนี้ส่วนตัวจริงๆๆๆ)

Poor (แย่)
1.อุปกรณ์พื้นฐานบางอย่าง ที่ขาดหายไป
2.งานประกอบและงานสีในบางจุด แสดงออกถึงความเป็น Eco มากไปนิด

ก่อนจะจบขอบอกเพื่อนๆนิดนึงครับว่า
ผมไม่ได้เป็นเจ้าของรถรุ่นนี้ ไม่ได้ลองขับมาหลายครั้งหรือเคยใช้มานาน ข้อความและความคิดเห็นทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นส่วนตัวเท่านั้น
บางอย่างที่ผมพิมพ์ออกมานั้นอาจมีส่วนที่เข้าใจไม่ตรงกัน หรือขาดหายไป ก็ช่วยกรุณาเพิ่มเติมและชี้แนะด้วยครับ

(ละก็เจ้าของรถที่ผมกล่าวถึง คุณป้าผมเองครับ ใจดีมากให้ผมยืมรถเอาไปขับเล่น ขอบคุณครับ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:46:29 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 18:12:56 โดย Nont5510 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:09:37 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าสำหรับคนที่มีรถคันแรก เจ้านี่ก็เหลือเฟือแล้วนะครับ ไม่หวือหวา แต่ก็มีอุปกรณ์จำเป็นให้ครบ และฝากผีฝากไข้ได้ ภายในสวยมากถึงมากที่สุด (ถ้าเทียบใน Eco, B ด้วยกัน ผมว่าเจ้านี่น่าจะแพ้แค่ City กับ Fiesta เท่านั้น) (แต่อย่าคิดจะซิ่งกับมันจะดีกว่า เพราะช่วงล่างและพวงมาลัย ถ้ามันเป็นเหมือน March ผมว่า มันก็น้องๆ Vios เลยครับ)

แต่ไม่รู้มีผมคนเดียวหรือเปล่า ทำไมต่อให้เป็นล้อ 15 ผมก็ยังรู้สึกว่ามันเล็กมากๆ อยู่ดี ตั้งแต่รูปตอนเปิดตัวที่ US แล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 12:32:33 »
ขอบคุณ จขกท สำหรับรีวิวดีๆๆ กระฉับ อ่านง่าย เข้าใจง่าย ชอบมากครับ

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:14:18 »

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆเช่นกันครับ ถือว่าไวมากเลย กำลังตามกระแส

เอ่อ... ผมสงสัยอย่างนึง คำว่า "ECO CAR"

ไอ้ตรง "ECO" มันมาจาก "Ecology" (นิเวศวิทยา : ประมาณว่ารักสิ่งแวดล้อม)

หรือว่า "Economy" (เศรษฐกิจ : ประมาณว่าคุ้มค่า ไม่แพงเว่อร์ ไรเงี๊ยะ)

ถ้าถามผม ผมว่ามันน่าจะหมายถึง Ecology มากกว่านะ (เห็นโฆษณาทีไร มีรูปใบไม้ตลอด 555+)

แต่ก็เชื่อว่า น่าจะยังมีอีกหลายๆคนที่คิดว่ามันคือ Economy (มั่ง ในกรณีที่ผมคิดถูก 555+)

ปล. ส่วนตัวแล้วชอบ นิสสัน อัลเมร่า เหมือนกันครับ ติดใจพื้นที่เบาะหลัง

สมาชิกคนอื่นๆในครอบครัวจะได้นั่งเอนหลังสบายๆ ดีกว่าเบาะหลัง มาสด้า 2 เยอะเลย หุๆๆ...

ออฟไลน์ lordfauntleroy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:52:54 »
จริงๆทำได้ดีกว่า 11.2 นะครับ ต้องรู้จักจังหวะเค้านิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 14:10:35 »
ขอบคุณมากคับ ที่มี รีวิว ดีๆอย่างนี้....อ่านเพลินเลย ไม่สั้นไม่ยาว ว๊าวๆๆกด Like ให้...ทำให้ผม ชอบ รุ่นนี้มาอีกเยอะเลยก่อนหน้านี้ผมก็ไม่มีอคติ อะไรอยู่แล้ว กับเจ้านี่ เพียงแต่!! อยากได้เท่านั้นเอง555+ ท้ายลีบไปหน่อยดูไม่ลงตัว ออกแบบทำให้นึกถึง jazz รุ่นแรก กะ city ตอนนั้นเลยที่เอารถท้ายตัดมาต่อท้าย นอกนั้นโอเคหมด เคยนั่งทีที่โชว์รูม อยากบอกว่าข้างหลังกว้างมากๆ ;D

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:31:51 »
ขอบคุณมากนะครับที่รีวิวมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:18:54 »
เมื่อวานเห็นตัวจริงครั้งแรกที่ลานจอดรถ โอ้ว...รถดูใหญ่ดีครับ

ถ้าใครคนขับไม่เกิน 120 ตลอดเวลา เน้นขับในเมือง

ผมว่ารถตัวท็อป 5.9 แสน ไม่แพงเลย อุปกรณ์ก็ครบครันพอดีๆ

แต่ผมไม่ชอบตรงกันชนมุมท้าย มันตัดตรงๆ ไปหน่อย นอกนั้นรวมๆ ก็โอเคผ่านสบายๆ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:43:44 »
ขอบคุณมากครับ ทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:10:54 »

ตอนแรก(ตอนที่ไม่ได้ไปดู Altis CNG) เกือบจะจองเจ้านี่รุ่น V แล้วละครับ.....
แต่สุดท้าย ก็ยอมเลือก Altis เหตุเพราะ Almera ดูเล็กเกินไป(เล็กจริงดิ ห้องเก็บของใหญ่กว่า Altis เสียอีก??)

รีวิวอ่านสบายๆ ดีครับ.....

* รุ่น VL เข็มขัดนิรภัยปรับสูง-ต่ำไม่ได้อีกเหรอครับ...(นึกว่ามีซะอีก หลังจากไปดูรุ่น ES มา มันไม่มี...)
บางออปชัน คนนั่ง Altis อย่างผมยังอิจฉา แต่บางอย่าง เราก็ดีกว่า......

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยละกันครับ...  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:15:54 »
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:22:07 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ   :)
ต้องยอมรับว่าเจ้านี้ พ.ท.เก็บของด้านหลังใหญ่มากกๆครับเห็นนของจริงแล้วใหญ่จริงๆ
ภายในพื้นที่ด้านหลังหลังจากเดินไปที่Brio แล้วก็มาหาเจ้าAlmera มันต่างกันมากครับ Almeraพื้นที่ด้านหลัง กว้างจริงๆครับ
ตอนที่นั่งยังมีคนมาคุยด้วยเลยครับว่าใหญ่จริงๆครับ...

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:45:38 »
review ดีมากครับ ขอบคุณครับ
leg room มันกว้างกว่า camry ผมจริงๆ แหละครับ
และพอเห็นจอดข้างๆ vios ผมว่ามันดูใหญ่กว่า vios อีกนะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:06:26 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าสำหรับคนที่มีรถคันแรก เจ้านี่ก็เหลือเฟือแล้วนะครับ ไม่หวือหวา แต่ก็มีอุปกรณ์จำเป็นให้ครบ และฝากผีฝากไข้ได้ ภายในสวยมากถึงมากที่สุด (ถ้าเทียบใน Eco, B ด้วยกัน ผมว่าเจ้านี่น่าจะแพ้แค่ City กับ Fiesta เท่านั้น) (แต่อย่าคิดจะซิ่งกับมันจะดีกว่า เพราะช่วงล่างและพวงมาลัย ถ้ามันเป็นเหมือน March ผมว่า มันก็น้องๆ Vios เลยครับ)

แต่ไม่รู้มีผมคนเดียวหรือเปล่า ทำไมต่อให้เป็นล้อ 15 ผมก็ยังรู้สึกว่ามันเล็กมากๆ อยู่ดี ตั้งแต่รูปตอนเปิดตัวที่ US แล้ว
ตัวรถมันบวมกว่ามาร์ชพอควรเลยครับ ล้อ 15 เมือนเม็ดกระดุมไปเลย ฮ่าๆๆ ส่วน City ผมกำลังจะทำรีวิว City MC อยู่แล้วครับ ขอเวลาอีกสักพัก ;D แต่ Fiesta นี่คงไม่มีโอกาสได้ขับจริงๆ
ขอบคุณ จขกท สำหรับรีวิวดีๆๆ กระฉับ อ่านง่าย เข้าใจง่าย ชอบมากครับ
ขอบคุณครับ  :D

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆเช่นกันครับ ถือว่าไวมากเลย กำลังตามกระแส

เอ่อ... ผมสงสัยอย่างนึง คำว่า "ECO CAR"

ไอ้ตรง "ECO" มันมาจาก "Ecology" (นิเวศวิทยา : ประมาณว่ารักสิ่งแวดล้อม)

หรือว่า "Economy" (เศรษฐกิจ : ประมาณว่าคุ้มค่า ไม่แพงเว่อร์ ไรเงี๊ยะ)

ถ้าถามผม ผมว่ามันน่าจะหมายถึง Ecology มากกว่านะ (เห็นโฆษณาทีไร มีรูปใบไม้ตลอด 555+)

แต่ก็เชื่อว่า น่าจะยังมีอีกหลายๆคนที่คิดว่ามันคือ Economy (มั่ง ในกรณีที่ผมคิดถูก 555+)

ปล. ส่วนตัวแล้วชอบ นิสสัน อัลเมร่า เหมือนกันครับ ติดใจพื้นที่เบาะหลัง

สมาชิกคนอื่นๆในครอบครัวจะได้นั่งเอนหลังสบายๆ ดีกว่าเบาะหลัง มาสด้า 2 เยอะเลย หุๆๆ...

ทีแรกผมคิดว่ามาจาก Economy ล่ะครับ แต่พอมาอ่านกระทู้นี้ คำว่า Ecology มันน่าจะถูกต้องตรงตัวกว่าจริงๆ
จริงๆทำได้ดีกว่า 11.2 นะครับ ต้องรู้จักจังหวะเค้านิดหน่อยครับ
สงสัยป้าผมแกคงไม่รู้จังหวะจริงๆล่ะครับ 11.2กิโลลิตรนี่ กินพอๆกับ Altis 1.6G ของผมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 21:22:40 โดย Nont5510 »