ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ Review Nissan Almera 1.2 VL ลองครั้งนี้ไปไกลถึงน่าน ++++  (อ่าน 133197 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ++++ Review Nissan Almera 1.2 VL ลองครั้งนี้ไปไกลถึงน่าน ++++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:11:41 »
ขอบคุณมากคับ ที่มี รีวิว ดีๆอย่างนี้....อ่านเพลินเลย ไม่สั้นไม่ยาว ว๊าวๆๆกด Like ให้...ทำให้ผม ชอบ รุ่นนี้มาอีกเยอะเลยก่อนหน้านี้ผมก็ไม่มีอคติ อะไรอยู่แล้ว กับเจ้านี่ เพียงแต่!! อยากได้เท่านั้นเอง555+ ท้ายลีบไปหน่อยดูไม่ลงตัว ออกแบบทำให้นึกถึง jazz รุ่นแรก กะ city ตอนนั้นเลยที่เอารถท้ายตัดมาต่อท้าย นอกนั้นโอเคหมด เคยนั่งทีที่โชว์รูม อยากบอกว่าข้างหลังกว้างมากๆ ;D
ขอบคุณครับ  :D
ขอบคุณมากนะครับที่รีวิวมาให้ชมกัน
ยินดีครับ :D
เมื่อวานเห็นตัวจริงครั้งแรกที่ลานจอดรถ โอ้ว...รถดูใหญ่ดีครับ

ถ้าใครคนขับไม่เกิน 120 ตลอดเวลา เน้นขับในเมือง

ผมว่ารถตัวท็อป 5.9 แสน ไม่แพงเลย อุปกรณ์ก็ครบครันพอดีๆ

แต่ผมไม่ชอบตรงกันชนมุมท้าย มันตัดตรงๆ ไปหน่อย นอกนั้นรวมๆ ก็โอเคผ่านสบายๆ ครับ
ครั้งแรกที่ผมเห็นมันบนถนน ผมก็คิดว่ามันตัวใหญ่น่าดูเหมือนกันครับ ละก็ป้าผมเน้นใช้งานในเมือง Almera ตอบโจทย์ได้ดีเลยครับ
ขอบคุณมากครับ ทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว
ขอบคุณครับ จะพยายามปรับปรุงเรื่อยๆครับ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: ++++ Review Nissan Almera 1.2 VL ลองครั้งนี้ไปไกลถึงน่าน ++++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:19:50 »

ตอนแรก(ตอนที่ไม่ได้ไปดู Altis CNG) เกือบจะจองเจ้านี่รุ่น V แล้วละครับ.....
แต่สุดท้าย ก็ยอมเลือก Altis เหตุเพราะ Almera ดูเล็กเกินไป(เล็กจริงดิ ห้องเก็บของใหญ่กว่า Altis เสียอีก??)

รีวิวอ่านสบายๆ ดีครับ.....

* รุ่น VL เข็มขัดนิรภัยปรับสูง-ต่ำไม่ได้อีกเหรอครับ...(นึกว่ามีซะอีก หลังจากไปดูรุ่น ES มา มันไม่มี...)
บางออปชัน คนนั่ง Altis อย่างผมยังอิจฉา แต่บางอย่าง เราก็ดีกว่า......

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยละกันครับ...  ;D
ผมก็ใช้อัลติส 1.6 อยู่เหมือนกันครับ เรื่องทางเทคนิคหลายอย่างน้องอัลคงดีไม่เท่าพี่อัลหรอกครับ  ;) แต่เรื่องอุปกรณ์อำนวยความสะดวกบางอย่างที่น้องอัลให้มามากมายก่ายกองเนื่องจากเป็นตัวท้อป แต่พี่อัล1.6 ประมาณว่าลูกเมียน้อย 555+ ให้มาแค่พออยู่พอกินจริงๆ
ถ้าอยากเทพคงต้องถอยตัว 2.0V กันล่ะ
ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับ  ;D
ขอบคุณครับ  ;)
ยินดีครับ :D
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ   :)
ต้องยอมรับว่าเจ้านี้ พ.ท.เก็บของด้านหลังใหญ่มากกๆครับเห็นนของจริงแล้วใหญ่จริงๆ
ภายในพื้นที่ด้านหลังหลังจากเดินไปที่Brio แล้วก็มาหาเจ้าAlmera มันต่างกันมากครับ Almeraพื้นที่ด้านหลัง กว้างจริงๆครับ
ตอนที่นั่งยังมีคนมาคุยด้วยเลยครับว่าใหญ่จริงๆครับ...

ผมว่าจุดขายจริงๆครับ ความใหญ่เนี่ย ไปลองนั่งทีแรกก็อึ้งอยู่เหมือนกันครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:23:28 »
review ดีมากครับ ขอบคุณครับ
leg room มันกว้างกว่า camry ผมจริงๆ แหละครับ
และพอเห็นจอดข้างๆ vios ผมว่ามันดูใหญ่กว่า vios อีกนะ
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 19:32:15 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้นะ ในหลายๆอย่าง
โดยเฉพาะที่วางขาด้านหลังนี่ ไปนั้งครั้งแรกในMotor Expoอึ้งเลยครับ กว้างงงงงงงงงงงงงงจริงๆ กว้างกว่า D-segmentอีก
แต่นั้งแล้วหัวติด ไม่เป็นไร ไถลตัวหน่อยได้

ภายในตกแต่งดีมีชาติตระกูลมาก โดยเฉพาะมือจับเปิดประตูนี่ดูดีจริงๆ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 20:09:26 »
^
^ ยินดีครับ

หลังจากนั่งดูรูปอยู่นาน ผมเริ่มเข้าใจส่วนนึงว่าทำไมรถคันนี้ถึงดูหัวโตครับ
เพราะเปลือกกันชนหน้าต่ำมาก แต่ตัวถังด้านข้างอยู่สูงขึ้นมาและเปลือกกันชนท้ายสูงที่สุด ตามรูปครับ
น่าจะทำให้ตัวรถด้านข้างและด้านท้ายดูไม่เต็มเท่าที่ควร ถ้านิสสันจัดเสกิร์ตข้างเรียบๆแบบ Teana Sport มาให้ผมว่ามันจะสวยขึ้นอีกเยอะทีเดียว

(โดยรวม Almera สวยน่ารักแล้วล่ะ แต่ยังขาดบางอย่างที่ควรเติมเต็ม :D)

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 20:42:46 »
ผมเพิ่งสังเกตเจอข้อสงสัยกับ Almera อีกอย่างหนึ่งครับ คือรหัสรุ่นของ Almera
Almera (หรือใช้ชื่อว่า Sunny ในบางตลาด) รุ่นนี้มีรหัสคือ N17 ตามภาพ
ขณะที่ Sunny ในบ้านเรา (หรือ Almera ในต่างประเทศ) รุ่นก่อนๆใช้รหัสรุ่นคือ B14 B15 N16....     N17
มันจะมีความเกี่ยวข้องกับ Sunny Neo รุ่นก่อนหน้าหรือเปล่า (หลังจากที่ผมอ่านมาจากหลายๆที่ ว่ามันเป็นการนำเอาชื่อรถรุ่นเก่ามายำใหม่ โดยที่รถ2รุ่นนี้ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกัน)
หรือว่านี่เป็นการนำรถยนต์ตระกูล sunny,Almera มาลดระดับลงไปให้เป็นรถระดับเล็ก เหมือนอย่างที่ Toyota ดัน Corolla ให้เป็นรถระดับสูงขึ้น
ผมก็ไม่ทราบเรื่องนี้เหมือนกัน ??????

รูปแรกเป็นของ Sunny Neo ที่ผมทำรีวิวไปก่อนหน้านี้ครับ Series N16
รูปที่ 2 เป็นของ Almera คันในรีวิวนี้ครับ ชัดเจนว่า Series N17

คำตอบที่จัดให้โดยเพื่อนสมาชิกเว็บ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17876.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 12:51:05 โดย Nont5510 »

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:24:04 »
จริงๆทำได้ดีกว่า 11.2 นะครับ ต้องรู้จักจังหวะเค้านิดหน่อยครับ

-  สงสัยป้าผมแกคงไม่รู้จังหวะจริงๆล่ะครับ 11.2กิโลลิตรนี่ กินพอๆกับ Altis 1.6G ของผมเลย

ผมว่ารอง รีเซ็ต ตรงอัตราค่าเฉลี่ยการกินน้ำมันดูก่อนไหมครับ

เพราะไอ้ตัวเลข 11.2 อาจจะสะสมมาตั้งแต่ออกรถแล้วก็ได้

ปล. แต่ถ้าป๊าคุณขาซิ่ง หรือ รถติดหนัก ก็อาจจะได้ประมาณนี้จริงๆก็ได้ หุๆๆ...

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 23:08:40 »
ขอบคุณมากครับ ภาพเยอะดี เห็นแทบทุกซอกทุกมุม ^^

ออฟไลน์ tukta131

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 15:05:45 »
ไม่รู้ว่ารู้สึกขับทางลาดเอียงจะเหมือนกันหรือป่าว??นะค่ะ คันเร่งตอบสนองช้ากว่าที่ควร ทำให้เวลาจะแซงใครช่วงทางลาดเอียงเนี๊ย จะต้องเผื่อเวลาพอสมควร มันไม่ไปตามเท้าเรานะค่ะ เสียวดีเหมือนกันช่วงคาบลูกคาบดอกแบบนี้

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 18:08:21 »
จริงๆทำได้ดีกว่า 11.2 นะครับ ต้องรู้จักจังหวะเค้านิดหน่อยครับ

-  สงสัยป้าผมแกคงไม่รู้จังหวะจริงๆล่ะครับ 11.2กิโลลิตรนี่ กินพอๆกับ Altis 1.6G ของผมเลย

ผมว่ารอง รีเซ็ต ตรงอัตราค่าเฉลี่ยการกินน้ำมันดูก่อนไหมครับ

เพราะไอ้ตัวเลข 11.2 อาจจะสะสมมาตั้งแต่ออกรถแล้วก็ได้

ปล. แต่ถ้าป๊าคุณขาซิ่ง หรือ รถติดหนัก ก็อาจจะได้ประมาณนี้จริงๆก็ได้ หุๆๆ...

มันต้องคำนวณค่าใหม่เข้าไปตลอดสิครับ ก่อนออกรถผมว่ายังไงก็วิ่งไม่เกิน 20 กิโล แต่นี่ 800 ไปแล้ว
และกว่าผมจะได้ไปเจอหน้ามันอีกรอบ มันคงเก่าไปแล้วล่ะครับ  ;D

ขอบคุณมากครับ ภาพเยอะดี เห็นแทบทุกซอกทุกมุม ^^
ขอบคุณครับ จริงๆถ่ายไว้เยอะแยะกว่านี้อีกครับ  ;)
ไม่รู้ว่ารู้สึกขับทางลาดเอียงจะเหมือนกันหรือป่าว??นะค่ะ คันเร่งตอบสนองช้ากว่าที่ควร ทำให้เวลาจะแซงใครช่วงทางลาดเอียงเนี๊ย จะต้องเผื่อเวลาพอสมควร มันไม่ไปตามเท้าเรานะค่ะ เสียวดีเหมือนกันช่วงคาบลูกคาบดอกแบบนี้
หมายถึงแซงตอนขับขึ้นเขาหรือเปล่าครับ จริงๆผมลองคิกดาวน์ทางที่มีระดับปกติ ผมก็รู้สึกว่ามันจะมีจังหวะรออยู่นิดหน่อยเหมือนกันครับ และถ้าทางลาดเอียงของคุณหมายถึงขึ้นเขาละก็ อาการนี้มันย่อมจะรู้สึกได้มากขึ้นอยู่แล้วล่ะ แต่รถเครื่อง1.2 จะแซงใครทีนี่ต้องเผื่อทางไว้เยอะกว่าปกติอยู่แล้วครับ (ผมยังไม่เคยลองขับขึ้นเขาน่ะครับ มีเวลาอยู่กับมันไม่ถึงครึ่งวันเลย ^^)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:13:10 »
ทำรีวิวได้ดีครับ อุส่าห์ก้มหรือนอนถ่ายใต้ท้องรถด้วยครับ ลงทุนจริง ๆ ครับ ตัวรถ Almera ผมยังคงเหลือข้อสงสัยเพียงข้อเดียวเรื่องอัตราเร่ง 0-100 กับ 80-120 มันเป็นอย่างไรบ้างนะครับ  :)

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 12:43:13 »
ทำรีวิวได้ดีครับ อุส่าห์ก้มหรือนอนถ่ายใต้ท้องรถด้วยครับ ลงทุนจริง ๆ ครับ ตัวรถ Almera ผมยังคงเหลือข้อสงสัยเพียงข้อเดียวเรื่องอัตราเร่ง 0-100 กับ 80-120 มันเป็นอย่างไรบ้างนะครับ  :)
ขอบคุณครับ อันที่จริงผมถ่ายใต้ท้องเกือบทุกคันเลยครับ :)  แต่สำหรับการจับเวลาอัตราเร่งนั้น ผมไม่ได้ลองจับเวลาอย่างเป็นทางการ
เลยต้องขออนุญาตอ้างอิงถึงข้อมูลถึงคุณจิมมี่เค้าทดสอบ March ครับ
March VL CVT 15.63 วินาที แต่ Almera VL CVTหนักกว่า March VL อยู่ 62 kg
และรถระดับนี้แค่น้ำหนักต่างกัน 10 kg ก็มีผลต่อสมรรถนะกันแล้ว

ถ้าให้ผมลองเดาดู Almera VL คันนี้ น่าจะบวกเวลาจาก March ไปอีกประมาณ 0.5 วินาที
0-100 น่าจะประมาณ 16.13วินาที    80-120 น่าจะประมาณ 13.09 วินาที แต่จากสภาพที่ผมอ้างถึงคือต้องเป็นคนขับที่ นน. พอๆกับคุณจิมมี่ครับ
(ค่อนข้างหนักละกันอ่ะ  ;D) ถ้าให้ผู้หญิงตัวเล็กๆสักคน นน.สัก 40-45 kg มานั่งถ่ายวีดีโอจับเวลาคนเดียว ผมว่ายังไง Almera อาจทำเวลาได้ดีเท่าๆกับ March ในตารางสีส้มนี้ก็เป็นไปได้ (เผลอๆดีกว่านี้อีก)
สำหรับผมตอนที่ผมลองขับคันนี้ผมยังค่อนข้างมั่นใจว่ามันไม่ทะลุเกิน 16 วินาทีครับ

สำหรับในคลืปของคุณจิมมี่ตอนลองขับ March นั่ง3คนแต่น้ำหนักเท่าๆกับคนทั่วไป 4 คน ผมลองจับเวลาตามคลิปเวลาจะขึ้นไปแถวๆ 19.02 วินาทีนู้นนนเลย ;D
(เริ่มดูตอนนาทีที่ 5.05 นะครับ)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 17:50:10 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ และรอการรีวิวครั้งต่อไปในอนาคตนะครับ
ส่วนตัวผม ถ้าผมขับ Almera ทางไกลผมคงไม่กล้าแซงยกเว้นแซงรถที่ใช้ความเร็วค่อนข้างต่ำอะครับ ถ้าขับรถในกรุงเทพแล้วใช้ระบบ สตาร์ทสต๊อป ผมว่ากว่าจะรอให้เครื่องยนต์ ก็ไม่สามารถเปลี่ยนเลนได้ทัน
การที่คุณจิมมีและคุณแพนทดสอบรถนี่สามารถแสดงสมรรถนะของรถได้ดีจริง ๆ อิอิ  :)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:53:43 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากนะครับ เพื่อนผมก็เล็งว่าจะออกรุ่นนี้แหละแต่เป็นตัว ES

คงต้องเรียกเพื่อนมาอ่านรีวิวนี้แล้วล่ะ :D

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 17:36:23 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ และรอการรีวิวครั้งต่อไปในอนาคตนะครับ
ส่วนตัวผม ถ้าผมขับ Almera ทางไกลผมคงไม่กล้าแซงยกเว้นแซงรถที่ใช้ความเร็วค่อนข้างต่ำอะครับ ถ้าขับรถในกรุงเทพแล้วใช้ระบบ สตาร์ทสต๊อป ผมว่ากว่าจะรอให้เครื่องยนต์ ก็ไม่สามารถเปลี่ยนเลนได้ทัน
การที่คุณจิมมีและคุณแพนทดสอบรถนี่สามารถแสดงสมรรถนะของรถได้ดีจริง ๆ อิอิ  :)
ขอบคุณครับ :)

ขอบคุณสำหรับรีวิวมากนะครับ เพื่อนผมก็เล็งว่าจะออกรุ่นนี้แหละแต่เป็นตัว ES

คงต้องเรียกเพื่อนมาอ่านรีวิวนี้แล้วล่ะ :D
รุ่น ES ก็เหลือแหล่แล้วครับ มีแอร์ออโต้ด้วย :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 10:16:15 »
ขอบคุณครับ ทุกซอกทุกมุมเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:36:59 »
ในฐานะที่ขับวีออสอยู่

และไปลองเจ้าคันนี้มาแล้วสั้นๆ

บอกได้เลยว่า Almera เกาะถนนกว่าวีออสเดิมๆ ไม่ว่าจะทางตรงหรือทางโค้ง
หายห่วงครับ ^^

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:40:27 »
ช่วงล่างดีไหมครับ นุ่มหนือแข็ง แล้วถ้าขับทางไกล ประมาณ90-110 ช่วงล่างมีอาการยังไงบ้างครับ?? สนจะซื้อพอดี
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:20:59 »
ในฐานะที่ขับวีออสอยู่

และไปลองเจ้าคันนี้มาแล้วสั้นๆ

บอกได้เลยว่า Almera เกาะถนนกว่าวีออสเดิมๆ ไม่ว่าจะทางตรงหรือทางโค้ง
หายห่วงครับ ^^

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ :)
ช่วงล่างดีไหมครับ นุ่มหนือแข็ง แล้วถ้าขับทางไกล ประมาณ90-110 ช่วงล่างมีอาการยังไงบ้างครับ?? สนจะซื้อพอดี
ออกแนวนุ่มครับ ขับตรงๆประคองพวงมาลัยนิ่งๆ 120 ขึ้น ไม่มีปัญหา
 คุณ Yenchar เค้ามาคอนเฟิร์มว่าขับดีกว่าเจ้า Vios อีกน่ะครับ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 13:44:58 »

เขียนได้กระชับดีและถ่ายสวยดีครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 21:26:47 »

เขียนได้กระชับดีและถ่ายสวยดีครับ
ขอบคุณมากครับ  :)