ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเตือนเรื่องเสียงแปลกๆสำหรับผู้ให้ civic FD ครับ  (อ่าน 32642 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
คือจะเป็นเสียงดังป๊อกๆๆๆ หรือ แก๊กๆๆๆ ไม่หยุดเมื่อเราเข้าเกียร์ D หรือ R แล้วเหยียบเบรกครับ ในคลับ FD เจอกันมาเป็นสิบๆคันแล้ว บางคนก็เจอตั้งแต่ยังวิ่งไม่ถึง 2000โล โดยอาการนี้ช่างจะทำการเคลมลูกรอกสายพานให้ก่อนถ้าไม่หายเพราะเกิดจากตัวแบริ่งก็จะได้เปลี่ยนเครื่องฟรีครับ(ส่วนใหญ่จะไม่หายและ8ใน10คนจะได้เปลี่ยนเครื่องฟรีทั้งตัว แต่บ้างก็เปลี่ยนให้แค่เสื้อสูบครับ) บางคนมาเจอตอนใกล้แสนโลแล้วก็มี และเห็นว่ารุ่นปี 09 เนี่ยเจอเยอะสุด ผมเข้าศูนย์ไปถามช่างก็บอกปี 09 เข้ามาเครมเยอะมาก ผมก็กลัวๆเหมือนกันครับรถผมก็เป็นตัวminor แต่ตอนนี้ยังไม่พบเสียงแปลกๆดังกล่าว ออกมา8เดือนแล้ววิ่งไป 7700โลครับ ภาวนาว่าถ้าจะเป็นก็ขอให้เป็นก่อนหมดประกัน เพราะมีคนที่ได้รับการเปลี่ยนเครื่องใหม่มาใช้ไปเพียง3000โลก็กลับมาเป็นอีกครับ นี่ขนาดเปลี่ยนเครื่องแล้วนะ

Honda ทำเหมือนเพิ่งผลิตเครื่องเป็นครับ มีปัญหาเยอะมา civic fd ตัวนี้ ประสบการณ์ 30 ปีหายไปไหนหมด FD ก็ออกมา4ปีแล้วอาการต่างๆที่พบในรุ่นปี06ปี09ก็ยังคงพบอยู่ คนทั่วไปเค้าว่ารถ honda ไม่ทนก็ไม่ยอมปรับปรุงให้มันดี ผมนะ civic es คันเก่าเกียร์ก็พังตั้งแต่แสนโลนิดๆ ถ้า FD ผมมีปัญหาอะไรที่มันไม่ควรจะมีอีกผมจะเลิกใช้ HONDA ไปเลย (บ่นไว้เผิ่อคนที่ทำอยู่ใน HONDA จะเข้ามาอ่านเจอครับ)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ฝากเตือนเรื่องเสียงแปลกๆสำหรับผู้ให้ civic FD ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 22:24:01 »
อืมมม ขอบคุณมากครับที่เอามาเตือน คนรู้จักพึ่งออกตัว MC ด้วย (แต่เป็น MT)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Re: ฝากเตือนเรื่องเสียงแปลกๆสำหรับผู้ให้ civic FD ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 22:27:31 »
ตัว MT ไม่ทราบว่ามีปัญหารึเปล่านะครับ แต่คิดว่าจะไม่มี ส่วนมากจะเป็นตัวเครื่อง 1800 AUTO ครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 23:06:20 »
ของผมออกปี 2007 รุ่น 2.0EL นะครับ

เคยมีเสียงดังอี้ดๆ เวลาใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคเหมือนกันครับ

สาเหตุที่พบคือ....ปะเก็นตรงท่อระหว่างเฮดเดอร์หลวมครับ เคลมไปครั้งนึงละ

ปัจจุบันมันกลับมาอีกรอบแล้ว แต่ผมกำลังจะขายรถเลยไม่ค่อยอะไรกับมันแล้ว
ครับ แต่ถ้าว่างจะเอาเข้าไปเคลมอยู่เหมือนกัน เพราะรถจะสามปีแล้ว

แต่ไอ้เสียงป้อกๆนี่ไม่เคยได้ยินเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 23:26:21 »
ส่วนใหญ่รุ่น 2.0 จะไม่เจอครับ

ผมใช้รถคันนึงๆก็เกือบ 10 ปีอะครับ เลยอยากได้รถที่ขอแค่ระบบเครื่องยนต์ เกียร์ อิเล็กทรอนิกส์ทนก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 23:29:26 »
ผมเคลมลูกรอกอัตโนมัติ หลังจากนั้นไม่เจอเสียงนั้นอีกเลยครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 23:34:20 »
ผมเคลมลูกรอกอัตโนมัติ หลังจากนั้นไม่เจอเสียงนั้นอีกเลยครับ

ก็ต้องคอยสังเกตดูละครับ เพราะก็มีกรณีของคนที่เครมลูกรอกอัตโนมัติไปใช้ไปได้ 30000โลมันกลับมาเป็นอีกเพราะแบริ่งก็มีครับ

แต่ยังไงก็ขอให้ทั้งรถคุณรถผมไม่เจอเสียงผิดปรกติแล้วกันครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 01:55:07 »
เหนื่อนแทน FD
น้องมีอยู่คัน
ขอบคุณที่มาบอกครับ

ออฟไลน์ slick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:49:16 »
คนไกล้ตัวผม ปี 09 3 3 คัน เป็น 3 คัน แต่ละคนได้รับการแก้ปัญหาต่างกันทั้งๆที่เคสเดียวกัน

เปลี่ยนเครื่อง เอย ลูกสูบเอย ลูกรอกสายพาน เอย

ผมจะได้รับรถเดือนกันยายน ว่าจะทิ้งเงินจอง แต่ถ้าเซลล์เลื่อนก็ขอคืนตังค์ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 03:52:53 โดย slick »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:58:51 »
สงสัยคงต้องทำใจ ขนาดอีซุซุทำเครื่องดีเซลดีเซลเป็นอาชีพหลักยังมาตกม้าตายกับเครื่อง 4JJ,4JK เรียกเคลมกันเป็นว่าเล่น แจกเครื่องใหม่กันอุตลุต เล่นซะเสาเข็มตรีเพชรสะเทือนไปมิใช่น้อย ลามไปถึงโมเดลใหม่ที่ทาง GM บอกว่าเข็ดแล้วจะใช้เครื่องตัวเองมาใส่แทน ไม่ใช้เครื่องกับอีซุซุแล้วเข็ดขยาดไปเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:47:37 »
สงสัยคงต้องทำใจ ขนาดอีซุซุทำเครื่องดีเซลดีเซลเป็นอาชีพหลักยังมาตกม้าตายกับเครื่อง 4JJ,4JK เรียกเคลมกันเป็นว่าเล่น แจกเครื่องใหม่กันอุตลุต เล่นซะเสาเข็มตรีเพชรสะเทือนไปมิใช่น้อย ลามไปถึงโมเดลใหม่ที่ทาง GM บอกว่าเข็ดแล้วจะใช้เครื่องตัวเองมาใส่แทน ไม่ใช้เครื่องกับอีซุซุแล้วเข็ดขยาดไปเลย

กรณีของ isuzu ที่น้ำมันเครื่องหายได้ยินว่าเป็นเพราะซับฟรายเออร์ที่ผลิตSCCวาล์วให้ผลิตไม่ได้มาตราฐาน แต่ตอนนี้ได้ข่าวว่าแก้แล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 12:38:12 »
นึกว่า Tiida เราเป็นคันเดียวที่ต้องมาคอยแก้ปัญหา

รถสมัยนี้มี defect เยอะขึ้นกว่ารถสมัยก่อน..หรือว่ารถสมัยก่อนก็มีdefect แต่คนไม่รู้กันแน่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 13:05:15 »

กรณีของ isuzu ที่น้ำมันเครื่องหายได้ยินว่าเป็นเพราะซับฟรายเออร์ที่ผลิตSCCวาล์วให้ผลิตไม่ได้มาตราฐาน แต่ตอนนี้ได้ข่าวว่าแก้แล้วครับ

SCV วาล์วนั่นมันอีกตัวนึงครับ ตัวนี้ทำให้รอบเดินเบาสั่น ขับๆอยู่รถดับได้เอง อาการนี้โดนไปหลายยี่ห้อเลย เพราะซับพลายเออร์คือ denso ใครใช้ denso โดนหมดแหละครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 19:20:37 »
รถรุ่นนี้คนบ่นเยอะจริงๆเลย  ผมใช้ fd2008 ตอนนี้ 24000แล้ว ยังไม่มีอาการครับ

อ่านมาแล้วเสียวเลย  แต่จากที่แว่วเข้าหูผมมา ดูเหมือนรุ่นไมเนอร์จะมีปัญหาเยอะมากเลยนะ ที่เคยได้ยินคือกระจกหน้าแตก

ยี่ห้อนี้ดูเหมือนไม่เคยแก้ปัญหาอะไรเลย เช่นแอร์เหม็นก็เหม็นมากีปีก็ไม่แก้  ผมเลยคิดอย่างเดียวว่าถ้าไม่แก้ แต่อย่าลดต้นทุนมากนะ หวังไวอย่างนั้น อิอิ... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 21:04:39 โดย 0_0 »