ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเห็นอันนี้แล้วอดพูดไม่ได้จริงๆ  (อ่าน 4925 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นอันนี้แล้วอดพูดไม่ได้จริงๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 00:18:41 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=604:-----aung-pao&catid=79:safety-on-board&Itemid=55

เริ่มแรก
ยางรถกระบะส่วนใหญ่  มันห่วยครับ
มันไม่ได้เกาะถนน  ดังนั้นเวลาขับต้องระวังเป็นพิเศษ
และยางของรถคันนี้เห็นแค่ดอกก็พอเดาได้ว่า  มันจะลื่นเหมือนพวกยางในบัญชียางอันตราย
แต่ผมก็เห็นรถกระบะที่ใส่ยางแย่ๆพวกนี้  ขับห้อกันแบบไม่กลัวอะไร

เรื่องต่อมา
เวลารถเกิดอุบัติเหตุ  ผมมักจะเห็นคนไปจอดแช่วอนตายเป็นประจำ
ถนนที่รถวิ่งกันเร็วๆ  พวกขับชนตูดกัน  ก็ไปจอดแช่มันอยู่เลนขวาสุด
พวกวิ่งกันมาเร็วๆ  จะล่อท้ายเอา
อย่างคันในเรื่องนี้  ถ้าเป็นรถผม  ผมจะขับลุยไปหลบให้มันพ้นจากจุดนี้ไป
เพราะไม่มีคู่กรณี  จะไปจอดเครมตรงไหนก็ได้
แล้วตรงนี้รถวิ่งกันค่อนข้างเร็วและมั่ว  ถนนตรงนี้ก็ค่อนข้างลื่น
ผมจะไม่จอดล่อเป้าแบบนี้แน่ๆ
ทั้งมอไซด์คันแรก  ทั้ง Taxi  ที่มาเสย  ต้นเหตุก็เกิดจากคนต้นเรื่องนี่แหละ

เรื่องทั้งหมดนี้  อย่าไปโทษรถ  โทษคนนี่แหละที่เป็นต้นเหตุ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ผมเห็นอันนี้แล้วอดพูดไม่ได้จริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 00:46:34 »
ต้น

ที่นี่ Headlightmag ไม่ใช่พันทิบ

ถ้าอยากตอบแบบนี้ ไปตอบที่พันทิบ ไม่ต้องตอบแบบนี้ที่นี่

การแสดงความคิดเห็น ขอให้ ช่วยเขียน อย่างสร้างสรรค์ด้วย

ถ้าไม่รู้เรื่องราวที่เกิดขึ้นจริง ไม่เข้าใจอะไรที่เกิดขึ้น มองแต่สิ่งที่เห็น
ก็ควรระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นในเชิงที่จะก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาทด้วย!
สำนวนของต้น เป็นอย่างไร เรารู้ดี

ต้นเป็นใคร ถึงจะไปตัดสินว่าใครผิดใครถูก?
ต้นไม่ใช่ตำรวจ ต้นไม่ใช่เจ้าหน้าที่สืบสวน เจ้าของคดี
ต้นไม่ได้อยู่ DSI FBI CIA KFC อะไรทั้งสิ้น

เราเอง ยังไม่กล้าไปตัดสินเคสนี้ หรือเคสไหนด้วยซ้ำว่าใครผิดใครถูก
แล้วต้นเป็นใคร?

สังคมที่นี่ เราอยู่อย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย
ต่อให้ ผิดพลาดกันมาอย่างไร ผิดที่ใคร เราเตือนกันดีๆ พูดกันดีๆ และยังคงความตรงไว้
แต่ อย่างที่บอกในกระทู้ก่อนนั้นไปว่า "มีวิธีอีกร้อยแปดพันวิธี ที่คุณจะยังพูดตรงได้ โดยบัวไม่ให้ช้ำ น้ำไม่ให้ขุ่น"

ดังนั้น ถ้ายังแสดงความเห็น ด้วยสำนวนแบบปกติของต้น เช่นนี้
ซึ่ง มีแนวโน้ม อาจชวนให้เกิดการทะเลาะวิวาทกัน

เราจะลบความเห็นของต้นนะ

เพราะถือว่าผิดกฎของเว็บเรา

-------------------------------

ท่านอื่นๆ โปรดอย่าเพิ่งแสดงความเห็นใดๆซ้ำลงมาในกระทู้นี้นะครับ
ไม่อยากให้ลุกลามและบานปลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 00:55:47 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
Re: ผมเห็นอันนี้แล้วอดพูดไม่ได้จริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:21:51 »
เรื่องแบบนี้ไม่ต้องไปสืบสวนเพื่อตัดสินอะไรเลย
เป็นเรื่องที่เจอประจำ  ไม่มีอะไรซับซ้อน  ไม่ต้องไม่หาพยานหลักฐาน
เพราะคนเล่าก็คือคนต้นเรื่อง  ซึ่งปกติเวลาใครเล่าอะไรก็มักจะเล่าเข้าข้างตัวเองอยู่แล้ว
นี่ขนาดเจ้าตัวมาเล่าเอง  รูปมันยังออกมาแบบนี้
ถ้าเป็นคนอื่นไปเจอแล้วมาเล่า  รูปจะออกเป็นยังไงก็ไม่รู้

สำหรับกรณีนี้เรื่องมันเกิดจาก รถชนแล้วไปจอดล่อเป้า
สุดท้ายก็โดนล่อท้ายไปสองรอบ
โชคดีที่ผมไม่ได้ขับไปแถวนั้นตอนนั้นด้วย
ไม่งั้นจาก Taxi อาจจะเป็นรถผมก็ได้

อย่างที่โพสนี้ผมพยายามพูดพูดสุดๆแล้ว  ถ้าไม่เบามันจะตรงและหนักกว่านี้
ถ้าไม่เชื่อลองถามตาถังดูได้   ว่าถ้าให้ผมพูดตรงๆคำพูดผมมันจะเป็นยังไง
ถ้าลบที่นี่  ผมก็ไปโพสที่อื่น
เพราะ link ที่ไปเจอมา  ก็มาจากเว็บอื่น
ตอนนี้คงสร้างความเข้าใจที่ผิดไปพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 07:32:25 โดย ton99 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 08:38:52 »
พี่เปา เขาบอกว่าอะไรมันเข้าไปเสียบล้อหน้าให้เคลื่อนไม่ได้นี่ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 09:24:11 »
คุณจิมมี่โพสแล้ว ผมไม่ต่อเรื่องราวดีกว่า

ของแบบนี้ไม่เกิดกับตัวเองคงไม่รู้
ณ เวลาแบบนั้น โลจิกใครจะสมบูรณ์ 100% คงยาก

ใครเค้าเทพก้อปล่อยให้เทพไปละกัน

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:04:55 »
หึ หึ อย่าให้เวบเราเหมือนพันทิพเลย............

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:30:48 »
สุดจะบรรยาย เฮ้ออออ ..... :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:35:05 »
ต้น..

งั้นเราจะล็อกกระทุ้นี้ไว้

เพราะต้นยังยืนยันจะเป็นแบบนี้

ถึงจะบอกว่า เจอประจำ ไม่ซับซ้อน

แต่ "ต้นมีสิทธิ์อะไรไปตัดสินเขา??"
ต้นไม่ใช่ครู ต้นไม่ใช่ตำรวจ ไม่ใช่ผู้พิพากษา

ดังนั้น กรุณาอย่าทำตัวเป็นศาลเตี้ยตามเว็บบอร์ด อย่างที่ตัวเองชอบทำอยู่เป็นประจำ!!

ไอ้เหตุแรกดั้งเดิม มันคือ "รถหนะ อยู่ดีๆ มันหมุนได้ยังไง"

ไม่ใช่ "รถชนแล้วไปจอดล่อเป้า"

ถ้าอ่านแล้ว เข้าใจได้แค่ที่ตัวเองคิดอยู่และเขียนออกมา ก็ พอเถอะ

ต่อให้บอกว่า ได้พยายามโพสต์ให้เบาที่สุดแล้วนั้น

เราก็จะถามกลับว่า มึงมีปัญญาคิดสูตรคิดสมการห่าเหวอะไรมากมายได้ แต่ใช้เวลาคิดเพื่อกลั่นกรองคำพูด
ให้รักษาน้ำใจคนที่เพิ่งประสบเหตุมาไม่ได้ แปลว่ามึงเก่ง แต่มึงไม่เอาใจเขามาใส่ใจเรา

โดยเฉพาะไอ้ประโยคสุดท้าย ต้นเขียนว่า
"สาเหตุการชน และการตายของคุณอนุชา ไม่ต้องโทษใครหรอก โทษคุณเปานั่นแหละ"

ไอ้ประโยคนี้ทุเรศที่สุดแล้ว ต้นอยากจะให้เขา suffer ในฐานะฆาตกรเลยใช่ไหม
เพื่อที่ต้นจะได้ดูฉลาด กูจับผิดได้ กูเก่ง

ไม่น่าแปลกใจหรอกว่ามันไปที่ไหนก็มีคนเกลียดและทุกคนก็พร่ำบอกมันมากี่ปีแล้วนะ 6 ปีใช่ไหม

ถ้า ไม่อาจหาถ้อยคำ ที่มัน "คิดถึงใจเขาใจเรา" มากกว่านี้ได้แล้วละก็
ไม่ต้องโพสต์ก็ได้ครับ ไม่มีใครว่า ว่าทำไมต้นถึงไม่โพสต์ แต่อย่างใด!

ส่วนถ้าจะไปโพสต์ที่อื่น ก็เชิญ ตามสบาย เพราะมันเป็นสิทธิ์ของต้น เราคงไปห้ามอะไรต้นไม่ได้
เราไม่ได้เป็นพ่อแม่ของต้น เพราะขนาดพ่อแม่ของต้นเองห้าม ก็ยังจะไม่ฟังเลยอยู่แล้ว

ถ้าต้นยังคิดไม่ได้ ว่าอะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ ก็ ไม่เป็นไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 11:54:29 โดย J!MMY »