โพลล์

แซงแล้วต้องเข้าเลนซ้ายหรือไม่ ??

ต้องเข้าซ้ายเสมอ เพราะเป็นมารยาท
17 (32.7%)
ต้องเข้าซ้ายเสมอ เพราะมีกฎบังคับ
23 (44.2%)
เขาก็ได้ ไม่เข้าก็ได้
11 (21.2%)
ไม่รู้..
1 (1.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 51

ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาจราจร : เมื่อแซงแล้วต้องเข้าเลนซ้ายหรือไม่ ?? (มีเฉลยในกระทู้)  (อ่าน 14443 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
การแซงขวาในกระทู้นี้ หมายถึงการแซงในถนน 2 เลนขึ้นไปที่ไม่ต้องลุ้นกับรถสวนเลน เช่น รามอินทรา พหลโยธิน วงแหวนรอบนอก หรือทางพิเศษต่างๆ

เมื่อเราขับชิดขวาแซงรถคันอื่นแล้ว จะต้องเข้าซ้ายเสมอหรือไม่ ?

ถ้าไม่เข้าซ้าย ตำรวจจะจับมั้ย ?

ลองคิดดูเล่นๆครับ คดีจะพลิกหรือไม่ เดี๋ยวสักพัก ผมจะมาเฉลย... ;)

หากขี้เกียจคิด ก็ดูเฉลยได้เลยครับ ผมตอบไว้ด้านล่างของกระทู้ หรือคลิกลิ้งค์นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17974.msg263687.html#msg263687
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2011, 15:33:54 โดย Chariot »

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
เวลาผมขับนะ ถ้าแซงแล้วผมก็จะอยู่ขวาตลอดครับ และผมก้ขับรถค่อนข้างเร็วครับ เลยอยู่ขวาตลอด
แต่ถ้าเมื่อเจอรถที่มาเร็วกว่าผม ผมก็จะหลบเข้าซ้ายให้ครับ และก็ออกขวาอีกเหมือนเดิมครับ :D

ตั้งแต่ผมขับรถมาไม่เคยถูกจับกรณีขับรถเลนขวานะครับ

ขอเดาว่า 1.ไม่จำเป็นต้องเข้าซ้ายเสมอครับ 2.ตำรวจไม่จับครับ (สำหรับคนไม่รู้กฏหมายจราจร)

อย่าลืมมาเฉลยนะครับ :D

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
เวลาผมขับนะ ถ้าแซงแล้วผมก็จะอยู่ขวาตลอดครับ และผมก้ขับรถค่อนข้างเร็วครับ เลยอยู่ขวาตลอด
แต่ถ้าเมื่อเจอรถที่มาเร็วกว่าผม ผมก็จะหลบเข้าซ้ายให้ครับ และก็ออกขวาอีกเหมือนเดิมครับ :D

ตั้งแต่ผมขับรถมาไม่เคยถูกจับกรณีขับรถเลนขวานะครับ

ขอเดาว่า 1.ไม่จำเป็นต้องเข้าซ้ายเสมอครับ 2.ตำรวจไม่จับครับ (สำหรับคนไม่รู้กฏหมายจราจร)

อย่าลืมมาเฉลยนะครับ :D

เช่นกันกับท่านนี้ครับ ปกติขับรถค่อนข้างเร็ว เลยมักจะวิ่งขวายาว แต่ถ้ามีรถมาเร็วกว่า จะหลบลงซ้ายให้เสมอครับ

ส่วนตัวคิดว่า ไม่จำเป็นต้องวิ่งซ้ายเสมอครับ ที่ต้องวิ่งซ้ายตลอด น่าจะเป็นพวกรถบรรทุก รถขนส่งนะผมว่า

แต่ก็เคยโดนจับเพราะวิ่งเลนขวาที่ต่างจังหวัด เหตุเพราะ ผมพยายามแซงรถบรรทุก 2 คันจากซ้าย เนี่ยแหละครับ -*-

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ถนนในเขตเมืองไม่จำเป็นต้องเข้าซ้ายก็ได้ แต่ถ้าถนนว่างควรกลับซ้ายเพื่อมารยาท  แต่ถนนที่ไม่ใช่เขตชุมชนถ้าไม่กลับซ้ายผิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Phongrapee

ปกติผมแซงแล้วก็เข้าซ้ายกลับเหมือนเดิมครับ เพราะขับรถไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่ บางครั้งแซงกันไปแซงกันมากับรถอีกคันนึง พอจังหวะติดไฟแดงมาจอดคู่กัน เปิดกระจกคุยกันซะยังงั้น

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ถ้าเอาจากประสบการณ์
กฏนี่ขึ้นอยู่กับว่า จ่าเขาจะตีความว่ายังไงด้วยครับ ด่านนึงตีความแบบนึง อีกด่านตีความเป็นอีกแบบ

เข้าเรื่อง
ถ้าตามกฏปกติก็ห้ามวิ่งขวายกเว้นแซงหรือเลนซ้่ายมีสิ่งกีดขวางหรืออะไรที่ทำให้วิ่งไม่ได้น่ะครับ

ตามต่างจังหวัด วิ่งขวายาว ผมมักจะโดนเรียกแล้วบอกประโยคที่คุ้นเคยคือ "เพลินเลยนะ" เป็นประจำ :D

ออฟไลน์ Amj

ผมขับรถทางไกลบ่อย ขอเอามาแชร์บ้างละกันครับ (เดินทางไกลคือ 400-900 กม.)

ถ้าเป็นเวลากลางวัน ปรกติผมจะขับซ้าย แซงขวาแล้วกลับเข้าซ้ายเหมือนเดิม ต่อให้ขวาว่างโล่งๆผมก็ไม่แช่นะ
ผมเป็นคนขับรถเร็ว แต่เวลาเจอถนน 4 เลน ผมจะไม่แช่ขวา อย่างน้อยการขับแบบแซงขวาแล้วกลับเข้าซ้าย
มันทำให้เวลาเดินทางมีอะไรทำระหว่างขับรถ (กันง่วงได้)
อีกอย่างคือ ถึงจะเป็นคนขับรถเร็วแต่ก็ไม่ชอบแข่งกับใครครับ
แซงขวาแล้วเข้าซ้าย มันทำให้คนขับรถแย่ๆบางคนที่เป็นประเภทโดนคนอื่นขับตามมาทันแล้วไม่ยอมให้แซงง่ายๆ
ไม่มาท้าแข่งกับเรา

ส่วนเวลาขับรถกลางคืน กับถนน 4 เลน
ปรกติผมจะขับค่อมเลนครับ คือวิ่งทับเส้นแบ่งเลนเลยคอยดูกระจกหลังบ่อยๆ ถ้ามีรถมาทันก็จะหลับซ้ายให้ครับ
ก็ประมาณว่าพอเริ่มเห็นแสงไฟในกระจกหลังก็เตรียมชิดซ้ายครับ (แต่ไม่ค่อยมีรถให้หลบสักเท่าไหร่นะ)
จะทำแบบนี้เวลาทางโล่งๆ แล้วต้องขับรถเร็วเคยชิดซ้ายหรือขวา แล้วเจอมอเตอร์ไซด์โผล่มาเซอร์ไพร
ก็ที่ผมเคยเล่าประสบการณ์การใช้ระบบ ESC ให้ฟังนั่นแหละ อีกอย่างเส้นทางลงใต้ บางทีเจอท่อนไม้ต้นยาง
หล่นตามถนนก็มีบ่อยครับ ต้องเตรียมไว้หลบเหมือนกัน

ปล.ไม่ชอบแช่ขวาครับ เกลียดตำรวจมากกกก ไม่อยากคุยด้วย

ออฟไลน์ XL_SiZe

2 เลนสวนกัน ต้องเข้าครับ เพราะไม่งั้นชนกันแน่ ๆ  ;D

ถ้าฝั่งเดียว 2 เลน ต้องเข้าตามมารยาท

ถ้าฝั่งเดียว 4 เลน 6 เลน ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เข้าแน่นอนครับ ในทุกโอกาสที่สามารถเป็นไปได้ในทางปฎิบัติ
เพราะเลนขวาสุดมันไว้ให้แซง

แต่จะแช่ได้ก็ต่อเมื่อกำลังแซงรถหลายคันอยู่ พอพ้นหมดแล้วก็กลับเข้าไปครับ

แต่ลืมไป มันอาจใช้กับประเทศไทยไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมเข้าเกือบทุกครั้งเลยเพราะรู้สึกว่ามีคนขับเร็วกว่าผมเยอะและไม่อยากคุยกับลูกเสือ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าจำไม่ผิดนะครับถ้ามีช่องจราจร 2 ช่อง แซงเสร็จต้องชิดซ้ายนะครับ เพราะเลนขวามีไว้สำหรับแซงเมื่อแซงเสร็จจึงต้องชิดซ้ายเสมอ ถ้าคุณขับด้านขวายาวเลยแล้วตำรวจเห็นคุณมีสิทธิ์ถูกตำรวจเรียกได้ครับ  :)

ออฟไลน์ MoLee

แช่ขวา ตลอดไม่ได้ครับโดยเฉพาะเส้นตามต่างจังหวัด เพราะมักจะมีหน่วยซุ่มเฉพาะกิจแอบอยู่ :P (หมายถึงถนนที่มี2ช่อง)

ส่วนตัว จะแซงแล้วเข้าซ้ายตลอด หรือถ้าซ้ายโล่งๆก็จะแช่อย่างนั้นตลอด (อยู่ขวาแล้วมักเจอดีเซลดันรางบ่อยๆ) ยกเว้นแต่ว่า ซ้ายนั้นไม่โล่งอันนี้จะแช่ขวาเพื่อแซงให้หมดก่อนจึงจะเข้าซ้าย.  หรือกรณีที่เลนซ้ายนั้น ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อมาก จึงจะแช่ขวา ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมแซงเสร็จแล้วหลบเข้าซ้ายครับ
ผมไม่ชอบวิ่งแช่เลนขวา เพราะส่วนตัวขับรถไม่เร็วมาก ขี้เกียจได้รับการสรรเสริญจากผู้ที่มาเร็วกว่าทางด้านหลัง
แต่ถ้ารถผมความเร็วมากกว่าเลนซ้ายที่ติดเป็นขบวน อาจจะแซงยาว โดยเพิ่มความเร็วให้มากขึ้นเพื่อไม่ให้คันหลังต้องชะลอตัวในกรณีที่เค้ามาเร็วกว่าผม พอแซงพ้นก็หลบซ้ายเหมือนเดิม แล้วก็ลดความเร็วเท่าความเร็วในการเดินทางปกติของผม

ผมทำจนเป็นนิสัยไปแล้วล่ะ 5555

ออฟไลน์ 6162002

แช่ขวา ตลอดไม่ได้ครับโดยเฉพาะเส้นตามต่างจังหวัด เพราะมักจะมีหน่วยซุ่มเฉพาะกิจแอบอยู่ :P (หมายถึงถนนที่มี2ช่อง)

ส่วนตัว จะแซงแล้วเข้าซ้ายตลอด หรือถ้าซ้ายโล่งๆก็จะแช่อย่างนั้นตลอด (อยู่ขวาแล้วมักเจอดีเซลดันรางบ่อยๆ) ยกเว้นแต่ว่า ซ้ายนั้นไม่โล่งอันนี้จะแช่ขวาเพื่อแซงให้หมดก่อนจึงจะเข้าซ้าย.  หรือกรณีที่เลนซ้ายนั้น ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อมาก จึงจะแช่ขวา ครับ
ตามนั้นครับ คุณไม่มีสิทธิ์วิ่งขวายาวๆครับ ยกเว้นในกทม. วิ่งได้ไม่ผิด แต่ถนนต่างจังหวัด (ไม่รู้ว่าเขาเรียกถนนประเภทอะไร เคยโดนตำรวจจับ แล้วเขาบอก แต่ผมลืมอ่ะครับ พอดีเขาไม่ได้ปรับ แค่เตือนเฉยๆ- - )

กรณีต่างจังหวัดเลนขวา มีไว้ให้แซง หรือในกรณีเลนซ้ายถนนแย่มากๆเท่านั้นครับ จะอ้างว่าขับเร็วแล้ววิ่งขวายาวไม่ได้ครับ เพราะการที่คุณรอให้รถที่วิ่งเร็วๆมาด้านหลังก่อนแล้วหลบเข้าซ้าย ถนนต่างจังหวัดจะไม่เรียบ มีโอกาสสูงที่จะเป็นเนินขึ้น กว่าคุณจะเห็น เขาจะอยู่ใกล้คุณ แล้วมีโอกาสที่คุณจะหลบซ้าย ขณะที่คันหลังคิดจะแซงซ้าย พร้อมๆกันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ขึ้นอยู่กับทะเบียน ถ้าสีเขียวคือประเภทรถบรรทุก ถ้าแซงขวาเสร็จต้องกลับเลนเดิม แต่ถ้าทะเบียนสีดำ มีสิทธิวิ่งขวาได้ แต่ตามมารยาทสมควรหลบให้รถมาเร็วกว่า

ออฟไลน์ kowit1

ผมแซงแล้วจะเข้าซ้ายตลอด ขี่เกียจมองกระจกหลังบ่อยๆ ว่ามีใครตามมาจั้ตูดมัย

แล้วมันเป็นความเคยชิน เวลาหลบรถจะหักลงซ้ายตลอดจะไม่ค่อยมองกระจกข้าง ไม่เหมือนจะแซงขวาจะมองกระจกก่อนว่ามีรถ

จะแซงมัย ถ้ามีรถแรงซ้านซ้ายก็จะ๊ะเอ๋ เลย ฉะนั้นพวกแรงแซงซ้ายจงระวังด้วย

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมคิดว่าถ้าแซงขึ้นมาแล้วเราขับเร็วกว่ารถในเลนที่เราแซงผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องกลับเข้าเลนซ้ายครับ
แต่ถ้าเรายังขับช้าอยู่ ผมเห็นว่ามันเป็นมารยาทนะครับ เพราะพูดจริงๆว่าผมไม่ชอบเลยที่มีคนขับช้ามาวิ่งเลนขวา แล้วขับช้ามากๆ ปล่อยให้รถคันหน้าไปไกลแล้ว
แต่ผมก้ไม่เคยบีบแตร เปิดไฟสูงใส่ หรือวิ่งจี้ตูดนะครับ เพราะผมเห็นว่าเป็นมารยาทเหมือนกัน แล้วผมจะหาจังหวะแซงไปเอง

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
เคยโดนพี่ตั้มโบกกรณีแช่ขวามาแล้ว 2 รอบครับ  :'(

รอบแรก ขับจากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ โดนโบกแถวๆกำแพงเพชรครับ แถวนั้นเลนซ้ายถนนแย่มาก หลุมเยอะ + ถนนไม่ค่อยเรียบ ส่วนใหญ่คันอื่นๆเค้าก็จะวิ่งเลนขวาเหมือนกัน ก็เลยวิ่งเลนขวาด้วย เวลาจะแซงก็แซงทางซ้ายผ่านหลุมพวกนั้น แต่แล้วก็โดนจับ (ตอนที่โดนก็ถนนโล่งๆ วิ่งมาคันเดียว เดี่ยวๆ) พี่ตำรวจเค้าบอกว่าขับรถแช่ขวามา ผิดกฏหมายนะ บลาๆๆๆ อ้างไปว่าถนนไม่ดี พี่ตำรวจเค้าก็ไม่สน สรุปคือจ่ายไป 200

รอบสอง ขับจากพัทยาจะไประยอง รอบนี้ขับแช่ขวาเพราะว่ามองหาที่ยูเทิร์นรถแต่ดันลืมเปิดไฟเลี้ยวขวา ก็โดนโบกอีก เค้าก็บอกว่าขับแช่ขวามา ผิดกฏหมายนะ (อีกแล้ว) เลยบอกพี่เค้าว่ามาจากเชียงใหม่ มองหายูเทิร์น ลืมเปิดไฟเลี้ยว แล้วพี่ตำรวจเค้าก็เลยปล่อย แค่ตักเตือนเฉยๆครับ

สรุปคือ ถ้าแซงเสร็จก็ควรกลับเข้าเลนซ้าย วิ่งแช่เลนขวามันผิดกฏหมาย (พี่ตำรวจเค้าว่ามาแบบนั้น ถึงสองรอบแหนะ)  :P

***** อ่อ...มีอีกกรณีนึงที่โดนครับ ขับอยู่เลนขวา แต่พอดีว่าแซงรถบรรทุกมาก่อนหน้านี้ แล้วยังไม่ได้เข้าเลนซ้าย โดนโบกครับ (ที่กำแพงเพชร.... อีกแล้ว!!! ) ตอนแรกพี่ตำรวจเค้าบอกว่าขับแช่เลนขวามา ผิดกฏหมาย (มุขเดิม) เลยบอกไปว่าแซงรถบรรทุกมา นั่นไงคันนั้น (รถบรรทุกเพิ่งขับผ่านไป) แล้วอีกคนก็เดินมาบอกว่า ขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด นี่ไงเครื่องวัดได้ 121 km/h (ตกลงว่าจะเอาให้ได้ว่างั้น) ตำรวจคนที่บอกว่าขับแช่ขวามา ก็เลยบอกว่าผิดกฏหมายอยู่ดี กำหนดให้วิ่งได้ 80 km/h แต่ว่าอนุโลมให้วิ่งได้ 110 km/h แล้วจับจริงที่ 120 km/h ,,เลยขอว่าอนุโลมให้อีกสักหน่อยไม่ได้เหรอ เกินมาแค่ 1 km/h เอง  :-X  ,,พี่เค้าก็สวนกลับมาว่านี่ก็เกินมาตั้งเยอะแล้ว (จาก 110 km/h) สุดท้ายเลยโดนเก็บไป 100 บาท  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2011, 12:57:23 โดย boyddii »

ออฟไลน์ polarman

• **
แซงแล้วต้องชิดซ้ายครับเป็นกฎหมายจราจรเมืองไทย แต่เลนซ้ายถนนมันห่วยมากจนเห้นแต่ขับชิดขวากัน ช้าก็ไม่หลบเพราะกลัวรถพังกัน

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่อง เดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุดผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5)(1) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2011, 14:23:26 โดย polarman »

ก็ดีครับที่ได้เห็นการพูดถึงลักษณะที่ควรทำกันมากขึ้น
ตามนั้นครับ คุณไม่มีสิทธิ์วิ่งขวายาวๆครับ ยกเว้นในกทม. วิ่งได้ไม่ผิด แต่ถนนต่างจังหวัด (ไม่รู้ว่าเขาเรียกถนนประเภทอะไร เคยโดนตำรวจจับ แล้วเขาบอก แต่ผมลืมอ่ะครับ พอดีเขาไม่ได้ปรับ แค่เตือนเฉยๆ- - )
ใจดีแบบนี้หายากนะครับ ที่เหลือเห็นจะเป็นไถตัง แต่ถ้าพี่แกจะเอาให้ได้ต้องได้ทิกเก็ตมานะครับ ไม่ใช่ยื่นสินบนไป อย่าทำไม่ดี คิดถึงคนบนธนบัตรบ้าง

แซงแล้วต้องชิดซ้ายครับเป็นกฎหมายจราจรเมืองไทย
น่าจะเป็นกฎจราจรบนถนนที่ใช้ทุกเส้นทางทั่วโลกนะครับ สลับซ้ายขวาเอา

Chariot

แซงแล้วต้องชิดซ้ายครับเป็นกฎหมายจราจรเมืองไทย แต่เลนซ้ายถนนมันห่วยมากจนเห้นแต่ขับชิดขวากัน ช้าก็ไม่หลบเพราะกลัวรถพังกัน

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่อง เดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุดผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5)(1) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

เหอะๆๆ มีคนมาเฉลยให้เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณครับ

อ้างอิงจากเว็บ http://www.kodmhai.com/m4/m4-4/H9/m31-43-4.html

พรบ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522 มาตราที่ 34-35 บอกไว้ว่าดังนี้..

มาตรา 34 "ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
 (2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
 (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย"

มาตรา 35 "รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของ รถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขัยรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถ ด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
   ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถ ซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือได้จัดช่อง ทางเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้าน ซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี"

สรุปว่า ในกรณีถนนมีเกาะกลาง 2 เลนขึ้นไป กฎหมายกำหนดให้เลนขวามีไว้แซงเท่านั้นครับ แซงเสร็จแล้วก็ต้องรีบเข้าซ้าย

ขับช้าแช่ขวาโดนจับแน่นอน ยกเว้นว่าเราต้องการเลี้ยวขวา หรือเลนซ้ายปิดการจราจรเท่านั้น

ดังนั้นใครที่คิดว่าแช่ยาวๆ เดี่ยวพอมีรถมาจี้ตูดค่อยหลบซ้าย ก็ให้ระวังตัวไว้นะครับ

ถ้าเกิดตำรวจจะจับ(หรือไถตังค์) ด้วยข้อหาขับแช่ขวา เราจะโวยวายไม่ได้ เพราะเขาทำตามกฎหมายครับ...

ถนนบางแห่งก็มีป้ายเตือนเอาไว้ด้วยชัดเขนว่า "ขับรถในช่องทางซ้าย ยกเว้นแซง"

หวังว่าคงจะเข้าใจตรงกันแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
ok รับทราบครับ :D

ถนนบางแห่งก็มีป้ายเตือนเอาไว้ด้วยชัดเขนว่า "ขับรถในช่องทางซ้าย ยกเว้นแซง"

หวังว่าคงจะเข้าใจตรงกันแล้วนะครับ
Nuff said, ชัดเจน
แต่ป้ายแบบนี้เหมือนจะยาวไปหน่อย กว่าจะเห็นคงเลยไปไกลแล้ว บนทางด่วนสายต่างๆก็มีนะว่ารถช้าชิดซ้าย
ผมยังคงชอบของทางหลวงในเมกามากกว่า ที่มักมีป้ายว่า | PASSING LANE | TRAVEL LANE | SLOW VEHICLE LANE |นั่นคือสามเลนครับ

แต่ของบ้านเรามันก็อยู่ที่ว่าใครนั่งอยู่หลังพวงมาลัยจริงๆ แล้วจะรับสาร เข้าใจ ปรับใช้หรือไม่ เพราะบน Mw กับทางด่วน ก็ยังเจอพวกขับมั่วๆตลอดไป  :(

ออฟไลน์ LaTeX

ภาคทฤษฎีมันใช้กับภาคปฎิบัติไม่ได้ครับ

ผมเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ถ้าถนนแปดเลนแบ่งกลางอย่างสายเอเชีย ผมแซงแล้วเข้าซ้ายตลอดครับถ้าเลนซ้ายโล่งพอควร
แต่ถ้ารถเยอะๆก็เข้าบ้างไม่เข้าบ้างเพราะขี้เกียจเปลี่ยนเลนทุกสิบวิ

แต่เจอรถช้าขับขวางทีไรมันชวนหงุดหงิดทุกทีครับ บางทีทำใจกระพริบไฟเขาก็คงไม่หลบก็ค่อยๆเปิดไฟเลี้ยวเข้าเลนซ้ายแซง
คันหน้าก็ดันเปลี่ยนใจมาตัดหน้าเข้าซ้ายขวางเลนโดยไม่เปิดไฟเลี้ยวซะอีก เพิ่งเจอมาเมื่อวานเล่นเอาหงุดหงิดจริงๆ

ออฟไลน์ mathician

ถ้าผมกำลังแซงรถบรรทุกที่อยู่ด้านซ้าย  แล้วมีรถเร็วกว่าตามหลังมา ผมจะแซงรถบรรทุกได้ไหม หรือว่าต้องหลบให้รถข้างหลังผมไปก่อน แล้วค่อยแซงรถบรรทุก
เพราะกว่าผมจะแซงรถบรรทุกพ้น รถหลังก็คงจี้ติดตูดผมสักแปปแหละ

ถ้าผมกำลังแซงรถบรรทุกที่อยู่ด้านซ้าย  แล้วมีรถเร็วกว่าตามหลังมา ผมจะแซงรถบรรทุกได้ไหม หรือว่าต้องหลบให้รถข้างหลังผมไปก่อน แล้วค่อยแซงรถบรรทุก
เพราะกว่าผมจะแซงรถบรรทุกพ้น รถหลังก็คงจี้ติดตูดผมสักแปปแหละ
ทางที่ดีก็ดูว่าข้างหลังมาไวเกินไปหรือเปล่า ถ้าออกไปทันทีแล้วเสี่ยงคงต้องทำใจปล่อยให้เขาไปก่อนครับ

ภาคทฤษฎีมันใช้กับภาคปฎิบัติไม่ได้ครับ
การปฏิบัติมันก็เกิดตามมากับทฤษฎีนั่นล่ะครับ ทำได้อยู่แล้ว นอกจากจะไปหาเรื่องกับมัน

ออฟไลน์ mathician

คือต้องพยายามอย่าให้รถคันหลังผมต้องแตะเบรคเลยใช่ไหมครับ คือเค้าจะแตะเบรคนิดนึงไม่ได้เลยหรอ
ต้องให้ผมเบรคแทนว่างั้นหรอครับ เพราะรถบรรทุกก็ช้าเหมือนกัน :D

โทษนะผมสงสัยจริงๆ

ออฟไลน์ eaowpj

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำหัวข้อกระทู้ดี ๆ มาเสนอครับ แต่ในความเป็นจริงเราจะทำตามที่กฎหมายกำหนด 100 % ไม่ได้หรอกครับเพราะคนไม่ทำตามกฎจรจรเยอะมากครับ ทำให้คนที่ทำตามกฎจราจรไม่ปลอดภัยได้ เช่น เลนซ้ายบางครั้งมีพวกแสตนบาย หรือจอดไม่ชิดไหล่ทางหรือขอบฟุตบาท (เกินกว่า 25 ซม.)บางคันจอดห่างถึง 1-1.5 เมตร เพื่อส่งของเป็นเวลานาน ถ้ารถโล่ง ๆ มันก็ไม่มีปัญหาครับ ยังพอเห็น แต่ถ้าขับตาม ๆ กันมาบางครั้งคันหน้าติดฟิลม์ทึบ หรือยกสูง แล้วเบรคกระทันหันเพราะมีรถจอดขวาง มันจะทำให้เราชนกับคันหน้าหรือถูกคั้นอื่นชนท้ายก็ได้ ผมก็เพิ่งเกือบไปชนท้ายเมื่อปลายเดือนที่แล้วนี้เอง พวกนี้ไร้ความรับผิดชอบจริง ๆ ครับ   >:(

Chariot

คือต้องพยายามอย่าให้รถคันหลังผมต้องแตะเบรคเลยใช่ไหมครับ คือเค้าจะแตะเบรคนิดนึงไม่ได้เลยหรอ
ต้องให้ผมเบรคแทนว่างั้นหรอครับ เพราะรถบรรทุกก็ช้าเหมือนกัน :D

โทษนะผมสงสัยจริงๆ

^
^
มันขึ้นกับว่า ความเร็วระหว่างรถคุณกับรถคันหลัง มันต่างกันมากแค่ไหน

สมมุติรถบรรทุกขับ 100 นึง แล้วคุณตบขวาเร่งแซงด้วยความเร็ว 120

แต่ถ้าคันหลังจัดมา 180 คุณก็ต้องยอมชิดซ้าย ปล่อยให้เขาแซงไปก่อน

พวกเข้าขวามาแล้วเร่งแซงแบบอืดๆ ค่อยๆไต่จาก 100-120 กว่าจะแซงรถบรรทุกได้ คันหลังต่อคิวกันยาว แบบนี้ไม่สมควรทำ

ไม่ใช่ว่าผมจะกีดกันรถกำลังต่ำนะครับ เพียงแต่รถเหล่านั้นควรจะให้ทางรถที่เร็วกว่า อย่าไปบล็อกช่วงแซงของเขา

รถกำลังต่ำ ต้องหาช่วงโล่งๆในการแซง ก็จะมีโอกาสแซงได้น้อย
รถกำลังสูง สามารถเร่งได้เร็วกว่า ก็จะมีโอกาสแซงได้มากกว่าเป็นธรรมดา

ถ้ารถคุณเซตโบ แซงขวาเร่งจาก 100-150 ได้ภายในไม่กี่วิ ก็แซงไปเถอะครับ คันหลังที่ขับ 180 เขาพอจะเบรคได้อยู่

ออฟไลน์ LimitedEdition

อ้างถึง

ผมแค่สงสัยครับ ว่าในข้อยกเว้น (2) ที่ผมทำสีแดงไว้นั้น
จะสามารถหมายถึงถนนที่มีเกาะกลางชัดเจนได้หรือไม่ หรือถนนอย่างเช่น ทางด่วน มอเตอร์เวย์

หรือว่ามีมาตราอื่นที่เขียนระบุไว้แยกต่างหากครับ