โพลล์

แซงแล้วต้องเข้าเลนซ้ายหรือไม่ ??

ต้องเข้าซ้ายเสมอ เพราะเป็นมารยาท
17 (32.7%)
ต้องเข้าซ้ายเสมอ เพราะมีกฎบังคับ
23 (44.2%)
เขาก็ได้ ไม่เข้าก็ได้
11 (21.2%)
ไม่รู้..
1 (1.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 51

ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาจราจร : เมื่อแซงแล้วต้องเข้าเลนซ้ายหรือไม่ ?? (มีเฉลยในกระทู้)  (อ่าน 14483 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
นึกถึงตอนเร่งแซงแล้วเครียดทุกทีเลย รถผมมันอืดดีจัง กว่าจะเร่งแซงได้ต้องดูแล้วดูอีกว่าพ้นมั๊ย

ปกติแล้วถ้าแซงผมจะหลบซ้ายตลอด เคยเจอเรียกครั้งนึงต้นปีที่แล้วหลังบวชขับกลับบ่อวิน พอดีเห้นถนนโล่งๆว่าจะลองท็อปสปีดซะหน่อยแซงได้ก็เลนขวาตลอดไต่มาถึง 125 แล้วเชียวเจอเรียกซะก่อนแต่พี่เค้าก็แค่เตือนหน่ะครับ คงเห็นเป็นทิดสึกใหม่หล่ะมั้ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ปกติผมวิ่งเลนกลางหรือซ้าย จะแซงก็เข้าขวาครับ ;)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มาอ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงเมื่อวันอาทิตย์ ที่ขับกลับจากอีสาน เส้นมิตรภาพ อ่านไปขำไป

คิดได้ยังงัยว่าเร็วกว่าคันอื่นแล้วแช่ขวา ผมแซงรถแต่ละคัน นี่ต้องเข้าซ้ายตลอดเลย เพราะเข็มไมล์ทะลุ 120++ เพื่อรีบเข้ากลาง เพราะซ้ายมันถนนไม่ค่อยจะด
ี(ตรงเขื่อน) ไม่ได้ขับเร็วนะครับ ผมวิ่ง100-110 ตลอดทาง จะแซงขวาก็ไม่ได้เจอแต่เต่า ขับ 110 แช่ 90 แช่ 100 แ่ช่ ป้ายกทม.ทั้งนั้น

แซงเสร็จก็เข้าซ้ายนะครับ รถคุณไม่ได้เร็วที่สุดในถนนนะครับ จำไว้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาอ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงเมื่อวันอาทิตย์ ที่ขับกลับจากอีสาน เส้นมิตรภาพ อ่านไปขำไป

คิดได้ยังงัยว่าเร็วกว่าคันอื่นแล้วแช่ขวา ผมแซงรถแต่ละคัน นี่ต้องเข้าซ้ายตลอดเลย เพราะเข็มไมล์ทะลุ 120++ เพื่อรีบเข้ากลาง เพราะซ้ายมันถนนไม่ค่อยจะด
ี(ตรงเขื่อน) ไม่ได้ขับเร็วนะครับ ผมวิ่ง100-110 ตลอดทาง จะแซงขวาก็ไม่ได้เจอแต่เต่า ขับ 110 แช่ 90 แช่ 100 แ่ช่ ป้ายกทม.ทั้งนั้น

แซงเสร็จก็เข้าซ้ายนะครับ รถคุณไม่ได้เร็วที่สุดในถนนนะครับ จำไว้
ไม่แซงซ้าย ก็สำคัญเท่ากับการแซงขวาแล้วเปลี่ยนกลับไปเลนทางซ้ายแหละครับ ลองกลับไปดูที่พี่จิมเคยอธิบายไว้ ชัดเจนกว่าครับ

และการที่ซื้อรถเครื่องโตกว่า 1.5l แต่วิ่งไม่เกิน80นี่ก็น่าจะเป็นนิมิตรหมายที่ดี ลองดูไอ้พวกวีหกวีแปด บนถนนสิครับ (พวกเขาขับคนละฝั่งนะ)

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **

เข้ามาขำที่คุณพูดเหมือนกันน่ะครับ  ;D

เมื่อไม่ได้อยู่ในสถานการณ์นั้นๆ ไม่รู้ข้อเท็จจริงยังไง ไม่ควรจะวิจารณ์หรือพูดเสียดสีคนอื่นเค้านะครับ  ;D

ออฟไลน์ birdzintz

• Newbie
  • *
    • sbo
เข้าซ้ายเถอะครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
น่าจะมีการทำกันแบบจริงจังไปเลย รถจะใด้ติดน้อยลงหน่อย
ทุกวันนี้ทำใจแล้ว ใครจะขับเลนใหนก็ปล่อยเขาไป แซงฝั่งใหน
ใด้ก็แซง สบายใจกว่าเยอะ

น่าจะมีการทำกันแบบจริงจังไปเลย รถจะใด้ติดน้อยลงหน่อย
ทุกวันนี้ทำใจแล้ว ใครจะขับเลนใหนก็ปล่อยเขาไป แซงฝั่งใหน
ใด้ก็แซง สบายใจกว่าเยอะ

แต่แปลกดีแฮะ เพราะ MA Driver's manual เขาก็ปล่อยให้แซงขวาได้ หรือผมอ่านไม่เข้าใจก็ไม่ทราบ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถนนหลายเลน วิ่งไปในทิศทางเดียวกัน เค้าคงไม่ได้มาซีเรียสมั้งว่าต้องแซงฝั่งไหน
เพราะบน Interstate Highway นี่ก็เลนนู้นแซงเลนนี้ สลับไปมาก็เป็นปกติ
แต่เพียงแค่คนขับรถมีวินัยมากกว่า ถ้าเจอรถเร็วกว่าตามมาก็หลบให้
ไม่ใช่ทำตัวเป็นผู้คุ้มกฎว่าถนนนี้ให้วิ่ง 55mph ฉันก็วิ่ง 55mph ใครจะมาด่าไม่ได้
อย่างกะตัวเองเป็นตำรวจจราจรเสียอย่างนั้น

แต่ถ้าเป็นถนนเลนสวนกัน แบบนี้แซงซ้ายในไทย หรือแซงขวาในอเมริกา ผิดแน่ครับ

ถนนหลายเลน วิ่งไปในทิศทางเดียวกัน เค้าคงไม่ได้มาซีเรียสมั้งว่าต้องแซงฝั่งไหน
เพราะบน Interstate Highway นี่ก็เลนนู้นแซงเลนนี้ สลับไปมาก็เป็นปกติ
แต่เพียงแค่คนขับรถมีวินัยมากกว่า ถ้าเจอรถเร็วกว่าตามมาก็หลบให้
ไม่ใช่ทำตัวเป็นผู้คุ้มกฎว่าถนนนี้ให้วิ่ง 55mph ฉันก็วิ่ง 55mph ใครจะมาด่าไม่ได้
อย่างกะตัวเองเป็นตำรวจจราจรเสียอย่างนั้น

แต่ถ้าเป็นถนนเลนสวนกัน แบบนี้แซงซ้ายในไทย หรือแซงขวาในอเมริกา ผิดแน่ครับ
ครับ กลับมาที่บ้านเรา ถึงต้องใช้เลนให้ถูกต้องอย่างที่ได้กล่าวไป ซ้ายช้าแล้วเร็วค่อยไปทางขวา พอจะแซงก็ขวาสุด ดังนั้น แซงเลนขวาในเมกาก็อาจเกิดขึ้นได้บางโอกาส ไม่แน่ใจว่าในไทยมีกฎหมายห้ามทำหรือเปล่า แต่ก็ต้องดูตามกรณีไป