ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ สิ่งที่ควรอ่าน เพื่อให้การท่อง เว็บ Headlightmag.com ของคุณ มีความสุข/*-*/  (อ่าน 74862 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
28 กุมภาพันธ์ 2009

การที่เว็บไซต์เพิ่งเปิดขึ้นมาใหม่นั้น อาจจะมีหลายท่าน พิศวง งงงวย กับรูปร่างหน้าตาของตัวเว็บไปบ้าง
เป็นอารมณ์เดียวกันกับ ที่คุณกำลังเดินเข้่าห้างสรรพสินค้า เปิดใหม่เป็นวันแรก นั่นละ
แค่การจะหาห้องน้ำเพื่อปลดทุกข์ นั้น บางที ก็ต้องคลำทาง หากันเข้าไปสิ เยี่ยวจะราด ขี้จะแตก ตรงนั้นเสียให้ได้ในทันที

ด้วยความเข้าใจ (เพราะเจ้าของเว็บเอง ก็ยัง ตาเหลือกเลยในช่วงแรกๆ)
จึงอยากจะขอ เล่าถึงวิธีการ ช่องทาง เข้าถึงข้อมูลข่าวสารต่างๆในเว็บ

เรียกให้ฟังดูดี ตามภาษาของ ผู้ที่จบสถาปัตย์ฯ มาก็คือ ตำแหน่งของ สิ่งอำนวยความสะดวกภายในเว็บ
เรียกให้ฟังดูอี๋ ตามภาษาของผู้่รากมากดี ย่านสลัมไก่คอตก ก็คือ "ทางเข้าห้องส้วม ของห้างฯ"

แต่ทั้งหมด คุณควรจะเข้าใจตรงกันว่า ผมหมายถึง "วิธีการใช้งานเว็บ (Instruction Manual)

------------------------

ไม่ต้องกลัว ว่า การเข้ามาใช้งานเว็บไซ์ของเรา จะชวนให้มึนงง เหมือนการเข้าห้องน้ำ ห้าง เซ็นทรัล เวิล์ด พัทยา ที่เพิ่งเปิดใหม่
(ข้าพเจ้า ไปลองเข้าห้องส้วมเขามาแล้ว มันวางเลย์เอาท์ได้ ชวนงง เหมือนเดินในเขาวงกต จะทำให้มันวุ่นๆแบบนี้เพื่อความสวยเท่านั้นเหรอไงฟะั?)

เพราะ น้องไหม Web-Desginer ของเรา พยายามวางโครงสร้าง ให้ง่าย และสะดวก เน้นความสบายตา เป็นหลัก

โปรดระลึกไว้ว่า "ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่อยู่บนหน้าแรกของเว็บ คือ สิ่งที่อัพเดทขึ้นมาใหม่ ที่สุดแล้ว ของแต่ละคอลัมน์นั้นๆ"

ดังนั้น ถ้าจะหาบทความเก่าๆ ของแต่ละหัวข้อ มี 2 วิธี

1. มองที่ คอนโดมีเนียม แถวยาว สีขาว 2 คูหา ไล่ลงมานั่นละครับ
ชื่อของแต่ละคอลัมน์ ในแต่ละกล่องยูนิต นั้น สามารถคลิ๊กเข้าไปดูบทความเก่าๆ ที่โดนบทความใหม่ๆไล่ลงเวทีไปเรียบร้อยแล้ว ได้นะครับ!

2. ให้ไปมองที่ Menu Bar ด้านบนเสียก่อน

คลิ๊กเข้าไปอ่านอยู่ดีๆ เกิดหลง คิดไม่ออก บอกไม่ถูก กด HOME ไม่ว่าคุณจะไปหลง อยู่ส่วนไหนของเว็บ ระบบจะพาคุณกลับมายังหน้าแรกของเว็บทันที
(คุ้นๆมะ ทำไมมันเหมือนระบบ i-Drive ของ BMW เลยแหะ?)

ถัดมา Magazine มันเป็น ที่รวม บทความ ซึ่งเก่า ตกรุ่นไป เพราะโดน เนื้อหาใหม่ๆ มาแย่งที่เบียดบัง"คอนโดพื้นขาว" หน้าจอแรกของเว็บ

พยา่ยามระลึกชาติให้ได้ก่อนว่า บทความที่คุณจะอ่าน มันเป็นชื่ออะัไร หรือ รถอะไร ใครเขียน สั้นๆ

จากนั้น เลือกตามอัธยาศัย เลือกบทความย่อยๆที่คุณอยากอ่าน

ส่วนของ REVIEW คือแหล่งรวมรีวิวรถยนต์รุ่นต่างๆ เท่าที่พอจะมีปัญญาทะยอยอัพเดทขึ้นให้กัน กว่าจะสมบูรณ์ต้องใช้เวลาอีกพักใหญ่
เพราะข้อมูลไม่น้อยเลย ที่ยังคาราคาซังอยู่

การเลือกอ่านรีวิวนั้น หากเป็นรถมือสอง ดูที่ REWIND By General CHENG ไปเลย เข้าไปแล้ืว จะมีช่องทางเดินตามต่อก็ว่ากันไป

แต่ถ้าเป็นรถใหม่ เราจะแบ่งตามประเภทรถ อันเป็นมาตรฐานของสากลโลก
เช่น Yaris หรือ Jazz / City หรือ Vios ควรจะอยู่ในกลุ่ม 1,500 ซีซี B-Segment ก็ว่ากันไป
รถอย่าง Camry Accord Teana จะอย่ในกลุ่ม D-Segment 2,000 - 3,500 ซีซี ส่วนรถกระบะ ก็ต้องอยู่ในส่วนของ Pickup

เราจะไม่ใช่ระดับราคาเป็นตัวแบ่งเด็ดขาด เพราะถ้าแบ่งตามราคา มันจะวุ่นวายมากในการเตรียมเว็บ
อีกทั้งราคา ก็ปรับปรุงกันอยู่บ่อยๆเรื่อยๆ ไม่มีแน่นอนนัก

เช่น เงิน 950,000 บาท นอกจากคุณจะซื้อรถอย่าง Altis ใหม่ หรือ Civic ใหม่ได้แล้ว
คุณยังซื้อ Pajero Sport ตัวล่างสุด ยังได้เลย! ทีนี้พอนึกเห็นภาพความวุ่นวายที่จะตามมาไหมครับ?

นั่นละครับ คือสาเหตุที่เราไม่ใช้ระดับราคาเป็นตังแบ่งประเภทรถ

การอัพเดทข้อมูลของเ็ว็บไซต์หลัก www.headlightmag.com นั้น
ขึ้นอยู่กับ เนื้อหา ในแต่ละส่วน ว่าจำเป็นต้องอัพเดทถี่แค่ไหน

- World News มีอัพเดททุกวัน อาจจะเป็นวันละหลายๆข่าวได้ ถ้าคิดว่าพลาดข่าวใดไป คลิ๊กได้ 2 ช่องทาง
คือแถบสีเหลือง เขียนว่า World News ในหน้าแรกนั่นละครับ และ Menu Bar ด้านบน (ใต้แบนเนอร์โฆษณาบนสุดของเว็บ)
คลิ๊กที่ Magazine จะเจอคำอธิบาย แนวทางของ คอลัมน์ต่างๆ จากนั้น คลิ๊กที่ World News เข้าไปไล่ตามอ่านได้เลย

- Spyshot มักจะมีการอัพเดท ถี่ๆ ขึ้นอยู่กับว่า มีคันไหนสำคัญบ้าง สัปดาห์หนึ่งๆ อาจจะมี 2-3 คันเลยทีเดียว
ถ้าอยากดูรถคันเก่าๆ คลิ๊กที่ แถบสีฟ้า เหนือรูปประกอบบทความ นั่นละครับ

2 คอลัมน์ นี้ อัพเดททุกวัน ดังนั้น โปรดติดตามชมกันให้ดีๆ

- Review By J!MMY การคลิ๊กเข้าไปดูรีวิวใหม่ๆนั้น ให้ดูตามรูปในแฟลช นั่นละครับ
หากึงรถคันที่คุณสนใจให้คลิ๊กที่รูปแฟลชได้เลย
เพราะรูปจะถูกโชว์ไว้แค่ 8 วินาที ต่อการวนลูป 1 ครั้ง

การอัพเดท ขึ้นอยู่ักับว่า มีรถมาให้ลองเยอะแค่ไหน
แต่โดยปกดืแล้วจะพยายามทำให้ได้ 2 รีวิว ใน 1 เดือน เ็ป็นมาตรฐาน แต่อาจจะมากกว่านั้นได้ ถ้าคนเขียนขยัน

PR News เป็นข่าวประชาสัมพันธ์ อยู่ที่เมนูฝั่งขวาสุดของหน้าจอ เป็นแถบแนวตั้ง

ที่นี่ จะไม่เหมือนที่อื่นคือ จะลงให้ เมื่อเห็นว่ามันเป็นประโยชน์ ต่อสาธารณชน
ข่าว PR ประเภท ลูกเจ้าสัว ดีลเลอร์ขายรถ "กิมฮวง ออโตโมบิลล์" รับปริญญา โดยมีคุณพ่อคุณแม่ร่วมเป็นกำลังใจ
หรือประเภท "ป๋าหมาก มอเตอร์" ร่วมเป็นสปอนเซอร์การประกวด ธิดาประจำตำบล หนองอีเห็น

อย่าหวังว่าจะลงให้เด็ดขาดครับ นอกนันมาได้เลย มาเหอะ

แต่เราขอสงวนสิทธิ์ ในการ Re-Write หรือตัดแต่งข่าว
ให้สั้นกระชับที่สุด ก่อนส่งขึ้นโพสต์บนเว็บก่อนเสมอ

เราจะไม่เอาข่าวที่ ได้รับมา ส่งขึ้นทั้งดุ้น ตามประสาคนขี้เกียจ และส่งข่าวให้ บก. เอาลงกันหมดเลย แบบนั้น

REWIND By General CHENG คือ รีวิวยาวๆของแพน ถึงรถที่ยุติการทำตลาดไปแล้ว
และ รับประกันได้ถึงความมีสาระครบเครื่อง แถมลีลาการเขียน ที่กวนเบื้องล่างใช้การได้

J!MMY's Talk คือ ช่องทางที่สำหรับให้ผู้เขียน เขาเอาไว้ระบายอารมณ์ต่างๆนาๆ อะไรก็ไม่รู้

เช่นเดียวกัน เราก็มีคอลัมน์แบบนี้ให้ ท่านผู้การ เช็ง หรือ ตาแพน ได้เอาไว้ บ่นกันด้วย

ชื่อว่า Fart & Furious
แลว่า ตด และ............

ส่วนของ Webboard ทำ Link มายังเว็บบอร์ดได้โดยง่าย
(และเช่นกัน ถ้าอยู่ในเว็บบอร์ด จะกลับมาหน้าเว็บหลักให้คลิ๊ก โลโก้ของเว็บ อันใหญ่ ด้านบน มุมซ้าย ได้เลยครับ
จะกลับเข้าไปสู่หน้าจอเว็บหลักทะนที

ส่วน Contact มีไว้สำหรับแปะ อีเมล์ เพื่อการติดต่อกลับ ในสารพัดกิจธุระข้างหน้า ของ เจ้าของเว็บทั้ง 2 คน

เมนูฝั่งขวา Most Pages Views เอาไว้แจ้งให้ทราบว่า บทความไหนคนเข้ามาดู เยอะสุดในเว็บตอนนี้

Spacial Report มีรายงานพิเศษ เด็ดๆที่ไหน จัดมาลงได้เลยครับ ยกเว้นเว็บที่มีเรืองลิขสิทธิ์ 

Interview without Vampire เป็นบทสัมภาษณ์บุคคลที่น่าสนใจ (อย่างแท้จริง)
และแต่ละคนนั้น เราต้องมองแล้วว่า เป็นคนธรรมดาที่ไม่ธรรมดา

King of Aircon โดยคุณวินัย บุญโชติจากราชันต์แอร์
จัดการแก้ไขปัญหาเรื่องเครื่องปรับอากาศในรถยนต์ ได้ เพียงแค่ ตั้งกระทู้ไว้ใมนเว็บบอร์ดนี้ครับ

และถ้าเป็นเช่นนั้นกับระบบเกียร์ด้อัตโนมัติ เราก็มีคุณชาญ เจ้าของอู่กรุงเทพ
มาช่วยเขียนบทความให้เว็บของเราด้วย  ใน Transmission Master

JIMMYs LIBRARY บทความประวัติรถรุ่นเก่าๆต่างๆที่เคยลงพิมพ์
ในนิตยสาร THAIDRiVER มาก่อนหน้านี้แล้ว เจอกันได้ที่นี่ 

เจาะหลังบ้านบริษัทรถ
อยากรุ้ว่า ทำไม รถรุ่นนั้นไม่เข้ามาขาย ทำไมรุ่นนี้ตั้งราคากันอย่างนี้
กว่าจะทำรถมาขายคันนึง มีเรื่องราวอะไรบ้าง
คนวงใน ของแท้ ผ่านการปลุกปล้ำ เพื่อปลุกปั้น รถรุ่นดังหลายรุ่นในเมืองไทย
จะมาไขปริศนาให้ได้อ่านกัน

Go Gadget.com เป็นคอลัมน์ที่ นาย Zipboy รวมทั้งเจ้าของเว็บ Shyboy จากทางเว็บไซต์ MX Phone
เข้ามาอัพเดทเรื่องราว ของเล่นไฮเทคใหม่ๆ ที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์

D I Y โดยนาย เบสต์  LTK เป็นคนที่ชอบนั่งรื้อแคะแกะรถ ออกมาทำเอง คอลัมน์นี้น่าสนใจ แต่รูปประกอบ
อาจจะยังดู ดิบๆ นิดนึง อย่าเพิ่งตกใจครับ ตัวตนน้องเขา ดิบๆเหมือนรูปที่เขาถ่าย แต่ตัวจริงน้องเจ้าของคอลัมน์ สุภาพ จนขี้กระจายแน่นอน

หัวอก PR ผู้เขียน กำลังสนุกกับการทำเรือกสวน ต่างจังหวัด ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ต้องรอกันอีกนิดนึง

Safety on Board โดย นายหลุยส์ แห่งร้านเป็ดย่างแมนดาริน ที่สนใจเรื่องรถๆราๆกับเขามาตั้งนานแล้ว
จะมาเขียนเรื่อง ความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน หลายหัวข้อ มีให้เขียนเยอะแยะ ให้คุณได้อ่านกัน

พักรถ พักผ่อน พักกิน แนะนำร้านอาหาร โรงแรม รีสอร์ต ที่พัก สถานที่ท่องเที่ยว 
คอลัมน์นี้ ใครเขียนก็ได้  ครับ

นั่นคือพื้นที่คร่าวๆ ของ Headlightmag.com ณ วันนี้

แต่ ในสัปดาห์หน้า เราจะมีบทความเพิ่มเติม จากพี่แมน ทัศไนย ไรวา นักออกแบบรถยนต์ชื่อดังของไทย
รวมทั้ง บางบทความที่จเริ่มทะยอยอัพเดทกันตั้งแต่สัปดาห์หน้าเป็นต้นไป

โปรดติดตามต่อไป ทุกวันครับ

Headlightmag.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2009, 03:11:02 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Kop400D

• Newbie
  • *
 ;D โอ๊ะ เข้าใจมากขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ

รับทราบครับ

ออฟไลน์ HUT

• Jr. Member
  • **
รับทราบครับ...

ออฟไลน์ madmax

• Newbie
  • *
?????????????

???????? ????????? ???????????

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รับทราบครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
รับทราบครับ ;)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ kluay910

• Newbie
  • *
  • ?????????????????
รับทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ ekka1234

• **
รับทราบด้วยคนครับ
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ singhaGREEN

• Newbie
  • *
รับทราบครับผม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2009, 18:17:23 โดย spybear »

ออฟไลน์ gizdug_8

• Newbie
  • *
ดีมากๆ ครับ รับทราบและติดตามครับ

ออฟไลน์ Papiruz

• **
รับทราบครับ

ออฟไลน์ yakusa_hanamiji

• Newbie
  • *
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ กว่าจะหาเว็บนี้เจอ ตั้งนานแน่ะคับ

ออฟไลน์ ekimike

• **
  • ???
พร้อมรับกับความสุขคับ

ออฟไลน์ SnipeCommander

• Newbie
  • *
น่าสนุกครับ

แต่สงสัยผมจะแจมได้แต่เรื่องกิน เรื่องรถนี่ความรู้มีเท่าหางอึ่งจริงๆ ลุงจิมมี่ลากมาเข้าเว็ปเฉยๆ  ;D

ว่าแต่ว่า General Cheng จริงๆต้องเป็น นายพลเช็ง ครับ ถ้าผู้การเช็ง น่าจะเป็น Col.Cheng มากกว่าครับ หุหุ จับผิดลุงจิมมี่นิดนึง

ออฟไลน์ Thirayu

• Newbie
  • *

ส่วนตัวผมว่าดีนะ ที่มีเจ้าของเว็บมาค่อยบอกรายละเอียดการเข้าถึงข้อมูลของเว็บ

ออฟไลน์ eaker2006

• Newbie
  • *
รับทราบเช่นกันครับ

ออฟไลน์ krishmut

• Newbie
  • *
  • ??????? ????????????

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
รับทราบครับ

พึ่งเคยเปิดเข้ามาดูกระทู้นี้น่ะครับ  :)
..

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อยากให้มี ช่องคอมเม้น แสดงความคิด ใต้ข่าวในหน้าแรกเลยอ่ะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ bosszi

• Newbie
  • *
    • รับซ่อมแผงวงจร

http://www.XN--72CADJ8EN8ANH1B0D3B4OOD.COM
http://www.รับซ่อมแผงวงจร.com

ออฟไลน์ jobthai

• Newbie
  • *
    • www.jobthai.com
จะทำตามกฎคะ

ออฟไลน์ riccoauto

• Newbie
  • *
    • ติดแก๊ส
รับเเซ่บ!!!!  ;D

ออฟไลน์ landford

• Newbie
  • *
รับทราบพร้อมปฏิบัติ ครับ ;D

ออฟไลน์ เหน่ง3760

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ซิงๆ รับทราบครับ

ออฟไลน์ arralaFap

• Newbie
  • *
  • http://usedcars.us.tf/
    • ข้อมูลส่วนตัว - ปรับแต่งข้อมูลในฟอรั่ม
ตอบ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 02:14:50 »
อ้างถึง
พร้อมรับกับความสุขคับ

???

ออฟไลน์ Aommommamx

• Newbie
  • *
รับทราบจ้า

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ขอบคุณค้าบ ชัดแจ้งเห็นจริง
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ TUN69

• **
ครับผม
มีแบบนี้บ้างก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TheWizard

• **
สมาชิกใหม่ รับทราบครับ