ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหลังเรื้อรัง ระหว่าง Volvo S80 รุ่นปัจจุบัน กับ Lexus GS300 ปี 07-08  (อ่าน 12446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Triple E

• Newbie
  • *
                   :)รบกวนสอบถามที่เคยใช้ ระหว่าง Volvo S80 รุ่นปัจจุบัน กับ Lexus GS300 ปี 07-08 คันไหนนุ่มนวลกว่ากันคะ  พอดีมีปัญหาเรื่องปวดหลังเรื้อรัง
หมอแนะนำว่าให้หารถที่ช่วงล่างนุ่มๆ และพวงมาลัยเบาๆใช้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ (ปกติใช้ camry Hybrid อยู่กระเด้งพอสมควร แต่น้ำหนักพวงมาลัยเพาเวอร์ไฟฟ้าเบาดีคะ) หรือมีคันไหนแนะนำเพิ่มเติมได้นะ ตั้งงบไว้ 1,500,000 - 2,000,000 รถมือ2  ขอบคุณคะ ;)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ผมว่า 2 คันที่ว่ามาไม่ได้นุ่มไปกว่า camry hybrid เลยนะครับ
ถ้าต้องการนุ่มๆ ผมว่าต้องมองรถใหญ่กว่านี้ครับ แต่เรื่องยางก็มีผลนะครับกับเรื่องนุ่ม ไม่ นุ่มครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ผมใช้ S80 อยู่ และเคยไปลองนั่ง GS300 ตามงาน Motor show

คิดว่าเบาะ Lexus นุ่มกว่านะครับ นั่งสบายกว่า S80 แต่นั่งนานๆ ไม่แน่ใจ

Teana ใหม่ ก็นั่งสบายนะครับ ลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าจะเอานุ่มนวลชัวร์ หา S-Class W220 มั้ยครับ

http://www.one2car.com/MERCEDES-BENZ_S-CLASS/H02540346
ออกห้างมา 5-6 ล้าน ตอนนี้เหลือไม่ถึง 2 ล้านสักคัน
ผมเชื่อว่านุ่มสบายกว่า S80 และ GS300 แน่ครับ

ถ้ามอง Lexus ต้องหา LS400, LS430 ถึงจะนุ่มนะครับ

หรืออีกทางเลือกนึง สั่งเบาะ Recaro มาเลย
แก้ปัญหาเรื่องปวดหลังได้แน่นอน เพราะนั่งหลังตรงถูกตามหลักสรีรศาสตร์เป๊ะ
คู่นึงพร้อมรางเบิกใหม่ไม่น่าเกิน 200,000 บาทครับ

ออฟไลน์ infernoparty

• Newbie
  • *
    • กดดิ เสียว มากกก
เป็นเหมือนกันเลย ครับ กำลังหา คันใหม่ อยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

แคมรี่ก็มีเบาะน่าจะพอๆกับ ES ซึ่งเป็นระดับเดียวกับ GS อีกทีนะครับ
กรณีนี้แนะให้หาความสำราญจาก S80 หรือลองมอง 60 ก็ได้
เป็นเหมือนกันเลย ครับ กำลังหา คันใหม่ อยู่
เป็นคนหรือบอทพูดไทยครับ ทำไมข้างล่างตรงลายเซ็นมีลิงค์แปลกๆ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เอาแคมรีไปติดช่วงล่างแบบถุงลม น่าจะช่วยได้นะฮะ
แล้วเวลาขับไปมาก็อย่าไปยกขึ้นสุด มันจะหยุ่นๆ (แต่ก็ขึ้นกับ shock absorber ด้วยอ่ะครับ)

ออฟไลน์ Triple E

• Newbie
  • *
ขอบคุณมานะคะสำหรับข้อแนะนำ แต่ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เลย  S class น่าจะใหญ่ไปขับในเมืองลำบากคะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าต้องการรถนุ่มๆ พวงมาลัยเบาๆ....

ผมว่า งานนี้ อยากให้จบกับ S80 มากกว่าครับ
เพียงแต่ว่า ตอนซ่อม น่าจะแพงอยู่เหมือนัน
เพราะ เบาะของ GS รุ่นนี้ ไม่ได้มีอะไรเด่นมากมายนัก

ออฟไลน์ YenChar

S80 จบเลย
หานุ่มกว่านี้ คงต้องรุ่นใหญ่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ prai

S80 เลยครับ แต่อยากให้ลองขับ S60 มือหนี่งตอนนี้ด้วยครับ เพราะได้มือหนึ่งและโปรแกรมการบำรุงรักษาด้วยนะครับ แต่มันอาจจะไม่นุ่มเท่า S80 ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อยากแนะนำ 5Series ตัวที่มี Comfort seat นะครับ ผมว่าเราสามารถปรับให้เข้ากับสรีระเราได้มากกว่า

แต่เห็นคุณ จขกท. ต้องการนุ่มๆก็คงต้อง S80 ตามหลายๆความเห็นน่ะครับ

ออฟไลน์ V221

สนับสนุนS80เหมือนที่คุณJIMMYแนะนำไว้ครับ เบาะนุ่มสบายเหมือนนั่งโซฟาชั้นดีและช่วงล่างนุ่มนวลถูกใจแน่ๆครับ
BMW 750E M SPORT

สบายจริงครับ ขอบอก

ออฟไลน์ MC Stradale

s80 ด้วยคนครับ
ค่าน้ำมันถูกด้วย

S-Class ช่วงล้อสั้น กับ S80 ผมว่ายาวไม่ต่างกันมากนะครับ
5.1 เมตร กับ 4.9 เมตร...20 ซม. เท่านั้นเอง

ผมแค่ห่วงว่า คนปวดหลังแล้วไปเจอเบาะนุ่มละมุนแบบ S80
นั่งแล้วจะยิ่งปวดหลังรึเปล่า ในขณะที่เบาะเบนซ์แข็งกว่า นั่งนานนานไม่น่าปวดหลังเท่า
แล้วก็ได้ช่วงล่างนุ่มนุ่ม มาซับแรงสะเทือนที่จะส่งขึ้นมาถึงตัวเบาะได้ดีกว่า

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ผมไม่ใช่หมอ
แค่เอาความรู้สึกของตัวเองที่ปวดหลังง่าย
ไปเจอรถเบาะนุ่มแล้ว นั่งมาปวดหลังทุกคัน
จนไปสรรหา Recaro มาใส่รถตัวเอง ซึ่งมันไม่นุ่ม
แต่มันกระชับพอดี รับกับแผ่นหลัง และกระดูกเชิงกราน
ตอนนี้ไม่เคยปวดหลังจากการขับรถเลยครับ

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
ผมขอรับรองเลยครับว่า scandinavian design ของ S80 ออกแบบมาเข้ากับสรีระมนุษย์เป็นที่สุด นั่งสบายกว่าทั้ง MB และBM. จากประสบการณ์ที่เคยใช้ S60น่ะครับ (เบาะนั่งวอลโวเหมือนกันเกือบทุกรุ่น)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมขอแนะนำแหวกแนว
โดยการเปลี่ยนหรือโมดิฟายโช้คอัพของ Camry Hybrid
มันช่วยให้นุ่มนวลขึ้น จากเดิมที่แข็งเขย่ากระดูก แทบทำไข่แตก(ไข่ไก่อ่ะนะ แบบว่าไปซื้อมาจากโลตัสไรงี้)
มันช่วยได้จริงๆครับ  แต่ก็ระดับนึงครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tfirst01

ขอแหวกแนวด้วยคน......
อยากให้ลองหาสาเหตุอาการปวดหลังเรื้อรังดูอีกทีครับ
ไม่ทราบว่าใช้รถวันละกี่ชั่วโมง ถึงจะเกิดจากรถจริงๆ แน่ใจหรือครับว่าเป็นจากช่วงล่างไม่นุ่ม
camry hybrid ความจริงจะว่าไปแล้วก็ไม่ได้กระด้างขนาดจะทำให้คนปวดหลังได้เลย
อาจจะเกี่ยวกับท่านั่งขับ ท่าที่บางคนถนัดอาจจะไม่ใช่ท่าที่ถูกต้อง ขับนานๆแล้วปวดก็เป็นได้นะครับ
พวกเก้าอี้ที่โต๊ะทำงานก็เจอได้บ่อยๆไปว่านั่งนานๆแล้วปวด
ใช้คอมพิวเตอร์ติดต่อกันวันละหลายๆชั่วโมงไม่ได้ยืดเส้นยืดสาย
หรือแม้กระทั่งก้มหน้าอยู่กับ iphone ipad นานๆเข้าก็ปวดหลังได้
เตียงนอนนุ่มไปแข็งไปรึเปล่า
ลองมองหาสาเหตุแบบนี้ดูครับ เรื่องรถช่วงล่างกระเทือนอาจจะไม่ใช่สาเหตุหลักก็ได้

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
ก่อนอื่่นผมรู้สึกแปลกใจเป็นอย่างมากเมื่อเจ้าของกระทู้บอกว่า camry กระด้างครับ
ส่วนตัวผมคิดว่ารถรุ่นนี้มันนุ่มสบายสุด ๆ ไปได้ทุกที่ทุกสภาวะ
ดังนั้นจากประสบการณ์ของผม ถ้าคิดว่ารุ่นนี้กระด้าง ตัวเลือกสองตัวที่ให้มาอย่าเอามาให้เสียเลยครับ เพราะมันก็ไ่ม่ได้นุ่มสบายมากกว่าเดิมซักเท่าไหร่ ผมได้นั่งมาแล้วทั้งสองรุ่น ยังชอบ camry มากกว่าเลย
ตั้งแต่ผมขับรถมา มีอยู่รุ่นเดียวเท่านั้นที่ผมยอมรับว่ามัน "นุ่มเทพ"จิงๆ  รุ่นนั้นคือ lexus LS460 ซึ่งผมไปขับที่ญีุ่ปุ่นมา (เป็นรถลูกค้า)
เป็นรถที่ผมประทับใจแบบสุด ๆ เพราะเงียบกริบ นุ่มยิ่งกว่าพรมเปอร์เซีย นั่งสบายแบบโซฟาชั้นดี
ผมแค่เอานิ้วโป้งเท้ากดลงไปที่คันเร่งแค่ไม่กี่มิลลิเมตรมันพุ่งแบบไหลลื่น ๆ ยาว ๆ โดยไม่มีเสียงเครื่องเล็ดลอดออกมาซักนิด แถมเป็นมิตรกับลูกระนาดอย่างถึงที่สุด

ติดอยู่ที่ราคาซึ่งตอนนี้เห็น 3 ล้านกลาง ๆ แล้วครับ ปีไม่ใหม่มาก

ออฟไลน์ Mr.Joe

ผมยังเห็นด้วยกับ S80 นะครับ
ส่วนความนั่งสบายนั้น หากเป็นรถญี่ปุ่น ที่สูสีมากๆผมกลับเห็นเป็น Teana ไม่ใช่ Camry
หากเป็นเบนซ์ต้องไป S เพราะตั้งแต่ A ยัน E ยุคนี้ทำมากระด้างหมดแล้ว

Camry ปัญหาคือเบาะ ซึ่งโตโยต้าเป็นเหมือนกันแทบทุกรุ่น
และช่วงล่างไม่ได้เรียกว่านุ่ม มันเรียกว่าโยนและกระเด้งมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
ไม่แน่ใจว่า Teana จะนุ่มกว่า Camry หรือเปล่าครับ ถ้านุ่มกว่าก็น่าสนใจนะครับ ซื้อรถมือสอง อาจจะมีเรื่องจุกจิกต้องซ่อมบำรุง ซื้อรถใหม่จะได้มีเวลาดูแลรักษาตัว มากกว่าเอาเวลาไปดูแลรักษารถนะครับ

ออฟไลน์ 2k

โอววววว ความเห็นของคุณเนยทำให้ผมเข้าใจว่าราคาร่วงมหาราชเป็นยังไง แค่ผ่านไปรุ่นตัวถังเดียวทำไมมันราคาตกมากขนาดนี้ ขนาดยี่ห้อเจ้าตลาดนะเนี่ยยยยย  :o

ถึงว่าญาติข้างบ้านเพิ่งขายที่ได้แต่ซื้อเอสคลาสรุ่นนี้มาเด๊ะๆเลย ราคามันไม่เกินสองล้านนี่เอง นี่เอามาซ๋อมให้เหมือนใหม่สัก6-7แสนยังคุ้มเลยนะเนี่ย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

S280 W220 คันเก่าของผมตามรูปเบาะนั่งสบายก็จริงแต่ยังยืนยันว่าเบาะของS80นั่งนุ่มกว่าครับ

แต่เบาะBenzจะทนทานกว่าVolvoตามที่คุณJIMMYให้ความเห็นไว้ในรีวิวเป๊ะครับ

สิ่งที่ดูจะได้เปรียบก็ตรงที่เบาะของS280จะมีระบบนวดหรือบางคันจะมีระบบMulti-contourที่สามารถปรับเบาะให้บีบและนวดเป็นPulseได้ครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่างS280ยังไงก็เหนือกว่าเพราะเป็นระบบAirmatic DCที่มีเฉพาะรถธงเท่านั้นครับ

Airnaticสามารถปรับได้ทั้งความแข็งและความสูงด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมเห็นด้วยกับพี่เนยนะครับว่า สั่งเบาะ มาต่างหากเลยดีกว่า แล้วเอาเงินที่เหลือ ไปดูแลรักษาตัวเองด้านอื่นๆครับ