ผู้เขียน หัวข้อ: MR-S RX8 CUBE OR TEANA  (อ่าน 9496 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
MR-S RX8 CUBE OR TEANA
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 23:04:21 »
คืออยากทราบว่ารถคันไหนในตัวเลือกนี้เหมาะสมกับเด็กอายุ 18 มือใหม่หัดขับครับ

MR-S  RX8  CUBE   TEANA

1. ชอบรถที่ให้ความสะดวกสบาย ประมาณว่าขับสบายไรประมาณนั้น
2. กังวลว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุแล้วถ้าเป็นรถนำเข้า จะซ่อมยังไงแล้วนานไหม
3. เบี้ยประกันภัยรายปีต่างกันมากไหมครับ
4. ค่าบำรุงรักษาต่างกันมากมั้ย แล้วเข้าศูนย์ปกติของรถยี่ห้อนั้นได้หรือเปล่า
5. คันไหนเหมาะสมสุดกับมือใหม่
6. อยากทราบว่าในตัวเลือกนี้คันในให้อัตราเร่งเป็นลำดับหนึ่งสองสามสี่ตามลำดับครับ
7. แล้วเรื่องแรงม้า แรงบิด ของแต่ล่ะคันพอจะบอกได้ไหมครับ
8. สามารถแนะนำ รุ่น อื่นๆ เพิ่มได้ ไม่เน้นยี่ห้อเท่าไหร่ครับ ราคาประมาณนี้

สุดท้ายนี้ ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Re: MR-S RX8 CUBE OR TEANA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 23:27:35 »
ถ้าถามผมสำหรับมือใหม่หัดขับแล้วผมว่ารถที่คุณเลือกมาแต่ละคันมันแพงๆทั้งนั้นเลยนะครับ ถ้าพลาดไปมือยังไม่แข็งพอแล้วเสียดายแย่เลย จากตัวเลือกถ้าเป็นผมอายุ 18 ผมคงเลือก RX8 แน่ๆ เหตุผลคือ ชอบและเท่ห์ครับ แต่ถ้าได้จริงๆคงขอเป็น MX-5 ดีกว่า เพราะไม่ค่อยชอบเครื่องโรตารีเท่าไรนัก ขับรถประเภทนี้ขับอย่างเดียวไม่ได้ครับต้องศึกษาให้รู้ถึงคุณสมบัติ รายละเอียดทางเทคนิก และข้อด้อยของมันให้มากๆ เพราะมันไม่ใช่รถตลาดทั่วไป

ต้องถามคุณว่าคุณขับรถแข็งแค่ไหน ผมว่าถ้ายังขับไม่แข็งมากพวก RX8 MR-S มันมีตำแหน่งที่นั่งตำกว่ารถทั่วไป ถ้าจะดู CUBE แล้ว ผมว่า Teana ได้อะไรที่เยอะกว่ามาก Cube ผมว่ามันก็ระดับเดียวกับพวก Jazz ละครับ แต่มันแพงเพราะภาษีนำเข้า

ตัวเลือกอื่นถ้าเป็นผมละบานเลยครับ

MX-5
Mini cooper S
BMW 320d
C230 2.5 Kom (ทราบดีว่ามันไม่ได้วิ่งกว่า C200 มากแต่ชอบเสียงเครื่อง V6 ครับ) :D
Volvo S80 2.5FT
Lexus IS250
CAMRY 3.5 V6

ซึ่งถ้ามีบุญซื้อได้จริงผมขอ C230 สักคันครับ

ตอบโจทย์ที่คุณให้มา
1.ชอบรถให้ความสะดวกสบายนั่งสบาย ตัดพวก sport ทั้งหลายไปเลย
2.รถนำเข้าถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมาก็อะไหล่น้อยหน่อย ต้องรอสั่งอะไหล่ อาจจะใช้เวลานานขึ้นอยู่กับอะไหล่นั้นๆ และต้องพึ่งเกรย์ที่ซื้อมาซะส่วนใหญ่ ถ้าอยากใช้อย่างสบายใจผมว่าเล่นรถที่บริษัทแม่ทำตลาดเองดีกว่าครับ
3.เบี้ยประกันต่างมากครับ รอผู้รู้มาตอบ
4.ตอบในข้อ2.แล้วครับ
5.มือใหม่กับงบประมาณขนาดนี้ เลือกไม่ถูกจริงๆครับ แต่ผมว่าดูพวก C-class series 3 น่าจะดีครับ นั่งสบาย คันไม่ใหญ่จนเกินไป ขับสนุก คุณภาพดี

---------------------------------.......................................................---------------------------------------......................

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 23:55:08 »
ถ้าเป็นผม ผมเอา Cube เลยคับ น่ารักดี ไม่เกร่อด้วย

คันไม่ใหญ่มากขับสบายๆชิวๆ ไม่เน้นแรง แรงมากไม่ดีวัยรุ่นใจร้อน อิอิ แต่ได้เท่ห์แน่นอนคับ

ถ้ามีงบขนาดนี้ ไม่แคร์เรื่องราคาเท่าไหร่ และอยากได้ความแตกต่างก็มองข้ามรถตลาดไปได้เลยคับ

คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 00:11:42 »
1. ชอบรถที่ให้ความสะดวกสบาย ประมาณว่าขับสบายไรประมาณนั้น
- อันนี้ Cube กับ Teana ผ่าน RX-8 สบายแบบรัดๆหน่อย MR-S ไม่สบาย

2. กังวลว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุแล้วถ้าเป็นรถนำเข้า จะซ่อมยังไงแล้วนานไหม
- นานกว่า แต่ขึ้นอยู่กับว่าชิ้นที่พังเขามีสต็อคหรือเปล่า ส่วนมากรถนำเข้าเองถ้าไม่หูตากว้างมีพรรคพวกดูอะไหล่ให้ รับรองว่ารอกันราว 4 สัปดาห์ในขณะที่ Teana สั่งแล้วรอ 5วันทำการ

3. เบี้ยประกันภัยรายปีต่างกันมากไหมครับ
- อันนี้บอกไม่ได้ครับ

4. ค่าบำรุงรักษาต่างกันมากมั้ย แล้วเข้าศูนย์ปกติของรถยี่ห้อนั้นได้หรือเปล่า
- MR-S ถ้าเป็นรุ่นพื้นฐาน 1.8 ลิตร 136 แรงม้าไม่ค่อยมีอะไรยุ่งยากจุกจิก อย่าชนก็พอ
Teana ยังค่อนข้างใหม่ แต่เครื่อง V6 แค็ม 4 แท่ง ค่าบำรุงรักษาน่าจะแพงกว่า 4 สูบ
RX-8 ต้องลองถามคุณ E-Boat เพราะแฟนเก่าเพื่อนผมซื้อมาใช้ รถยังไม่ทันเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งที่2ก็ขายไปแล้ว
Cube อันนี้ไม่ทราบเช่นกัน

การเข้าศูนย์ปกติ Cube ขับเข้าไปคงไม่มีคนซ่อมให้ แต่อย่างน้อยกรองน้ำมันเครื่องกับหัวเทียนเบิกใช้กับ Tiida 1.6 ได้ แต่ถ้าให้ซ่อม ศูนย์คงไม่กล้าทำให้

MR-S กลไกหลักๆไม่มีอะไรในกอไผ่ คิดว่าถ้าศูนย์นั้นมีช่างที่เก่งจริงก็คงกล้ารับ เพราะรถทั้งคันความซับซ้อนน้อยกว่า Camry ธรรมดาๆซะอีก

RX-8 มาสด้าไทยเคยเอาเข้ามาขาย แต่ศูนย์จะรับหรือเปล่า อันนี้ไม่รู็

5. คันไหนเหมาะสมสุดกับมือใหม่

- รถมือใหม่ควรคันไม่โตมาก กะระยะง่าย มีอะไหล่เยอะและซ่อมไม่แพง เท่าที่ดูตัวเลือกที่ให้มา ไม่เข้าข่ายสักคัน
คงต้องเลือกเอาระหว่างขับง่าย แต่ชนแล้วกุมขมับ กับขับยาก แต่ชนแล้วกวักมือเรียกอะไหล่ได้

6. อยากทราบว่าในตัวเลือกนี้คันในให้อัตราเร่งเป็นลำดับหนึ่งสองสามสี่ตามลำดับครับ
- MR-S เกียร์อัตโนมัติวิ่งควอเตอร์ไมล์อยู่ราว 16วิปลายถึง 17 วิต้น นี่คือรุ่น 136 ม้า ทำท่อ แปะกล่อง
- RX-8 รุ่นเกียร์อัตโนมัติ 6 สปีด สภาำพเดิมสนิททุกส่วน วิ่งอยู่ 16.9-17.1 วินาที
- Cube ไม่เคยลองคลอง 5 แต่ 0-100 คุณสามารถไปหาอ่านในรีิวิวจิมมี่ได้ มีจับเวลาไว้แล้ว ไม่เร็วเท่าไหร่
- Teana ไม่เคยเอาไปลองคลอง 5 เช่นกัน แต่จากการที่ 0-100 อยู่ในระดับนั้นคาดว่าน่าจะเป็นรถ 17 วิถ้าเป็นเครื่อง V6 2.5 และ 18 วิสำหรับรุ่น 2.0

7. แล้วเรื่องแรงม้า แรงบิด ของแต่ล่ะคันพอจะบอกได้ไหมครับ
- MR-S รุ่นธรรมดาสุด 136แรงม้า แต่วิ่งไวเพราะตัวไม่หนัก ล้อไม่โตเวอร์ รุ่นแรงหน่อยมี 180-190ม้า
- RX-8 รุ่นออโต้ 4 สปีดมี 190ม้า รุ่นออโต้ 6 สปีดมี 231ม้า รุ่นธรรมดา 6 สปีดรู้สึกว่า 240-250 ม้า
- Teana 2.5ลิตร 182 แรงม้า รุ่น 2.0ลิตร 136 แรงม้า
- Cube 109 แรงม้า

8. สามารถแนะนำ รุ่น อื่นๆ เพิ่มได้ ไม่เน้นยี่ห้อเท่าไหร่ครับ ราคาประมาณนี้

ตีวงในงบล้านห้า โดยเป็นรถมือใหม่สำหรับคนอายุ 18 นั้น มีตัวเลือกให้เยอะมาก และขอบังอาจแนะนำว่าไม่จำเป็นต้องใช้เงินหมด เพราะสามารถเก็บไว้ทำอย่างอื่นได้ รถคันแรกเป็นรถครู ไม่ต้องแพงมาก แต่อนาคตภายภาคหน้า ขับเก่งแล้ว จะเลือกรถที่ราคาสูงขึ้นมาก็จะมีความพร้อมทั้งใจ และประสบการณ์

แนะนำให้เล่นรถประกอบในประเทศที่เป็นรถใหม่ เนื่องจากอะไหล่จะยังคงมีให้เบิกไปอีกสัก 5 ปี และความสบายในการบำรุงรักษามีมากกว่า ส่วนถ้าอยากได้รถที่เด่นดูไม่ธรรมดาแถมแรงอีกต่างหาก ก็ควรจะเข้าไปศึกษาข้อดีข้อเสียตามคลับของผู้ใช้เสียแต่เนิ่นๆแล้วดูว่าเรารับภาระส่วนที่เพิ่มมาได้มากแค่ไหน

ป้ายแดงในงบ 1,xxx,xxx คงไม่พ้นรถประกอบใน ถ้าใจเย็นพอ รอ Lancer หน้าฉลามที่จะมาในเร็วๆนี้ ถึงแม้ไม่ใช่รถเด่นรถดัง แต่ด้วยงบที่คุณมี และความเป็นรถใหม่ มันจะเด่นอยู่พักใหญ่ๆ แล้วพอมันเลิกเด่น ก็ทำอะไรเพิ่มสักหน่อย ทำเครื่องเสียง เปลี่ยนล้อสักชุด โมนุ่นนี่เพิ่มแก้เบื่อ ก็ยังใช้เงินน้อยกว่าการซื้อ Teana V6 และได้รถที่ขับง่ายคล่องตัวกว่า

หรือถ้าไม่แคร์เรื่องอะไหล่ แต่อย่างน้อยก็มีศูนย์บริการเป็นตัวเป็นตน ลองแว่บไปทดลองขับ Ford Focus TDCi 5 ประตู ซึ่งเป็นรถที่ขับง่าย หาที่จอดง่าย แต่ช่วงล่างและพวงมาลัยยุโรปจริง ขับแล้วมั่นใจ เครื่องรอบไม่จัด แต่แรงกระชากมหาศาลจนขับแล้วรับรองว่าไม่เบื่อง่ายแน่ๆ แต่ทำใจกับการประกอบมันนิดนึงเพราะยังห่างชั้นกับ VW มากๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 00:55:26 »
ขับรถคันอื่นที่ไม่ต้องซื้อก่อนได้มั้ยครับ น่าจะมีรวยขนาดนี้
พอขับเป็นสักปีเดี่ยวรู้เองอยากได้อะไร
ยินดีรถคันใหม่ล่วงหน้าครับ ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:31:52 »
  teana     รถใหญ่ดีกว่าครับพี่ ปลอดภัยกว่าเยอะ  แม่บอกว่ารถเล็กไม่ปลอดภัย ที่สำคัญพี่ขับจะดูดีมีชาติตระกูลมากๆ ที่ไม่ให้เอารถเล็กส่วนมากจะไม่รอดกานทั้งนั้น รถคันนี่หรูที่หนึ่ง,สบายมากและปลอดภัยที่หนึ่งแต่แฝงความแรงเอาไว้

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:54:30 »
เป็นผม ถ้าอายุ 18 จะมีตัวเลือกดังนี้ครับ

320d สีขาว แต่งหล่อๆ
rx-8 สีขาว เดิมๆก็แหล่งแล้ววว
Mini coopers
IS 250 ครับหล่อจริงๆ
c200 kom avantgrade ขาว

แต่ถ้าตัวเลือกของคุณจำกัดจริงๆ ผมเอา rx8 ครับ หล่อสุดแล้ว

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:51:41 »
จากตัวเลือกที่มี ผมเอา Teana 2.5 ก่อนเพื่อนเลย
แล้วค่อยไป RX-8
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 13:03:02 »
มือใหม่หัดขับ 18 น่าจะหารถที่มันพอดูสมน้ำสมเนื้อมากกว่านี้ดีกว่าครับ
อย่าพึ่งแตะระดับเกร์ยหรือหลักล้านเลย น่าจะมองรถสักประมาณ Compact Car
ประมาณ Civic Mazda 3 อะไรทำนองนี้ หรือถ้ายังอยากได้หลักล้านจริงๆ ก็แนะนำน้อง IM 2.0 มาเล่นก่อนดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 20:26:48 »
หูยยยมีเงินซื้อ RX8 กับ MRS แบบนี้ เอาซูบารุอิมเพรซ่า STI โลดดดด หรือมิตซูบิชิอีโวลูชั่น X ก็ได้ ทั้งการทรงตัว แรงบิด การเำกาะถนนไม่มีใครกล้าสบประมาทแน่นอน ถ้าเกิดว่าเฉี่ยวชนหรือซ่อมขึ้นมายังไงดก็หาอะไหล่หรืออู่นอกซ่อมได้แน่นอนมีเกลื่อนกลาดเลย   ;D

อายุยังน้อยเริ่มหัดขับอย่าเลียนแบบนิสัยขับแข่งคนอื่น ปาดไปปาดมา เหยียบความเร็วสูงบนทางหลวงด้านล่างนะน้อง(ซิ่งบนทางด่วนดึกๆมันส์กว่าเยอะไม่มีอะไรมาขวางทางด้วย) เดี๋ยวอายุจะไม่ยืน อุตส่าห์มีบุญได้ใช้รถแพงทั้งที   :-*

ผมว่ารถคันไหนมันก็ใช้สำหรับเริ่มหัดขับได้ทั้งนั้นแหละ เลือกคันที่ดีที่สุดที่ต้องการไปเลย แล้วค่อยๆหัดขับจากเบื้องต้นง่ายๆไล่ไปจนถึงระดับที่รู้จักเอาประสิทธภาพสุงสุดของรถมาใช้ ไม่ประมาทถนน รู้ขีดจำกัดของรถและตน ยังไงมันก็ไม่ชนหรอก   :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 21:34:24 »
รถสปอตผมว่าอย่างพึ่งเลยครับ ถ้าขับใหม่ๆ  ผมคิดนะ สมมติว่า ชน  มันก็เสียดายอ่ะ มีประวัติด่างพล้อย

เอาคันเล็กๆก่อนก็ได้ พอแข็งแล้ว จะซื้อไรก็ตามกำลังทรัพย์เลยครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 23:02:19 »
ผมหา
Mazda MX-5 NC มือ 2 สภาพนิ้ง ขับสนุก สไตล์ Roadster  ขับหลัง เปิดประทุนสุดเท่ห์
ถ้าไม่ชอบแนวนี้ฉีกแนวไป
Subaru Impreza STi  ก็ จี๊ดดีครับ ขับสนุกดิบๆ สไตล์ ซูบารุ

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 03:20:58 »
มือใหม่หัดขับอย่าพึ่งใช้รถแรงๆ เลยครับประสบการณ์ยังน้อย  เด๋วจะอยู่ไม่ข้าม 20 เอา

เหมือนเพื่อนผม อายุ 19 ขนาดขับรถมาปีกว่าแล้ว ได้อีโว 5 มาใช้ ยังคุมรถไม่อยู่เกือบตาย

เพราะซ่ามากและซิ่ง ขับปาดแล้วดึงรถไม่อยู่ ชนเสาไฟฟ้า ยังดีที่รอดมาได้

ผมแนะนำว่าให้ใช้รถบ้านๆไปก่น พวก civic mazda3 ford อะไหล่ก็หาง่าย ไม่จุกจิกมาก

สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แล้วขับให้คล่องให้ชินสัก 2-3 ปีจากนั้น

อยากได้รถอะไรก็แล้วแต่ความชอบเลย อยากแรงแค่ไหนก็จัดไป

ปล. ส่วนตัวผมนะ เริ่มแรกจะเล่น civic 2.0  จากนั้นก็เล่น audi tts  ไม่ก็ im sti

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 15:45:19 »
ใช้จักรยาน กะ รถเมล์คับ  :P

ปัญหาคงไม่ใช่เรื่องเงิน น่าจะอยู่ที่ว่า สามารถควบคุมรถไม่ได้เกิดอุบัติเหตุได้มากน้อยแค่ไหนครับ อุบัติเหตุทั้งกะตัวเรา และคนรอบข้างด้วย ถ้าทำไม่ได้ หรือไม่มั่นใจ แนะนำเทกซี่ครับ สะดวกกว่านะ

ออฟไลน์ duamcool

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:17:40 »
ตัดcubeออกก่อนเลยฮะ