ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ปรับปรุงเนื้อหาข่าวในหน้าแรกครับ  (อ่าน 13529 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ทุกครั้งที่ผมอ่านข่าวที่หน้าแรกเดี๋ยวนี้ผมมักจะอ่านแบบผ่านๆ ไปเฉยๆ ไม่ค่อยอยากเก็บรายละเอียดเนื้อข่าวเท่าไรแล้ว เนื่องจากว่าภาษาที่ใช้ในการสื่อสารของพี่ HOMY นั้นผมคิดว่าใช้ภาษาพูดและใส่อารมณ์ในการนำเสนอข่าวมากเกินไป รวมถึงภาษาการสื่อสารที่กำกวมบ้างบางครั้ง เช่นคำว่า recall เรียกคืน เรียกกลับมาปรับปรุง อัตราการสิ้นเปลืองมาก/น้อย ไทยคำอังกฤษคำ จนทำให้บางครั้งผมก็คิดว่ามันเกินไปหน่อยน่ะครับ อีกทั้งข่าวบางเรื่องทำให้ผมรู้สึกว่าการนำเสนอข่าวดูไม่ค่อยเป็นกลางเสียเท่าไร

ส่วนอีกเรื่องสำหรับการเพิ่มข่าวสารเรื่องใหม่ของแต่ละวัน หรือแต่ละช่วงเวลานั้นไม่สม่ำเสมอเอาเสียเลย ปกติผมจะคอยติดตามอ่านข่าวที่หน้าแรกอยู่ตลอดเวลาจนแทบจะตั้งเป็นหน้าแรกของเบราเซอร์เลยก็ว่าได้ แต่ข่าวบางทีก็หายเงียบ บางทีก็มาแบบระเบิดลง ทำให้ข่าวบางข่าวตกไปอย่างรวดเร็วมาก ผมว่าค่อยๆ ทะยอยลงข่าวตามช่วงเวลาให้สม่ำเสมอจะดีกว่าไหมครับ มันจะได้ดูอัพเดทต่อเนื่องอยู่เรื่อยๆ ไม่ขาดตอน

สุดท้าย (ความเห็นส่วนตัว) กับเรื่องข่าวสารรถยนต์ต่างๆ ที่สมาชิกในเว็บบอร์ดหลายท่านได้โพสไว้ในบอร์ด และในเวลาต่อมาก็มีข่าวนี้เกิดขึ้นที่หน้าแรกนี้ทันทีโดยไม่มีแหล่งที่มาอะไรเลย หรือบางครั้งเมื่อมีการอัพเดทข่าวที่หน้าแรกแล้วสมาชิกในบอร์ดตั้งกระทู้มาเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน แต่กลับได้รับคำตอบว่าให้ไปอ่านเอาที่หน้าแรกอย่างเดียว

ผมว่ามันบ่งบอกถึงสาเหตุของปัญหาที่สมาชิกในบอร์ดไม่ค่อยนิยมเก็บข่าวสารจากหน้าแรกของเว็บเท่าไรแล้วนะครับ

ผมไม่ได้มาเจตนาร้ายอะไรนะครับ แต่ผมอยากให้ปรับปรุงคุณภาพของเว็บและข่าวสารในการนำเสนอให้ดีขึ้นน่ะครับ  :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: อยากให้ปรับปรุงเนื้อหาข่าวในหน้าแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 20:49:11 »
งั้นขอเสริมด้วยนิดนึงนะครับ สำหรับการตั้งชื่อข่าว เริ่มต้นด้วยคำอุทานแล้วตามด้วยอัศเจรีย์ ไม่มีก็คงไม่เป็นไรนะครับ ไม่งั้นมันจะทำให้ดูคล้ายคลึงกับเว็บ S ชื่อดัง แต่ดันไม่ค่อยมีคุณภาพข่าวครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: อยากให้ปรับปรุงเนื้อหาข่าวในหน้าแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 17:53:01 »
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

และบางครั้งที่สมาชิกเอาข่าวมาให้ถกเถียงกันแต่นำลิงค์ข่าวจากลิงค์อื่นที่มีเนื้อหาซ้ำกับทางเว็บ
ก็จำเป็นต้องเตือนไว้เล็ก ๆ ว่ามันมีข่าวนี้ลงในเว็บครับ ไม่ได้ตั้งใจขัดคอขัดขาแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 18:06:54 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:47:00 »
การตั้งชื่อข่าวให้น่าสนใจก็เป็นการดึงดูดผู้อ่าน หรือเป็นHeadline แต่บางครั้งชื่อที่ตั้งทำให้เกิดความฉงน งงนิดๆ
จริงๆแล้วการตั้งชื่อ ควรจะต้องครอบคลุมเนื้อหา และมีความกระชับรุดกุมมากที่สุด เมื่อผู้อ่านอ่านหัวเรื่อง ก็จะสามารถคิดถึงเค้าโครงหรือสิ่งที่ผู้อ่านกำลังจะเจอได้ทันที เพราะหัวข้อเรื่องอาจจะโดนความรู้ภูมิหลัง ทำให้เกิดความอยากรู้อยากเห็นขึ้นมาเอง
ใน Headlightmag เป็นเวปที่ให้เนื้อหาสาระหรือข้อมูลเชิงวิชาการเป็นจำนวนมาก จึงอยากให้รายละเอียดเล็กๆช่วยอุดรอยรั่วของการนำเสนอเนื้อหา