ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างต่างกันมั๊ยครับ ระหว่าง Prius ตัวtop กับ Prius TRD  (อ่าน 8792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
เล็งตัว TRD ไว้ครับ แต่ที่เคยลองขับเป็นตัวท๊อป ก็เลยอยากจะทราบว่าสองตัวนี้มันเซ็ทช่วงล่างมาเหมือนกันหรือเปล่า ความนุ่มนวล การทรงตัว แตกต่างกันหรือไม่

ตอนนี้ Prius มีส่วนลดค่อนข้างดี แถมรับรถได้เลย  แอบสงสัยว่าเพราะอะไร

จริงๆก่อนหน้านี้ก็ไม่ค่อยสนใจพรีอูสหรอกครับ เพราะผมว่ามันแพงไป แต่ที่กลับมาสนใจก็เพราะสองปัจจัยนี้แหละครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ช่วงล่างต่างกันมั๊ยครับ ระหว่าง Prius ตัวtop กับ Prius TRD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:13:24 »
ช่วงล่างตัวเดียวกันครับ TRD มันเพิ่มแต่ชุดแต่งกะพรมปูพื้นรถมาเท่านั้นครับ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Re: ช่วงล่างต่างกันมั๊ยครับ ระหว่าง Prius ตัวtop กับ Prius TRD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:15:19 »
มาแนว Yaris ดันให้ติดตลาด หลังจากออกมาทีแรกแล้วแป๊กเพราะราคา (แต่ผมซื้อ T T ตอนนั้นได้แค่ส่วนลดแค่20,000)
เพราะถ้ปล่อยให้ตลาดวาย จะดันกลับมาก็ยาก (เหมือน Tiida)
เห็นส่วนลด เกือบแสน แล้วเซ่ง แต่ก็สบายใจเพราะถ้าผมยังเก็บรถเก่า (Yaris) แล้วราคาก็หล่นไปเป็นแสน ก็เจ๊ากันไป (ปลอบใจตัวเอง)

เออ จากที่ผมไปดู TRD ผมว่าคุ่มครับ จ่ายเพิ่ม20,000 ได้ Mag16 (แต่ติที่ไม่ใช้สี Hyper) ได้ ลิ้นหน้าหลัง
แต่ช่วงล่างเดิมครับ (ดีอยู่แล้ว)

แนะว่ากัดฟันเอา Film ดีๆๆไปเลย โดยเฉพาะบานหน้าและหลัง ไม่งั้นรถจะร้อนมาก (V-Kool หรือ 3Mคริสตัน)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:26:27 »
เหมือนกันทั้ง 3 รุ่นครับ

เพียงแต่ตัว TRD จะล้อ 16 นิ้ว ยาง 205/55

ก็จะมั่นคงขึ้นมาจากเดิมนิดหน่อย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:29:43 »
พอทราบมั๊ยครับว่าตอนนี้ส่วนลดที่ดีที่สุดอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ฟิล์มตั้งใจว่าจะคิด v-kool elite package ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:08:44 »
มาแนว Yaris ดันให้ติดตลาด หลังจากออกมาทีแรกแล้วแป๊กเพราะราคา (แต่ผมซื้อ T T ตอนนั้นได้แค่ส่วนลดแค่20,000)
เอาดี้เกี่ยวอะไรอ่ะครับพี่หมอ? แต่ถ้าพูดถึงช่วงล่าง TRD แต่งจริงๆ รุ่นสุดท้ายก็มี ยาริส TRD1 กับ ฟอร์จูเนอร์ TRD1 แค่นั้นล่ะมั้งครับ รุ่นต่อๆมา รวมถึงวีออสก็ใช้ช่วงล่างธรรมดา แต่งหน้าทาปากเป็น TRD เก๊เท่านั้นเอง ไม่มีเรื่องสมรรถนะมาเกี่ยวข้องเลย .. มันถดถอยมาหลังจากวีออสเทอร์โบแล้วแหละ สวนทางกับมาสด้าสองที่มีการไปปรับช่วงล่างเป็นรุ่นพิเศษที่แท้จริง สรุปว่าพริอุสก็ TRD เก๊ครับ ช่วงล่างธรรมดา....

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:58:36 »
ส่วนลดช่วงนี้เท่าที่เห็นในเว็ปพรีอุสคลับก็ประมาน6.5หมื่นครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 13:30:28 »
เพิ่มอีก 20,000 ได้แมก 16+ชุดแต่งแท้โรงงานรอบคัน (ไปติดของเทียบจากข้างนอก ถ้าจะเอาถูก ก็จะได้ของคุณภาพก็ต่ำๆ ใช้ก็ไม่ทน ติดมาก็ไม่สวย)
ผมว่าก็สมราคานะครับ คุ้มค่าพอใช้ได้ทีเดียว

แมก 16 ก็อาจช่วยให้เกาะได้อีกหน่อย แต่ช่วงล่างเดิม ผมพึ่งไปเชียงใหม่มา่ไปนั่งรถญาติที่นั่น ยืนยันว่า ดีกว่าที่คิดไว้เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ Shun

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 17:14:33 »
ถ้าช่วงล่างไม่ต่างกัน เล่นตัว TRD ไปเลยค้าบ

อุปกรณ์ตกแต่งที่เพิ่มขึ้นมา ถ้าไปติดเพิ่มเองแพงกว่านี้อีก หรือถ้าเป็นงานก๊อปก็สู้ไม่ได้แน่นอนครับผม   ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 17:26:16 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะรอตัว mc เดือนมีนาฯ ดีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 18:05:10 »
เอาดี้เกี่ยวอะไรอ่ะครับพี่หมอ?

T T น่าจะเป็นสัญลักษณ์ร้องไห้นะครับ ประมาณนี้ --> T_T

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 22:50:21 »
อีกสองหมื่นถ้าไม่คืดมากก้ TRD ไปเลยครับ แต่ผมว่าตัว top ก้โอแล้วนะครับ

ออฟไลน์ auuuu

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 00:19:06 »
ข้อดีของตัวtop
    1  เห็นsale บอกว่า ยางตัวtop มาจากญี่ปุ่น ยางtrdทำในประเทศ
    2  ส่วนตัวเห็นว่า trd ติดเซนเซอร์6จุดแล้วดูไม่ sport
    3  ตัวtop ค่าเสียดทานอากาศน้อยกว่า
    4  ถ้าซื้อผ่อนเป็นหนี้น้อยลงอีก 20000 บาท

ที่เสียเปรียบ
    1  ตัวtopขายไม่ดี มีโอกาสได้คันที่ผลิตมานานแล้ว ตัวtrd ได้คันที่ผลิตใหม่กว่า
    2  ถ้า ไม่ต้องติดเซนเซอร์ ผมเลือก trd

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 00:28:40 »
.....ส่วนลดที่ดีที่สุด ผมจอง 23 ธันวา 54 ออกรถ 4 มค 55 ตัว top สีขาว
ประกันวิริยะ ทุน1000000
corner censor + back censor + tray + พรม TMT แท้
ส่วนลดเงินสด 45000
ดอก 2.0 %

ที่ google มี 95000 แต่ดอกเขา ประมาณ 2.5 + ประกันของเขาจะแพงกว่าเจ้าอื่นอยู่ 5000 บาท
+ ระบุวันออกรถไม่ได้ ต้องรอไฟแนนผ่าน(ทั้งที่ดาวน์ 500000) + ไกล ไม่ชำนาญทาง กลับรถไกลถ้าหลง

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 00:31:08 »
T_T   แต่ได้รถผลิต mar 2011  T_T