ผู้เขียน หัวข้อ: +++มาแว้ว รายงานยอดขายรถยนต์ (ฉบับวงใน) ประจำเดือนกค.!!!+++  (อ่าน 12163 ครั้ง)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
สั้นๆตามเคย

รถเก๋ง ยอดตกลงจากเดือนมิย. เล็กน้อย วงในว่ามาว่ากำลังการผลิตยังไม่พอเพียงอยู่ ทำให้ส่งมอบรถไม่ทัน
ทั้งโตโยต้าและฮอนด้า ยังคงมียอดค้างส่งมอบลากไปถึง 3 เดือนเลยทีเดียว
อ้อ โตโยต้าที่ 1 นะครับ ฮอนด้าที่2

รถกระบะ โตต้ามาวินอีกครั้ง ส่งผลให้ยอดขายกระบะทั้งปีตอนนี้ขึ้นนำอีซูซุไปเรียบร้อยแล้ว แต่แค่หลักร้อยคันนะ ต้องรอดูต่อไป ตอนนี้หลายๆยี่ห้อเริ่มปรับราคาขึ้นอีกครั้งกันแล้ว โตต้า มิตซู ขึ้น 5000 บาท มาสด้าขึ้น 2000 บาท
วีโก้เปิดตัว 2.5VN ใหม่ เพิ่งมาก้ออัดส่วนลดกันกระหน่ำเหมือนเดิมแล้ว ส่วนนิสสันขายดีขึ้นนิดหน่อย ซึ่งคาดว่ามาจากการทำเป้าภายในของผู้จำหน่าย

รถSUV ตลาดนี้ยังไงโตต้าFortunerก้อมาวินอยู่แล้ว แต่เดือนนี้มาอย่างแปลก อีซูซุ MU7แซงขึ้นมาเป็นที่ 2เฉยเลย ส่งฮอนด้า CRVลงไปเป็นที่3 และ ปาเจโร่สปอร์ตเป็นที่ 4 คาดว่าน่าจะเป็นอานิสงค์จากรถรุ่นพิเศษจำนวนจำกัดที่อีซูซุทำออกมากระตุ้นตลาด

ปล. มองที่ตลาดรถกระบะ ถ้าเอายอดขายทั้งตลาดมาทำกราฟรายเดือนตั้งแต่ปี 08 จะเห็นว่ากราฟจะค่อยๆต่ำลงเรื่อยๆ
จนมาถึงปี 09 แต่ 3-4 เดือนที่ผ่านมา จะเห็นกราฟค่อยๆเงยหัวขึ้นทีละนิดเช่นกัน นับว่าเป็นสัญญาณที่ดีต่อภาพเศรษฐกิจโดยรวมของประเทศนะครับ อย่างน้อยๆที่น่าจะอ้างอิงได้ตอนนี้ก็คือ เราผ่านจุดที่ต่ำสุดของวิกฤตเศรษฐกิจครั้งนี้กันแล้วล่ะ

จบข่าวสั้นคร้าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากคร้าบ ท่านพี่

มีรุ่นออกพิเศษด้วยเหรอ

ผมไม่เห็นรู้เรื่องเลยหงะ

จะบอกว่า ฝากเอาอีเมล์ของ เว็บข้าพเจ้า ให้ทางพีอาร์ เค้าส่งข่าวมาให้ได้หรือเปล่าคร้าบ

เวลาค่ายพี่ ออกของใหม่ ผมจะได้มีข่าวลงอัพเดทให้ ไม่เช่นนั้น เราก็จะตกข่าว กับค่ายของพี่อยู่เป็นประจำ

(ว่า แต่ มี รางานยอดขายรถยนต์ ฉบับ วงใน กันมาเยอะแล้ว
เมื่อไหร่จะมี ฉบับ วงแหวนรอบนอก วงแหวนอุตส่าห์หากรรม หรือ วงแหวนกาญจนาพิเศกบ้าง?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 14:26:43 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
^
^
^ มีเล่นมุข  ;D

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข่าว
แต่สงัสยที่อานิสงค์ของ "รุ่นพิเศษ" เหอออ Mu-7 มันมีรุ่นพิเศษออกมาตั้งแต่เมื่อไหร่
เคยได้แต่ข่าว D-max Hi-lander modern move นี่แหละ
หรือว่าของ Touring อะไรนั่นที่ออกมาตอน motor show ยังปล่อยไม่หมดหรอครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ขอบคุณครับ ข้อมูลเยี่ยมฮ่ะ ^^

รุ่นพิเศษออกมาพร้อมกันสองรุ่นครับ

ปิคอัพออก Modern Move
มิวเซเว่นออก Premier

สเปคคล้ายๆกัน เพิ่มTV tuner กับ Navi แลอุปกรณ์อื่นๆอีกเล็กน้อย กะสติ๊กเกอร์ข้างรถ
ทำมาไม่เยอะ ไม่โฆษณาทีวี ไม่ลงหนังสือพิมพ์
มีแต่แผ่นพับให้เซลส์ไปขายตรงอย่างเดียว

ขายไม่ถึงเดือนก้อเกลี้ยงแล้ว ฮีๆๆๆ

ตอนTouring Edition นั่นก้อแบบเดียวกัน เดือนเดียวหมดเหมือนกัน

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ทั้ง Honda และ Isuzu เลียนแบบ Toyota เลยนะ

เล่นมุขนี้ไปอีกไม่นาน เดี๋ยวมันก็จะเริ่มสะดุด
เพราะคนจะรอแต่รุ่น limited ปล่อยรุ่นธรรมดา ไม่ค่อยน่าสนใจ
ยกเว้นรุ่นธรรมดา อัดโปร ส่วนรุ่น limited ขายแพงกว่าปกติ

เอามาถัวเฉลี่ยกัน หุ หุ

ขอบคุณครับ

ผมก็เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าอีซูซุเค้ามีรุ่นพิเศษออกมาด้วย  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

โมเดิร์น มูฟก็น่าสนนะครับ ออพชั่นเยอะดี

ว่าแต่ปีนี้จะมี Series อะไรต่อจาก Platinum อีกมั๊ยครับ
อิ อิ

OK พี่ ปาปาโรช ครับ

ฝากเก็บ โบรชัวร์ ไอ้เจ้า 2-3 รุ่นพิเศษทั้งหมดนี่ให้ผมด้วยได้ไหมครับ วันไหนว่างๆ แวะเข้าไปเอา ฝากตาเจนเอาไว้ก็ได้

ขอบคุณคร้าบบบ

ออฟไลน์ Lovely_Car

สุดยอดไปเลยครับ D-Max ใช้แล้วดีๆมีแต่รวยๆ อิอิ

โบรชัวร์จะเก็บไว้ให้ครับ แถมรุ่นSpeed II ให้ด้วยเลย ขายหมดไปแล้วเหมือนกัน

ส่วนตัวใหม่จะชื่ออะไรนั้น บอกได้เลยว่าไม่ทราบเหมือนกัน

ขออย่าให้เป็นชื่ออย่างที่หลายๆคนคิดกันผมก้อดีใจแล้ววววว ภาวนากันกว่าครึ่งแผนกเลยล่ะ 555

อ้อ อีกอย่าง เรื่องการออกรุ่นพิเศษเนี่ย ไม่ได้เลียนแบบโตโยต้านะครับ

มันเป็นเรื่องที่ทำกันมาเนิ่นนาน นานเสียจนเป็นเรื่องแบบไก่กับไข่เลยทีเดียว

มีใครจำได้มั๊ยว่า สมัยที่เป็นอีซูซุดราก้อนอายน่ะ มีรุ่น SLX Type R เป็นรุ่นพิเศษด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 22:24:47 โดย PapaRo@ch~* »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เพิ่งรู้ว่าคุณ จขกท อยู่ค่ายนี้
เราึนึกว่าอยู่ค่าย M น่ะฮะ

ใจอยู่ค่าย M ไปแล้วคร้าบ ฮี่ๆๆ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ใจอยู่ค่าย M ไปแล้วคร้าบ ฮี่ๆๆ

แหม่ มี 2 M อ่ะนะ
ต้องเลือกเสียแล้วครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ขอบคุณคร้าบ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณสำหรับข่่าววงในถึงในที่สุดครับ
หุุหุ

ในขนาดเพิ่งรู้ว่า Isuzu มีรุ่นพิเศษขายด้วยเนี่ย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• Jr. Member
  • **
อีซูซุ ดีแมกซ์ ไฮแลนเดอร์ แพลทตินัม 4ประตู โมเดิร์นมูฟ

ชื่อย้าวยาว

ปล.รุ่นต่อไปชื่อไรดี diamond series ดีไม๊นะ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
โบรชัวร์จะเก็บไว้ให้ครับ แถมรุ่นSpeed II ให้ด้วยเลย ขายหมดไปแล้วเหมือนกัน

ส่วนตัวใหม่จะชื่ออะไรนั้น บอกได้เลยว่าไม่ทราบเหมือนกัน

ขออย่าให้เป็นชื่ออย่างที่หลายๆคนคิดกันผมก้อดีใจแล้ววววว ภาวนากันกว่าครึ่งแผนกเลยล่ะ 555

อ้อ อีกอย่าง เรื่องการออกรุ่นพิเศษเนี่ย ไม่ได้เลียนแบบโตโยต้านะครับ

มันเป็นเรื่องที่ทำกันมาเนิ่นนาน นานเสียจนเป็นเรื่องแบบไก่กับไข่เลยทีเดียว

มีใครจำได้มั๊ยว่า สมัยที่เป็นอีซูซุดราก้อนอายน่ะ มีรุ่น SLX Type R เป็นรุ่นพิเศษด้วยนะ

ใช่ที่เป็นไฟหน้าแบบมัลติรีเฟลกเตอร์ แต่ฝาท้ายเปิดแบบ2 ข้างหรือเปล่าครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

โอ้ว เก่งจริงๆมีคนจำได้ด้วย

แต่ตอนนั้นผมก้อยังไม่ได้ทำงานที่นี่อ่ะ จำไม่ได้เหมือนกันว่ามีอย่างอื่นด้วยรึเปล่า
แต่ฝาท้าย2ข้างนี่ชัวร์ เพราะตอนนั้นยี่ห้ออื่นเปิดตรงกลางกันหมดแล้ว เลยต้องทำรุ่นนี้มาระบายสต๊อกไง 555

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
การตลาดก็แบบนี้ครับ

รุ่นลิมิเต็ด ทำออกมาเพื่อสร้างสีสัน

เร่งเร้าลูกค้าให้ตัดสินใจใช้เงินออกมา

แต่ปีที่ผ่านมา มันน่าเบื่อครับ

อะไรๆ ก็ทำสีขาว

ค่ายเบอร์ 1 ทำ TRD spotivo เงี้ย Aperto เงี้ย Altis SSi, Extreamo เงี้ย  ค่ายนี้ชอบตั้งชื่อรุ่นพิเศษลงท้ายด้วยสระ "โอ้" จริงๆ

ค่ายเก๋งเบอร์ 2 ทำ WISE edition อีก  พอหมดก็ออก CITY สีขาวมาในไลน์ปกติ  ไม่รู้ว่าคนทำฉลาด  หรือคนซื้อฉลาดกันแน่  WISE จริงๆ อิอิ  แต่ล่าสุดส่งแจ๊สเหลืองมุกมาเพิ่มสีสัน

ค่ายรังสิต ก็ทำ Pajero Sprot Pearl white edition แป็ปเดียวหมด

ค่ายปทุมวันเห็นออกตัว TIIDA แต่งครบ สีขาวมาอีก  อันนี้ไม่เห็นโปรโมทเท่าไหร่  ไม่รู้ทำไม น่าจะ Work นะ

เบื่อมั๊ย

ไม่รู้เมื่อไหร่กระแส ขาวๆ จะเลิกฮิตซักทีนึง
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ตราบใดที่ ชาวไทย ยังชอบมอง สาว ขาวๆ
ตราบใดที่ ท่านผู้เกิน Commander CHENG ยังชอบมองจั๊กกะแร้ผู้หญิง ที่ขาวๆ

ตราบนั้น ฝันไปเถอะว่าคนไทยจะเลิกฮิตรถสีขาว...

ตาเจนก้อพูดไป

เวลาทำรุ่นพิเศษสีดำออกมาทีไร

กว่าจะขายกันหมด

เลือดตาแทบกระเด็นทุกที

ทำขาวไปน่ะดีแล้ว วิ่งให้เต็มบ้านเต็มเมือง เอาให้มันโหลไปเล้ย

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
โอ้ว เก่งจริงๆมีคนจำได้ด้วย

แต่ตอนนั้นผมก้อยังไม่ได้ทำงานที่นี่อ่ะ จำไม่ได้เหมือนกันว่ามีอย่างอื่นด้วยรึเปล่า
แต่ฝาท้าย2ข้างนี่ชัวร์ เพราะตอนนั้นยี่ห้ออื่นเปิดตรงกลางกันหมดแล้ว เลยต้องทำรุ่นนี้มาระบายสต๊อกไง 555

ขอบคุณครับ เพิ่งนึกได้อีกอย่างด้วยครับ
รู้สึกว่าจะมีการปลอบใจให้กับคนที่ซื้อรถรุ่นนี้ไปใช้ โดยการจัดกิจกรรมพิเศษให้กับหลุ่มคนที่ซื้อรถรุ่นนี้ด้วยนะครับ  ^_^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)