ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฟ้าสถิตย์กับหน้าหนาว  (อ่าน 4361 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไฟฟ้าสถิตย์กับหน้าหนาว
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 20:17:14 »
ช่วงนี้มีใครโดนดูดบ้างครับ แปลกมาก ตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยเปิดประตูรถแล้วโดนดูดเลยครับ

มาปีนี้ผมโดนดูดตั้งแต่อยู่นิวซีแลนด์ โดนดูดตลอด กลับมาเมืองไทย นึกว่า อากาศบ้านเราน่าจะชื้น

น่าจะไม่เป็น ปรากฎว่า โดนทุกรอบเลยครับที่เปิดประตู ขนาดจับขอบยางประตูแล้วเหวี่ยงยังโดนดูด

เมื่อ10นาทีที่ผ่านมา ผมขับรถเข้าบ้าน อันนี้จะจะต่อหน้าต่อตา เพราะมันมืด ผมเห็นเป็นกระแสไฟวิ่ง

มาลงที่นิ้วเลยครัีบ เหมือนไฟแช็คไฟฟ้า ที่มันเวลาเรากด หรือ เตาแก๊สเลย พรุ่งนี้จะโบโลชั่นให้มือชุ่มชื้่นแล้ว

ลองดูใหม่ ไอเจ็บมันไม่เจ็บหรอก แต่มันสะดุ้งเฮือกทุกครั้ง ยิ่งกว่ามีสาวมาจี๋เอวเสียอีก

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
Re: ไฟฟ้าสถิตย์กับหน้าหนาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 21:08:24 »
เคยโดนจากรถเข็นตามห้าง ที่จับประตูที่เป็นโลหะ ลิฟ กับคนก็เป็น แขนโดนน้อง แล้วมันช๊อต มีเสียงดังแป๊ะ ด้วย -..-

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 22:38:49 »
รถไม่โดนเท่าไร
แต่ราวตากผ้าหลังบ้านเมื่อเย็นเสียงดังเปรี๊ยะ....มือสะบัดเลย ไฟวิ่งเห็นๆ
มันจะเป็นหมันไหมครับ....หุหุ ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 01:07:24 »
ผมกับแฟนมือโดนกันไฟแล่บเลยครับ

เห็นกันทั้งคู่แถมมีเสียงเปรี๊ยะเบาๆด้วย

ตกใจเหมือนกันแต่ก็หัวเราเพราะคิดตลกๆว่าไฟแรงทั้งคู่ (ฮาาาาาาาาา)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 01:12:58 »
โดนประจำครับ

ผิววัสดุภายในของ Vios นี่ถ่ายประจุได้ดีมากเลยครับ ลงจากรถ เอามือโดนประตูทีนี่เปรี้ยะๆ ครับ

ขนาดเลี่ยง ไม่ให้โดนส่วนที่เป็นเหล็กแล้ว พอเดินเข้าตึก มือถูกราวประตูตึกที่เป็นเหล็กเท่านั้นละ

เปรี้ยะ!!!!

จนได้ครับ......
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 04:15:36 »
ผมเคยเห็นเส้นยางใต้รถที่มันลากลงกับพื้นตลอดเวลา คิดว่านั้นเป็นสาย ground เพื่อไม่ให้โดนช็อต
สมัยนี้ไม่ค่อยได้เห็น แต่ผมไม่เคยโดน รถคันก่อนผมมีเลยไม่โดนด้วยมั้ง

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 09:34:27 »
ผมโดนประจำครับ แต่ก็ชินแล้วล่ะ
เท่ห์ดีออกจับอะไรก็เปรี๊ยะ อิอิ
แต่ก็เสี่ยงถ้ามีเชื้อเพลิงแถวนั้นนะครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 09:36:04 »
ผมโดนประจำ มีเสียง เปรี้ยๆ ให้ได้ยินด้วยนะ  ;D

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 14:16:02 »
เรื่องนี้เคยอ่านในกระทู้เวปรถมาร์ช แม้ฝนไม่ตกก็เกิดไฟฟ้าสถิต เพราะเกิดจากเบาะ เมื่อนั่งนานๆ จะถูไปถูมา พอลงรถปิดประตู ไฟฟ้าในตัวก็ต้องลงดิน โดนไฟดูดตามๆกัน  ลองไปหาอ่านดูในกระทู้ของมาร์ช

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 17:01:46 »
เป็นไปได้มั้ยครับ เกี่ยวกับพายุสุริยะ ??? เพราะตอนช่วงที่ ทีวีจอดำ ช่วงนั่นผมเดินช๊อตกับน้องตลอด

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 22:14:38 »
ผมเป็นบางคัน

คันไหนโดนก็โดนบ่อย  คันไหนไม่โดนก็ไม่โดนเลยยยย....ครับ