ผู้เขียน หัวข้อ: การทดสอบรถ อัดรายการ  (อ่าน 16902 ครั้ง)

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
การทดสอบรถ อัดรายการ
« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:54:12 »
การทดสอบรถ เพื่ออัดรายการใน Konaimairoo ไม่ค่อยเป็นรูปแบบที่ชัดเจนแน่นอน ไม่มีขั้นตอน คือนึกอะไรออกก็พูดไป ควรนำส่วนความคิดเห็นส่วนตัวมาไว้ตอนใกล้จบรายการทีเดียวจะดีกว่า เพราะบางครั้งพี่จิมมี่ หรือ พี่แพน หรือผู้อ่านเบาะหลังจะพูด ก็จะมีการแทรกขึ้นมาจากใครคนใดคนหนึ่ง ทำให้ผู้พูดอีกคนหยุดกระทันหัน ขาดตอนไป
อีกอย่าง การพูดในด้านข้อเสียหรือข้อดีของรถ ควรพูดให้เหมือนกันหมดทุกคัน คือ พยายามวางแผนว่า จะเริ่มจากตรงไหน เช่น ลำดับจากหน้ารถไปหลังรถ เป็นต้น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: การทดสอบรถ อัดรายการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:58:38 »
คันไหนที่มีข้อเสียน้อย พี่เค้าก็จะพูดข้อดีมากกว่าเสียไงครับ เรื่องพูดแทรกผมว่าน่าจะเป็นสีสันครับ เราดูเอาขำๆครับ ถ้าพี่อยากรู้ข้อมูลเยอะกว่านี้ ดูในรีวิวดีกว่าครับ เพราะในคลิปผมว่าตลกๆสนุกๆมากกว่าครับ อีกอย่างผมว่าคงไม่มีใครพูดเหมือนกันหรอกนะครับ บางคันก็จากภายในไปจากภายนอก ทั้งนี้ทั้งนั้นมันอยู่ที่ส่วนบุคคลด้วยนะครับ :D

สำหรับผมแล้วแฮปปี้ดีครับ สบายๆ  ;D

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:06:57 »
ผมว่าแบบนี้มันดูเป็นกันเองมากกว่า ผมกลับคิดว่า อยากให้ ภาพมันชัดกว่านี้ (จะสนุกมากขึ้น)

แต่ถ้าจะ ให้ทำแบบจริงๆจังๆ คงไม่ค่อยดีเพราะ แค่ตอนนี้รายการรีวิวก็แน่นเอี๊ยด เรตติ้งดีเกิน ;D

อีกอย่าง...ผมคิดว่า นี่เป็นการเพิ่มความสนุกของรีวิว หากใครต้องการ

ข้อมูลที่ชัดเจนก็ควรไปอ่านในรีวิว ดีกว่า ถึงนานหน่อย แต่ก็จะรอ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2012, 11:10:45 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:16:36 »
ต่อไปการตลาดจะเกิดการอิ่มตัว
ลองคิดดูว่า ต่อไปคนที่มาอ่านในเวป จะต้องเดาออก และเกิดองค์ความรู้ด้วยตัวเอง การหาข้อมูลจากเวปหรือสิ่งที่อยากรู้จากเวปนี้ ก็จะหายไปหายไป
เพราะผู้อ่านเกิดการเรียนรู้แล้วว่า พี่จิมมี่จะพูดอะไร พี่แพนจะพูดอะไร ลองสังเกตซิครับ คลิปแรกของการทดสอบรถจะมีคนชมเยอะกว่าคลิปต่อๆไปของรถคันเดียวกัน และการcommentลงในyoutube โดยตรง โดยคนที่ไม่รู้จักheadlight (หมายถึงคนsearch ผ่านไปผ่านมา) ยังไม่ได้ลงความเห็น หรือcomment ใดๆ
ผมมองไปไกลๆว่า การทำอะไรให้เกิดการเปลี่ยนแปลง และมีรูปแบบที่ชัดเจน เราจะสามารถเปลี่ยนแปลงได้เยอะกว่า เพราะในอนาคตอาจมีผู้ทำเวปแบบนี้อีกเยอะ เราน่าจะหาจุดที่จับไว้ในแน่นและเป็นจุดที่จับแล้วไม่หลุดไม่มีใครมาเกาะได้ ให้ชัดเจนกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 14:17:45 »
ขอบคุณและน้อมรับข้อเสนอแนะครับผม จะลองนำไปคุยกันใรทีมงานว่าจะปรับรูปแบบให้ดีขึ้นยังไงได้บ้าง
ที่ปัจจุบันออกมาแนวปนๆมึนๆแบบนี้เพราะอยากให้มันดูเป็นกันเองแบบHome VDOซึ่งไม่เหมือนใครดี
ส่วนที่เป็นเนื้อหาหนักแน่นไปคว้าจากรีวิวเอาครับ แต่ผมก็แอบคิดอยู่ว่าน่าจะทำให้มันดีขึ้นได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 14:27:39 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

จุดประสงค์ของการทำคลิปของเรานั้น คือ เพื่อ ให้คุณผู้อ่าน ได้รู้สรุปคร่าวๆ เป็นย ประเด็นหลักๆของรถ
อีกทั้งเราเองยังไม่คิดจะเผยแพร่ออกไปให้ไกลกว่านตี้ เรายังไม่คิดจะนำไปรวมกับรีวิวหลักแต่อย่างด
ตั้งใจปล่อยให้อยู่ในวงแคบๆ เฉพาะผู้ที่ติดตามเว็บมานานจะรู้ เพียงเท่านั้นพอ

เหตุผลคือ ในคลิปของเรา หลายครั้ง จำเป็นต้องพารถแล่นเกินความเร้วที่กฎหมายกำหนด ซึ่งอาจจะก่อให้เกิด
ประเด็นทางสังคมตามมาอีกเยอะ และ นักด่าประจำประเทศ มันมีเยอะครับ แต่คนจะลงมือทำ หรือแก้ปัญหามันน้อย

แต่ยังงงว่า รูปแบบที่ชัดเจนในความหมายของคุณเป็นอย่างไรเอ่ย?
เพราะจริงแล้ว 0 - 100 Check Check Out และเนินครึ่งคันเร่ง ก็ถือเป็น แพทเทิร์นอย่างหนึ่ง
ที่จะต้องมีเหมือนกันในทุกคลิป ซึ่งก็ตรงกับสิ่งที่คุณบอกกับเราหนะครับ

เราจงใจให้มันดู Informal แบบนี้ละครับ บ้านๆ เบสิคๆ มีสไตล์พอเป็นพิธี
แต่สรุปครอบคลุมจุดสำคัญๆครบ เท่าที่เป็นไปได้

ยิ่งทำเป็นแพทเทิร์นออกมา คนอื่นยิ่งลอกเลียนเราง่ายกว่าหนะครับ
ทำให้เหมือนการ แสดง Talk Show กันแบบนี้ไปเลยจะดีกว่า จับจุดเลียนแบบยากกว่า
และเป็นตัวของตัวเองมากกว่าหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 14:31:01 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 14:46:31 »
อีกประเด็นหนึ่งคือ เรื่องการคอมเมนท์

เราจงใจ ไม่ให้มีการคอมเมนท์ใดๆ บนตัวคลิปใน youtube
เพราะเราต้องการป้องกันตัวเอง จากการแสดงความคิดเห็นหยาบคาย แย่ๆ เลวๆ สถุลๆ
ซึ่ง มัน Unproductive ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆ กับเราทุกคนทั้งสิ้น

คลิป The Coup Channel ที่ กล้วย กับตอย ไปถ่ายงานเปิดตัว Hilux Vigo Champ
ก็ยังมีพวกเกรียน พยายามจะจับผิด กล้วยกับตอย ทั้งที่สติปัญญาของตนเองก็โง่เท่าหางอึ่ง
แถมเถียงทั้ง สองคน ด้วยข้อมูลผิดๆ ถูกๆ จน คุณไก่ พีอาร์ของเรา จัดการไปเรียบร้อยแล้ว
ในโลกอินเตอร์เน็ต มีพวกสมองหมาปัญญากระบือ แสดงความคิดเห็นอย่างหยาบคาย
แบบนั้นอยู่มาก ทีมของเรา จำเป็นต้องป้องกันตัวเองจากคนพวกนั้นด้วยเช่นเดียวกันครับ

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 20:21:09 »
ผมว่าแบบนี้ดีแล้วนะครับ ดูบ้านๆดี นี่หละครับผมว่าเป็นจุดที่ทำให้คนเข้ามาดู เพราะจริงอยู่ว่าในการตำหนิรถในรายการอื่นๆนั้น พูดออกมาเป็น script เลย มันก้โอเคอ่านะ แต่ผมว่ามันไม่มีสีสัน มันไม่ได้ทำให้หัวเลาะได้อ่าครับ

ผมค่อนข้างชอบการ review รถของ carbuyer นะ แต่ถามว่าจริงๆแล้วนอกจากเค้าจะพูดตาม brochure และความรู้สึกส่วนตัวแล้ว เค้าก้ไม่ได้ลองเรื่องความเร็ว เรื่องอัตราการเร่งเวลาขึ้นเนิน และอื่นๆอีกที่ทาง headlightmag ได้จัดมาให้

ผมจะไม่บอกว่ามันลงตัว แต่จะบอกว่านี่เป็นจุดเด่นของทางเว็บนี้ครับ