ผู้เขียน หัวข้อ: มินิรีวิว ก่อนจะลาจาก มาสด้า 626 โครโนสสี่ประตู  (อ่าน 21952 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
สวัสดีทุกท่าน ปีใหม่ปี2555 ของให้คุณจิมมี่ ท่านผู้เกิน คุณกล้วย คุณ ตอย และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ย  ;D มีความสุข พ้นแคล้วคลาดภัยพิยัติทั้งหลายด้วยครับ  .................
                 วันนี้ 5/1/2555  ขอเริ่ม รีวิวคันนี้ มาสด้สโครโนส ซีดานหรือสี่ประตูที่วงการรู้จักครับ    คันนี้ผมได้ซื้อมาเป็นมือทีสามเมื่อ กพ 2554 ช่วงตรุญจีนครับ  ด้วยความอยากหาพี่น้องให้เจ้าตัวห้าประตูที่ผมเคยรีวิวมาแล้วในนี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,8212.0.html

ใครจะว่าผมว่าบ้า ผมก็ไม่สน ด้วยกิเลสที่อยากได้มาก  ในราคาไม่แพงครับ แสนนิดๆ ซ่อมอีก2 หมืนกว่าๆครับ
มาเริ่มเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 13:04:18 โดย edward_jong »

Re: รีวิว ก่อนจะลาจาก มาสด้า 626 โครโนสสี่ประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:33:05 »
ด้านหน้าทรงรูปลิ่ม เหมือนกับรุ่นห้าประตู ต่างตรงที่กระจังหน้าครับ ตัวนี้เป็นแบบโครเมี่ยมเหมือนสเปกออสเตรเลีย และอเมริกา
ตัวรถปี1993 ปลายปี เครื่อง รหัส fs de 2000 แรงม้าน้อยนิด 115 ม้าเอง แต่ชดเชยที่แรงบิดมารอบต่ำ ออกตัวดี ขึ้นเขาขึ้นเินินดีมาก (ต้นตระกูลของเครื่องมาสด้า 3 2000ซีซ๊) เกียร์เป็นแบบออโต้  4 เกียร์ พร้อมโหมด hold ล๊อกตำแหน่งเกียร์ ครับ  

ส่วนสปอต์ไลท์ใต้กันชน ผมไปคว้านหามาจากเชียงกงบางนา เหมือนกับตัวห้าประตูที่ผมเคยรีวิวไว้ครับ  (แอบบ่นว่าของหายากและแพงมาก)  ล้อขอบ14 นิ้ว ยางสปกเดิม 195/65

กันสาดประตูซื้อใน เว็ปมาสด้าคลัปครับ  ไฟแก้มวงรีใส ของไต้หวันครับ หาที่อาคารศรีวรจักร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 12:35:42 โดย edward_jong »

Re: รีวิว ก่อนจะลาจาก มาสด้า 626 โครโนสสี่ประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:39:02 »
ด้านท้าย ทรงสวยงามเน้นความเว้า แอบเซ็กซี่ หน่อยๆ  สวยไม่ตกยุคในปัจจบันเมื่อเทียบรถในสมัยเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:42:21 »
ภายในตอนหน้า เบาะทรงบักเก็ทซีท  นั่งได้กระชับ ขับนานๆ ไม่ล้า สบายๆ  คอนโซลหน้าเหมือนตัวรุ่นหน้าประตูทุกประการครับ ทรงโค้งมนตลอด เข้ากับชุดแผงประตู มีคลุยส์คอนโทรลและแอร์สวิงด้วย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:46:20 »
ทีนั่งด้านหลัง นั่งสบาย ระยะห่างหัวเข่า ถึงเบาะหน้าดี  แต่เบาะนั่งหลังมีหลุมที่ซ้ายและขวา  นั่งนานๆ แล้วเมื่อยก้นอยู่เหมือนกันครับ  ระยะห่างศรีษะ ถึงว่าใช้ได้ เเม้มองจากนอกรถว่ามันเป็นรถหลังคาเตี้ย   
เมื่อเทียบกับรุ่นห้าประตู  คันนี้นั่งสบายกว่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:00:58 »
สมรรถนะและการขับขี่

เครื่องยนต์ เป็นแบบสี่สูบ 2000 ซ๊ซี อัตราเร่งใช้ได้เเม้แรงม้าน้อยไปนิด  ทวินแคมม 16 วาลว์(ไฮโดรลิกวาวล์ครับ)
 เกียร์       แบบออโต้  4 เกียร์ มีโหมดล็อกตำแหน่งเกียร์ให้ด้วย
เบรก     ดิสก์สี่ล้อ มีเอบีเอส
กันสะเทือน   หน้า แมกเฟอร์สัน
                   หลัง  คานคู่อิสระ ปรับมุมล้อได้เล็กน้อย

การขับขี่
 ใครไม่เคยขับ มักจะดูถูกว่าเครื่องมีม้าน้อยนิด แต่พอได้ขับครับ ทุกคนที่สบประมาท ติดใจทุกคน   การควบคุมดีมาก ช่วงล่างไม่แข็งกระด้าง นุ่มพอใช้   เกาะถนนตามสไตล์มาด้าครับ  ดีกว่ารถบ้านเดิมๆ สัญชาติเดียวกัน

สรุป
ข้อดี ทรงสวย อยู่ได้อีก 5ปี (ยังมีคนชมอยู่ทุกวันนี้ที่ได้ขับไปตามจังหวัดต่างๆ)
        สมราคามือสอง ได้สมรรถนะดี ครบถ้วน
ข้อเสีย
         หาช่างซอ่มถึงใจได้ยาก ต้องมีอู่ประจำที่ไว้ใจได้ครับ
          อะไหล่ตัวถังเริ่มหายากมากแล้ว  ราคาสูง
         ราคาตกมากไปเมื่อคิดจะขายต่อครับ

ถ้าคันนี้เคยเป็นรถในฝันในตอนเยาว์วัย ก็ยังน่าจะเล่นอยู่ครับ  ไปหาสมาชิกใน มาสด้าคลัปได้ www.mazdaclub.net

ส่วนผมจะมีโครงการขายครับเพราะอยากจะได้รถตู้แทนแล้วเพราะมีสมาชิก พ่อ แม่พี่น้อง และลูก นั่งคันนี้ไม่พอแน่ เปลี่ยนแนวเป็นรถแฟมมิลี่ครับ  (ปล ตอนนี้มีไทยรุ่งเอ็กไซเตอร์ 150 แรงม้า ขับสี่ล้ออยู่ครับ  แต่ัยังอยากได้รถตู้อยู่ครับ )

ขอบคุณครับ  ใครอยากทราบข้อมูลรถรุ่นนี้เพิ่มเติมถามได้ครับ

Re: มินิรีวิว ก่อนจะลาจาก มาสด้า 626 โครโนสสี่ประตู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:06:05 »
เทียบกับรุ่นห้าประตูด้านท้ายครับ

Re: มินิรีวิว ก่อนจะลาจาก มาสด้า 626 โครโนสสี่ประตู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:08:56 »
เทียบความสวยงามด้านข้างครับ  ถ้าไม่รักมาสด้าจริง ก็ไม่อยากให้เล่นเท่าไร :P ;D ครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:57:06 »
รุ่นนี้สวยหุ่นดีมากเลยครับ
มีรุ่นน้องใช้อยู่ เทียบกับCity ตัวใหม่ที่มันใช้อีกคัน
มันบอกว่า626ขับดีกว่ากันมาก
แต่สุดท้ายก็จำใจขาย626ไปเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 15:30:28 »
ครับ สำหรับคันเสีเขียวนี้ผม มีโครงการจะขายเพื่อจะไปดาวน์รถตู้ครับ  ก็ยังเหลือคันสี่นำ้เงินให้แฟนใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 17:03:37 »
โครโนสเป็นรถที่ดีมากๆคันหนึ่งครับ ตอนออกใหม่ๆผมก็ซื้อให้ผบ.ใช้เป็นรุ่นHatchback 5ประตู สีเทา รุ่นนี้นำเข้าจากญี่ปุ่นครับ เกาะถนนดีมากๆใกล้เคียงรถยุโรปเลยละครับ แต่Ground Clearanceค่อนข้างน้อยไปนิดทำให้ต้องระวังเวลาลงเนินใต้ท้องรถชอบครูดกับคอสะพานบ่อยๆ สมัยออกใหม่ๆมีแต่คนชอบถามว่า รถอะไรเนี่ย? ออกแบบได้เตะตามากๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ zocket00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:48:27 »
คันนี้เป็นรถคันแรกของแม่ผมเลยอะครับ สีขาว 5 ประตูสวยมากครับตอนนั้น จำได้ว่าออกรถปี 37 ครับ ราคาตอนนั้นถืแว่าค่อนข้างแพงเลยทีเดียวครับออกมา 980k นะปี พ.ศ. นั้นเลยครับ ตอนนี้ก้ยังอยู่ครับ ช่วงหลังๆมานี่ไม่ค่อยได้ขับ พอเอาไปขับคันเร่งมันดันแข็งมากๆต้องกระทืบแรงๆเหมือนมันติดอะไรซักอย่าง แต่ขับไปเรื่อยๆก็ปกติครับ เครื่องก็แรงพอตัวอยุ่แต่เนื่องจากเก่ามากแล้วถึงจะเหยียบมิดยังไงก็ไม่แรงเท่ารถสมัยนี้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 00:55:59 »
ขอบคุณมากคับ  เมื่อวานผมก็พึ่งได้ขับ 5 ประตูของเพื่อนก่อนมาอ่าน รีวิว นี่เอง รถเพื่อนผมสีม่วงอมน้ำเงินเปลี่ยนจากสีแดงมาสภาพที่ได้ขับนั้นเดิมๆเดิมมากเพราะเก่าจนไม่สามารถรับรู้ความรู้สึกใดๆได้เลยว่ามันขับดีไหมเพราะรถไม่ได้ดูแลและรักษาเลย อิอิ รถเพื่อนผมติดตั้งท่อเลยเสียงดังเหมือนนั่งอยู่บนเรือด่วนเจ้าพระยาเอามากๆ แอร์สวิงๆได้ด้านหลังร้อนมากช่องแอร์เล็กไปหน่อย ที่นั่งหลังเจิดสุดๆมีที่นั่งเด็กเหมือนของวอลโว่ด้วย ยอมรับว่าเกาะถนนดีจริงแต่ไม่เข้าใจว่าท้ายอันโด่งๆของมันใต้ท้องรถมันชอบครูดกับถนนเป็นเหมือนกันคับเวลาเจอหลังเต่ากับลงเนินแปลกดี  อยากย้อนเวลากลับไปสมัยเรียนมอปลายจำได้ว่ามันออกมาช่วงนั้น อยากขับมันตอนป้ายแดงอยากรู้ว่าเป็นยัง ผมใช้แอคคอรด์ท้าย2ชั้นตอนนั้น ยังแอบมองตลอดๆ ก็ 626 แพงกว่าสวยกว่านี่น่า ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:19:26 »
ผมก็ประทับใจรถรุ่นนี้เหมือนกันครับ
เคยนั่งรถของเพื่อน ตั้งแต่รถเขายังเดิมๆ ล้อ 14 ไปจนกระทั่ง หันไปวาง KL-ZE

โคมไฟตัดหมอก เมื่อ สิบปีก่อน ตอนนั้นไปเดินเซียงกงด้วยกัน ก็เรียกว่าหายากครับ
แถมไม่มีปลั๊กรีเลย์มาให้ด้วย ต้องตระเวนหากันอีก (หายากกว่าโคมด้วยซ้ำ)

รุ่นนี้ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ ผ้าบุเพดาน
มองนานๆ แล้วตาลายเอาง่ายๆ  :D

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 14:54:05 »
ผมเคยใช้อยู่พักนึงแต่ต้องขายไปเพราะมันเก่าและเริ่มซ่อมไม่จบ แต่ต้องยอมรับว่าช่วงล่างเดิมๆ กินขาดรถที่ใช้ปัจจุบันอย่าง TEANA J31 และ LANCER EX 2.0 GT แบบคนละเรื่องเลยครับ เสียดายจริงงๆๆ  :-*

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:31:27 »
ขับรถเป็นก็รุ่นนี้แหละค่ะ แบบ5ประตูนะคะ  :D

ที่บ้านขายไปแล้ว แต่แอบคิดถึงค่ะ