ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mercedes-Benz CLC200 Kompressor /*-*/  (อ่าน 31994 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รีวิวเสร็จแล้วครับ เชิญได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=598:-mercedes-benz-clc-200-kompressor-&catid=66:premium-compact&Itemid=85

และนี่คือ Clip Video ที่เราถ่ายกัน ขำขำ จากรถรุ่นนี้ ตามเคย

0-180 กิโลเมตร/ชั่วโมง น้ำหนักบรรทุก 360 กิโลกรัม
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=OdXndT5PdJA&feature=related[/youtube]

Bonus Clip 1
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=to8kdBMp2rE&feature=related[/youtube]

Bonus Clip 2
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=7art_uIU70Y[/youtube]

แสดงความคิดเห็นได้ ตามอัธยาศัย อย่างสุภาพชนพึงกระทำ เช่นเคยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 14:12:40 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ frame@kk

Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mercedes-Benz CLC200 Kompressor /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 14:19:32 »
รีวิว วันแม่!!!!! 

วันที่ 12พอดีเลยที่ลง ขอให้พี่ๆทุกคนมีความสุขมากๆ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mercedes-Benz CLC200 Kompressor /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 14:21:47 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าตัวรถภายนอกออกแบบได้สวย มีเอกลักษณ์ดีนะครับ
แต่ขัดใจอย่างเดียว ในแผงมาตรวัดนั้น ตัวเลขดูช่างคล้ายมาตรวัดใน TOYOTA WISH ซะเหลือเกิน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 14:53:38 »
สวยมาก ครับ แล้วของรีวิวเทียน่าเสร็จอาทิตย์นี่หรือเปล่าครับ อยากทราบครับ พี่จิมมี่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 14:55:13 »
ขอพักสักวันสองวันก่อนเถอะครับ

นี่ไม่ได้นอนมาคืนนึง เล่นเอาเป๋ แล้วครับ

pode

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 14:55:37 »
ไม่ชอบตรงบั้นท้ายเลย มันดูสูงๆ แปลกๆยังไงไม่รู้
หากมองกันเพียงรูปร่างหน้าตา 320d ดูดีกว่าทุกมุมเลย  ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 15:03:21 »
น่าสงสารจัง คือผมแค่ถามดูน่ะคับ นานเท่าไหร่ก้อจะรอคับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 15:04:47 »
ทำงานเขียน ไม่ได้ง่าย ๆ นะครับน้อง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 15:31:22 »
^
^

คนข้างบนเนี่ย รู้ซึ้งแล้วใช่ปะ

คิคิ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 16:02:36 »
สำหรับผมนะ

มันเป็น1ในรถค่ายดาวที่ไม่โดนเอาซะเลย
แถมยังเอาภายในรุ่นที่แล้ว+โมพวงมาลัยหน่อย เอามาใส่ตัวถังใหม่
เหมือนกับ โรโบค๊อบภาค2เลย  สมองตัวร้าย ในร่างกายใหม่ กรำจริงๆๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 16:55:49 »
^
^

อันที่จริง ตัวถังเดิมนะครับ เปลี่ยนหน้า เปลี่ยนท้ายด้วย และเปลี่ยนชิ้นส่วนอีก 1,100 รายการ

และ ก็เป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 17:05:55 »
ดูน่าอึดอัดจริงๆแหละครับ

อยากถามคุณจิมมี่ว่า เทียบกับ MX5 เป็นยังไงครับ
ทั้งในเรื่องขนาดห้องโดยสาร เครื่อง การบังคับควบคุม

ออฟไลน์ pilosoma13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 17:21:52 »
เอ่อ คุณจิมมี่ ในclip 0-180 อ่ะ
ผมเห็นคุณใช้โหมดเกียร์ C ครับ
ซึ่งปกติแล้วรถจะแสดงพลังได้เต็มที่ในโหมดเกียร์ S นะครับ
มันมีปุ่มเปลี่ยนโหมดเกียร์ที่บริเวณด้านซ้ายของคันเกียร์
คุณจิมมี่ลองเล่นดูได้ จะเห็นถึงความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 17:34:11 »
^
^

อันที่จริง ตัวถังเดิมนะครับ เปลี่ยนหน้า เปลี่ยนท้ายด้วย และเปลี่ยนชิ้นส่วนอีก 1,100 รายการ

และ ก็เป็นอย่างที่เห็น

งั้นถ้าเทียบเป็นคนก็คือ เปลี่ยนชุดเสื้อกางเกงและแต่งองค์ทรงเครื่องใหม่

ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 17:50:11 »
เอ่อ คุณจิมมี่ ในclip 0-180 อ่ะ
ผมเห็นคุณใช้โหมดเกียร์ C ครับ
ซึ่งปกติแล้วรถจะแสดงพลังได้เต็มที่ในโหมดเกียร์ S นะครับ
มันมีปุ่มเปลี่ยนโหมดเกียร์ที่บริเวณด้านซ้ายของคันเกียร์
คุณจิมมี่ลองเล่นดูได้ จะเห็นถึงความแตกต่างครับ

0-180 นั้น คือแพน ขับ ครับ ไม่ใช่ผมขับ
และเราจงใจจะให้อยู่ในโหมด C อันเป็นโหมดปกติ ซึ่งคนทั่วไป ขับกันครับ

โหมด S ได้ลองแล้วครับ และจะช่วยให้ลากเกียร์เพิ่มได้ต่อเนื่องอีกนิดนึง ก็แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 18:44:14 »
ผมว่าถ้าเค้าพัฒนาตัวถังใหม่ให้เป็น w204
ด้วยเนี่ย น่าจะโอเคนะครับ
เหมือนผมมีความรู้สึกว่า
โดนหลอก แค่เอาข้างนอกตัวใหม่มาแปะ
แต่อย่างอื่นคือโมเดลตัวเก่า
มันแปลกๆยังไงก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 19:24:56 »
ก่อนอื่นจิมมี่ คำว่าเบรก หรือเบรครถยนต์ ใช้สะกดว่า brake ไม่ใช่ break ไอ้ break อันนี้แปลว่าแตก เบรคแตกกูไม่ซื้อ
คราวหน้าถ้าไม่แน่ใจ ใช้เอ็นจิ้นเบรค กูเข้าใจ ทุกคนเข้าใจ แมวไม่หง่าว

อย่างที่สองเรื่องโหมดเกียร์ C หรือ S มีผลกับรอบเครื่องสำหรับการเปลี่ยนเกียร์ในการคิกดาวน์ที่ว่องไวขึ้นกว่าเดิม
ดังนั้นผมคิดว่าอาจจะมีผลในแง่การเร่งแซง แต่ถ้าเท้ามิดติดพื้น และกดจาก 0 ออกไปโดยไม่ยกเท้าเลย
ผมว่าอัตราเร่งที่ได้ไม่ต่างกัน เพราะถึงลากรอบต่อไปเกิน 6100 ตรงนั้นแรงบิดไม่ค่อยมีแล้วครับ

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าพอยท์เรื่องเกียร์ที่คุณ pilosoma แนะมานั้น ผมเห็นด้วยว่าเป็นเรื่องสำคัญ
 เพราะแม้ในการวิ่งแบบกดตลอดจะไม่มีปัญหา แต่ในการเร่งแซงนั้น การเล่นเกียร์เองมีผล 100% ครับ

โดยเฉพาะช่วงความเร็ว 80 นั้นถ้าปล่อย D และโหมด C ทำงาน บางครั้งรถจะลังเลที่ลงเกียร์ 2 ทั้งๆที่ความจริง
สามารถดึงแรงม้ามาใช้ได้เพราะที่เกียร์ 2 นั้นที่ความเร็ว 80 รอบอยู่ที่ 5000นิดๆ ตามที่สามารถดูได้ในคลิป
และถ้าเห็นตรงที่ผมบอกว่า เกียร์มันวานิลลาไอซ์มากๆ นั่นก็เป็นเพราะมันอยู่ในโหมด C ตามที่คุณ pilosoma บอกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 20:39:37 »
ก่อนอื่นจิมมี่ คำว่าเบรก หรือเบรครถยนต์ ใช้สะกดว่า brake ไม่ใช่ break ไอ้ break อันนี้แปลว่าแตก เบรคแตกกูไม่ซื้อ
คราวหน้าถ้าไม่แน่ใจ ใช้เอ็นจิ้นเบรค กูเข้าใจ ทุกคนเข้าใจ แมวไม่หง่าว

อ่านแล้วฮาได้อีก 5555+
ขอบคุณพี่จิมครับ เดียวอ่านรีวิวเสร็จไม่อะไรเพิ่มจะมาพิมพ์ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 21:17:00 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆ

พักผ่อนมากๆนะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 21:44:51 »
1. แก้ไขให้แล้วนะแพน

2. เรื่องเกียร์ ตามนั้น ครับ แต่เราคงจะไม่ทดสอบให้เพิ่มเติมแล้ว เพราะแค่ยืมมาได้คันนึง เราก็ลุ้นแล้วลุ้นเล่า แล้วละครับ สำหรับ MB

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 21:48:12 »
เพิ่มเติมความเห็นครับ

ผมคิดว่า  ตัวVDO นี่ล่ะครับที่ช่วยเป็นจุดขายสำคัญของเว็บนี้เลย
มันทำให้การอ่านรีวิวที่ดีอยู่แล้ว เห็นภาพมากขึ้นเลยครับ

ปล. ขอบคุณที่มีรีวิวให้อ่านครับ
ปล2. ขอให้ได้ผูสนับสนุนเยอะขึ้นครับ ฮิๆ
ปล3. รักษาสุขภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 21:59:22 »
ผมว่ามันทำให้C200 ดูดีขึ้นอ่ะครับ.... ส่วนตัวแล้วผมว่ารูปทรงของCLCมันดูขาดๆ เกินๆ ยังไงไม่รู้อ่ะ!!!
????????????????????.... ????????????????????????

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 22:32:26 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 22:35:02 »
รูปทรงไม่สวยสปอร์ตซะทีเดียว แต่มีความหรูหราแฝงอยู่มากและความเป็น BENZ ก็ยังมีอยู่ท่วมท้น
เครื่องยนต์เท่านี้ก็น่าจะพอเพียงสำหรับผู้ซื้อแล้ว ส่วนใหญ่พวกนักแข่งไม่ค่อยนิยมความหรูหรา
ราคาแพงไปนิด แต่ได้รถสองประตูดูมีสไตล์ "สมราคา" พอใช้คำนี้ได้ ลองนึกรถหรูสองประตูซิ ปกติราคาเท่าไหร่บ้าง
กลุ่มเป้าหมาย ถ้าไม่ใช่สาว แต่เป็นหนุ่ม ก็น่าจะเป็นหนุ่มใหญ่ กล้าคิดกล้าตัดสินใจที่จะเลือก"ความแตกต่าง อย่างมีเหตุผล"
ขายได้แน่ แม้จะไม่มากนักในเมืองไทย แต่นี่คือ "ความแตกต่าง อย่างมีเหตุผล" เมื่อผมอายุย่างเข้า 30 ปลายๆ รถแบบนี้แหละที่เหมาะกับผม
ปล.รู้สึกช่วงนี้ผมจะพูดเพ้อยาวๆ บ่อยไปละมั้ง  ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 22:56:24 »
ราคา 3.6 ล้าน ผมกลับมองไปที่ 370Z แล้วหล่ะครับ...ผมว่ายอมเพิ่มอีกไม่เยอะเล่นรถสปอร์ตแท้ๆ ไปเลยดีกว่า
ถ้าอยู่ที่สองปลายๆ น่าจะเหมาะสมกับตัว CLC มากกว่าน่ะครับ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 23:05:42 »
ขอบอกว่า VDO นั้น จะมีเฉพาะคันที่เราคิดว่า อยากจะมีกันจริงๆ เท่านั้นครับ

มันเป็น ของพิเศษ

ขืนมีครบกันทุกคัน ผมว่า ถึงตายครับ

และคนที่ตายหนะ ท่านผู้เกิน CHENG เพราะเป็นคนตัดต่อ

อีตอนถ่ายคลิปหนะ ไม่เท่าไหร่หรอก ฮากันเข้าไป

อีตอนตัดต่อหนะ ขำกันไม่ออก (ยกเว้น 120d ที่มี Fake SMS อันนั้น โคตรฮา)

ครับ

ออฟไลน์ kawkrub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 23:37:55 »
รู้สึกไม่ชอบ Benz  รุ่นนี้ตั้งแต่ตัวเก่าแล้วครับ  เหมือนกับว่าขอแค่ให้มีรุ่นนี้ออกมายังไงก็ไม่รู้   ไม่มีอะไรเด่นเลย  เหมือนกับว่า  มองจุดไหนก็มีรุ่นอื่นที่ดีกว่าไปซะหมด   ที่น่าตกใจคือภายในยังเหมือนตัวเก่าซะงั้น   :-\  แต่   C - Class  นี้สวยจริงๆครับ   ;)

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 23:56:09 »
ผมกลับคิดว่า CLC เป็น Benz จะเป็น Sport coupe ก็ไม่ใช่ Hatchback ก็ไม่ได้อีก
คือมันไม่ดีซักอย่าง sport coupe ที่เป็นไม่ได้เพราะสมรรถนะไม่ถึง ความหรูหราไม่มี
เป็น hatchback ที่แย่เพราะพื้นที่ห้องโดยสาร พื้นที่ใช้สอย

ถ้าคนไม่ยึดถือดวงดาวเป็นสรณะ ผมว่าไปซื้อคันอื่นเถอะ

และผมคิดว่าชะตากรรมรุ่นนี้คงเหมือน A และ B class

ฟํนธง

ปล. อยากให้คุณจิมมีถ่ายวิดิโอแบบนี้ได้มั่งจัง  ริวิวคงมันกว่านี้ (^0^) โฮะๆ
http://www.whatcar.com/car-reviews/mercedes-benz/clc-hatchback/video/25793-5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 23:59:28 โดย qooboy »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 00:11:57 »
คลิกที่เราถ่าย  มันมีที่มาว่า อยากเก็บบันทึกไว้ดูกันเองหนะครับ

แต่ไปๆมาๆ เราก็นึกขึ้นได้ว่า ถ้าใส่ความบ้าของเรา ลงไปนิดหน่อย ก็พอให้คุณๆชมกันได้แล้วละ

ก็เลยลองใส่มาให้ดูกันเล่นๆ และไม่ได้คิดจริงจัง จนไปๆมาๆ กลายเป็นว่า ถ้ามีทุกคัน
ผมยังไม่เท่าไหร่ ผมแฮปปี้ แต่น้องแพน ถึงตายแน่ครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 00:29:17 »
โห งั้นเกรงใจคุณแพนครับ รีวิวเว้นรีวิวก็พอครับอิอิอิ