ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมแชร์ประสบการณ์ หลบสิ่งของที่ตกตามถนน  (อ่าน 5295 ครั้ง)

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
คือสามวันที่แล้วนั่งรถกับรุ่นน้องทีถนนพระรามสอง ขับตามรถบรรทุกแล้วถนนเป็นหลุมรถกระเด้งท่อนเหล็กกล่องยาวประมาณหนึ่งศอกตกลงมาตรงหน้า  ตอนนั้นน้องกำลังจะแซงแต่ยังห่างเลยเบี่ยงออกทัน ในวินาทีนั้นนั่งเกร็งว่าเหล็กจะกระเด้งเข้าทะลุกระจกเข้ามา ดีไม่มีรถตามมาเลยเชี่ยวกันชนหน้าด้านที่ผมนั่งเป็นลอยสีแดงตามเหล็ก(มาเห็นทีหลัง) วันนี้ขับเส้นถนนพระรามสามประมาณสี่โมง เห็นรถหกล้อทำเหล็กนั่งร้านตกหนึ่งอัน รถที่ตามมาเบรกกันตัวโก่งเลยดีที่ไม่ชนกัน แบบนี้ไม่มีความรับผิดชอบต่อเพื่อนบนถนนเลย อันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ร่วมแชร์ประสบการณ์ หลบสิ่งของที่ตกตามถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 23:54:26 »
นี่ล่ะครับความอันตรายบนถนนในประเทศไทย

เราก็ควรจะป้องกันตัวเองโดยให้รถมี ESP แต่คนสร้างก็ไม่ค่อยยอมติดตั้งกันมาให้  >:(

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: ร่วมแชร์ประสบการณ์ หลบสิ่งของที่ตกตามถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 00:53:30 »
อันตรายมากๆ เลยครับ น่ากลัว

ผมเคยหักหลบนกพิราบ ( ดันบินลงมาต่ำ ) มองไกลๆนึกว่ามีคนปาของใส่ ตอนนั้นพึ่งขับรถเป็น ตกใจมาก ณ วินาทีนั้น

หลักหลบเกือบเสียหลัก  มานั่งคิดอีกที เราหลบทำไมว่ะ ="=
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:16:37 »
ปีที่แล้ว Camry ผมเจอค้อนด้วย

ดีที่หลบทัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 07:20:02 »
สะพานลอยข้ามถนนเพชรบุรีตัดใหม่ จากพระราม 9 มุ่งหน้าเข้า เอกมัย
ตอนช่วงประมาณ 5 ทุ่ม - ตี 2 จะมีรถขยะวิ่งผ่าน แล้วทิ้งขยะไว้เรี่ยราดประจำ

ผมเจอไปครั้งนึงแล้ว แต่ไม่นึกว่าในคืนถัดมาก็จะเจอซ้ำเดิมอีก
เรื่องเกิดสมัย 3-4 ปีที่แล้ว ตอนผมยังสนุกกับโปรทีเจที่วางเครื่อง และทำช่วงล่างมาใหม่
ผมเลี้ยวขวาจากพระราม 9 เข้าสู่ถนนเอกมัย เป็นคันเร่ง แล้วส่งเข็มวัดรอบไปถึงขีดแดงทั้ง 2 เกียร์
ความเร็วตอนถึงยอดเนินประมาณ 140 กม./ชม. เจอกองขยะหล่นระเนระนาด ขวางทุกเลน

เหยียบเบรกเต็ม ชิฟท์เกียร์ลงสาม กดคันเร่งแล้วโยกหลบครับ โชคดีที่ผ่านมาได้ด้วยดี และไม่มีรถตามหลัง
หลบกองขยะ ทั้งถุงน้อยใหญ่ แตกบ้างไม่แตกบ้าง และเข่งขยะ ได้ฉลุย

หลังจากนั้นมา ขึ้นเนินตรงนั้นต้องเบามาก่อนเสมอ ฝากเตือนท่านอื่นอื่นด้วยครับ
เพราะหากเจอกองใหญ่ หรือรถไม่ว่างขนาดนั้น อาจจะไม่โชคดีเหมือนผมในวันนั้น

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:52:05 »
ที่อังกฤษ,ฝรั่งเศส หรือทางยุโรปจะไม่ให้รถบรรทุกวิ่งเข้าเมืองและถ้าจำเป็นก็ต้องเป็นลักษณะปิดแบบตู้คอนเทนเนอร์ ไม่มาประเจิดประเจ่อแบบเราหรอก มาตรฐานการดำเนินชีวิตและคุณภาพคนต่างกัน...

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:28:29 »
ผมเคยขับรถไปเพชรบูรณ์เมื่อปลายปีที่แล้ว
โชคดีที่อยู่คนละเลนกับคันข้างหน้า ... เพราะที่หล่นมามันคือเหล็กเส้นครับ ทั้งมัดเลย ..
ไอ้แบบที่เห็น ๆ ว่าผูกกับฝากระบะหลัง กับพาดบนหลังคารถน่ะแหละ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 14:46:26 »
เคยเจอแต่รถบรรทุกหินกรวด ลูกปาล์ม น้ำยาง (เคยโดนรถจะเหม็นและติดบนสีรถ ต้องใช้น้ำยาขัดออกครับ) พอเห็นก็ทิ้งระยะให้ห่าง สบโอกาสก็แซงครับ ส่วนรถกระบะขนเหล็กเส้นผมก็เคยเจอครับ ขับเอาเหล็กเส็นลากบนถนนเลย ดีที่ไม่ตกลงบนถนน ผมรักษาระยะห่างลูกเดียวแล้วสบโอกาสก็แซงครับ  :)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 16:58:35 »
ลังไม้    จำแม่น   

บนบรูพาวิถี จากรถกระบะ  ตกลงมา เบรคอย่างเดียว ABS ทำงาน หักลงเลนซ้ายเฉี่ยวไปนิดเดียวอัสติสข้างหลัง ไม่ทันมอง บึ้ม กลายเป็น แฟนต้าน้ำเขียวทะลัก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 15:28:31 »
ถนนแถวบ้านผมสายสุพรรณ-ชัยนาท
- มีบ่อทรายหลายแห่ง รถเข็นทรายเปียกๆ ทำทรายหกตลอดทาง ยังพอทน แต่รถขนหินทำหินหล่น ปิกอับยกสูงคันหน้าดีดหินมาเต็มๆ กระจกผมมีแต่รูหิน
- มีโรงสีข้าวเยอะ รถพ่วงแกลบ ไม่ร้พี่แกจะสูง+กว้างไปไหน ถนนช่วงไหนมีต้นไม้ใหญ่ข้างทางพี่แก ขับคล่อมเล็นกลางมาเลย - -" หลบกันเป็นแถว
- แล้วก็ตั่งแต่ตัวเมืองสุพรรณ จนถึงชัยนาท สาย340 จะมีมอเตอร์ไซค์ข้ามถนนเยอะมาก แต่ไม่ได้ข้ามตรงที่กลับรถนะ พุ่งออกมาจากแนวต้นไม้เกาะกลาง
อาทิตย์ก่อนเขาทำหมวกกันนอกล่วง ผมกับคันหน้าหักหลบเกือบไม่ทัน มีขี่ย้อนศรเล็นขวามาเก็บอีก - -" ผมมาเล็นขวา110

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 21:48:27 »
หลบยังอื่นก็เคยหลบมาเยอะครับ แต่ที่เคยมีประสบการณ์ที่โคตรน่ากลัวคือหลบมอไซค์

ตอนนั้นผมอยู่ที่เชียงใหม่วิ่งเส้น แม่แตง-แม่ริม  วิ่งๆอยู่ทางผมไฟเขียวผมก็วิ่งมาความเร้ว70-80  อยู่ดีๆมีชาวบ้านก็ขับฝ่าไฟแดงฝั่งตนเองมา
เลยผ่าเต็มๆเรียกว่าเกือบชนอีดนิดเดียวสอยเลยจริงๆ ผมก็หักหลบมาได้ แล้วก็เสือกต้องหักหลบรถที่บังอยู่ข้างหน้าอีก ครั้งนั้นเป็นประสบการณื
ที่ทำให้ผมต้องระวังทุกครั้งที่แม้แต่ฝั่งเราไฟเขียวก็ตาม ตอนนั้นจริงๆครับนิดเดียวเองไม่งั้นมอไซค์คงเละ แน่ๆ ...เวลาขับออก ตจว. ดูกันดีๆนะครับ
เจอมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 13:45:03 »
ที่อังกฤษ,ฝรั่งเศส หรือทางยุโรปจะไม่ให้รถบรรทุกวิ่งเข้าเมืองและถ้าจำเป็นก็ต้องเป็นลักษณะปิดแบบตู้คอนเทนเนอร์ ไม่มาประเจิดประเจ่อแบบเราหรอก มาตรฐานการดำเนินชีวิตและคุณภาพคนต่างกัน...
บ้านเราก็เห็นนะครับ แต่น้อยมาก เพราะมันต้องลงทุนเพื่อความปลอดภัยคนอื่นไง ไม่ใช่เพื่อเพิ่มเงินตัวเอง  >:(

หลบยังอื่นก็เคยหลบมาเยอะครับ แต่ที่เคยมีประสบการณ์ที่โคตรน่ากลัวคือหลบมอไซค์

ตอนนั้นผมอยู่ที่เชียงใหม่วิ่งเส้น แม่แตง-แม่ริม  วิ่งๆอยู่ทางผมไฟเขียวผมก็วิ่งมาความเร้ว70-80  อยู่ดีๆมีชาวบ้านก็ขับฝ่าไฟแดงฝั่งตนเองมา
เลยผ่าเต็มๆเรียกว่าเกือบชนอีดนิดเดียวสอยเลยจริงๆ ผมก็หักหลบมาได้ แล้วก็เสือกต้องหักหลบรถที่บังอยู่ข้างหน้าอีก ครั้งนั้นเป็นประสบการณื
ที่ทำให้ผมต้องระวังทุกครั้งที่แม้แต่ฝั่งเราไฟเขียวก็ตาม ตอนนั้นจริงๆครับนิดเดียวเองไม่งั้นมอไซค์คงเละ แน่ๆ ...เวลาขับออก ตจว. ดูกันดีๆนะครับ
เจอมาเยอะแล้ว
ถ้าตัวเองต้องเสี่ยงอันตราย ให้มันตายแทนดีกว่านะครับ อาจต้องสู้คดีหน่อย แต่ดีกว่าหลบแล้วคว่ำตายเสียเอง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 17:29:00 »
ตอนหัดขับใหม่ๆ ผมเคยเจอหมาโผล่ออกมาจากรถที่จอดข้างทาง ไม่ทันได้หลบเลย แต่ดีแล้วถ้าหลบเดี๋ยวตายเอง
ล้อไม่ได้ทับ แต่มันเข้ามาติดร้องเอ๋งๆ อยู่ใต้ท้องรถ ก่อนจะหลุดออกไปเอง แล้ววิ่งหนีหายไปเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^