ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ดันไปจอง bmw กับ autohaus bavaria มา.....  (อ่าน 8129 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
เพิ่งจะรู้ว่าไม่ได้เป็น dealer แล้ว ทางคนขายก็ไม่ได้ให้ข้อมูลเลย
เราเองก็ไม่ได้ตรวจสอบก่อน  ควรจะทำไงดีครับ
โดยส่วนตัวไม่ได้รังเกียจนะครับที่ไม่ได้เป็น dealer
แต่กังวลในเรื่องของความรับผิดชอบและการรับประกัน
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Puangmalai.com

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ดันไปจอง bmw กับ autohaus bavaria มา.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:55:56 »
ส่วนตัวแล้วคนรู้จักก็เอา พวกตระกูล M ไปเข้าที่นั่นกันเป็นส่วนมากครับ น่าจะไม่มีปัญหาอ่ะไรแต่อาจจะมีปัญหาเรื่องราคานิดนึง

เพราะผมไม่รู้ว่าเขาจะรับผิดชอบรถเหมือน BSI หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ดันไปจอง bmw กับ autohaus bavaria มา.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 12:28:08 »
บราเวีย ผมก็ไม่รู้โชว์รูมเค้าอยู่ไหน รถ 520d ข้างบ้าน กรอบป้าย ก็ของที่นั้นครับ แต่ผมบาเซ คิดว่าชัวร์สุด ครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 15:40:00 »
มันไม่ใช้ authorized Dealer แล้ว รับจองได้ไง มันจะไปเอารถมาจากไหน งง?

แนะนำให้โทรไป call center ของ BMT ปรึกษาเขาดูว่าเราอยากย้ายเงินจองไปปออกรถกับ authorized Dealer บางทีทาง BMT จะช่วยคุณได้

ถึงสุดท้ายอย่าเพิ่งทิ้งเงินจอง พอรถมา ขอดูสภาพรถ และเอกสารเลยว่า เขาไปตัดรถมาจากไหน เพราะนั่นจะดูเหมือนว่าคุณไปซื้อจาก 0 ที่ไปตัดรถมา
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 17:56:17 »
เข้าใจว่าเมื่อก่อนเคยเป็น dealer นะครับ
พอดีบ้านอยู่แถวนั้น ผ่านทุกวันก็ไม่ได้คิดอะไร
พอจะไปเราก็เลยไม่ได้ตรวจสอบซะก่อน........

เซลล์เค้าบอกว่าเป็นรถที่ทางศูนย์ตัดมาเก็บไว้เป็น stock ....  เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ
แต่ยังไงคิดว่าจะลองติดต่อ BMT ดูก่อน ว่าทำไมถึงยังใช้เอกสารที่จะบุว่าเป็น authorized dealer ได้
เพราะเอกสารที่ให้เราจองก็เป็นหัวกระดาษที่ระบุว่าเป็น authorized ....  ไม่สบายใจจริง ๆ

แต่เค้าก็ยืนยันว่าเป็นรถใหม่ และมี bsi เริ่มนับตั้งแต่วันแรกที่เราจะไปรับรถ
(อันนี้คุยตังแต่วันที่ไปจอง)

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 18:50:39 »
รถรุ่นไหนครับ และเป็นรถผลิตปี 08 หรือ 09 หากรู้เลข VIN ลองเอาไปเช็คในเวปดู ผมเคยโพสไว้ในนี้แต่จำไม่ได้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 22:16:30 »
VIN ดูที่ตรงไหนคับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 05:29:32 »
เข้าใจว่าตอนนี้รถอยู่ที่ 0 แล้ว เพราะคุณบอกว่าเขาตัดรถมาแล้ว และ 0 นี้ถูกตัดชื่อไปน่าจะตั้งแต่ต้นปีนะครับ ซึ่งทำให้ผมคิดว่ารถของคุณจะเป็นรุ่นปี 08 แม้ประกันจะยังไม่เดินก็ตาม อย่างไรก็ตาม หากเป็น 520d ในปีนี้เพิ่งเริ่มผลิตเมื่อ 1-2 เดือนมานี้เองครับ

หากไม่ mind เรื่องรถสต็อกเก่าก็ไม่เป็นไร ขอให้สภาพรถใหม่ก็พอ

VIN คือเลขตัวถัง รถอยู่ที่ 0 โทรขอเซลให้บอกเลข 7 ตัวหลังมา แล้วเอากรอกในเวปที่ผมว่า (ช่วย search ในนี้เองนะครับ จำไม่ได้) ก็จะรู้เดือนผลิต

แต่คุณเองก็ยังไม่ได้บอกว่าจองรถรุ่นไหนเลย

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 09:25:10 »
ขอโทษครับ ลืมบอกไป ผมจอง รุ่น x3 2.0d ครับ
รถอยู่ที่ศูนย์อยู่แล้ว

โดยส่วนตัวไม่ได้คิดมากเรื่องที่เป็นรถ stock แต่กลัวว่าจะมีปัญหา
เรื่องการรับประกันและการใชบริการศูนย์ในอนาคตหน่ะคับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:08:45 »
เรื่องประกัน BSI 5 ปี เข้าที่ไหนก็ได้ครับ

รับทุกที่

นี้ผมก็พึ่งรู้ ว่าที่ออโต บาวาเรีย ไม่ได้เป็น ดีสให้ BMW แล้ว

เมื่อก่อนก็มี ที่ออกไปก็ Newton ตลิ่งชัน. เค็งหงห์ทอง พระราม7,

และปิดไปอีกที่ ตรง Europa ตั้งหั่วเส็ง

เห็นว่าเป็นเพราะดีลเจ้าใหญ่ๆ ตัดรถได้ราคาดี เจ้าเล็กๆ ตัดรถไม่ไหว ก็ขายไม่ได้

เลย ล้มตายกันเป็นว่าเล่น และอนาคตก็คงเหลือแค่ 3 เจ้า คือ Europa ผั้งธนฯ , German Auto สุขุมวิท ศรีนครินทร์, Millinium Auto พระราม 4

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:33:12 »
X3 2.0d หากเป็นปี 09 จะมี emblem ว่า xDrive 2.0d ติดอยู่ด้านล่างของประตูหน้า หากเป็นปี 08 จะติดว่า 2.0d เฉยๆ

รถรุ่นนี้ ราคาซื้อเงินสดจริงๆ ประมาณ 2.95-2.99 ล้าน หากราคาคุณสูงกว่านี้ น่าพิจารณาต่อรองใหม่ หรือทิ้งจองเดิมไปออก 0 ที่ถูกต้องได้

แต่รถทั้ง 08 09 ก็ไม่มีอะไรต่างกันนอกจาก emblem แต่รถปี 08 ผมว่าประกันมันเดินไปแล้ว ไม่น่าเริ่มจากวันที่เราจะออกรถนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 22:55:33 »
เรื่องประกัน BSI 5 ปี เข้าที่ไหนก็ได้ครับ

รับทุกที่

นี้ผมก็พึ่งรู้ ว่าที่ออโต บาวาเรีย ไม่ได้เป็น ดีสให้ BMW แล้ว

เมื่อก่อนก็มี ที่ออกไปก็ Newton ตลิ่งชัน. เค็งหงห์ทอง พระราม7,

และปิดไปอีกที่ ตรง Europa ตั้งหั่วเส็ง

เห็นว่าเป็นเพราะดีลเจ้าใหญ่ๆ ตัดรถได้ราคาดี เจ้าเล็กๆ ตัดรถไม่ไหว ก็ขายไม่ได้

เลย ล้มตายกันเป็นว่าเล่น และอนาคตก็คงเหลือแค่ 3 เจ้า คือ Europa ผั้งธนฯ , German Auto สุขุมวิท ศรีนครินทร์, Millinium Auto พระราม 4

รู้สึกว่าดีเลอร์รถยุโรปเนี่ยล้มตายหายจากเป็นงานอดิเรกเลยวุ้ย วอลโว่อีกเจ้านึง ที่ตอนนี้เหลือน้อยพอสมควรเลย แต่ผมมีความรู้สึกว่ามันมากว่าBmนะ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 02:03:24 »
วันนี้โทรไปคุยกับเซลแล้วคับ ไม้ข้อมูลมาว่าเป็นรถปี 08 เป็น stock ของ  bavaria  เอง แต่โดนยกเลิกสัญญาไปก่อน
bsi ยังไม่เริ่ม จะเริ่มวันที่ไปรับรถ โดยออกในนามศูนย์ performance moter (อันนี้เป็น dealer จริง)

ส่วนราคาที่ผมได้ 2,85x,xxx (ผ่อนเอา) ไม่เอาของแถมอะไรเลย ตัวรถล้วน ๆ

.........เอาไงดีคับ พี่น้อง.........

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 05:18:45 »
ไปตรวจสภาพรถคันจิงก่อนเซ็นรับนะครับ หากพอใจ ผมว่าไม่มีปัญหานะ ถูกกว่าปกติ 1 แสน ตรวจดูด้วยแล้วกันว่า BSI+ประกัน เริ่มอย่างที่ว่าจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 14:47:40 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สรุปสุดท้ายเป็นยังไงจะแจ้งความคืบหน้าอีกทีครับ