ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??  (อ่าน 29765 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:18:49 »
ผมไปอ่านเจอว่าวิธีการหมุนแบบ Push-Pull หรือฝรั่งบางคนเรียก Shuffle เป็นวิธีที่เค้าสอนกันในอังกฤษ คือถ้าจะสอบใบขับขี่ให้ผ่านต้องใช้วิธีนี้
(ดูตั้งแต่นาทีที่ 2.15 เป็นต้นไปนะครับ)

ผมว่ามันดูขัดๆ ธรรมชาติมาก เลยไปลองทำดูวันนี้ แค่ขับช้าๆ ในซอยยังหมุนไม่ทันเลยครับ
นับประสาอะไรถ้าต้องเลี้ยวโดยที่รถวิ่งอยู่ แล้วถ้าต้องสาวหลายๆ รอบจะหมุนยังไงกัน

อยากรู้ว่ามีท่านใดใช้วิธีหมุนพวงมาลัยแบบนี้บ้าง ???
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Tan Int

Re: มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:25:51 »

ไม่ใช่ผมครับ
วิธียุ่งยากแบบนี้ไม่เอาด้วยหรอก.........

ตอนที่ผมขับเจ้า Altis CNG นี่ ใช้วิธีจับพวงมาลัยในตำแหน่ง 9 และ 3 นาฬิกา และพอจะเลี้ยว
1. หมุนมันทั้ง 2 มือน่ะแหละ ใช้ในกรณีขับ 70 ขึ้นไป.....
2. มือซ้ายอยู่ที่เดิม แต่มือขวาหมุนไป(งงมั้ยเนี่ย?) อันนี้ใช้ในกรณีขับช้า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MystogaN

Re: มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:33:32 »
ถ้าในซอยใช้แบคแฮนด์ แต่ขับเร็วๆ หมุนพร้อมกันเลยเพราะเหมือนจะมั่นคงกว่าครับ ...

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:35:06 »
ผมก็ไม่เคยลองซะด้วย ดูแล้วน่าจะยากสำหรับคนที่ไม่เคยอย่างผมน่าดู

ว่าแต่มันปลอดภัยกว่าแบบที่หมุนสองมือจริงหรอครับ แต่ที่สำคัญผมว่ามันจะกะระยะวงเลี้ยงไม่แม่นน่ะสิ หรือ work สำหรับคนที่ชิน   ::) ::)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:38:43 »
ที่ลองแล้วยังหมุนได้ไม่เร็ว เพราะเราชินกับการสอดมือไปหลังพวงมาลัยแล้วหมุนกันมาตลอดครับ ซึ่ง "เป็นวิธีที่ผิด"

1. ผิดเพราะการสอดมือไปหลังพวงมาลัย เป็นท่าที่ผิดสรีระกับข้อมือ
เวลาพวงมาลัยดีดกลับ ช่วงรถเสียการทรงตัวยังจะมาตีข้อมือแตก

2. ผิดเพราะการเลี้ยวเร็วเร็วในองศาที่มาก จะทำให้แขนไขว้กัน
ซึ่งทำให้เราไม่สามารถคุมรถได้อย่างเต็มที่ มันติดแขนตัวเอง

3. ผิดเพราะในจังหวะที่เลี้ยว เราต้องใช้การสาวถึง 3-4 ครั้ง
ถึงจะหมุนพวงมาลัยได้สุด ในขณะที่การใช้ Push and Pull เพียงสองครั้งก็เลี้ยวได้สุดแล้ว

Push and Pull เป็นวิธีการหมุนพวงมาลัยที่ถูกต้องที่สุด
ในวงการรถแข่ง ทั้งทางเรียบ ทางฝุ่น Offroad ก็หมุนวิธีนี้ทั้งนั้นครับ
และถ้าฝึกฝนจนชำนาญ และหมุนอย่างถูกวิธีจริงจริงแล้ว เลี้ยวเร็วขึ้นมากแน่นอน

บอกอีกนิดนึงว่า เราไม่ต้องใช้ Push and Pull ตลอด เช่นเวลาเข้าโค้ง
แล้วเลี้ยวไม่ได้มากจนมือจะต้องมาไขว้กัน เราก็จับที่ 9 และ 3 นาฬิกา หรือ 10 และ 2 นาฬิกา
แล้วก็เลี้ยวไปตามโค้งนั่นแหละครับ แต่เมื่อไหร่ต้องสาวพวงมาลัยมากมาก Push and Pull ดีที่สุด

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:40:39 »
ผมเคยดุในพวกรายการขับรถ กับ แช่งรถครับ วิธีนี้เขาไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะมันอาจเกิดอันตรายได้
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:46:33 »
วิธีรูดพวงมาลัยเนี่ยผมเคยใช้นะ พอคล่องแล้วหมุนไวกว่าปกติจริงๆ แต่เวลาใช้งานมันดูติดเรทยังก็ไม่รู้ 555

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:47:16 »
ผมหมุนด้วยวิธีนี้จนชินเป็นนิสัยแล้วครับตอนแรกก็ไม่ได้หมุนด้วยวิธีนี้ ก็ฝึกกันพอสมควรครับกว่าจะชิน แรกๆ ก็ขัดๆ อย่างหลายท่านว่ามานั่นแหล่ะครับ แต่ตอนนี้ขับสบายเลยครับ ไม่เคยโดนพวงมาลัยตีเวลาตกหลุมด้วยครับ เป็นวิธีหมุนพวงมาลัยที่ดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:48:04 »
ผมใช้วิธีนี้อ่ะครับ คือพอเริ่มหัดขับรถ พ่อผมก็บังคับให้ผมหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้เลยครับ

แล้วผมก็หมุนพวงมาลัยแบบที่ปกติทำกันอยู่ไม่ได้ด้วย

พี่ผมที่ลงแข่งรถแบบ one make race ตอนอบรมเค้าก็ให้ใช้ท่านี้ในการหมุนนะ

ผมว่า ถ้าทำจนชินเลยนะ วิธีนี้หมุนได้ง่ายและเร็วกว่าเดิมแน่นอนครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:54:51 »
ผมก็เคยเอาคลิปท่านี้มาปล่อยนะครับ และนั่นหมายความว่าทำแน่นอน
แต่ตอนไปอบรมกับ Ford Skills เขาบอกให้ใช้วิธี Hand over Hand ด้วย และในคู่มือขับรถของรัฐต่างๆในอเมริกาก็บอกว่าทั้งสองวิธีนี้ถูก เลยปรับใช้ให้เหมาะกับความต้องการครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:04:10 »
เคยทำเช่นกันครับ คุณพ่อเคยสอนการเลี้ยวแบบต่างๆให้ครับ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:05:11 »
ปกติผมเลี้ยวแบบนั้นอยู่แล้่วครับ เพราะว่าพวงมาลัยมันหนัก เอามือจับหมนุ ๆ ไม่ได้ครับ แรงไม่พอ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:14:11 »
Push & Pull ผมว่าเหมาะกับคนที่ชอบขับรถช้าๆ ไปเรื่อยๆ มากกว่าครับ ถ้าต้องหมุนเร็วๆ คงเมื่อย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:18:21 »
สำหรับรถผมตอนนี้

เวลาจะถอยจอดจะใช้อุ้งมือแปะที่พวงมาลัยแล้วปั่นเอา เพาเวอร์ไฟฟ้ามันเบา ทำได้ แต่เวลาขับรถคันอื่นที่พวงมาลัยไม่ได้เบาเท่ารถผม ก็จะใช้การสาว แต่จะไม่พลิกข้อมือ

ของผมไม่รู้ว่าผิดถูกยังไง แต่ก็ขับแบบนี้มานานแล้ว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:21:48 »
ขอบคุณมากครับ
พรุ่งนี้ลองเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:45:54 »
ที่ความเร็วต่ำๆ เช่นตอนจอดรถผมพอทำได้ครับ แต่ที่ความเร็วสูงๆ ยังไม่สามารถ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 00:04:10 »
โอ้โห คนทำเยอะเหมือนกันนะครับ สงสัยผมคงชินกับวิธี cross hand แล้ว (เพราะพ่อผมก็สอนมาแบบนี้) เลยทำวิธีนี้ไม่ถนัด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:25:00 »
จะหมุนพวงมาลัยท่านี้ เฉพาะตอนที่เบื่อๆ หรืออารมณ์ เซ็งๆ เช่น ตอนเมียบ่นในรถ

Chariot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:33:30 »
วิธีหมุนพวงมาลัยทืี่ดีที่สุด คือ วิธีที่เราถนัดที่สุดครับ

เวลาผมขับรถพวงเบาๆ ผมใช้มือเดียววนเลยนะ

แต่ถ้ารถพวงหนักๆ ก็ใช้แบบแขนไขว้อ่ะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:47:25 »
ผมขออนุญาตเห็นต่างนะครับ

วิธีที่ดีที่สุด คือวิธีที่ถูกวิธีครับ ไม่ใช่วิธีที่ถนัดที่สุดเพราะความถนัดเกิดจากความเคยชิน
ซึ่งถ้าเราเริ่มมาจากวิธีที่ผิดจนชิน มันก็จะผิดอย่างนั้นเรื่อยไป จนแก้ไม่ได้ครับ

ขับมือเดียวนี่อันตรายมาก หลายคนทำกันโดยไม่ได้คิดว่ามันไม่ได้อันตรายอะไร
แต่เวลาเกิดเหตุการณ์กระทันหันขึ้นมา ควบคุมรถไม่ทันแน่นอนครับ

ส่วนวิธีหมุนพวงมาลัย ถูกต้องที่สุดและเร็วที่สุดคือ Push & Pull ถ้าทำจนชิน
ูพูดตรงตรงว่าในคลิปที่สอน มันยังเยิ่นเย้อเกินไป แล้วทำให้หมุนได้ไม่เร็ว เหมาะสำหรับคนเริ่มฝึกหัดมากกว่า
เวลาหมุนเร็วจริงจริง จับพวงมาลัยอยู่ตรงไหนก็เริ่มส่งเลยครับ แล้วเอาอีกมือรูดไปเตรียมรอรับที่ 6 หรือ 12 นาฬิกา

คุณจะเลือกวิธี Cross Hand ก็ได้ แบบที่ Ford สอน แต่ต้องไม่สอดมือไปหลังพวงมาลัยครับ
ซึ่งถ้าเราลองทำสองวิธีจนคุ้นชินทั้งคู่แล้ว เวลาเปลี่ยนทิศทางซ้ายและขวาเร็วเร็ว และต้องหักพวงมาลัยมากมาก
เราจะพบเองว่า Push and Pull เร็วกว่ามือไขว้มือ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:51:46 »
ไม่เคยทำเลยครับ ไม่รู้ด้วยว่ามีเทคนิคแบบนี้

กว่าจะแยกปราสาทออกก็ พอดีกัน

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:04:36 »
วิธีนี้ไม่ไหวครับสำหรับผม ผมเป็นพวกแยกประสาทไม่ค่อยได้อยู่ เจอเข้าไปอาจงงจนขับรถไม่ถูกได้ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 04:15:41 »
อย่างที่พี่เนยบอกครับ วิธีนี้ คนขับรถแข่งหลายๆประเภทก็ใช้กันครับ ดูคลิปตามยูทูปได้ครับ สถานที่สอนขับรถยนต์หลายๆแห่งในบ้านเราก็สอนวิธีนี้ครับ

ส่วนผมใช้เป็นบางที เวลาไม่อยากออกแรงเยอะ เพราะวิธีนี้มันเบาแรงดีครับ ลองทำเล่นๆดู ปรากฎว่าติดใจเหมือนกัน  แต่ปกติจะใช้ปั่นมือเดียวเวลาขับช้าๆ (ซึ่งไม่ควร) เพราะขี้เกียจใช้มือซ้ายน่ะครับ

แต่ถ้าขับลอยตัวก็ใช้จับเลข 9 3 ครับ ขับไกลๆ ก็เหลือมือเดียว บางทีก็เหลือเอานิ้วโป้งแตะไว้ด้านล่างนิดเดียว เหอๆ - -

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 07:24:23 »
ปกติผมจับที่ 3 กับ 9 นะครับ
ยกเว้นเดินทางไกล จะจับที่ 2 และ 10

มุมมองผมคือ
ถ้ารถวิ่งด้วยความเร็วสูงๆ โอกาศที่เราจะเลี้ยวจนหักพวงมาลัยเกินครึ่งนี่ แทบจะไม่มีเลย
หรือถึงแม้จะเจอเหตุการณ์คับขัน ปกติผมขับด้วยมือข้างเดียว(มือซ้าย จับที่ 10 นาฬิกา)
พอต้องหักหลบ มือข้างเดียว ไม่ว่าจะหักหลบซ้ายหรือหลบขวา ก็สามารถหลบได้พ้น

ยกเว้นเวลาถอยจอด ผมก็เอาอุ้งมือแปะพวงมาลัยเหมือนกัน
พวงมาลัยเบา+ยางแข็งๆ หมุนง่ายมากๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 07:50:26 »
แต่ก่อนก็ไม่ใช่นะวิธีนี้ แต่พอไปอบรม กับฟอร์ดมาก็เริ่มใช้ 

ผมว่ามันมั่นคงดีนะ   จกาเดิมที่ใช้การปั่นเหมือนกัน 

ก็มาใช้ Push & Pull เลี้ยวไวกว่าเดิมจริงๆ รู้สึกเข้าโค้งได้มั่นใจดีด้วย 

แต่ผมว่าข้อเสียคือมันเหมาะกับเกียร์ออโต้มากกว่าเกียร์ธรรมดา  เวลาขับเกียร์ M/T รู้สึกว่าจะไม่รบถูกต้องตามหลักเป๊ะๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:17:25 »
ผมว่าเป็นเรื่องไม้แก่ดัดยากครับ ยกตัวอย่างในเรื่องของผม กว่าจะเอามือวาง 3 กับ 9 นาฬิกา ก็ใช้เวลาเป็นสัปดาห์ ส่วน push&pull กว่าจะทำได้เร็วต้องทำหลาย ๆ ครั้ง ผมว่าที่ไม่เร็วเพราะไม่ชินครับ ถ้าหัดขับรถมาด้วยวิธีนี้ตั้งแต่แรก คงทำได้เร็วและปัญหาเรื่องการหมุนไปกี่รอบแล้ว สำหรับคนหัดขับรถใหม่คงไม่ค่อยเกิด  :)

Phongrapee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:48:40 »
เคยทำอยู่บ้างครับแบบนี้ เวลาจะเคลื่อนตัวออกจากซองหรือเลี้ยวออกจากซอยที่รถไม่เยอะ แต่ก็ไม่บ่อยหรอก มันไม่ใช่แบบที่เราทำโดยอัตโนมัติ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:55:53 »
ผมยังยืนยันเลยครับว่า Push & Pull ถ้าใช้จริงๆ มันเร็วใช่เล่นนะ แม้ว่าไม่ค่อยได้ใช้บ่อยๆ เพราะผมใช้ cross hand ด้วยความเคยชินมากกว่า

อ้อ ที่อังกฤษ เวลาสอบ ให้บังคับเกียร์ธรรมดานะครับ เพื่อนที่เคยไปเรียนที่โน่นบอกมา แล้วก็มีกฏหนึ่งก็คือ "ห้ามเหยียบคลัทช์ตอนลดความเร็ว" (ถ้าไม่ใช่เพื่อจะจอด) เพราะใครทำปุ๊บ failure ทันทีนะครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:59:37 »

วิธีไหนก็ช่าง ผมขอยึด 3 กับ 9 ตามเดิม

หมุนขวาปล่อยขวา หมุนซ้ายปล่อยซ้าย

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:05:52 »
ผมใช้ในชีวิตประจำวันโดยตลอดครับ  บอกตามตรงแรกๆ มันยากมากครับ รู้สึกว่ามันขัดมากๆ

พอซักพักก็ชินไปเอง แล้วจะกลับมาจับแบบมือเดียวแทบไม่ได้เลยครับ (กลัว)

จะบอกว่า ถ้าหักเลี้ยวเร็วๆ แรงๆ  มือเดียวกันควบคุมไม่ได้ คืนพวงมาลัยไม่ได้ ครับ

คลอสแฮนด์ ไม่ค่อยได้ใช้ในชีวิตประจำวันครับ (ตอนวัยรุ่นยังพอทำบ้าง)