ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญเซียน nissan เข้ามาช่วยที  (อ่าน 5577 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ขอเชิญเซียน nissan เข้ามาช่วยที
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 21:38:19 »
1.nissan stanza รุ่นนี้เคยมีขายในไทยด้วยหรือครับ
(ส่วนตัวคิดว่ามันคงแป็กเหมือนน้องมีนาใช่ไหมครับ)
ปล.แต่stanzaมันคืออีกชื่อของ bluebird u12 มิใช่ ฤ
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=G28090293&row=2

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=F12090274&row=2

2.แล้ว terrano มันคืออีกชื่อหนึ่งของกระบะ big-m ใช่ไหมครับ
ตามนี้
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=E27090441&row=2
และมันก็เป็นรถนำเข้าด้วยใช่หรือไม่

3.เคยไปเจอเครื่องคาร์บูรุ่นเก่าของ nissan มันเขียนว่า nissan z บนฝาเครื่อง เขาหมายถึงอะไรครับ

4.เขาว่ากันว่า nissan neo n16 มันทั้งอืดทั้งซด แต่มันก็เป็นรถที่แข็งและปลอดภัยที่สุดในกลุ่มจริงฤ
(แล้วถ้า1.8หละเป็นอย่างไรหรือวางsr20ดีกว่า)
เพราะได้ไปอาศัยคนรู้จักขอเขาติดรถกลับบ้านแล้วประทับใจมากมายแต่ก็รู้สึกถึงความอืด(เครื่อง1.6)

5.รถตู้ nissan urvan เนี่ยเขาจะลากขายไปถึงไหนครับหรือเขาจะทำเป็น urvan แซยิด
แล้วคุณ homy demio เนี่ยเขาตั้งชื่อตามรถตู้ nissan ใช่ไหมครับ เพราะไปเจอรุ่นนี้บนทางด่วนมันหรูโคตรๆ

6.แค่นี้แหละครับเดี้ยวมึนกันก่อน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอเชิญเซียน nissan เข้ามาช่วยที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 23:18:23 »
1. สยามกลการ ในยุคนั้น เอาเข้ามาประกอบขายทั้งหมดนั่นละครับ ตั้งแต่ Violet รุ่นแรกเลย
คันสีเขียวที่เห็นนั้น คือ เจเนอเรชัน 2 ขายในญี่ปุ่น ใช้ 2 ชื่อ คือ Violet Auster
แต่มาบ้านเรา จำได้ว่า ใช้ชื่อ Stanza

พอมา คันสีดำที่เห็น นั่นคือ เจเนอเรชันที่ 3 ของ ตระกูลนี้ และในญี่ปุ่น ขายกัน 2 ชื่อ
คือ Stanza FX (กระจังหน้า จะเป็นแบบตะแกรงท่อระบายน้ำ เต็มชิ้น
ขอบไฟหน้า กับขอบบนกระจังหน้า เชื่อมยาวต่อเนื่องกัน)
กับ Auster (หน้าตาแบบที่ขายในบ้านเรา แต่ใช้ชื่อ Stanza FX เมื่อมาขายเมืองไทย)
บ้านเราขายได้ไม่นานนัก รถรุ่นนี้ เลื่องลือกันว่าจุกจิกชิบหาย ในสมัยก่อน ก็เลยไม่ค่อยนิยมกันนัก
อาการหนัก พอกับ พัลซาร์ นั่นละครับ

ในญี่ปุ่น และยุโรป มี Stanza / Auster ขายกันต่อ อีกเจเนอเรชันหนึ่ง เปิดตัวปี 1986
แต่แล้ว เข็นไม่ขึ้น อีก ก็เลย ทำรถใหม่ออกมาเป็น Primera ในปี 1990 นั่นเอง

2.ไม่ใช่ครับ เข้าใจผิดแล้ว ที่ถูกต้อง มีดังนี้
รถกระบะ นิสสัน นั้น ขายในญี่ปุ่น ชื่อ Nissan DATSUN (ครับ อ่านไม่ผิด ตามนี้เลยจริงๆ)
แต่พอขายในอเมริกา ก็ใช้ชื่อว่า Nissan Trucks

แต่พอมาเมืองไทย ต้องตั้งชื่อใหม่ เปิดตัวปี 1986 ด้วยชื่อ BIG-M อันเป็นชื่อที่ กลายเป็น
ตำนานบทหนึ่ง บทสำคัญของนิสสันไปเลย เพราะตอนนั้น ยอดขาย พุ่งแรง แซงอีซูซุ
และโตโยต้าไปเลย แต่ก็ไม่นานนัก

ทีนี้ ในยุค 1982-1983 Isuzu เปิดตัว SUV แท้ๆ รุ่นแรกของญี่ปุ่น ที่สร้างขึ้น บนพื้นฐาน
ของรถกระบะ Faster (ในญี่ปุ่น ใช้ชื่อ Rodeo) ในชื่อ Isuzu Rodeo BIGHORN ปี 1981-1982
Mitsubishi ก็ทำ SUV ของตัวเอง ในชื่อ Pajero ออกมาแข่ง ในปี 1982 เืดือนพฤษภาคม
แถม Toyota ก็ยังทำ Hilux SURF ขายในญี่ปุ่นไม่พอ เอาไปขายในอเมริกา ด้วยชื่อ 4Runner อีก
Nissan ก็เลยอยู่เฉยไม่ได้ ต้องทำ Terrano ขึ้นมาจากพื้นฐานโครงสร้างของ รถกระบะ นิสสัน D21
หรือเจ้า BIG-M นั่นละครับ

ขายในญี่ปุ่น เปิดตัว ปี 1986 ใช้ชื่อ Terrano แต่ขายในอเมริกาเหนือ ด้วยชื่อ Pathfinder
นับแต่นั้นเป็นต้นมา

3. นั่นคือ เครื่องยนต์ตระกูล Z ครับ เป็นเครื่อง 4 สูบ สำหรับรถยนต์ขนาดกลาง และใหญ่ ขับเคลื่อนล้อหลัง รวมทั้งรถสปอร์ตบางรุ่นด้วย
จำพวก Stanza/Auster/Violet ไปจนถึง Bluebird Laurel ขึ้นไปถึง Skyline และ เลยเถิดไปถึง Cedric/Gloria รุ่นถูกๆ ด้่วย

ต่อมา ตระกูล Z ก็แทนด้วย CA (ส่วนตระกูล L แบบ 6 สูบ ก็ แทนที่ด้วย RB)

4. อืดจริง ขับเอง นั่งเอง รู้แล้วครับ อภิมหาอมตะโคตระอึดดดดดดดดดดดดดดด มากกกกกกกกกก
เมื่อเทียบกับเพื่อนพ้องร่วมกลุ่มในยุคเดียวกัน

5. Urvan เพิ่ง เปลี่ยนโฉม ไปเมื่อราวๆ 2000 - 2001 มานี้เอง ครับ แ่ต่หน้าตา เห่ยเฟย ห่วยแตก เหียกกว่า
รุ่นเดิม ที่ดูเท่ และมีเอกลักษณ์ของตัวเองมากๆ ทุกวันนี้ ก็ยังสวยอยู่ แม้จะโดน ตู้ HiACE หัวจรวด ในยุคนั้น กลบรัศมีควมสวย ทับซะมิดเลยก็ตาม

6. ครับ เป็นชื่อที่มาจาก รถตู้ Nissan HOMY ( เวอร์ชันหรู สำหรับการโดยสาร ของ Urvan ในญี่ปุ่น จะขายใน 2 ชื่อ
คือ Caravan อัันเป็นชื่อดังเดิม ของรถตู้นิสสัน แต่อ้อนแต่ออก ส่วนชื่อ Homy เป็นชื่อที่ ติดสอยห้อยตาม
มาจากการควบรวมกิจการ เข้ากับนิสสัน ของ Prince Motor เมื่อ สิงหาคม 1968  เหมือนกับ ชื่อรุ่น Skyline และ Gloria นั่นแหละ!)

แต่ทุกวันนี้ ในญี่ปุ่น HOMY ไม่มีอีกแล้ว และมีแต่ Caravan ส่วน Urvan อย่าไปถามคนญี่ปุ่นเีชียวนะ
เผลอๆ คนนิสัน บางคน ในญี่ปุ่น ที่เพิ่งทำงานไม่นานนัก อาจงงเต็กเลยว่า บริษัทตูทำรถรุ่นนี้ขายด้วยเหรอ?

คิกๆๆ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอเชิญเซียน nissan เข้ามาช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:40:22 »
เครื่อง Nissan Z วางอยู่ใน Nissan Bluebird U (810) ด้วยนะครับ ยืนยันเพราะรถที่บ้านเคยใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ hydeza

• Newbie
  • *
Re: รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยคะ เครียดมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 15:24:36 »
ตอนนี้มีเงินอยู่ 540000 คะ เงินเดือนคงเหลืออยู่ที่ ประมาณ 7000 กว่าบาท ควรซื่อรถ มือ 1 หรือ มือ สองดี ไม่เคยมีรถยนต์คะ   ที่บ้านไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์และการซ่อมเลยคะ     มีหลายเสียงแนะนำให้เอามือ  1  แต่อยากมีเงินก้อนเหลือบ้าง ช่วยแนะนำด้วยคะ