ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของคนแก่ขับรถ  (อ่าน 4187 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
เรื่องของคนแก่ขับรถ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 21:55:28 »
วันนี้ได้อ่านcolum ที่พี่แพนเขียนลงในนิตรสาร CAR เรื่องคนแก่ขับรถ ก็ทำให้นึกได้ว่ามีผู้สูงอายุท่านหนึ่งอายุน่าจะเกิน 70 ไปเยอะแล้วขับ Honda CITY ในหมู่บ้านผมซึ่งเป็นที่กล่าวขานว่าขับน่ากลัวมากๆ ผมเคยเจอด้วยตัวเองมา 2 ครั้งครั้งแรกผมขับตาม Accord หูเงาอยู่ผมขับมาทางตรงพอถึง 3 แยกก็มีรถคุณย่าคนนี้ขับออกมาโดยกินเลนรถเลนผมที่วิ่งทางตรงมาเกือบครึ่งกันชนทำให้ Accord คันข้างหน้าผมหักหลบจนล้อไปเบียดฟูตบาต เหตุการณ์ดังกล่าวทำให้คันขับ Accord ถึงกับต้องจอดข้างทางเพื่อเรียกสติกลับมาส่วนคุณย่าคนนั้นขับสวนรถผมไปด้วยหน้าตาเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมจึงอดคิดไม่ได้ว่าถ้าวันนั้น Accord คันนั้นถึง 3 แยกเร็วกว่านี้แล้วรถคุณย่าพุ่งออกมาพอดีหรือการที่ Accord คันนั้นหักหลบไปเฉียดฟุตบาตแล้วเผอิญว่ามีเด็กเดินอยู่ตรงฟุตบาตอะไรมันจะเกิดขึ้น

ผมเลยมานั่งคิดว่า บ้านเราน่าจะมีกฏหมายออกมาว่า ผู้ที่มีอายุ 60 หรือ 65 ปีขึ้นไปหากประสงค์จะขับรถต้องมาสอบเพื่อเอาใบขับขี่มีกำหนด 1ปีต่อได้ 2 ปีสอบเพื่อวัดว่ายังมีประสิทธิภาพด้านต่างๆเพียงพอที่จะไม่ให้เกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เรื่องของคนแก่ขับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 23:34:23 »
ในญี่ปุ่น มีกฎหมายว่า ผู้สูงอายุ ต้องติดสติ๊กเกอร์ แถบสี แสด/น้ำเงิน หือดำ จำไม่ได้แหะ เพื่อแจ้งเตือนรถคันข้างหลังว่า
อันตัวข้า แก่แล้ว ขับระวังหน่อยนะหลานนะ ประมาณนั้น

ก็โอเคในระดับหนึ่งหนะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 00:59:42 »
ลุงผม 69 แล้ว ท่านยังขับรถดี ถูกต้องตามกฎจราจรเป๊ะๆ อยู่เลยครับ

แต่ตอนนี้ไม่ให้ท่านขับรถกลางคืนครับ เพราะแสงไฟรถสวนมาเป็นอันตรายเกินไป

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 14:33:05 »
ที่จริงแล้วต้องทำใจครับ

ไม่มีกฎหมายระบุเอาไว้

ขับรถอย่าประมาทครับ  เพราะเราไม่อาจรู้ล่วงหน้าครับ

มีสติครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 21:17:56 »
ถ้าขับไม่ดีก็ควรเจียมตัว หรือโดนชนให้หลาบจำซะบ้างครับ
คุณย่าผมก็ยังขับดีนะ ถ้าผมไม่อยู่ก็ขับเองได้แต่ไม่ขับค่ำๆ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:02:38 »
ไฟรถสมัยนี้ ผมว่านอกจากจะเป็นอันตรายต่อผู้สูงอายุแล้ว

สำหรับผมก็ยังอันตรายครับ T-T โดยเฉพาะพวกชอบใส่ไฟแปลกๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 17:09:14 »
 ;D ;D ;D..............wow finally they coming to the last destination ha!
....................................i i I didn't mean anything to anybody.......i i

funnybear

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 22:38:41 »
เคยเห็นย่าของเพื่อนก็ยังขับรถอยู่เหมือนกันครับ suzuki เล็กๆ เก่าๆ คันนึง
ก็อยากให้มีกฎหมายเรื่องนี้เหมือนกันครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องถึงกับห้าม เพียงแค่ให้สอบใบขับขี่ใหม่ทุกๆ 5-10 ปี ก็ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX