ผู้เขียน หัวข้อ: ผมปวดหัวกับ ford thailand จริงๆ ทำไมปัญหามันเยอะจัง  (อ่าน 17349 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไล่อ่านตามเวปคลับไปเรื่อยเจออีกล่ะ

http://newrangerclub.com/thread-4040-1-1.html

เซลล์ลาออกยกศูนย์กันเป็นแถบเพราะฟอร์ดไม่ส่งรถมาให้ซักที ค่าคอมก็ไม่จ่าย โดนลูกค้าด่าอีก

ไม่เข้าใจว่าทำไมยี่ห้ออื่นเค้าจัดการปัญหาได้ดีกว่านี้ล่ะ เอาอย่างรถเมกันเหมือนกันก็ได้ ตอนนี้ผมเห็นโคโลราโด้บนถนนหลายคันแล้ว คู่แฝดอย่างเจ้า BT50 ก็เริ่มมีบ้างแล้ว ไม่กล้าคบฟอร์ดเพราะแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ sicviewth

• Jr. Member
  • **
Re: ผมปวดหัวกับ ford thailand จริงๆ ทำไมปัญหามันเยอะจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 18:29:28 »
รถดีๆ ไม่น่าเลย  :-\

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ผมปวดหัวกับ ford thailand จริงๆ ทำไมปัญหามันเยอะจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 18:50:49 »
 ;D โอ้.

F O R D อีกแล้วครับท่าน

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:07:27 »
จะบอกให้นะครับ ตอนน้ำท่วมเซลรถญี่ปุ่นย้ายไป Ford กับ Chev มากมาย
ประเด็นที่จะบอก ถ้าจะหวังให้เซลดี...ยาก

ผมเจอมาแล้ว 2 คน เพิ่งรู้ว่าย้ายมาจากเซลรถญี่ปุ่นนี่เอง (เซลเชฟ) ทำใจเลย พอเปลี่ยนจากคนแรกมาเจอคน2 ก็ไม่ต่างกัน  :-\

ทำไมเราต้องง้อเซลนะ  ???

ส่วนประเด็นอื่นของ Ford ก็รู้สึกว่าควรปรับปรุงเช่นกันครับ ...อย่างที่คุณจิมมี่เคยรีวิวมั้ง ถ้ายอดไม่กระเตื้อง พนักงานก็ลาออกไปนอนเลี้ยงลูกอยู่บ้านเหอะ
ถึงเวลา reorganize องค์กรไหม  :P

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:17:49 »
เฮ้ออ ถ้าฟอร์ดยังเป็นแบบนี้อยู่อีกหน่อยคงเป็นแบบนี้แน่

1.ประท้วงทุบรถอย่างที่บอกไป

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18631.30.html

2.กลัวแบรนด์จะมาแบบนี้

ปล.กรณีฟอร์ดนั้นเป็นที่บริษัทแม้ในไทยแล้วละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:27:58 »
Arado_Kung ครับ

ปัญหาในเว็บอื่น โปรดอย่าได้เอาเข้ามาโพสต์ในเว็บเราเลยครับ บอกไปหลายครั้งหลายหนกับคนอื่นแล้วนาท่านน้อง

เรื่องเซลส์ออกยกศูนย์เนี่ย ได้ยินมาเหมือนกัน

และผมเองก็ปวดหัว เบื่อเหมือนกัน

ฝากตั้งข้อสังเกตนิดนึง ไม่รู้ว่า คนอื่นที่ออก Open Cab เป็นกันไหม?
ผมต้องใช้แรงปิดประตูมากกว่าปกติ เพระาปิดครั้งแรก ปิดแค่ปานกลาง ประตูไม่สนิท
แถมตอนทำความเร็วสูงสุดในแต่ละเกียร์ สัญญาณเตือนประตูไม่สนิม ก็ดังหลอนประสาทผมอยู่

กระบะท้าย รถคัน Hi-Rider  ก็เจอปัญหา ฝั่งซ้ายเรียบสนิท ฝั่งขวา ไม่เรียบสนิท
เหมือนเช่นที่หลายๆคนเขาเจอกันนั่นละครับ

เฮ้ออออออ อะไรกันวุ้ยยยยย

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:28:57 »
   ว่าไงไม่ค่อยเจอฟอร์ดป้ายแดง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:39:32 »
โอ้ ขนาดพี่จิมยังเจอปัญหา จะกล้าแตะไหมเนี่ย ฟอร์ด :'(

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:43:15 »
แบรนด์นี้ อีก 10 ปี ก็ไม่ไปไหน

ต่อให้รถจะดีแค่ไหนก็ตาม...

ผมเปรียบ Ford เหมือนทองร้อน
สวย น่ามอง ชื่นชมได้ แต่"อย่าจับ"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:02:46 »
ซื้อมาสด้าดีกว่า บริการดีประทับใจมากๆครับ  ;)

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:06:06 »
ช่วงนี้เห็นโฟกัสป้ายแดงวิ่งผ่านทุกวันเลย

เเรยเจอร์ไม่เคยได้เห็น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:12:06 »
Arado_Kung ครับ

ปัญหาในเว็บอื่น โปรดอย่าได้เอาเข้ามาโพสต์ในเว็บเราเลยครับ บอกไปหลายครั้งหลายหนกับคนอื่นแล้วนาท่านน้อง

เรื่องเซลส์ออกยกศูนย์เนี่ย ได้ยินมาเหมือนกัน

และผมเองก็ปวดหัว เบื่อเหมือนกัน

ฝากตั้งข้อสังเกตนิดนึง ไม่รู้ว่า คนอื่นที่ออก Open Cab เป็นกันไหม?
ผมต้องใช้แรงปิดประตูมากกว่าปกติ เพระาปิดครั้งแรก ปิดแค่ปานกลาง ประตูไม่สนิท
แถมตอนทำความเร็วสูงสุดในแต่ละเกียร์ สัญญาณเตือนประตูไม่สนิม ก็ดังหลอนประสาทผมอยู่

กระบะท้าย รถคัน Hi-Rider  ก็เจอปัญหา ฝั่งซ้ายเรียบสนิท ฝั่งขวา ไม่เรียบสนิท
เหมือนเช่นที่หลายๆคนเขาเจอกันนั่นละครับ

เฮ้ออออออ อะไรกันวุ้ยยยยย
พอดีอ่านแล้วมันเกิดมาอาการอะไรฟระไอ้โรคนี้ยังไม่หายอีกเรอะ เลยเอามาแชร์ให้สมาชิกดูเพราะผมว่ามันเป็นประโยชน์นะครับพี่

ส่วนเรื่องรุ่น open cab ผมเจอเหมือนพี่เลยประตูต้องใช้แรงควายปิดตัว4ประตูผมไม่ต้องออกแรงเยอะขนาดนี้เลย ส่วน bt50 open cab จำได้ว่ามันก็ใช้แรงปิดปกติเหมือนกัน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:23:05 »
เว็บฟอร์ดน่าเบื่อ มีแต่แฟนคลับเยอะแยะ ใครไปว่ารถเค้าไม่ได้หรอกทั้งที่มันไม่ได้เกินเลยอะไรเลย
หลักฐานน่ะหากันเข้าไป ชอบมองว่าคนไปป่วนเว็บ เจอของจริงก็จ๋อย เป็นทั้งบริษัท เซล เว็บ
ผมว่าอาการหนักเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:26:58 โดย Newhang »

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:41:17 »
กำลังเล็ง Fiesta พอดีเลย วุ้ยๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 20:48:51 »
เฮ้อ รถดี แต่ 0 ไม่ดี

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 21:15:54 »
     จริงๆมันก็ไม่ได้แย่ไปซะทุกศูนย์หรอกนะครับ
อย่างในเชียงใหม่มี 2 ศูนย์ ศูนย์ตรงคูเมืองนี่ใช้ได้เลยนะ
บริการเป็นกันเอง ห้องรับรองใช้ได้
แต่อีกที่แถวๆกาดรวมโชค อันนี้เน้นขายอย่างเดียว
พนักงงานหน้าบูด แค่ไปถามว่าจะเช็ครถ เหมือนเราจะไปขอข้าวสาร
รีบปัดบอกว่าขายอย่างเดียวไม่รับเช็ครถ เหอะๆๆๆๆ

ซึ่งในกรณีคล้ายๆกันนี้ฮอนด้าก็มีเหมือนกันนะครับ น้าของผมใช้ซิตี้
แล้วจะไปเช็ครถ ก็นัดจองคิวเรียบร้อย แต่พอไปถึง กลับทำให้ไม่ได้เพราะคิวเลท
แทนที่จะขอโทษขอโพย กลับไม่มี แถมยังพูดด้วยน้ำเสียงส่งๆไป ว่าให้นัดมาใหม่
ถ้าทางเราว่างก็จะได้คิวไป

แต่ละยี่ห้อก็ต้องมีทั้งศุนย์ที่ดีและไม่ดีแหละครับ เพียงแต่ว่าฟอร์ดศูนย์มันน้อย
จังหวัดบางจังหวัดยังไม่มีศูนย์ฟอร์ดเลย  ทำให้ลูกค้าต้องพึ่งพาแค่ศูนย์นั้นๆ
พอมีปัญหาขึ้นมา มันเลยโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษ 
   และที่สำคัญเลย พวกผู้ใหญ่ในองค์กร  ก็ไม่ค่อยจะมี Vision กันเท่าไร
   อย่างพวกผุ้จัดการศูนย์เนี่ย เห็นหลายที่แล้วนะครับ เซลลือยากขาย แต่ผู้จัดการไม่อนุมัติ
ไม่อย่างนั้นผมได้เป็นเจ้าของโฟกัสมาหลายปีละ ถอนจองไปสองครั้งสองครา ก็เพราะผู้จัดการพลิกลิ้นนี่หละครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 21:16:38 »
อีก สามปี ผมว่าจะออก โฟกัสใหม่

เริ่มคิดว่า จะต้องกลับไปคบ น้องฮอนด้าเหมือนนนนนเดิมมมม
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 21:41:11 »
อีก สามปี ผมว่าจะออก โฟกัสใหม่

เริ่มคิดว่า จะต้องกลับไปคบ น้องฮอนด้าเหมือนนนนนเดิมมมม

เปลี่ยนรถบ่อยจังเลยครับ คิคิคิ  อยากมีตังมั้ง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 22:09:03 »
เรื่องนั้นในเว็บเค้าก็แก้ไปหมดแล้วนี่ครับ มีแค่แรกๆเท่านั้น เรื่องเซลล์ลาออกมีแค่ศูนย์เดียว เพิ่มเติ่มเรื่องเซลล์ที่ลาออกมีแค่จากเครือ นิวเอร่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 22:19:17 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 22:14:04 »
คงอาจจะเป็นเพราะไม่ใช่รถที่เคยขายได้อย่างเทน้ำเทท่าหละมั้งครับ ตอนนี้คนหันมาสนใจ การบริหารจัดการมันก้เลยยังไม่ลงตัว และจากเซลล์ที่สนิมขึ้นก้ยังไม่ได้รับการกะเทาะสนิมออก

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 22:38:33 »
เรื่องเซลมันเป็นเรื่องการบริหารงานของศูนย์ครับ  ทำไมศูนย์อื่นยังมีรถส่งให้ลูกค้า  บางศูนย์รถออกได้ทุกวันเป็นเทน้ำ  อันนี้จะว่า ford ตรงๆคงจะไม่ได้นัก

แต่เรื่องประกอบไม่เรียบร้อยนี่ขอด่าเต็มๆได้เลย

ไม่รู้ QC กันมาได้ยังไง ตั้งแต่ fiesta ละ  รถทดสอบวิ่งมาตั้งนานพอขายจริงปัญหาบาน  ไม่รู้ตอนทดสอบนี่เค้าทดสอบอะไรกัน เอาไปวิ่งให้เลขกิโลมันขึ้นตามเป้าเฉยๆรึไง..

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 22:55:58 »
มันเป็นปัญหาเฉพาะศูนย์ ถ้าไม่มีรถส่งทุกศูนย์ก็ว่าไปอย่าง ไปเหมารวมทั้งหมดก็ไม่ได้ ครับ
ต่างจังหวัด เห็นฟอร์ดป้ายแดงวิ่งกันเพียบ ทำไมไม่เห็นเขามีปัญหาเลยละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:11:57 »
ที่เชียงใหม่ผมเห็นป้ายแดง3คันก็เห็นมากพอกับ BT50 หรือ Colorado ครับ
แต่เฟียสต้าไม่เห็นป้ายแดงมาหลายเดือนแล้ว โฟกัสไม่ต้องพูดถึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:33:36 »
ที่ชลบุรี  มีแต่Colorado   กะดีแม็กซ์  เรนเจอร์โผล่คันเดียวเอง  แต่เฟียสต้า  เห็นอย่างเยอะป้ายแดง  รวมทั้งบ้านผมด้วย  อิอิ   

ผมรอ MZ2   อีกคันก็ยังไม่มา จองมาเป็นเดือนแล้ว   มีแต่สีขาวกะน้ำเงิน 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:40:37 »
เท่าที่ผมสังเกตศูนย์ที่มีปัญหาในส่งมอบรถเป็นในกรุงเทพเกือบทั้งนั้นเลย แปลว่าคนจองเยอะกว่าโควต้าที่ศูนย์ได้รับ ส่งเรื่องไปให้ฟอร์ดแล้วก็ยังไม่เพิ่มโควต้ารถ แต่ศูนย์ตามตจว. ก็ได้รถกันอยู่เรื่อยๆ ปัญหาคือ ฟอร์ดไม่คิดจะจัดการกับปัญหา back order ในไทยเลยเหรอครับ เพราะเท่าที่ผมรู้ยี่ห้ออื่นที่เปิดตัวไล่ๆกัน เค้าเน้นไลน์ในประเทศให้หมดยอดค้างก่อน แล้วถึงจะไปเพิ่มไลน์ในยอดส่งออก แต่ฟอร์ดก็รู้เรื่อง back order ค้างในไทยอยู่แล้วทำไมไม่ปรับไลน์ผลิตมาช่วยในประเทศก่อน ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรผมไม่รู้แต่ในคลับมีคนบอกว่าขับผ่านโรงงานเห็นรถจอดเต็มแต่เป็นตัวส่งออก

ปล. นครนายก โคโลราโด้กับดีแมกซ์เริ่มเกลื่อนแล้ว บีที50 มีคันนึง เรนเจอร์ไม่มีซักคัน ศูนย์บอกยังไม่มีโควต้า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:49:15 »
เท่าที่ผมสังเกตศูนย์ที่มีปัญหาในส่งมอบรถเป็นในกรุงเทพเกือบทั้งนั้นเลย แปลว่าคนจองเยอะกว่าโควต้าที่ศูนย์ได้รับ ส่งเรื่องไปให้ฟอร์ดแล้วก็ยังไม่เพิ่มโควต้ารถ แต่ศูนย์ตามตจว. ก็ได้รถกันอยู่เรื่อยๆ ปัญหาคือ ฟอร์ดไม่คิดจะจัดการกับปัญหา back order ในไทยเลยเหรอครับ เพราะเท่าที่ผมรู้ยี่ห้ออื่นที่เปิดตัวไล่ๆกัน เค้าเน้นไลน์ในประเทศให้หมดยอดค้างก่อน แล้วถึงจะไปเพิ่มไลน์ในยอดส่งออก แต่ฟอร์ดก็รู้เรื่อง back order ค้างในไทยอยู่แล้วทำไมไม่ปรับไลน์ผลิตมาช่วยในประเทศก่อน ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรผมไม่รู้แต่ในคลับมีคนบอกว่าขับผ่านโรงงานเห็นรถจอดเต็มแต่เป็นตัวส่งออก

ปล. นครนายก โคโลราโด้กับดีแมกซ์เริ่มเกลื่อนแล้ว บีที50 มีคันนึง เรนเจอร์ไม่มีซักคัน ศูนย์บอกยังไม่มีโควต้า

เรื่องนี้ห่วยมานานแล้ว และจะห่วยต่อไปถ้าทีมบริหารเป็นกลุ่มนี้  อีกอย่างไปเอา BT-50 ดีกว่าเพราะมันก็เหมือนกันแค่ท้ายไม่สวยแต่ดูๆไปนานๆ มันดันสวย
ลูกค้าที่ซื้อฟอร์ดไปแล้วก็โง่นิดๆที่ยังจมปรักกับบริการหลังการขายห่วยๆ  แต่ก็ช่างมันโง่ไปบ้างก็ไม่เป็นไร เหมือนเป็นปมด้อยที่คนใช้ยี่ห้อนี้คนที่ใช้ต้องมาคอยตอบแทน
พวกผู้บริหารโง่ๆ ทั้งๆที่จ่ายเงินไปให้มัน ;) ;) ;) ไม่อยากตอบหรอกแต่เหมือนโดนดูถูกที่ใช้ยี่ห้อนี้พิกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:00:59 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 00:01:25 »
มันเป็นเรื่องของความห่วยแตกในการบริหารครับ

ทีมบริหารคงทำอะไรกันไม่เป็น กลับบ้านไปบริหารร่่างกายดีกว่านะ เห็นตอนเอารถมาให้พี่จิมมี่ก็อย่างมั่วเลย

ถ้ารู้ว่าไม่พร้อม ไม่รู้จะเอาออกมาขายทำไม พี่ที่แผนกผมจองไป 3 คน (จองศูนย์ กทม) จองตั้งแต่เดือน 11 ป่านนี้ยังไม่ได้ และยังให้คำตอบไม่ได้

สุดท้ายก็ถอนจองไปแล้ว โดยผมเป็นคนบอกให้เคเาถอนจองไปเอง สุดท้ายก็ไปออกดีแมกซ์กันทัเง 3  คนเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:59:58 »
ณ วันนี้ ใครคนหนึ่งใน Ford ขอไม่อ้างชื่อ อ้างตำแหน่งก็แล้วกัน
เล่าให้ผมฟังว่า ตอนนี้ Ford เอง เจอปัญหาเหมือนกับที่ทุกค่ายเจอ

คือ ผู้ผลิตชิ้นส่วน ยังคงมีปัญหาต่อเนื่องมาจากช่วงน้ำท่วม
หลายเจ้า เพิ่งเริ่มกลับมาผลิตได้ แต่ก็ยังไม่เต็มที่
ผลก็คือ ตอนนี้ Toyota Ford และผู้ผลิตเกือบแทบจะทุกราย
ต่างส่งคนเข้าไปนั่งคุมกันที่โรงงานผู้ผลิตชิ้นส่วนกันเลย
ต่างก็แก่งแย่งกัน เพื่อจะให้โรงงาผลิตชิ้นส่วน ช่วยทำชิ้นส่วให้ตนก่อน

ดังนั้น ชิ้นส่วนจึงไหลเข้ามายังโรงงานประกอบรถยนต์น้อยกว่าปกติพอสมควร
และทำให้รถหลายรุ่น จากหลายค่าย ซึ่งจำเป็นต้องใช้ชิ้นส่วนจากผู้ผลิต
ที่โดนน้ำท่วมเข้าไป จึงยังมีแบ็คออร์เดอร์ค้างอยู่อีกมาก

ขอโปรดรับทราบโดยทั่วกัน

-----------------------------------------

เรื่องส่งมอบรถนาน ยังไม่ใช่ปัญหา เท่าบริการหลังการขาย ที่น่าปวดเศียนเวียนเกล้า เบื่อจะต้องมานั่งฟังบ่นรถยี่ห้อนี้แล้ว
และที่เบื่อกว่า คือบางที มีสาวกบางคน เชียร์ไม่ลืมหูลืมตา ใครด่าฟอร์ดนี่ไม่ได้เลย เป็นต้องออกมาปกป้อง
เสียยิ่งกว่า Toyota Honda Isuzu กันเสียอีก มีกันแทบจะทุกบอร์ด

อะไรกันนักกันหนา?

เฮ้อออ..เซ็ง ครับ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:47:21 »
โดนใจจริงๆ ครับ คุณ Jimmy เยี่ยม  ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:48:30 »
ปัญหาของฟอร์ดอยู่ที่ศูนย์บริการ
ซึ่งสำนักงานใหญ่ ก็ไม่ได้มี่แผนการปรับเปลี่ยนอะไรให้มันดูดีขึ้นเลย

การที่เซลส์จะลาออกยกชุด ถ้ามองในมุมของคนทำงานประจำ สาเหตุที่ลาออกก็น่าจะมาจากเรื่องเงินเป็นหลัก
อาชีพเซลส์ เงินเดือนจะไม่ค่อยมากอยู่แล้ว แต่จะได้ค่าคอมมิชชั่นจากการขายรถมาทดแทน
ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าไม่มีรถให้ขาย เซลส์ก็จะไม่ได้เงินในส่วนนี้ ซึ่งผมมองว่าปัญหานี้ไม่ได้เป็นที่ฟอร์ดที่เดียวหรอกครับ แต่น่าจะเป็นหลายๆยี่ห้ออยู่ในเวลานี้