ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม  (อ่าน 15192 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:03:44 »
 :)  คือว่า สนใจจะเปลี่ยนรถที่ใช้อยู่ จากเดิม Mazda3 5D 2.0 2008 ตัว MC แล้ว เติม E20 ได้  (1,064,000) ซื้อสด วิ่งมาจะครบแสนโล

เปลี่ยนช่วงล่างไปแล้ว Koni + NF210 ใส่ไฟซีนอน Philips ท่อMazdaspeed อื่นๆ อีกเล็กน้อย ที่ซื้อ 3 เพราะตอนนั้นจอง FD 1.8 สีขาว Top ไว้

นานแล้วไม่ได้รถ เลยหันมาคบ Mazda 3 แทน (ได้รถใน 3 วัน) และราคาที่แพงกว่า FD ไม่มาก (910,000 > 1,000,000)

ตอนนี้ เห็น Spec Jazz JDM ที่ Honda เอาเข้ามาจาก Honda Thailand แล้ว ราคา 749,000 บาท

ได้เพิ่มคือ ไฟหน้า Xenon ปรับสูง ต่ำ แอร์ออโต้ ถุงลมข้าง ม้านนิรภัย (แค่นี้ผมก็ว่า Option เกือบเท่า 3 แล้ว)

อ่อ เกียร์เป็น ออโต้ 5 Speed (ในเอกสาร ไม่ระบุว่าเป็น CVT) 

ที่สนเพราะ 3 ซื้อมาก่อน แต่งงานมีลูก แต่พอมีลูกเริ่มโตแล้วก็อยากได้ รถที่ภายในใหญ่ขึ้น ขนของมากขึ้น (ของเล่น)

และแต่ก่อนไม่ค่อยสน Jazz เท่าไหร่ เพราะผลิตในประเทศ (วัสดุไม่ประทับใจตั้งแต่ FD แล้ว) ออฟชั่นโดนหั่นไปเยอะ

ราคาแพงเวอร์ไป ในตอนนั้น แต่สำหรับตอนนี้ Jazz JDM มา  :o และถ้าผมขาย 3 ได้ประมาณ 700,000 บาท

เพิ่มเงินอีกหน่อย ::)ผมจะได้ รถที่เล็กกว่าเดิม  (3 ยาวเกือบ 4.5 m. Jazz ไม่ถึง 4 m.)

แต่ภายในใหญ่กว่าเดิม  (Jazz สูงกว่า กว้างเท่าๆ กัน อเนกประสงค์สุดๆ)

ประหยัดน้ำมันกว่าเดิม  (3 กินประมาณ 10 km/l สำหรับรอบนอกที่ผมวิ่งประจำ Jazz ไม่น้อยกว่า 14 km/l)

ซ่อมถูกกว่าเดิม  (Jazz จะได้ประกันรถใหม่ ค่าอะไหล่ถูกว่า Mazda พอสมควร ศูนย์ดีพอๆกัน)

ความปลอดภัยเท่าคันเดิม (ถุงลมคู่หน้า ถุงลมด้านข้าง ม้านนิรภัย ) แค่ Jazz ช่วงล่าต้องปรับปรุงหน่อย

???คุณคิดว่า ผมควร ขาย Mazda 3 5D 2.0 แล้วเอาเงินที่ขายไปออก Jazz JDM 1.5 Vtec ดีไหมครับ  ;D

ประสพการ์ณ กับ Honda ผมมี 2 คัน Civic Coupe กับ Civic ES 1.7 ที่ใช้ดีทั้งสองคัน ไม่มีปัญหาอะไร ใช้เกินแสนโลทั้งคู่

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:24:03 »
ส่วนตัวผมเห็นด้วยนะครับ

การที่เราจะเอารถจากญี่ปุ่นเข้ามาได้ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
ขนาดหัวหน้าเก่าผมจะหารถมือ 2 ให้แล้วผมทำเรื่องส่งเองยังไม่คุ้มเลย
เพราะว่าผมจะเอามาแบบทั้งคัน แล้วทำทะเบียนตามกฏหมาย

ถ้าใจรัก Fit แล้วไม่ติดปัญหาด้านการเงิน ซื้อเลยครับ
แต่คุณต้องรักมันจริงๆนะ ไม่ใช่ว่าตอนหลังมีรถนำเข้าคันอื่นเข้ามาอีก แล้วนึกเสียดายภายหลัง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:35:07 »
ถ้ามองในเรื่อง จขกท. มีลูก และต้องการความอเนกประสงค์ ผมเห็นด้วยที่จะเปลี่ยนไป Jazz JDM
เพราะ สามารถยัีดของเข้าไปได้เยอะน้อง ๆ กระบะ รู้ดีว่าถ้าลูกไปด้วยของเยอะแค่ไหน ซึ่งได้เปรียบกว่า 3 แน่นอน
และมีกี่ครั้งที่คุณจะได้ขับแบบ ZooM ZooM เมียคงได้เพ่นกระบาล ลูกคงหล่นจากเบาะหัวทิ่มพอดี

แต่ Jazz ก็มีข้อจำกัดเรื่องช่วงล่าง แม้เป็น GE แล้ว (GD แข็งกว่านี้เยอะ) ก็ยังแข็งไปสำหรับเด็กเล็ก ๆ อยู่ดีในความเห็นผม
ทำให้นิ่มกว่าเดิมก็อาศัย เปลี่ยนยางที่แก้มหนาขึ้นพอช่วยได้บ้าง

ลองตัดสินใจดูครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:53:12 »
ก่อนหน้านั้นมองที่3ตัว2.0กับFD แถมยังไปทำช่วงล่างมาอีก แสดงว่าจขกท.ขับรถเร็วพอตัว
ถ้าประเด็น คือต้องการรองรับการขยายตัวของครอบครัว ผมว่าซื้อJazzไปก็อาจจะพอใจในระยะสั้นๆอยู่ดีมั้งครับ
เวลาผ่านไปอีกสักพักอาจจะต้องขยับขยายไปอีกขั้นอยู่ดี ถ้าจะขยับ ผมว่าน่าจะข้ามSegmentไปเลยดีกว่าครับ
ขับรถเล็กลง ต่อให้ทำช่วงล่างแล้วแต่ระยะยาวน่าจะอึดอัด เว้นแต่ว่าจะปรับสไตล์การขับขี่ไปเลย

ถ้าถามผมตอนนี้ รถครอบครัวสักคันที่ประหยัดน้ำมัน เน้นขนของได้ด้วย(บ้าง) ขับสบายเป็นกลางๆไม่ย้วยไม่ตึงตัง
ผมว่าพรีอุสน่าจะเป็นอีกตัวเลือกที่ดีรึเปล่าครับ แต่เรื่องออปชั่นในตัวรถผมไม่ทราบรายละเอียดนะว่ามากน้อยอย่างไรบ้าง     :)

.-_-.

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:55:33 »
เรื่องที่ว่ามาน่าจะจริงและตรงตามวัตถุประสงค์คุณหมดนะ ยกเว้นเรื่องที่ว่าความปลอดภัยเท่ากันนั่นแหละ Jazz มันท้ายสั้น เวลาขับรถผมไม่เคยกลัวชนใคร แต่ผมกลัวโดนชนข้างและชนตูดมากที่สุด เพราะคนอื่นมันประมาทและเราควบคุมไม่ได้ ซึ่ง Jazz บางและตูดตัด ถ้าโดนอัดท้าย ผมว่าน่าจะอันตรายกว่า 3 โดนอัดท้ายนะ (แต่ก็ไม่ใช่ทุกครั้งที่จะโดนชน)
อีกเรื่อง ช่วงล่าง+การทรงตัว ผมว่า Jazz ค่อนข้างห่วยนะครับ เทียบไม่ได้กับ Mazda3 หรอกครับ
แต่จากโจทย์ที่ว่ามา ก็น่าสนที่จะเปลี่ยนครับ ถ้ามี choice แค่นี้
ปล. คหสต

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:07:11 »
ส่วนตัวไม่ต่อยเห็นด้วยเท่าไร
Jazz จุได้มากว่า Mazda3 ก็ไม่เท่าไร แล้วก็ไม่ได้เน้นความประหยัด
ถ้าเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นไปเลยครับ มันเหมือนถอยหลังนิดหน่อย
ดูแล้วเหตุผลน่าจะเป็นโมเลกุลกิเลสของความเป็นวัยรุ่นที่หลงเหลือยู่บ้าง  ;D
เหมือนพยายามหาเหตุผลมารองรับกิเลสที่อยากได้ Jazz มากกว่า
อยากให้มองที่ function การใช้งานมากกว่าครับ จะได้ใช้ไปนานๆ ไม่เบื่อ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:17:17 »
ถ้าเปลี่ยนผมว่าพรีอุสดีกว่านะครับ แต่ก็นะ บางทีอารมณ์ก็มีผลอยู่เหมือนกันถ้ามีเหตุผลมารองรับอารมณ์บ้างก็ตามใจตัวเองบ้างก็ดี ชีวีจะมีสุข ดูตัวเลขอาจเพิ่มเงินไม่เยอะ แต่เงินที่หายไปจาก 3 เนี่ย 3 แสนกว่าเลยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:17:30 »
ขาย 3 ไปแจส ผมว่าไม่น่าทำเท่าไหร่

ถ้าไปPrius หรือ พวก PPV ยังเข้าท่ากว่านะ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:18:08 »
ถ้าจำไม่ผิด มี Teana อยู่แล้วคันนึง
Jazz JDM ก็น่าจัดเหมือนกัน เพราะดูจากเหตุผล
ติดตรงที่ว่า Mazda3 อายุยังไม่มากเลย
ไม่เสียดายหรอครับ เป็นรถขับดีมากๆคันนึง

แต่ถ้าผม ผมอาจจะเอาไว้ใช้ในเมือง
อย่างน้อย รถติดๆก็ไม่ต้องการอัตราเร่งอะไร
เอนกประสงค์ดีด้วย แถม airbag นี่ได้ใจไปเต็มๆ

แต่ข้องใจว่า เกียร์เป็น 5 speed ชัวร์ๆใช่หรือเปล่า
เห็นใน web มันบอกอย่างงั้น
เมื่อวานถามเซลล์ยังมึนๆอยู่เลย กลัวว่าจะเป็น CVT อ่ะครับ
: )

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:18:29 »
ผมไม่คิดว่า Jazz จะจุได้มากกว่า 3 5 ประตูนะ

เพราะที่บ้านก็ใช้ 3 อยู่ แล้วแฟนก็ขับ Jazz แต่ตัวเก่านะครับ
จริงอยู่ที่ Jazz สูงกว่า แต่ถ้าพับเบาะหลังราบไปแล้ว
ผมคิดว่า 3 ก็ยังใส่ของได้มากกว่า จากความยาวที่ยาวกว่าแจ๊สมาก

ถ้าจะเปลี่ยน ผมคงไปมองรถระดับ CR-V เลยมากกว่า
มีลูก ขนเบาะเด็ก รถเข็น หรืออะไรต่างต่าง สบายครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:45:17 »
ไม่เห็นด้วยเลยครับ ถ้าเปลี่ยน 3 เป็น ปาเจโร่ 2.5 เบนซิน ติดแก็สจากศูนย์ ประกัน 3 ปียังอยู่ ผมสนับสนุนเลยครับ

แต่ด้วยเหตุผลที่ให้มามันดูไม่เิพียงพอเลยที่จะเปลี่ยนรถ ถ้าขับจริงๆมาสด้า 3 ให้ความสุขคุณได้มากกว่าในแทบทุกด้านครับ

ตอนนี้มันอารมณ์อยากได้เฉยๆหรอกครับ ผมก็เคยเป็นใช้มาสด้า 3 อยู่ แต่ชอบเฟียสต้ามากๆ คิดจะขายแล้วออกเฟียสต้า กับ PPV อีกคัน

แต่แฟนยังไม่อนุมัติ ช่วงน้ำท่วมเจ้า 3 ผมต้องซ่อมเครื่องเป็นเดือนเลยถามแฟนว่าจะออกเฟียสต้ามาใช้ช่วงรถซ่อม

พอดีแฟนโอเคเลยได้เฟียสต้ามาใช้ แล้วก็อ้อนๆแฟนให้ยอมขายเจ้า 3 เพื่ออีก PPV อีกคัน แต่พอรถซ่อมเสร็จ ได้ขับมันเทียบกับเฟียสต้าจริงๆ

3 มันขับดีกว่าเยอะมากเลยครับ ให้ความสุขเราได้ทุกๆวันแบบเต็มๆกว่ารถที่คันเล็กกว่าเบากว่ากระเด้งกว่านะครับ ตอนนี้ PPV เลยต้องรอไปก่อน อิอิ

แค่อีก 1 คคห. ไปประกอบการตัดสินใจของคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:49:39 »
ถ้าจะเปลี่ยนน่าจะหารถขนาดใหญ๋ไปเลยครับแม้ภายในมาสด้า3จะไม่ได้กว้างแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะแคบกว่ารถที่ขนาดเล็กกว่าอย่างแจ๊ส ผมว่านอกจากเหตุผลที่แจ๊สนำเข้าจากญี่ปุ่นแล้วไม่มีเหตุผลอื่นๆอันใดเลยที่จะดึงดูดใจคุณได้นะครับ ไม่อยากให้คำว่าJDMมาครอบงำสติครับ ผมว่ามันไม่ได้มีความต่างมากขนากที่ว่าเป็นแจ๊สรุ่นธรรมดากับรุ่นไดนาไมท์พิเศษที่เครื่องแรงกว่าปกติมีVSCในตัว ใช้งานไปสามสี่ปีมันก็เหมือนกันหมดแล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:51:55 »
เปลี่ยน3ไป jazz jdmผมว่า ไม่okเลยอะ ถ้ายิ่งขับเร็วยิ่งไม่เหมาะ เพราะช่วงล่างก็ไปทำมา ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนspace wagon fortuner captiva pajero รถใหญ่เลยดีกว่า ถ้าเน้นคนของนะครับ รถใหญ่ขับมั่นใจกว่านะครับ ถ้าเอาเบนซินก็ติดสยเ ประหยัดได้เยอะ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:57:28 »
เปลี่ยนจาก 3 มา Fit ต้องทำใจไว้ระดับนึงในเรื่องการขับขี่

ที่ปรุงแต่งอย่างไร ก็ไม่เท่า 3 ถึงแม้ของแต่งมันจะเยอะก็เถอะ

ส่วนตัวผมว่า เปลี่ยน 3 เป็นตัวอื่น แล้วซื้อ Fit ที่ จขกท อยากได้

มาเก็บไว้อีกคันน่าจะโอเคกว่า

ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่ควรครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:18:58 »
ผมไม่รู้,,, ว่า Jazz ตัวนำเข้านี้ เค้าจะเซ็ทช่วงล่างมายังไง

....แต่ถ้า,,, เหมือนของไทย ผมว่ามันเด้งๆ นะคับ

....อารมณ์,,, น่าจะต่างกับ 3 เยอะอยู่

....Option คุ้ม,,, ผมเข้าใจนะ แต่ไปลองขับก่อนเถอะครับ  :)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:27:53 »
ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ
ยิ่งบอกว่าอยากจะขนของให้มากขึ้นกว่าเดิมนี่ ผมว่ามองพวก SUV หรือ PPV เลยดีกว่าครับ
Subcompact ขับแล้วเหนื่อยกว่า Compact เยอะนะครับ
ผมยังเล็งๆว่าจะขยับจาก Jazz เป็นตัวอื่นเลยครับ ขับทางไกลแล้วเหนื่อยมาก
ยิ่งเท่าที่อ่านข้อมูลของคุณที่มีการแต่งรถไปบางส่วนแล้ว คิดว่าถ้าลองไปขับ Jazz น่าจะต้องปรับช่วงล่างอีกเยอะมากๆเลย และต่อให้ทำไปมากขนาดไหน ก็ไม่มีวันจะเหมือน Mazda3 ได้ครับ

ปล. ถ้าเป็นผม จะข้ามไปเล่น CRV แทนครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:33:06 »
ผมไม่คิดว่า Jazz จะจุได้มากกว่า 3 5 ประตูนะ

เพราะที่บ้านก็ใช้ 3 อยู่ แล้วแฟนก็ขับ Jazz แต่ตัวเก่านะครับ
จริงอยู่ที่ Jazz สูงกว่า แต่ถ้าพับเบาะหลังราบไปแล้ว
ผมคิดว่า 3 ก็ยังใส่ของได้มากกว่า จากความยาวที่ยาวกว่าแจ๊สมาก

เห็นด้วยตรงจุดนี้ครับ

แอบงงเหมือนกัน ทำไมถึงบอกว่า jazz จุของได้เยอะกว่า mazda3 5 drs.

รถคนละ segment กันเลย

ผมเคยใช้ mazda 3 อยู่ ขนล้อแม่กอยู่บ่อย พับเบาะหลัง ยัดล้อแม่กไปได้ 8 วงสบายๆ

ส่วนเรื่องออก jazz jdm

ผมเห็นด้วยครับพี่เกล้า

พี่มี teana คันนึงแล้ว เป็นรถครอบครัว

หา city car คล่องตัวประหยัดน้ำมัน ได้รถสดใหม่ แถมเพิ่มเงินหน่อยเดียว

จัดเลยพี่ สีส้มจี๊ดมาก

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:35:46 »
ส่วนตัวไม่ต่อยเห็นด้วยเท่าไร
Jazz จุได้มากว่า Mazda3 ก็ไม่เท่าไร แล้วก็ไม่ได้เน้นความประหยัด
ถ้าเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นไปเลยครับ มันเหมือนถอยหลังนิดหน่อย
ดูแล้วเหตุผลน่าจะเป็นโมเลกุลกิเลสของความเป็นวัยรุ่นที่หลงเหลือยู่บ้าง  ;D
เหมือนพยายามหาเหตุผลมารองรับกิเลสที่อยากได้ Jazz มากกว่า
อยากให้มองที่ function การใช้งานมากกว่าครับ จะได้ใช้ไปนานๆ ไม่เบื่อ
เห็นด้วยครับ

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:16:13 »
 ;D OK ครับ หลายๆท่านให้จุดเบรคผมดีๆ เยอะครับ

จริงๆ ที่บ้านมี Teana J32 เป็นของแฟนใช้วิ่งตจว. ลูกได้นั่งก็ตอนเสาร์ อาทิตย์เท่านั้น

วันนี้ไปดูรถกับตีราคาแล้ว

สรุป ไม่ขาย 3 ครับ น้าขอเอาไปใช้ กับพี่สาวผม (เดิมน้าจะซื้อ almera )

แต่ซื้อ Jazz JDM เพิ่ม  ;D ใช้รอบนอก ขนของนิดหน่อย

แล้วค่อยพิจารณารถครอบครัว7 ที่นั่งเพิ่มอีกคัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:19:43 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:49:08 »
ดีแล้วครับที่เปลี่ยนใจ  ;D
อย่าไปเชื่อพวกที่บอกว่าเป็นรถนอก โอกาสมาแล้ว ในชีวิตมีโอกาสได้ใช้รถนอก รถนอกขายต่อจะมีคนแย่งซื้อ...
ถ้ามันบินได้จะซื้อเป็นคนแรกเลย รถนอกเนี่ย  :)

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 14:09:19 »
ผมว่าบางคนตื่นเต้นมากเกินไป กับแค่ Option ที่มันแตกต่างจากของไทย

Option บางอย่างที่ไม่มีในตัวประกอบไทย ไม่ได้ราคาแพงอย่างที่คิดกันหรอกนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 14:59:00 »
เปลี่ยนใจคือไม่ขาย  ;D

แต่ซื้อเพิ่มครับ :D

รถนำเข้าดีกว่ารถในจริงเพราะเคยใช้ Nissan Primera มาก่อนรู้เลยว่าต่าง

ร่วมทั้งเคยนั่ง Accord VTiL ตัวนำเข้าก็ดีกว่าประกอบในมากก

เและวัันนี้ไปดู Jazz JDM เทียบกับ CKD แล้วต่างกันแบบจับได้ครับ

ทั้งตัวความเรียบ และเนื้อพลาสติก แต่สีผมไปดูสีดำ เทียบกับตัวในสีส้มแล้ว มองไม่ต่างเรื่องพ่นสี

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 15:07:23 »

ผมเป็นคนนึงที่รู้สึกว่า Jazz จุได้มากกว่า 3 เหมือนกัน ไม่รู้เพราะอะไร

Prius ที่ดูห้องสัมภาระแล้ว ได้ปริมาตรมากกว่าเท่าตัว
แต่กลับบริหารพื้นที่ภายในสู้ Jazz ไม่ได้เวลาขนกระเป๋าเสื้อผ้าไปเที่ยวต่างจังหวัด ทุกวันนี้ยังมึนงงอยู่เลยครับ  ???

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 15:23:20 »
ไม่เห็นด้วยครับ ตอนนี้ใช้อยู่ทั้งสองคัน 3ขับดีกว่ามาก jazzสะเทือนจนรำคาญเลยครับ อัตราเร่งขับสนุกทั้งคู่ 3วิ่งทางไกลกินขาดครับขับแล้วไม่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 15:33:45 »
เปลี่ยนจากรถใหญ่มารถเล็ก  คิดดีแล้วหรอครับ ถึงว่ามันจะคุมกับราคาก็นะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 15:34:26 »
ไม่เห็นด้วยครับ

น้อง3 ซื้อมาปี 2008 ถือว่ายังเป็นรถใหม่อยู่เลยครับ
น่าเสียดายถ้าจะต้องขายจริงๆ

เครื่อง 2.0 + ทำช่วงล่างมา คงขับดีขึ้นมากๆ
คาดว่าคุณคงขับรถเร็วพอสมควร
ถ้าวัดกันแล้ว แจ๊สอาจจะไม่ได้ช้ากว่ามาสด้า3 มาก
แต่การขับขี่ ความหนักแน่น ต่างกันเยอะครับ มาสด้า3 ถือว่าเป็นสุดๆแล้วของช่วงล่าง

แต่เรื่องพื้นที่ใช้สอย ยอมรับว่าแจ๊ส โปร่ง โล่ง พอๆกับรถไซต์ใหญ่กว่าอย่างมาสด้า3จริงๆ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 16:19:29 »
ลองไปโชว์รูมดูก่อนดีกว่าคับ ผมไปมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ 12 กุมภา คับ เนื่องจากน้าจองฟรีดไว้ (จองแบบจ่ายแต่เงินแต่ไม่ได้ทำสัญญา แล้วเลยจะไปทำสัญญาเป็นjazz ส้มนำเข้าแทน เซลบอกว่า รถหมดแล้ว สีส้ม เหลือแต่สีดำ สีขาวที่จะเข้าเดืิอนหน้าก็หมดแล้ว แล้วหมดล๊อตนี้ฮอนด้าก็พร้อมประกอบแล้ว อาจไม่นำเข้ามาอีก เซงเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 16:22:10 »
ซื้อเพิ่ม แสดงว่ามีคนรับช่วงต่อแล้วใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ผมก็เห็นด้วย

แต่ถ้าซื้อมา แล้วคันใดคันหนึ่งเน้นจอดอยู่บ้าน ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมสงสารรถคันที่ต้องอยู่บ้านบ่อยๆ

MZ3 มันก็ยังไม่เก่าเลย และ handling ก็ไม่เป็นรองใครด้วย

อันนี้ผมขออนุญาต พูดแรงๆ นิดนึงครับ คือ ผมคิดว่า การที่คุณจะมาถอย Jazz เนี่ย มันเหมือนกับ เพื่อสนองความอยากได้รถนำเข้าเฉยๆ ไม่ได้เกี่ยวกับ feature ของรถมากเท่าไร

ถ้ารถคันเก่าของคุณเก่ามากแล้ว ซ่อมไม่ไหว หรือที่บ้านรถไม่พอใช้ ผมก็เห็นด้วยครับ

แต่ถ้าซื้อเพื่อไม่ให้พลาดโอกาสซื้อรถ JDM ผมว่ามันออกจะฟุ่มเฟือยไปนิดครับ

ขอโทษที่พูดแรงไปนิดนึง แต่อยาก share ครับ เพราะในใจลึกๆ ผมก็อยากยุพ่อผมไปถอย Fit JDM เหมือนกัน แต่ดูแล้วมันเหมือนกับเพิ่มภาระที่บ้านยังไงก็ไม่รู้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 17:50:17 »
    ถ้าซื้อเพิ่มแล้วไม่เป็นภาระ  กับชอบ Fit ก็ดีครับ  และไม่เห็นด้วยที่ขาย mazda 3 ครับ

ผมสนใจรถนำเข้าที่ถูกต้องครับ  ที่บ้านมีรถเบนซ์ CBU ซื้อจากการนำเข้าที่เบนซ์ไทยนำเข้ามา  ดูคุณภาพดีกว่าครับ ( ไม่แนะนำเกรย์ครับ )

ได้ข่าว honda นำเข้ามาน่าสนใจมากครับ เลยแนะนำหลานจองไปแล้ว  สนับสนุนครับ   

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 17:56:44 »
ผมก็มีทั้ง 3 และ Jazz ยังไงผมก็รู้สึกว่า Jazzใส่ได้มากกว่าอะ 3 ด้านหลังมาแคบมากๆ

ตอนนี้ก็ขาย 3 ไปแล้วเหมือนกัน ถ้าเปลี่ยนใจอยากขายได้ราคาลอง pm มานะครับผมมีคนให้ mazda ราคาสูงอยู่

ส่วน Jazzz JDM นี้มันทำเอากิเลสพรุ้งยังไงก็ไม่รู้ ยิ่งอ่านยิ่งอยากได้