ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ เกี่ยวกับรถยนต์ขับเคลื่อนด้วยพลังงานไฟฟ้า  (อ่าน 7104 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
ถึงทุกท่านครับ

ถ้าอนาคต แบตเตอรี่มีการพัฒนาให้มีประสิทธิภาพดีขึ้น เก็บพลังงานได้นาน กระแสสูงขึ้ง น้ำหนักเบา และราคาถูกลง (แต่คงไม่ใช่ในไทยแน่) คำถามมี 5 ข้อดังนี้

1. อยากสร้างรถที่ใช้พลังงานไฟฟ้าเต็มรูปแบบขึ้นมา 1 คัน (รถนั่งบุคคล) แบบปลั๊กอิน เพื่อขับไปทำงานต่อวันในระยะทางไม่เกิน 50 กิโลเมตร แบบว่าไม่อยากง้อน้ำมัน คุ้มมั้ยครับ?
          2. ถ้ารถที่สร้างขึ้นมานั้นเป็นรูปแบบของการดัดแปลง จากรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์สันดาปภายในมาเป็น มอเตอร์ไฟฟ้า 100% กรมการขนส่งจะยินยอมให้จดทะเบียนและวิ่งได้ถูกต้องตามกฏหมายหรือไม่?
          3. เทคโนโลยีในบ้านเรารวมไปถึงอุปกรณ์ต่างๆ นั้น ถ้าจะทำกันจริงแบบตามมีตามเกิด ในรูปแบบของการดัดแปลงรถ แต่ทุกสิ่งทุกอย่างที่ทำออกมานั้นเป็นงานทางด้านวิศวกรรมล้วนๆ จะสามารถทำ
              ในเชิงพาณิชย์ได้มั้ย ? (รับดัดแปลงรถยนต์เป็นรถไฟฟ้า)
          4. เรื่องระบบปรับอากาศเป็นงานที่ท้ายทายที่สุด จะสามารถติดตั้งได้มั้ย ?
          5. จะคุ้มกว่ามั้ย? ถ้านำเข้ามาทั้งคันเลยมาใช้งาน เช่น MISUBISHI i-MEV , SMART-E , NISSAN - EV (ON FEATURE) , TESRA , ETC. เป็นต้น แล้วไม่ต้องไปมองไอ้ 3 ข้อข้างบนอีก...

มีรูปตัวอย่างของผู้ที่ริเริ่มทำแต่เป็น วิทยานิพนธ์ ของนักศึกษาท่าหนึ่งครับ แต่โดยส่วนตัวของผม โครงการอาจจะเริ่มด้วย ไดฮัทสุ มิร่า แล้วตามด้วย ซีวิค 3 Door (เน้นรถถูก)

ปล. อยากให้ทุกท่านร่วมแชร์ความคิดเป็นกันนะครับ /เมื่อคนไทยไม่มีรถยนต์ที่เป็นแบรนด์ของตนเอง แต่คนไทยก็สร้างแบรนด์ให้ตนเองด้วยความสามารถได้/

ที่มาของภาพ www.kaxga.com

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
คนไทย........ไม่แพ้ชาติใดในโลก

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
สงสัยจะสาระเกินไป......เงียบ...ปัสวะ....เลย

ฟิ้ว....................

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
Re: มีคำถามครับ เกี่ยวกับรถยนต์ขับเคลื่อŨ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 11:28:23 »
ผมเคยคิดอย่างนี้เหมือนกันครับ
ว่าคนไทย  ทำไมไม่ผลิตรถไฟฟ้าใช้เอง  ดูแล้วความซับซ้อนน่าจะน้อยกว่าเครื่องยนต์สันดาบภายในด้วย

อีกเหตุผลหนึ่งที่บริษัทรถใหญ่ๆ ยังไม่ทำรถไฟฟ้าออกขายกันเร็วก็เพราะน้ำมันยังไม่หมดโลก (บริษัทขายน้ำมันไม่ยอมแน่)

เคยได้ยินเพื่อนฝรั่งที่ทำงานเค้าคุยให้ฟังว่าบริษัทรถในอเมริกาส่วนใหญ่มีเซ็นสัญญากับบริษัทน้ำมันว่าจะต้องทำรถที่ใช้น้ำมันเท่านั้น ไม่งั้นอาจจะไม่ได้เงินสนับสนุนและอาจมีปัญหาทางการเมือง อย่างอื่นอีก

ผมว่าเทคโนโลยีมันมีรออยู่หมดแล้วหละตอนนี้แต่ต้องรอเวลา  :-\

คิดแล้วเศร้า  ถ้ารอน้ำมันหมดจริง อาจได้ใช้เรือไฟฟ้า แทนรถก็เป็นได้  ;D

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
ในเชิงเทคนิค ผมว่ารถแบบนี้ ความซับซ้อนเชิงกลไกน่าจะต่ำกว่าเยอะครับ

อยากเห็นรถไฟฟ้าที่ทำมาวิ่งบนถนนได้ จดทะเบียนได้ถูกต้องฝีมือคนไทยเองครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนไทยทำรถไฮโดรเจน FC ได้
จุฬาฯใช้รถโดยสารภายในไฟฟ้า

แต่ไม่เห็นการใช้จริงที่กว้างครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ถ้ารถที่ขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า มันทำง่าย ต้นทุนต่ำขนาดนั้น

เป็นไปไม่ได้หรอกที่ จะไม่มีคนทำออกมาขาย โดยเฉพาะช่วงที่ปีที่แล้ว น้ำมันดิบแพงสุดกู่

คนที่ทำเป็นทั้งหลายทั่วโลก จะโดนบ.น้ำมันเอาเงินอุดกันได้หมดเลยเหรอ?

ไม่มีทางหรอก ผมไม่เชื่ออย่างนั้นนะ

แต่ผมว่า จริงๆ มันยังมีปัญหาที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข หรือเทคโนโลยี่มันยังแพงมากเกินไป จนไม่คุ้มที่จะทำเชิงพาณิชย์มากกว่า

ไม่งั้น ญี่ปุ่นคงทำ K-Car ที่ใช้ไฟฟ้า ออกมาขายกันบ้างแล้วล่ะครับ เพราะประเทศญี่ปุ่น ชาตินิยม/รักชาติตัวเองจะตาย

แต่บ.น้ำมันญี่ปุ่น ไม่ได้ใหญ่โตคับโลก เหมือนพวกมะกัน/ยุโรป/แขก  แถมยังเป็นประเทศที่นำเข้าด้านพลังงาน สูงติดอันดับแรกๆ ของโลกด้วย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ระบบไฟฟ้าในรถยนต์เมืองไทยมีมานานแล้วครับ แต่จำกัดความเร็วแค่ 60 กม./ชม.

http://www.c-fee.com/thai/cfee-mini.html

ถ้ามีเงินเหลือๆ น่าจะสอยมาขับเล่น ประชดพวกมินิจริงที่ขายกันแพง  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เพิ่งจะยุ เพื่อนคนหนึ่ง ที่ทำธุรกิจอุปกรณ์ระบบไฟฟ้าในรถยนต์ ส่ง OEM ป้อนค่ายรถ ไปเมื่อเดือนก่อนๆ ว่า ไม่ลองคิดทำรถไฟฟ้าเองเลยละ

เรื่องระบบขับเคลื่อน หรือมอเตอร์นั้น ผมกลับมองว่าไม่ใช่ปัญหา
แต่ปัญหาสำคัญคือ ถ้าคนไทยจะทำจริงๆขึ้นมา แล้วทำขายเลยนั้น

การออกแบบรถที่ถูกใจคนไทยละ? ไม่ง่ายนะ
แล้วไหนจะต้องเทสต์ ผ่าน requirement มากมาย (อันเป็นขั้นตอนที่วุ่นวายที่สุดและกินเวลานานมากที่สุด
กว่าที่รถแต่ละรุ่นจะออกมาขายได้)

ไหนจะสร้างแบรนด์ ให้ดีๆ วางมาตรฐานให้ดีๆ

ถ้าใครกล้าทุ่มทุนมหาศาล ด้วยทั้งชีวิตที่เขามี สร้างสิ่งที่ให้เป็นจริงขึ้นมา
และไม่เอาเปรียบผู้บริโภคในระยะยาว

ผมให้ไม่เกิน 6 ปี รับประกันได้ว่า ขายดี และดังทั่วโลกแน่

ไม่ยากหรอกถ้าจะทำ

ดังนั้น ใครที่คิดจะทำอะไร ทำไปเลยครับ

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
พี่จิมครับ...นั่นเป็นหนึ่งในความคาดหวังในชีวิตนี้ของผมเลยครับ...

แต่คงต้องทำงานๆเก็บเงินๆหาทุนก่อนนะครับ

เพราะทุกวันนี้ยังเป็นนักเรียนอยู่เลย
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้