ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเพือน ๆ อีกครั้งหลังจากไปทดสอบมาอีกครั้งครับ  (อ่าน 4438 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้สับสนมากครับ อาจจะมาถามบ่อยหน่อยครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนรถ
เล็งระหว่าง คัมรี่ 2.0 กับ เทียน่า 200 XL อยู่ แต่เป็นกังวลเรื่องการเก็บเสียง
ในตัวรถ ระหว่าง 2 รุ่นนี้  หลังจากได้ไปลองมา
     เทียน่า ได้ลองขับ รู้สึกว่าเก็บเสียงได้ดีในระหว่างขับครับ ส่วนตอนจอดอยู่
กับที่แล้วกดคันเร่ง เพื่อ ฟังเสียงเครื่องยนต์และแรงสะท้านของเครื่องยนต์รู้สึกว่า
จะเสียงดังและมีแรงสะเทือน ขึ้นมาถึงพวงมาลัย ให้ได้รับรู้มากหน่อยครับ
     คัมรี่ ไม่ได้ลองขับครับ (ไม่มีรถให้ลอง) ก็เลยไม่รู้ว่าเวลาวิ่งแล้วเสียงจะดังเข้า
มาในห้องโดยสารมากหรือเปล่า ส่วนการจอดแล้ว กดคันเร่งเพื่อฟังเสียงเครื่องและ
แรงสั่นสะเทือนของเครื่อง  ผมมีความรู้สึกว่าคัมรีจะเสียงดังน้อยกว่าและสั่นสะท้าน
เข้าพวงมาลัยน้อยกว่าด้วยครับ 
     เลยมาสอบถามเพื่อน ๆ ที่เคยลองครับ  ว่าเป็นไปในทิศทางเดียวกับผมหรือเปล่า
ลืมบอกอีกอย่างครับ  รอบเครื่องที่ใช้ในการกดคันเร่ง ตอนจอดอยู่กับที่ ประมาณ
3500 ถึง 4000 รอบ ครับ
     เป็นคนที่ชอบขับรถเงียบ ๆ และไม่สะท้านเวลาจอดอยู่กับที่ครับ (อันนี้เป็นความคิด
เห็นส่วนตัวนะครับ ว่า เสียงเครื่องของคัมรี่ จะเงียบกว่า ของเทียน่า เลยทำให้เวลา
เร่งเครื่องตอนจอดอยู่กับที่เลยรู้สึกว่าเงียบกว่า ส่วนตอนขับอยู่บนถนนจริง ๆ
เสียดายว่า คัมรี่ ไม่มีรถให้ลองครับ  เลยไม่รู้ครับ ) 
      แต่เห็นในหลาย ๆ เวป รถยนต์ มักจะบอกว่า เทียน่า เก็บเสียงได้ดีที่สุดแล้ว
ในรถคลาสเดียวกัน  ก็เลยเกิดความสงสัย ครับ เพื่อน ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็น
และชี้แนะด้วยนะครับ     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ผมใช้teanaรุ่น250อยู่
เทียบกับแคมรีที่เคยลองขับ
ตอบได้ว่า เทียน่าเงียบกว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ S77

• **
ไม่สน Hyudai sonata บ้างเหรอคะ ประหยัดตังค์ได้เยอะเลย
เมื่อก่อนก็ไปโพสต์/serachหาซะทั่ว เปรียบเทียบ camry teana accord น่ะ
แต่พออ่านรีวิวของคุณจิมมี่แล้ว ก็เลยคิดว่ามามอง sonata ด้วยดีกว่า
ประกอบกับราคาลดเยอะมากในตอนนี้ ก็เลยมาสรุปที่ตัวนี้ล่ะค่ะ
และก็บอกได้เลยว่าไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ boneman_ktl

• **
ผมว่า hybrid น่าจะเงียบกว่านะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
คุณ S77 ใช้ Sonata ตัวใหม่อยู่หรือครับ น่าสนใจดีครับเพราะเท่าที่ผมเคยคุยกับสุภาพสตรีหลายท่าน จะไม่มีใครใยดีฮุนไดเลย

ใช้แล้วเป็นยังไง มีชอบไม่ชอบตรงไหน มาเล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ผมรู้สึกว่า Teana เสียงเครื่องดังไปจริงๆ
เรื่องสะท้านมั้ยผมรู้สึกว่าไม่สะท้านมาก แต่ให้ผมเทียบกับ Camry ก็คงไม่ได้เพราะผมไม่เคยลองครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ S77

• **
คุณ S77 ใช้ Sonata ตัวใหม่อยู่หรือครับ น่าสนใจดีครับเพราะเท่าที่ผมเคยคุยกับสุภาพสตรีหลายท่าน จะไม่มีใครใยดีฮุนไดเลย

ใช้แล้วเป็นยังไง มีชอบไม่ชอบตรงไหน มาเล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ

ที่จริงก็ไม่ได้ใช้เองหรอก มีพ่อกับน้องชายเป็นคนใช้จริงๆ
อยากรู้ตรงไหนอ่ะคะ จะได้ไปถามแล้วมาเล่าให้ฟัง

แต่ถ้าให้เล่าในฐานะคนนั่งก็ กว้างและนั่งสบายดีค่ะ ห้องโดยสารเงียบ
นิ่มและนิ่งดี นั่งรถติดๆ รอบต่ำๆ เกือบเหมือนไม่ได้ติดเครื่องอยู่เลย
แต่ยังไม่ได้ลองไปนอกเมืองนะคะ ยังไม่รู้เหมือนกันว่าเร่งแรงแค่ไหน
พ่อบอกว่าทัศนวิสัยในการขับดีกว่าแอคคอร์ดค่ะ มองได้กว้างดี
เครื่องเสียงก็โอเคค่ะ ใช้ง่ายดีด้วย เพราะว่ามันเป็นทัชสกรีน
แต่ยังไม่ได้ลอง DVD เลยค่ะ ฟังแต่วิทยุกับดูภาพจากกล้องมองหลัง
ใช้รุ่น 2.0EL ค่ะ ตกแต่งลายไม้ ที่บ้านชอบกันมากกว่าลายสปอร์ต
โดยรวมแล้วก็ชอบกันทั้งบ้านเลยค่ะ ยังไม่มีอะไรไม่ชอบค่ะ
(อาจจะเพราะยังเห่อรถใหม่กันอยู่รึเปล่าไม่รู้ 555)

โอเคว่า ดีไซน์อาจจะไม่ได้หรูเท่า d-segment ของค่ายญี่ปุ่น
แต่ราคามันก็ประหยัดไปได้เยอะ และได้ DVD มาด้วย
และอะไรที่มันควรมี มันก็มีครบในฐานะยานพาหนะอ่ะนะค่ะ
ที่ไม่มีเหมือนของญี่ปุ่น ก็มี cruise control กับปรับไฟฟ้าที่นั่งข้างคนขับ
ซึ่งแค่นี้ ที่บ้านไม่ถือเป็นสาระสำคัญค่ะ (เทียบที่ 2.0 ด้วยกันนะคะ)
สรุปว่า ถ้าเทียบที่ไซส์รถเดียวกัน ก็ประหยัดตังค์ที่สุดโดยที่ตัวรถไม่ต่างกันมาก
ถ้าเทียบที่งบประมาณ มันก็เป็นรถเก๋งที่ดีที่สุดในราคา 8-9แสนบาทเลยค่ะ

ตอนแรกน้องชายเสนอพ่อว่าจะลองดูฮุนได พ่อก็ส่ายหัวทันทีเลยค่ะ
แต่จุดเปลี่ยนมาอยู่ที่ มีผู้ใช้จริงมาเล่าเรื่องราคาโปรโมชั่นที่ทางศูนย์จัด
แล้วก็มีผู้แสดงความคิดเห็นว่า น่าสนใจกันเกือบทั้งกระทู้
ก็เลยมาหารีวิวของคุณจิมมี่อ่านค่ะ ซึ่งสรุปได้ว่าได้รับคำชมพอควร
คุณจิมมี่ชมเรื่องพวงมาลัยมากทีเดียว และก็อื่นๆ อีก
แต่ที่ติก็เป็นเรื่องยาง รถที่คุณจิมมี่ทดสอบใช้ยางมิชลิน เอ็นเนอร์จี่
ซึ่งดูเหมือนไม่เป็นที่พอใจของคุณจิมมี่ แต่ที่ได้มาจริงๆ เป็น
บริจสโตน ทูรันซ่า E33 ค่ะ งั้นขอถามซะเลยว่า มันดีกว่าใช่มั๊ยคะ

ตอบซะยาวเลย ไม่รู้คุณ Commander Cheng จะเข้ามาอ่านอีกรึเปล่า
ถ้ามาอ่าน รบกวนคอมเมนต์เรื่องยางให้หน่อยนะคะ

ป.ล. เรื่องที่ว่าผู้หญิงไม่ใช้ฮุนไดเนี่ย คงไม่ใช่เรื่องติดแบรนด์หรอกค่ะ
น่าจะเป็นเพราะว่าไม่มั่นใจมากกว่า ยังไงผู้หญิงส่วนใหญ่
ก็คงไม่กล้าเสี่ยงเรื่องรถหรอกค่ะ เพราะถ้าเป็นอะไรไป
มันลำบากกว่าผู้ชายมาก แต่ส่วนตัวหลังจากหาข้อมูลมามากพอสมควรแล้ว
คิดว่าไม่เป็นการเสี่ยงกว่ายี่ห้ออื่นมากมายอะไรเลย (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2009, 23:02:54 โดย S77 »