ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ สไตล์การตอบปัญหาของเรา่ : 1.ไม่ฟันธง 2. คุ้มไหม ตัดสินใจเอาเองนะครับ /*-*/  (อ่าน 90897 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อยากจะชี้แจงให้ทราบเป็นเบื้องต้นนะครับ

1. การถามคำถามว่า รบกวนคุณจิมมี่ หรือทุกท่าน ช่วยฟันธง ให้หน่อย

เอิ่ม...คือ ผมและทีมThe Coup ทุกคน ไม่ใช่ หมอลักษณ์ เรชานิเทศ นะครับ
เรามิได้มี ธงแดง ขนาดเดียวกับ ธงฟ้าที่เอาไว้ปักหน้ารถเข็นขายข้าวแกงลดราคา เอาไว้ฟันใครต่อใครฉับๆๆ
ดังนั้น ขอความกรุณาอย่าให้เราฟันธงเลยครับ

ธง มีไว้โบก ครับ ไมไ่ด้มีไว้ฟัน

ถ้าอยากฟัน

เชิญได้ครับ กอหญ้า หรือต้นไม้่ที่ขึ้นรกในสวนหน้าบ้านของคุณผู้อ่านดีกว่า อิอิ

ที่ไม่ฟันธง เพราะว่า การเลือกรถของแต่ละคน ให้เหมาะสมกับความต้องการที่แตกต่างกันเฉพาะตัวของคุณผู้อ่านนั้น
มันควรจะเป็นวิจารณญาณของ ผู้ซื้อรถ รายนั้นๆเป็นหลักครับ

เรา ในฐานะของสื่อมวลชน ทำได้เพียงแค่ ให้คำแนะนำ ว่า รุ่นไหน ดีตรงไหน ด้อยตรงไหน
ระวังอะไรบ้าง เด่นด้านใดบ้าง แต่ท้ายที่สุด คนที่จะตัดสินใจ "เคาะ" ว่าจะซื้อหรือไม่ ก็คือคุณผู้เป็นเจ้าของเงินครับ

2. และเช่นเดียวกัน เรื่องของคำถามที่ว่า คุ้ม ไหมคะ คุ้มไหมครับ

คุ้มหรือไม่ ไม่อาจทราบความต้องการในใจท่านได้จริงๆ
ต่อให้คุ้มมือปืนดังๆที่ไหน ก็ไม่เห็นจะยิงเ้ข้าเป้าในใจคุณได้ ถ้าคุณไม่ตัดสินใจเองครับ

ถ้าไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือไม่ ต่อไปนี้คือคำแนะนำเบื้องต้นที่จะตอบโจทย์ของคุณว่า คุ้มหรือไม่

1. ดูว่าเงินที่จะจ่าย หนะ มีอยู่เท่าไหร่ หรือถ้าต้องผ่อน คิดว่า ผ่อนเดือนละเท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ตัวคุณถึงจะไม่ต้องกินมาม่าประทังลำไส้ในแต่ละเดือน

2. ดูตัวรถ เทียบกับราคา เทียบกับคู่แข่ง

3. แม้จะไม่อยากบอกให้ ดูว่า ออพชัน กับราคาที่ต้องจ่าย สมดูลย์กันดีไหม เพียงอย่างเดียว  เพราะ ถ้าซื้อรถด้วยวิธีคิดเช่นนั้น จะมีแต่รถตลาดเท่านั้น
ที่จะตอบโจทย์คุณได้ และมีกำลังเงินมากพอที่จะอัดออพชัน มายั่วใจคุณ แต่ตั้งราคาขาย แพงบ้าง ถูกบ้าง ตามใจเขาได้
ขณะที่ค่ายเล็กๆ ที่ทำรถดีๆ แต่ไม่มีเงินมากพอจะอัีดออพชันแล้วได้กำไรเหลือพอจะอยู่รอดระยะยาว ก็จะเหลือที่ยืนในตลาดน้อยลง

แต่ความจริง ก็คือความจริงของโลก ผู้คนยังต้องการแต่สิ่งที่ตนจ่ายแล้วคุ้มที่สุดอยู่ดี

ดังนั้น จะมองเรื่องออพชัน มองไปเถอะครับ แต่อย่าลืมมองความสบาย และความเหมาะสมกับสรีระของคุณในขณะขับขี่ด้วย
เพราะคุณต้องอยู่กับรถไปอีกอย่างน้อยๆก็ 2-3 ปี ไมไ่ด้เปลี่ยนรถป้ายแดงเกือบทุกสัปดาห์อย่างที่ผมทำ (เพื่อเอามาทดลองขับ ทำรีวิว แหะๆ)

อย่าให้เราเลือกให้เลยครับ เพราะถ้าออกมาแล้ว ไม่ตรงกับใจที่คุณต้องการ คุณก็อาจจะหลุดรั่งพลั้งเผลอ บ่นออกมาว่า
"ทำไมตูต้องเชื่อไอ้จิมมี่ กะพรรคพวกของมันด้วยวะ แม่ม ไม่เห็นจะแม่น ไม่เห็นจะเก่งตรงไหนเลยนี่หว่า
เลือกรถอะไรมาก็ไม่รู้ ซื้อมาแล้ว มีแต่ปัยหาจุกจิกวุ่นวายใจเหลือเกิน"

ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ จะตอบไปว่า  "ผมบอกแล้วววว ครับพี่ ว่า พี่เลือกรถ ขอให้เลือก โดยใช้
1. ข้อมูลจากเรา และหลายๆสื่อ รอบด้าน
2. ใช้ใจตนเองหรือคนจ่ายเงิน ซื้อให้ เป็นคนตัดสินครับ

เรียนมาเพื่อทราบในเบื้องต้นครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2009, 03:11:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน

ไม่ confirm  ด้วยป่าวครับ

อิอิ

ย้อเย่นครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

นางงามจักรยาน 2009

• บุคคลทั่วไป
แวะมารับทราบ ณ จุดนี้ ค่ะ

ออฟไลน์ ??????????? ???????

• Newbie
  • *
รับทราบเช่นกันครับ :o
+++???????????????????? ????????????????????+++

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับพี่จิมครับ  รถของเรา เงินของเรา จะให้ใครเขามาฟันธงได้ดีเท่าตัวเราล่ะคร้าบ... ;)

ออฟไลน์ KC.

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ sakano

อยากจะชี้แจงให้ทราบเป็นเบื้องต้นนะครับ

1. การถามคำถามว่า รบกวนคุณจิมมี่ หรือทุกท่าน ช่วยฟันธง ให้หน่อย

เอิ่ม...คือ ผมและทีมThe Coup ทุกคน ไม่ใช่ หมอลักษณ์ เรชานิเทศ นะครับ
เรามิได้มี ธงแดง ขนาดเดียวกับ ธงฟ้าที่เอาไว้ปักหน้ารถเข็นขายข้าวแกงลดราคา เอาไว้ฟันใครต่อใครฉับๆๆ
ดังนั้น ขอความกรุณาอย่าให้เราฟันธงเลยครับ

ธง มีไว้โบก ครับ ไมไ่ด้มีไว้ฟัน

ถ้าอยากฟัน

เชิญได้ครับ กอหญ้า หรือต้นไม้่ที่ขึ้นรกในสวนหน้าบ้านของคุณผู้อ่านดีกว่า อิอิ

ที่ไม่ฟันธง เพราะว่า การเลือกรถของแต่ละคน ให้เหมาะสมกับความต้องการที่แตกต่างกันเฉพาะตัวของคุณผู้อ่านนั้น
มันควรจะเป็นวิจารณญาณของ ผู้ซื้อรถ รายนั้นๆเป็นหลักครับ

เรา ในฐานะของสื่อมวลชน ทำได้เพียงแค่ ให้คำแนะนำ ว่า รุ่นไหน ดีตรงไหน ด้อยตรงไหน
ระวังอะไรบ้าง เด่นด้านใดบ้าง แต่ท้ายที่สุด คนที่จะตัดสินใจ "เคาะ" ว่าจะซื้อหรือไม่ ก็คือคุณผู้เป็นเจ้าของเงินครับ

2. และเช่นเดียวกัน เรื่องของคำถามที่ว่า คุ้ม ไหมคะ คุ้มไหมครับ

คุ้มหรือไม่ ไม่อาจทราบความต้องการในใจท่านได้จริงๆ
ต่อให้คุ้มมือปืนดังๆที่ไหน ก็ไม่เห็นจะยิงเ้ข้าเป้าในใจคุณได้ ถ้าคุณไม่ตัดสินใจเองครับ

ถ้าไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือไม่ ต่อไปนี้คือคำแนะนำเบื้องต้นที่จะตอบโจทย์ของคุณว่า คุ้มหรือไม่

1. ดูว่าเงินที่จะจ่าย หนะ มีอยู่เท่าไหร่ หรือถ้าต้องผ่อน คิดว่า ผ่อนเดือนละเท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ตัวคุณถึงจะไม่ต้องกินมาม่าประทังลำไส้ในแต่ละเดือน

2. ดูตัวรถ เทียบกับราคา เทียบกับคู่แข่ง

3. แม้จะไม่อยากบอกให้ ดูว่า ออพชัน กับราคาที่ต้องจ่าย สมดูลย์กันดีไหม เพียงอย่างเดียว  เพราะ ถ้าซื้อรถด้วยวิธีคิดเช่นนั้น จะมีแต่รถตลาดเท่านั้น
ที่จะตอบโจทย์คุณได้ และมีกำลังเงินมากพอที่จะอัดออพชัน มายั่วใจคุณ แต่ตั้งราคาขาย แพงบ้าง ถูกบ้าง ตามใจเขาได้
ขณะที่ค่ายเล็กๆ ที่ทำรถดีๆ แต่ไม่มีเงินมากพอจะอัีดออพชันแล้วได้กำไรเหลือพอจะอยู่รอดระยะยาว ก็จะเหลือที่ยืนในตลาดน้อยลง

แต่ความจริง ก็คือความจริงของโลก ผู้คนยังต้องการแต่สิ่งที่ตนจ่ายแล้วคุ้มที่สุดอยู่ดี

ดังนั้น จะมองเรื่องออพชัน มองไปเถอะครับ แต่อย่าลืมมองความสบาย และความเหมาะสมกับสรีระของคุณในขณะขับขี่ด้วย
เพราะคุณต้องอยู่กับรถไปอีกอย่างน้อยๆก็ 2-3 ปี ไมไ่ด้เปลี่ยนรถป้ายแดงเกือบทุกสัปดาห์อย่างที่ผมทำ (เพื่อเอามาทดลองขับ ทำรีวิว แหะๆ)

อย่าให้เราเลือกให้เลยครับ เพราะถ้าออกมาแล้ว ไม่ตรงกับใจที่คุณต้องการ คุณก็อาจจะหลุดรั่งพลั้งเผลอ บ่นออกมาว่า
"ทำไมตูต้องเชื่อไอ้จิมมี่ กะพรรคพวกของมันด้วยวะ แม่ม ไม่เห็นจะแม่น ไม่เห็นจะเก่งตรงไหนเลยนี่หว่า
เลือกรถอะไรมาก็ไม่รู้ ซื้อมาแล้ว มีแต่ปัยหาจุกจิกวุ่นวายใจเหลือเกิน"

ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ จะตอบไปว่า  "ผมบอกแล้วววว ครับพี่ ว่า พี่เลือกรถ ขอให้เลือก โดยใช้
1. ข้อมูลจากเรา และหลายๆสื่อ รอบด้าน
2. ใช้ใจตนเองหรือคนจ่ายเงิน ซื้อให้ เป็นคนตัดสินครับ

เรียนมาเพื่อทราบในเบื้องต้นครับ
ขอบคุณครับ

ผมอยากแนะนำให้เน้น review "เพิ่ม" เรื่องเกี่ยวกับ

ความสะดวกสบายในการนั่ง(ผู้โดยสาร)และการขับขี่ ของเก้าอี้ทั้งหน้าและหลัง

การเก็บเสียงของห้องโดยสาร

การเก็บงาน รวมทั้ง วัสดุที่ใช้ของรถ (ถ้าเป็นไปได้ เพราะเรื่องนี้น่าจะยาก)

... คือว่า บางครั้ง คุณ jimmy ก็มี บางครั้งก็ไม่มีอ่ะครับ

คือว่า หลายๆคนที่ซื้อรถ ก็ไม่ได้ต้องการ หรือไม่ได้สนใจเรื่อง performance ของรถยนต์เท่าไรอ่ะครับ

ก็อยากได้รถที่ ขับสบาย นั่งสบาย เพราะวันๆต้องนั่งอยู่ในรถนานมากๆ

อยากให้ คุณพ่อ/แม่ ที่นั่งข้างหลัง นั่งสบายเพราะท่านแก่แล้ว เป็นต้น. อ่ะครับ

คือแบบว่า มีหมวด หมู่ แบบชัดเจนไปเลย แบบ what car อ่ะครับ

ที่ผ่านมา บางครั้ง มี บางครั้งไม่มี

แต่ต่อจากนี้ไป ต้องมีทุกคันครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
รับทราบครับผม

??????????? ?????????????

ออฟไลน์ satan_13

• Newbie
  • *
แล้วที่ซื้อรถ เพราะตรงกับชื่อเล่นล่ะครับคุณจิมมี่ เคยเจอมั๊ยครับ ฮิฮิ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Guital2ist

• Newbie
  • *
เห็นด้วยคร๊าบ

มารับทราบอีกคนคัย  ;)

ออฟไลน์ ekka1234

• Jr. Member
  • **
รับทราบ...และขอให้คุณ Jimmy ทำรีวิวให้ดูเยอะๆ นะครับ
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ earthkrab

• Newbie
  • *
 :)Earthkrab

ผมอยากให้ มุ่งเน้น เรื่องความปลอดภัย ด้วยครับ เช่นการทดสอบการชน เเนบกับเรื่องด้วย

เพือประกอบการตัดสินใจ  การพัฒนาระบบชวงล่างต่างๆๆเทียบเเต่ละรุ่นก็ดีครับ
I love Opel

ถึงขั้นจะให้เราทดสอบการชนให้ดูกันเลยเหรอครับ!! โอ้ว แม่เจ้า!

ออฟไลน์ earthkrab

• Newbie
  • *
 :)Earth

คงไม่มีค่ายไหนให้คุณ จิมมี่ ทำเเน่ เลย เพราะพูดตรงไปตรงมา เดี๋ยวเดือดร้อนกันหมด

ส่วนใหญ่ ผมได้ข่าวว่า รุ่นไหนจะเข้ามา ก็ไปเปิดดู ใน Youtube ก่อน ในการทดสอบการชน

เพื่อเปรียบเทียบดูครับ  เน้นทดสอบโดยสถาบันทางยูโรปผมว่าเขาเข้มงวดดี เพราะเขาคงไม่อยาก

ให้รถนอก ประเทศ เข้าไปขายง่ายๆๆ เเต่รถประกอบบ้านเราก็ ไม่รู้จะถึง ครึ่งหรือไม่

เหนชนทีไร กระจายกันไปคนละทิศละทาง ไอ้เจ้า Flat Floor ชนก็ขาดครึ่งประมาณนั้น

เรื่องช่วงล่าง บ้างยี่ห้อก็หากินกับช่วงล่างเเบบเดิมมากว่า ยี่สิบปี ทุกวันนี้ก็ยังเเบบเดิม

บางค่าย ก็ พัฒนาซะสุดยอดเเต่เวลาซ่อม จ่ายสุดยอดเหมือนกันครับ

บางค่าย ทุ่มงบโฆษณาซะมาก เเล้วมาลดต้นทุน กับตัวรถ เช่น จุดไหนไม่เหนก็ไม่พ่น

ผลิตบ้านเขาหนา เหมือนรถถัง มาถึงบ้านเรา ก็บางซะยังงั้น ประมาณนั้นครับ
I love Opel

ออฟไลน์ Papiruz

• **
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  :D

การทดสอบการชนหนะ

เป็นการชน แบบที่มีการเซ็ตมาตรฐานเอาไว้ ครับ

มันจะต่างจากโลกในการชนจริง เยอะอยู่
รถทุกคัน ต่อให้ผ่านมาตรฐานทดสอบการชนมาอย่างใด
ก็จะปกป้องชีวิตเราได้แค่ในระดับหนึ่งเท่านั้น
อย่าไปคาดหวังมากมายจากผู้อื่น นอกเหนือจากตัวเราเองครับ

ออฟไลน์ ekimike

• **
  • ???
เหมือนเคยอ่านเรื่องการทดสอบการชนที่พี่ jimmy ไปทัวร์ honda
แล้วเค้าจาทดสอบแค่ที่ความเร็ว 50 km/hr เค้าบอกว่าเพราะความเปนจริงก็ชนประมานนี้
แต่ผมว่าความเปนจิงมันก็ชนได้หมดทุกความเร็วอะนะคับ

ปล. แต่สำหรับผมใช้เหตุผลข้างบนได้กับตัวเอง เคยชนก็เพราะเบรกไม่อยู่และมันก็น่าจาชนด้วยความเร็วประมานนี้

ออฟไลน์ 2k

อ่านกระทู้ในนี้ช่วยให้ได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจดีกว่าซื้อหนังสือรถซะอีก   ;D

ไม่ว่าเล่มไหนๆก็บอกแค่ว่ารู้สึกเกาะถนนดี มั่นคงนิ่ง เร่งได้ทันใจแล้วก็มีตัวเลขให้ดูนิดหน่อยซึ่งหาดูจากเว็บไซท์เอาก็ได้  เคว้งคว้างจับอะไรไม่ได้เลย:P

แต่ในนี้บอกข้อมูลเป็นชิ้นเป็นอัน จากคำบอกเล่าช่วยให้รู้สึกได้ว่าคุณภาพรถคันนี้ประมาณได้ในระดับไหน รู้สึกได้ถึงเนื้อหาที่มาจากประสบการณ์ลองขับจริงๆ ไม่ใช่ถูกกั้นขวางด้วยกระดาษในนิตยสารทั้งหลาย  ดีมากๆเลยจ้า  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
 :D สมาชิกใหม่ครับ
รับทราบครับ  :D

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota

ออฟไลน์ krishmut

• Newbie
  • *
  • ??????? ????????????
ขอรับทราบด้วยคน

ออฟไลน์ hs7qbt

• Newbie
  • *
เสียงดัง ชัดเจนที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ตรงไปตรงมาดีครับ

ส่วนการตัดสินใจใครก็ทำแทนไม่ได้นอกจากผู้ใช้(อาจจะเป็นผู้ซื้อ)รถเอง

ถึงจะรู้ดีที่สุดครับว่าตอบโจทย์ได้ครบพอที่เราต้องการรึเปล่า...

ขอบคุณครับ :)
..

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ส่วนนึงที่เอาไปตัดสินใจ เลือกรถที่จะซื้อ
1.อัตราเร่ง ที่คุณจิม นำมาเปรียบเทียบกับรถที่ผมคุ้นเคย
2.การบริโภคเชื่อเพลิง เปรียบเทียบกับรถที่ผมคุ้นเคย

แต่ก็มีหลายอย่าง ที่พึ่งตัวเอง...
อย่างเรื่องที่สามารถพอจะพิสูจน์ได้เอง*
อย่างเรื่องการปรับเบาะในฟรีด จำได้ว่า คุณจิมขาติดผนังเบาะตอนกลาง
แต่พอผมไปลองดูเอง ปรับให้พอดี เริ่มจากเบาะคนขับ เบาะกลาง
พอถึงเบาะท้าย ก็เหลือพื้นที่วางขา  และเมื่อดึงหัวหมอนขึ้น
ดึงจนสุด ก็จะเป็นตำแหน่งระดับศีรษะผู้ใหญ่พอดี...

อย่าที่บอก ข้อมูลที่ผมได้ข้างตัน
 มาจากการทดสอบจริง ตามมาตรฐานHLM
แล้วนำไปวิเคราะห์ต่อเพื่อตัดสินใจ....
ผมชอบที่คุณจิม ทดสอบจริง ไม่นั่งเทียน ไม่ฟันธง
เพราะท้ายที่สุด เจ้าของรถก็ต้องใช้ อัตตา ในการเลือกนั่นเอง
----------------------------------------------------------
ที่มาเว็บนี้บ่อย ก็ตอนมาหาข้อมูลตอนจะซื้อรถครั้งนี้*
ซึ่งคู่ชกมี
1.อินโนว่า   กว้างขวาง
2.ปาเจโร่สปอร์ต  วิ่งฉุย ลุยได้
3.ฟรีด  เทรนด์ใหม่ สไลด์เดอร์
4.เอ๊กโซล่า  7ที่นั่ง ในราคา 5ที่นั่ง
*โดยกำหนดการให้คะแนน  ค่าใช้จ่ายทุกอย่าง รวมราคารถ ตลอด6ปี
(ระยะทาง 150000-กม) ความนิยม บริการหลังการขาย ความคล่องตัว

*ส่วนหนึ่งที่อยากให้คุณจิมเพิ่ม คือ
*ตารางราคาอะหลั่ยจำเป็นครับ
เพราะส่วนนั้น คือส่วนที่ผมได้ไปค้นหาเอง...
มีตัวไหนที่พอทราบอยู่ ก็จะแบ่งปันกันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2010, 10:32:38 โดย freedスプーン3300 »

เคยขอหลายๆบริษัทไปแล้วครับ

ไม่ค่อยปล่อยกันเท่าไหร่ ในระยะหลังๆมานี้

ออฟไลน์ surappp

• Newbie
  • *
    • ดูทีวีย้อนหลัง
Okey ตามนั้น รับทราบจ้า