ผู้เขียน หัวข้อ: รวมรถรุ่นแปลกหน้าและหน้าแปลกในเมืองไทย.....ตอน honda  (อ่าน 8401 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
คือผมไปหาดูในเวปดังกล่าวมาหน่ะครับ(one2car.com)แล้วลองหาดูไอพวกชื่อแปลกๆดู
เจอบ้างไม่เจอบ้างแต่ถ้าเจอก็แปลกตามชื่อแต่บางรุ่นก็ยังงงว่าจะทำมาเพื่อ....
โดยจะขอเริ่มจากค่าย honda ก่อนนะครับได้แก่
1.ไอ civic เปิดประทุนตัวนี้ honda thailand เคยนำเข้าหรือเป็นพวกเกรย์ครับ (แต่ก็สวยและเครื่องก็แรง)
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=G17090473&row=2
2.แต่ไอตัวนี้เขาจะทำมาทำไมครับ แล้วไอเจ้าของเก่าจะซื้อมาทำไม(แต่ก็ดี จะว่าไปก็เป็นรุ่นที่ดูเด่นในถนนบ้านเรา)
ปล.สงสัยเจ้าของเก่าเป็นคนจีน....5555...
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=A14090325&row=2
3.และไม่น่าเชื่อว่าครั้งหนึ่ง cr-v เคยมีพี่มาก่อน
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=K13065026&row=2
4.แต่ผมค่อนข้างถุกใจกับพี่ชาย accord คันนี้เหลือเกิน และได้รู้ด้วยว่า honda ก็ทำรถขับหลังเหมือนกัน
และยังจำได้ว่ารุ่นนี้มันเป็นรุ่นนำเข้าพิเศษโดย honda thailand  (คห.ส่วนตัว.....มันแข่งกับ lexus ใช่ไหม)
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=J17084011&row=2
5.เห็นทีแรกบอกได้คำเดียวว่า อะไรของมันว่ะเนี่ย มันคือ civic wagon ใช่ไหม
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=C05090066&row=2
6.และสุดท้าย คือ น้องของตำนาน (legend)
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=G28090169&row=2
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
บางคันผมว่าเป็นพวกรถสถานฑูตหรือองค์กรระหว่างประเทศแน่ๆครับ  ;D ;D ;D ;D อย่าง vigor เนี่ย honda thailland ก็นำเข้ามาเอง ในศูนย์รัตนาธิเบศน์ยังเคยเห็นมีคนเอารุ่นนี้มาเช็คอยู่เลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คันแรก CR-X Del Sol ซึ่งก็คือ Civic นั่นล่ะ แต่มีสองที่นั่ง ฮอนด้าไทยไม่ได้เอาตัวนี้มาขาย แต่ในช่วงปี 92-93 มีเกรย์จำนวนไม่น้อยนำเข้ามาขาย โดยมักเป็นสเป็ค 1.6 ลิตร B16A เกียร์อัตโนมัติ หลังคา Transtop ซึ่ง เวลาเปิดจะเท่ห์มากๆ เพราะกระโปรงท้ายจะเลื่อนขึ้นมาแตะขอบหลังคา แล้วดูดเอาหลังคาตรงกลางเข้าไปเก็บไว้ในฝากระโปรงท้าย ไม่เคยเห็นรถคันไหนทำแบบนั้นมาก่อน (นับเฉพาะพวกที่ไม่ใช่รถราคาหลายๆล้าน)

คันที่สอง ไอ้เจ้า "โด่มานี่" นี่ก็คือ Civic อีกเหมือนกัน แต่ทำรูปทรงไปจับตลาดที่เบื่อซีวิคทั้งๆที่จริงๆมันก็รถคันเดียวกันนั่นแหละ

คันที่สาม HR-V เป็นน้อง...ไม่ใช่พี่ของ CR-V

คันที่สี่ มันไม่ใช่รถขับหลังนะ..มองจากเครื่องที่เป็นแบบวางตามยาวใช่ไหม? จริงๆมันขับหน้า แต่เป็นวางตามยาวขับหน้า เหมือนรุ่น Vigor ก็เช่นกัน Audi A6,A4 ก็วางตามยาวขับหน้า

ไอ้ Legend นี่ตอนมันมาใหม่ๆผมชอบมากเพราะมันเพรียว สวย เบาะหลังเอนได้ด้วย แถมยังขับสนุกด้วยพลัง 200ม้าของมัน คิดว่าเจ้านี่เป็นคู่แข่งกับ Lexus ES300

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
เข้ามาบอกว่า CRX ในรูป นั่น เน่าจริงๆ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
2. กับ 3. เคยเห็นในวารสารของ Honda ครับ เล่มเก่าๆ

2. นี่อยากได้คอนโซลกลางแบบนี้เอามาใส่กับ Civic EK จัง
3. คันที่อยู่ในวารสารก็สีนี้เลยครับ สวยมากๆ เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tonaka

Honda part มันเป็นรถเพื่อการพาณิชที่ญี่ปุ่นโน่นครับ

ถึงปัจจุบันก็ยังมีขายที่โน่น แต่ว่ามันไม่ใช่ซิวิคแล้ว แต่เอา airwave มาทำแทนครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอ้า! จะเขียนให้อ่านคร่าวๆนะครับ

1. CR-X Del Sol เป็น CR-X รุ่นสุดท้าย เปิดตัวช่วง ปี 1992 ฮอนด้า ไม่เคยนำเข้าเองเลย
มันคือ Civic มาในตัวถังคูเป้ แถมมีหลังคา Targa ที่ "ดูด ไปเก็บได้ด้วยไฟฟ้า"

เลิกขายไปเมื่อราวๆ 1997 ครับ

2. Domani ที่เห็น เป็นเจเนอเรชัน 2 เปิดตัวเมื่อ 1997
ก่อนอื่น Domani คือ Compact Car ที่ออกมาเพื่อเอาใจ พ่อบ้านแนวตุ่นๆ ในญี่ปุ่น ที่ต้องการรถ เครื่อง 1.5 - 1.8
แต่ไม่ใช่ซีวิค คั่นกลางระหว่าง ซีวิค และ อินเทกรา
แต่ในรุ่นที่เห็นนี้ เป็น เจน 2 เป็นไฟต์บังคับ ว่า ฮอนด้าต้องมี ซีวิคเวอร์ชันที่ขายในเครือข่ายจำหน่าย รถแนวหรู CLIO (โดนยุบไปรวมเป็น Honda Cars หมดแล้วละ)
ขายในญี่ปุ่น อยู่ด้วย และต้องหารถ ป้อน Isuzu เอาไปขายเป็น Gemini ด้วย เพื่อรักษาสถานะ ในตลาดรถเก๋งเอาไว้บ้าง ณ ขณะนั้น

แล้ว Domani ก็เลิกไปเมื่อ ปี 2000-2001

3. HR-V เป็น ครอสโอเวอร์ SUV รุ่นแรกๆ ของฮอนด้าก็ว่าได้ เปิดตัวช่วง หลัง 1997 ขึ้นมา มีส่งไปขายในยุโรป
เป็น รถฮอนด้า ที่ผมชอบในดีไซน์ มากที่สุดอีกคันหนึ่ง แต่ ใช้งานวิศวกรรมร่วมกับ ซีวิค เยอะอยู่
ออกามารุ่นเดียว แ้้ล้วก็โดนแทนที่ด้วย CrossRoad ในปัจจุบัน

4. มันไม่ใช่แอคคอร์ดๆๆๆ มันคือ เลเจนด์ เจเนอเรชัน 2 ออกมาในช่วง ปี 1991 คูเป้ ตามมาในปลายปีเดียวกัน
ขับแล้วก็เหมือนกับแอคคอร์ด แต่คันยาวกว่านั่นละครับ มันยังสู้เล็กซัสไม่ได้
และ เป็นรถขับล้อหน้าแน่นอน ไม่ใช่ขับล้อหลัง

5 อีคันที่ 5 เนี่ย มันคือ ตัวถัง ซีวิค ตาโต เวอร์ชันแวกอน ในญี่ปุ่น แบ่งขาย 2 แบบ
คือ แบบตกแต่งเต็มพิิกัด ขายในฐานะ รถแวกอน ชือ ORTHIA (ออร์เธีย) ขายผ่านเครือข่าย PRIMO (สำหรับรถเล็กแนวประหยัด) และ VERNO (สำหรับรถแนวสปอร์ต กับ SUV)
แต่เวอร์ชันที่เห็นนี้ คือ เวอร์ชันที่ทำตลาดในฐานะ รถเพื่อการพาณิชย์ (เสียภาษีในญี่ปุ่นถูกกว่า ออพชันน้อยกว่า ตัดหายไปบานเบอะ)
ใช้ชื่อว่า Honda Partner และเมื่อวานนี้ เพิ่งเห็นรถคันนี้ ลงแม็กใหม่แล้ว วิ่งเข้า มาที่ พรีเมียร์ เพรส ศรีนครินทร์ พอดีเลย มีขับ 4 ล้อให้เลือกด้วยครับ
เป็นแบบ Real Time เหมือน CR-V นั่นละ

6. เปิดตัวในปี 1994 ขับล้อหน้า แต่ เครื่องวางตามยาว 1 ในไม่กี่รุ่นของฮอนด้าที่ทำออกมา แล้วก็ พอขายได้ แต่ไม่ดีนัก
รถรุ่นนี้ มี 4 ชื่อ
- ขายในอเมริกาเหนือ ตลาดหลัก ชื่อ Acura TL
- ส่งขายในญี่ปุ่นชื่อ Inspire (เจเนอเรชัน 2) และ SABER (ทำตลาดแทน Vigor รุ่นสุดท้ายในญี่ปุ่น
- ส่งขายในตลาดทั่วโลก รวมทั้งไทย และ ตะวันออกกลาง ด้วยชื่อเดิม คือ Vigor (อ่านว่า วีเกอร์)

ทั้งหมดนี้ ในญี่ปุ่น เลิกทำตลาดไปหมดแล้วทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ JIRATH

Domini เหนท้ายรถนึกว่า งูเห่า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
ถ้าสนใจจะซื้อมาใช้งาน

เจ้า CR-X กับ HR-V นี่น่าสนใจมั๊ยครับ

แต่ใจอยากได้รถ คูเป้ เลยเทใจไปที่ CR-X

รถสามารถเข้าศูนย์ฮอนด้าได้รึเปล่า

อะหลั่ยหายากมั๊ย

หรือผมควรไปสนใจ ซิวิค คูเป้ มากกว่า

แล้วถ้าสนใจรถใหญ่

ระหว่าง legend กับ vigor

อันไหนน่าสนใจครับ

ว่าจะซื้อมาติดแก็สใช้ เห็นตัวถ้งใหญ่ดี

ปล. ในงบ 3 แสนกว่าบาทครับ

ปล.2 ค่าซ่อมต่างหาก

ปล.3 เป็นคนขับรถเร็ว ส่วนใหญ่ใช้ 1-2คน

ปล.4 มีรถกระบะ 4 ประตูใช้แล้วอยู่ 1 คัน
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าสนใจจะซื้อมาใช้งาน

เจ้า CR-X กับ HR-V นี่น่าสนใจมั๊ยครับ

แต่ใจอยากได้รถ คูเป้ เลยเทใจไปที่ CR-X

รถสามารถเข้าศูนย์ฮอนด้าได้รึเปล่า

อะหลั่ยหายากมั๊ย

หรือผมควรไปสนใจ ซิวิค คูเป้ มากกว่า

แล้วถ้าสนใจรถใหญ่

ระหว่าง legend กับ vigor

อันไหนน่าสนใจครับ

ว่าจะซื้อมาติดแก็สใช้ เห็นตัวถ้งใหญ่ดี

ปล. ในงบ 3 แสนกว่าบาทครับ

ปล.2 ค่าซ่อมต่างหาก

ปล.3 เป็นคนขับรถเร็ว ส่วนใหญ่ใช้ 1-2คน

ปล.4 มีรถกระบะ 4 ประตูใช้แล้วอยู่ 1 คัน

CR-X กับ HR-V ศูนย์ฮอนด้าไม่รับแน่ๆครับ เพราะนำเข้ามากันเอง ส่วน Legend กับ vigor นั้น เชียร์มาทาง Legend มากกว่าเพราะปริมาณรถเยอะกว่า 2 คันหลังเนี่ยเข้าศูนย์ฮอนด้าได้แน่นอนครับ แต่ควรจะเป็นศูนย์ใหญ่ๆหน่อย อย่างศูนย์รัตนาธิเบศน์แถวบ้านผมเนี่ยจะเจอเจ้า Legend หรือ vigor มาเช็คอยู่บ่อยเหมือนกัน ทั้งนี้ควรถามศูนย์ดูก่อนครับว่าทำได้มั้ย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: รวมรถรุ่นแปลกหน้าและหน้าแปลกในเมืองไทย.....ตอน honda
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 21:45:28 »
ถ้าสนใจ CR-X ลองเอา link นี้ไปอ่านดูเล่นๆ ครับ

http://www.grandprixgroup.com/new/magazine/tunedby/detail.asp?Detail_Id=5493&Column_Name=Dress%20Up%20Tuned%20By

และเข้าไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็น หรือ หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
http://www.tunespeed.com/webboard/forumdisplay.php?s=130ca6940a787d96765a5ccc9e27b8d4&f=38