ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลระหว่าง Altis 2.0V กับ Lancer EX GT  (อ่าน 19122 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ลังเลระหว่าง Altis 2.0V กับ Lancer EX GT
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 23:28:03 »
ขอความเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ลังเลระหว่าง Altis 2.0V กับ Lancer EX GT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:05:27 »
Altis ได้อะไรครบกว่านะครับ และการขับขี่ก็ดีขึ้นกว่าเดิมมาก จนไม่แพ้ขาดต่อคู่แข่งอีกต่อไป แต่ไม่มีไฟโปรเจคเตอร์+AFS นี่ล่ะครับ
และส่วนตัวคิดว่าเบาะหลังแลนเซอร์นั่งกระชับกว่านิดๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ลังเลระหว่าง Altis 2.0V กับ Lancer EX GT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:20:18 »
ถ้าไม่นับเรื่องรูปทรงซึ่งต้องใช้วิจารณญาณแล้วแต่บุคคล
Lancer EX จะดีกว่าจริงๆอยู่เรื่องเดียว คือฟีลลิ่งของพวงมาลัยและการตอบสนองของช่วงล่าง
Xenon+AFS นี่บางคนคงได้ใช้และอยากใช้ แต่ผมไม่มีก็ไม่เป็นไรเพราะรถผมมันไม่มี
วัสดุภายในชอบASltis มากกกว่า ถึงจะไม่เนียนแต่อย่างน้อยก็ไม่ใช่พลาสติกทั้งดุ้นแบบ EX
 (พลาสติกแข็งแบบเดียวที่จะพบได้ใน Eco car และ B segment)
Altis ออพชั่นครบ แรงกว่าแต่ประหยัดกว่า มี VSC+TRC ให้เลย
Altis เก็บเสียงดีกว่าล้านเปอร์ ส่วนตัวผมว่าอยู่หัวแถวของรถระดับนี้(ไม่ได้หมายถึงดีที่สุดนะครับ)
ส่วนเก็บเสียง EX อยู่ท้ายแถว(ไม่ได้พูดว่าแย่สุดเหมือนกัน--> ยังไม่ได้ลองทุกคัน)
แต่ราคาเทียบกับออพชั่นแล้ว Altis แรงกว่า EX นิดนึง
โดยส่วนตัวถ้าเป็น Altis ไม่แนะนำตัว 2.0V Navi เพราะราคามันไม่ยุติธรรมเท่าไหร่(แพงมาก)
ข้อเสียร้ายแรงกับบางคนคือมันเป็นญาติกับ taxi แต่ถ้าคุณมองเทียบมาขั้นนี้ได้ เรื่องนี้คงไม่ใช่ปัญหา

ถ้ารักขับสนุกไป EX ครับ ขับหนึบและหน้าหล่อ
ถ้าอยากได้อะไรกลางๆ แต่เครื่องแรงก็ Altis    2.0ค่ายอื่นไม่ได้กินฝุ่นแน่ ยกเว้นตีนปลาย
ต้องไปลองขับเองครับ ว่าชอบคันไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:24:50 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:37:18 »
คู่นี้ผมเลือกEX ครับ

เหตุผลง่ายๆ Altis ผมนั่งบ่อยมาก นั่งมาหลายร้อยคันแล้วครับ และก็คงจะได้นั่งอีกเรื่อยๆ

แต่ถ้าไม่ mind ว่ามีเพื่อนร่วมถนนเยอะมากๆ ผมว่าก็ไม่เลวครับ altis ก็เป็นรถที่ดีคันนึง ส่วนตัวผมถ้าตัดเหตุผลนั้นออกไป ผมชอบ altis 2.0 มากกว่า ex 2.0 ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:48:57 »
เรื่องเพื่อนร่วมถนนเยอะ หรือเป็นญาติกับtaxi ผมไม่มีปัญหาครับ

เคยลองแต่ Lancer GT  แต่ 2.0V ไม่เคยเพราะไม่มีรถให้ลอง เคยแต่ตัว 1.8 >> ชัดเจนว่าฟิลลิ่ง GT หนึบแน่น(แต่ไม่กระด้าง)กว่าเยอะ

แล้วเรื่อง VSC + TRC ไม่ทราบว่ามันจำเป็นขนาดไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:54:30 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:58:07 »
ถ้าคิดจะต่อยอดรถในภายหลัง EX โลดครับ อะไหล่เซียงกงเกลื่อนแน่เพราะญี่ปุ่นมีขาย หัวตัดท้ายตัด EVO-X ยังมาแล้วเลย ส่วน altis อะไหล่จากญี่ปุ่นใช้ไม่ได้นะเพราะตัวถังคนละแบบกัน ที่โน่นเป็นตัวถังแคบแต่บ้านเราเป็นตัวถังกว้างตามตลาดโลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:04:06 »
เรื่อง VSC TRC ถ้ามีไว้ย่อมดีกว่าไม่มี
แต่รถอีกคันที่บ้านมี VSC อายุ 8 ปีแล้ว ได้ใช้ครั้งเดียว

เรื่องรถทดสอบเห็นมา5-6ที่แล้ว เป็น1.8ทั้งนั้น ไม่รู้ทำไม
ลองอ่านรีวคุณจิมมี่เทียบดูครับ 2.0 จะtake 0-100 เร็วกว่า 1.8 พอควร
อยู่ในย่าน 9 วิมั้ง เร็วกว่าเบนซิน2.0ทุกคันในพิกัดเดียวกัน
ส่วนเรื่องฟีลลิ่งรับรองว่าไม่ต่างกับ 1.8
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:10:41 »
ถ้าพิจารณาในหลายๆด้าน มีความรู้สึกว่าน่าจะเป็นอัลติส 2.0 V มากกว่า แต่ที่ลังเลมากก็เพราะช่วงล่างที่หนึบแน่น เบาะนั่งที่รู้สึกนั่งสบายกว่า(นิดหน่อย) และหน้าตาอันหล่อเหลาของ GT ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:49:00 »
ถ้างั้นก็ Altis ดีกว่านะครับผมว่า

อะไรที่เราเลือกมาเป็น choice แรกมักจะเป็นเสียงลึกๆของใจเรา

แต่ถ้าลองขับแล้วไม่โดนก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:56:50 »
คิดอีกมุม ถ้าแปลงรถเป็นเงิน ผมว่าสู้ Altis ไม่ได้เลย รวมทั้งศูนย์บริการและอะไหล่

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:08:58 »
ขอพูดในเรื่องทั่วๆไปก่อนล่ะกัน

อัลติส

ออฟชั่นเยอะสะใจ ของเล่นเยอะ ของแต่งเยอะ อุปกรณ์เสริมเพียบ หาได้ตามเวป
บริการหลังการขาย อะไหล่แท้ อะไหล่เทียม อะไหล่เทียบ หาได้หมด
ช่างอู่ไหนซ่อมอัลติสไม่ได้ก็ควรจะต้องปิดอู่ได้แล้ว ใช้ไปอีก 10 ปีสบายๆ

แลนเซอร์

ทุกสิ่งทุกอย่างในภาพรวมดูเหมือนจะด้อยกว่าอัลติสชัดเจน
แต่ก็ใช้งานได้สบายๆ อย่างน้อยๆ ถึงอะไหล่จะไม่ได้เกร่อล้นตลาดอย่างอัลติส
แต่ค่าซ่อมบำรุงมันก็ไม่ได้แพงเวอร์ เฉลี่ยๆก็เท่าๆกับเข้าศูนย์บริการทั่วๆไป

............

สมรรถนะ

อัตราเร่ง อัลติส 2.0 ก็แรงกว่า เร่งได้ต่อเนื่องกว่า ปรู๊ดปร๊าดกว่า
ส่วนหนึ่งของความกระฉับกระเฉง เนื่องจากน้ำหนักอัลติสนั้นเบากว่าEX ค่อนข้างมาก
ล้อยางของอัลติสก็เล็กกว่า และลักษณะเครื่องของอัลติสเน้นแรงบิดรอบต่ำๆอยู่แล้ว
ด้านช่วงล่าง ก็ตามสไตล์โตโยต้า พวงมาลัยเบา รถเบา ขาดความหนักแน่น แต่ก็ไม่แย่มากมาย

เนื่องจากแลนเซอร์หนักว่า ทำให้การเดินทางความเร็วสูงๆนิ่งกว่า
ในจุดนี้ EX ค่อนข้างจะกินขาดอัลติสในด้านช่วงล่าง การทรงตัว เข้าโค้ง รวมถึงพวงมาลัย
อาการเด้งๆตามคอสะพานหรือรอยต่อถนน EX เก็บอาการดีกว่าทั้งๆที่ล้อใหญ่ ยางบางๆ
ในขณะที่ทางโค้ง หรือความเร็วสูงๆ EX มีภาษีดีกว่าอัลติสค่อนข้างมาก วิ่ง 140-160 ก็ยังนิ่งๆ
ในขณะที่อัตราเร่งก็ไม่ได้น่าเกลียด ถามว่าแรงมั้ย บอกได้เลยว่าแรงหาตัวจับยาก
แต่บังเอิญว่า คู่แข่งที่เอามาเปรียบคืออัลติส 2.0 ซึ่งมีอัตราเร่งดีกว่า(ยกเว้นความเร็วปลาย)
แต่รับรองว่า EX 2.0 ก็ไม่ใช่เล่นๆ

เลือกเอาเถอะครับ ศูนย์บริการ+อะไหล่+ใช้งานยาวๆ+อัตราเร่ง+ประหยัด เอาอัลติส
ช่วงล่าง+พวงมาลัย+อัตราเร่งดีพอตัว EX

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:49:51 »
ถ้ารับหน้าตา อัลติส ได้ ก็เดินเข้าศูนย์โตโยต้าไปเซ็นใบจองได้เลย

ถ้ารีบใช้รถ  ไม่อยากต้องรอนาน ไปศูนย์มิตซู ดีกว่าครับ

ความแรง พวงมาลัย อะไหล่ ช่วงล่าง มีเด่น มีด้อย กันคนละแบบ อะไรสำคัญกับคุณ เลือกอันนั้น

ประหยัด อัลติส ชัดเจนกว่าในด้านนี้

ราคาขายต่อ รถซื้อมาถูกกว่า คุณจะขายให้แพงกว่าได้อย่างไร รถนะครับ ไม่ใช่ทอง

ซื้อมาใช้ ซื้อมาขับ ไม่ได้ซื้อมาเก็งกำไร ดูราคาขายต่อแล้ว ให้เอาราคาซื้อ อัตราดอกเบี้ยมาคำนวณด้วยนะครับ

ศูนย์บริการ โตโยต้า ดีๆก็เยอะ ห่วยๆก็มีบ้าง ศูนย์มิตซูที่พอใช้ได้ก็มีบ้าง ดูว่าแถวบ้านคุณมีศูนย์ดีๆอยู่บ้างหรือเปล่า

จริงๆชีวิตการใช้รถของคนเรา ใช้อยู่แค่ไม่กี่ศูนย์หรอกครับ ไม่ใช่ เซเว่น จะได้เข้ากัน เช้า เที่ยง เย็น ดึก และทุกที่ทั่วไทย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:36:58 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก อัลติส + โช้คเทพ + สปริงเทพ (ไม่ต้องโหลดก็ได้)

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:53:16 »
อัตราเร่ง EX 2.0 GT แพ้ Altis2.0 V  
ในกรณี 0-100 ครับ           EX 10.61   Altis 9.56        Altis เร็วกว่า
แต่ อัตราเร่งแซง 80-120   EX 7.64     Altis 7.69        EX เร็วกว่านิสเดียว

ตีนต้น Altis กิน แต่รถลอยแล้วเร่งแซงไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 13:01:35 »
feel ในการซื้อ altis มันหยุดแค่ 1.8
ถ้าจะเอา 2.0 เอา EX ดีกว่า  ด้วยรูปร่างที่มีเอกลักษณ์ชัดเจน  ดู sport

จะซื้อรถระดับ 2.0  มันต้องมีอะไรมากกว่าความคุ้มแล้วล่ะ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 13:02:42 »
ถ้าเอา ex จริงๆล่ะก็ ก็ควรศึกษาที่คลับเค้าด้วยนะครับ เวลามีปัญหาจะได้แก้เองได้บ้างโดยไม่โดนช่างที่ศูนย์หลอกเอา
อย่างผมก็มีรถมิตซูเยอะอยู่ ก็ต้องศึกษา เยอะอยู่พอควร เพราะบางทีช่างศูนย์มันก็มึนๆมาเหมือนกัน แต่โดยรวมแล้ว ขับ ex โดยเฉพาะตัว ท็อบขับไปไหนคนก็มอง (ที่มองก็ไม่แน่ใจว่ารถสวยถูกใจ หรือเพราะมันมีน้อยเลยมองกัน)คือง่ายๆจากศูนย์ออกมาก็โอเคละครับ สวยกว่าอัลติสแต่งเต็มๆเยอะเลย ให้ตายเหอะ อัลติสไม่รู้แต่งยังไงถึงจะสวย ยิ่งไปเทียบกะซีวิคยิ่งแล้วใหญ่ ซีวิคแต่งสวยกว่าเป็นกองอีกเหมือนกัน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 13:20:41 »
ถ้าผมซื้อ Altis ตัว 2.0V
คงให้ศูนย์ถอดสปอยเลอร์หน้า และหลังออกอ่ะครับ
มันดูเกินๆยังไงก็ไม่รู้
แถมซีลด้วยยางขาวๆเทาๆ ใช้ไปสักพักก็หม่น

น่าจะมีทางเลือกให้ไม่เอาชุดแต่งด้วย
เพราะบางทีคนมีอายุ อยากเล่น 2.0 เพราะภายในสวย สีดำ
แต่ดันมีชุดแต่ง
: )

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:08:13 »
Toyota Altis 2.0V ครับ, ภายใน Design เยี่ยมกว่าดีกว่า, แรงกว่า, ประหยัดน้ำมันกว่า แต่เป็นญาติกะ Taxi แค่นั้นเอง ถ้าเป็นผม ผมว่า "คนใช้เยอะและยิ่งชอบ เพราะแสดงว่าของเขาดีจริง"

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:17:01 »
ต้องดูลักษณะการขับรถครับว่าขับแนวไหน ถ้าให้ดีต้องไปลองขับเองทั้ง 2 คัน แล้วจะได้คำตอบเอง สำหรับผม EX ถึงแม้จะสู้ Altis ไม่ได้ในหลายๆด้าน แต่ผมว่า EX ขับแล้วมันมีชีวิตชีวากว่าเยอะครับ  "ต้องลอง"

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:51:19 »
ถ้าให้เลือก2คันนี้ขอเลือกมิตซูครับเทห์กว่าแน่นอน แต่ถ้าเป็นผมจะไปหาน้อง3 ไม่ก็รอโฟกัสตัวใหม่
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:59:37 »
   Altis 2.0 และถ้าเลือกได้ เอาแค่ Altis 1.8 พอครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:13:28 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก อัลติส + โช้คเทพ + สปริงเทพ (ไม่ต้องโหลดก็ได้)

เห็นด้วยครับ อัลติส 2.0 + สตรัคปรับเกลียว + ยางดีๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:42:01 »
ถ้าเหตุผลอยู่เหนืออารมณ์เลือก Altis

ถ้าอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลเลือก LancerEX

แต่ผมว่าMz3 2.0 5drก็น่าสนใจครับอีกคันครับรูปทรงมันโดนมาก

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 19:02:08 »

ในตัวเลือก ผมเลือก Altis 2.0V ครับ
ถึงจะเสียดาย LancerEX มากๆก็เถอะ

เหตุผลที่เลือก:
- ความรู้สึกแรก ผมชอบมันมากกว่า
- ภายในถูกใจผมมากกว่า
- เครื่องยนต์+เกียร์ ดีกว่าอย่างเห็นได้(ไม่ค่อยชัด)
- อัตราสิ้นเปลืองดีกว่ามาก

แต่ถ้าเลือกได้นะ

ขอ Cruze 2.0LTZ ดีกว่าครับ เป็นรถที่เอาข้อดีของ Altis มาบวกกับ EX ได้ดีเลย ในความรู้สึกผมนะ(ยกเว้นเครื่องยนต์กับเกียร์ ที่ทำงานเป็นทีมไม่เป็น....)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 20:49:44 »
ถ้าผมซื้อ Altis ตัว 2.0V
คงให้ศูนย์ถอดสปอยเลอร์หน้า และหลังออกอ่ะครับ
มันดูเกินๆยังไงก็ไม่รู้
แถมซีลด้วยยางขาวๆเทาๆ ใช้ไปสักพักก็หม่น

น่าจะมีทางเลือกให้ไม่เอาชุดแต่งด้วย
เพราะบางทีคนมีอายุ อยากเล่น 2.0 เพราะภายในสวย สีดำ
แต่ดันมีชุดแต่ง

2.0G ไงครับ จำได้ว่าไม่ได้ให้มาด้วยนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:02:24 »

เห็นด้วยครับ อัลติส 2.0 + สตรัคปรับเกลียว + ยางดีๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ขอคำแนะนำเรื่องโช๊คกับสปริงหน่อยครับ เอาไม่โหลดนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:23:19 »

ในตัวเลือก ผมเลือก Altis 2.0V ครับ
ถึงจะเสียดาย LancerEX มากๆก็เถอะ

เหตุผลที่เลือก:
- ความรู้สึกแรก ผมชอบมันมากกว่า
- ภายในถูกใจผมมากกว่า
- เครื่องยนต์+เกียร์ ดีกว่าอย่างเห็นได้(ไม่ค่อยชัด)
- อัตราสิ้นเปลืองดีกว่ามาก

แต่ถ้าเลือกได้นะ

ขอ Cruze 2.0LTZ ดีกว่าครับ เป็นรถที่เอาข้อดีของ Altis มาบวกกับ EX ได้ดีเลย ในความรู้สึกผมนะ(ยกเว้นเครื่องยนต์กับเกียร์ ที่ทำงานเป็นทีมไม่เป็น....)

เห็นด้วยครับ Cruze 2.0LTZ ดีทุกอย่างยกเว้นราคา รู้สึกตอนนี้จะ 1.248M แล้ว

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 22:40:36 »
เมื่อ 2 ปีกว่า ผมก็มี 2 ตัวเลือกแบบคุณนะครับ สุดท้ายก็จบที่ ex 2.0 ที่ไม่เลือก civic เพราะตอนนั้นกลัวเคลมเครื่องกับต๊อก ๆ แต่ตอนนี้ civic เขาแก้ปัญหาหมดแล้ว
จริง ๆ แล้วต้องลองขับถึงจะรู้ว่าคันไหนที่ใช่ altis ก็ไม่เลวนะครับแต่ 1.8 ก็ดีพอแล้วนะครับ 2 คันนี้มันคนละอารมณ์นะผมว่า คันไหนขับแล้วชอบก็คันนั้นแหละครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 23:29:26 »
ถ้าพิจารณาในหลายๆด้าน มีความรู้สึกว่าน่าจะเป็นอัลติส 2.0 V มากกว่า แต่ที่ลังเลมากก็เพราะช่วงล่างที่หนึบแน่น เบาะนั่งที่รู้สึกนั่งสบายกว่า(นิดหน่อย) และหน้าตาอันหล่อเหลาของ GT ครับ
ฟอร์ดอาจจะเกินงบไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 02:53:52 »
Altis 2.0V Navi
- แรงต้นดีกว่า
- ประหยัดน้ำมันกว่า
- Option เยอะกว่า
- ศูนย์บริการดีกว่า ใช้ยาวๆน่าจะดีกว่า
- รถคันละล้านต้นๆ แต่ไปซ้ำกะ Taxi ?!?! ถ้าเป็นคนอื่นเห็น เค้าก็คงคิดว่า มันก็ Altis เหมือนๆกัน
   จะมีสักกี่คนที่จะคิดว่า นี่คือ Altis รุ่นทอป เบาะหนังสีดำ เครื่องแรง มีจอ ราคาล้านกว่า
   เงินล้านอาจคุ้มในหลายๆด้าน แต่ไม่ใช่เรื่องภาพลักษณ์แน่ๆ
- เกลือนจนแทบขาดใจ

Lancer EX
- แรงปลายดีกว่า
- ไม่ประหยัดน้ำมันเท่าไหร่
- ช่วงล่าง+พวงมาลัยดีกว่า
- เท่กว่า หล่อกว่า ขับไปมีแต่คนมอง โดยเฉพาะตัว GT แมก 18 + ชุดแต่ง
- นานๆเห็นที
- EX นั่งสบายมากกว่าที่คิดพอสมควร