ผู้เขียน หัวข้อ: ในความรู้สึกของเพื่อนสมาชิก เกี๋ยวกับ Dmax-Colorado  (อ่าน 10305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกชาว HLM
ผมเพิ่งรู้อะไรบางอย่างมาเกียวกับ Dmax และ Colorado (รุ่นก่อน) ผมอยากจะถามความคิดเห็นว่า เพื่อนสมาชิก มีความคิดเห็นอย่างไรกับ แชสซี  ของ 2 รุ่นนี้บ้างครับ

เดี๋ยวผมจะมาบอกนะครับว่าผมรู้อะไรมา ขอเป็นช่วงค่ำๆนะครับ
ปล.ผมเพิ่งรู้มา แต่อาจมีท่านอื่นรู้ก่อนผมแล้วก็ได้ อิอิ
----------------------------------------------------------------------------------------
มาแล้วคราบบ จริงๆอยากบอกเลยตั้งแต่แรก แต่ผมอยากถามความคิดเห็นก่อนครับว่ามีความคิดเห็นอย่างไรกับ แชสซีทั้ง 2 รุ่นนี้

ผมเพิ่งรู้มาว่าแชส ของ Dmax และ Colorado ใช่ร่วมกันกับ Hummer H3 ครับ!!! ต่างกันที่ จุดว่างแท่นเครื่อง จุดยึดหัวเก๋ง และตัดแชสซีส่วนหน้าและส่นท้ายออก แม้แต่อุปกรณ์ภายในบางส่วนยังใช้ Part เดียวกับกับ Isuzu เช่น พวงมาลัย(วงพวงมาลับ,ฝาครอบตัวมาลัย)
แม้แต่แป้นคันเร่ง แป้นเบรค ยังเหมือนกัน ตำแหน่งของอุปกรณ์ที่เห็นได้ด้วยตาและอยู่ดำแหน่งไกลเคียงกันมาก

ผมลองศึกษาหาข้อมูลจาก Wiki ว่า H3 ตัวนี้ เกี่ยวข้องกันกับ Dmax และ Colorado ด้วย  platform ที่มีชื่อว่า GMT 355

คือผมได้ยินคนพูดในแง่ลบของ แชสซี Dmax มามากครับ ว่าหักง่ายบ้างหละ ,ไม่ทน ,คิดมาได้ไงแบบประกอบซ้อน 3 ส่วน บลาๆๆ พอผมมารู้แบบนี้ เออ Dmax ก็ดีเหมือนกันนี้หว่าได้ใช้โครงสร้างระดับ H3 คนที่ใช้ Dmax อยู่คงปลิ้มใจ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:05:58 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ toonze

Re: ในความรู้สึกของเพื่อนสมาชิก เกี๋ยวกับ Dmax-Colorado
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:20:34 »
ใช้โครงรวมกัน   

ออฟไลน์ udis

Re: ในความรู้สึกของเพื่อนสมาชิก เกี๋ยวกับ Dmax-Colorado
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:24:10 »
ใช้ร่วมกัน และอะไหล่อื่นๆร่วมกัน
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:18:15 »
อะไรหนอ มารอฟัง  ::)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:21:43 »
แชสซีเดียวกัน ภายนอกต่างกันนิดหน่อย ภายในเหมือนกันมาก
โคโรราโด้ได้เครื่องสดใหม่กว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:36:20 »
แชสซี ทำไมเหรอ ของเดิม ๒ ท่อน

ตัวใหม่ ๕ ท่อน

ถ้าเรื่องแชสซี 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:42:17 »
รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:53:24 »
รอคนตั้งกระทู้มาตอบว่าเรื่องไร ถ้าเรื่องเก่าๆๆก็รู้กันนานแล้ว

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 20:32:16 »
รอ จขกท.มาเฉเลยว่าอะไร

ที่รู้ๆกันอยู่
รุ่นก่อนใช้ชิ้นส่วนร่วมกันเกือบทั้งคันอยู่แล้วยกเว้นเปลือกตัวถังภายนอกกับโลโก
Chassis Frame ช่วงล่าง เครื่องเกียร์ระบบขับเคลื่อนตัวเดียวกันเลย

ส่วนตัวใหม่ Chassis Frame ของสองรุ่นนี้ชิ้นส่วนหลักใช้ร่วมกัน ต่างกันที่จุดยึดช่วงล่างหลังบางจุด
กับคานขวางบางตัวเท่านั้น
โครงสร้างตัวถังหลักเหมือนกัน ต่างกันที่เปลือกนอก
เครื่องเกียร์ระบบขับเคลื่องของใครของมัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:08:04 »
ผมมาเฉลยแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:37:19 »
น่าเสียดายที่ตอนนี้ Hummer ไม่ได้อยู่ในเครือ GM แล้ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 23:06:53 »
เรื่องโครงสร้าง 3ชิ้นหัก ที่เป็นข่าว ผมเห็นมีคันเดียวเองนะ  รถขายเป็นแสน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 00:17:37 »
รู้ตั้งนานแล้วครับ แล้วยังไงครับ เพราะแบบนี้หรือเปล่าครับ Hummer ก็เลยหายไปจากโลกเลย (ล่อเล่น 55+)
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 00:21:33 »
Hummer นั้น GM ไม่ได้ขายออกไปครับ

แต่เจ๊งเลยครับ
ดังนั้น GM ยังเป็นเจ้าของอยู่ครับ (แต่ไม่ทำรถขาย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:04:56 »
ขอบคุณครับที่นำมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้ง

ผมเองก็ทราบเรื่องนี้นานแล้วเช่นกัน และมันเป็นเรื่องดีนะจะว่าไปแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 17:14:07 »
รู้สึกดีขึ้นมาเลย  เพราะว่ามีหลายๆอย่างที่รุ่นใหม่หมดไม่ดีเอาซะเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 19:19:21 »
รู้สึกดีขึ้นมาเลย  เพราะว่ามีหลายๆอย่างที่รุ่นใหม่หมดไม่ดีเอาซะเลย

คืออะไร

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 22:34:41 »
ขอบคุณครับที่นำมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้ง

ผมเองก็ทราบเรื่องนี้นานแล้วเช่นกัน และมันเป็นเรื่องดีนะจะว่าไปแล้ว
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ผมไม่รู้มาก่อนจริงๆ พอรู้ทึ่งมากๆ เพราะผมโดนใส่ข้อมูลด้านลบ เกี่ยวกับ Dmax ตลอด
Hummer นั้น GM ไม่ได้ขายออกไปครับ

แต่เจ๊งเลยครับ
ดังนั้น GM ยังเป็นเจ้าของอยู่ครับ (แต่ไม่ทำรถขาย)
แสดงว่าตอนนี้ไม่มี H3 ขายแล้วเหรอครับ
สงใสด้วยคน ??

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 23:01:03 »
HUMMER ไม่ผลิตแล้ว แต่ HUMVEE ยังผลิตอยู่ใช่ไหมครับ(ให้ทหารใช้)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 14:05:39 »
เสียดาย H3