โพลล์

เกจวัดความร้อนจำเป็นสำหรับคุณหรือไม่

จำเป็น
69 (76.7%)
เฉยๆ
19 (21.1%)
ไม่จำเป็น
2 (2.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 88

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- เกจวัดความร้อนจำเป็นสำหรับคุณหรือไม่ -<{  (อ่าน 31087 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ปกติผมใช้รถที่มีเกจวัดความร้อน เพื่อดูว่าเครื่องอุ่นรึยัง พร้อมใช้งานมั้ย หรือร้อนเกินไปมั้ย จะได้ปรับการใช้งานให้เหมาะสม (ไม่ใช่ว่าเครื่องเย็น แต่ซัดรอบสูง หรือเครื่องร้อนแต่เปิดแอร์สุดๆ)

คราวนี้ผมได้ขับรถยี่ห้อหนึ่งที่ไม่มีเกจวัดความร้อน ตอนแรกก็ยังไม่ใส่ใจอะไร แต่พอใช้ไปนานๆ มันรู้สึกอึดอัด ต้องคิดถึงความร้อนเครื่องตลอดเวลา

เข้าใจว่ามันมีเกจเตือนเมื่อเครื่องฮีต

แต่เมื่อเครื่องใกล้ๆจะฮีต เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าเลยหรือ

ซึ่งจริงๆแล้วผมว่า เราควรจะจอดเมื่อความร้อนสูงเกินค่ากลาง ไม่ใช่ต้องจอดเมื่อน้ำเดือดปรี้ดๆไปแล้ว

ใครคิดว่าอย่างไร เกจวัดความร้อนจำเป็นหรือไม่ แสดงความเห็นได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: }>- เกจวัดความร้อนจำเป็นสำหรับคุณหรือไม่ -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 17:11:17 »
ผมเห็นด้วยว่าจำเป็นต้องมีสำหรับรถยนต์ในเมืองร้อน

แต่จากประสบการณ์ที่เจอรถใหม่ป้ายแดงคันนึง เอาผ้าใบปิดกระจังหน้า แล้ววิ่งไป
บอกเลยว่า ก่อนรถจะตัวร้อน ก็จะมีอาการออกอยู่แล้วคือ เร่งไม่ขึ้น แอร์จะไม่เย็นขุึ้นมาเฉยๆ 
สักพัก ไฟเตือนก็จะโชว์สีแดงขึ้นมาเอง ขับได้อีกนิดหน่อย เพื่อให้หาที่จอดข้างทางได้หนะครับ
ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรนะ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
Re: }>- เกจวัดความร้อนจำเป็นสำหรับคุณหรือไม่ -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 17:39:03 »
จริงรึเปล่าครับ

เคยมีคนบอกว่าที่ตัดไปเพราะว่าคนไม่ค่อยดูกัน

เลยติดเป็นสัญญานไฟแทน พอเครื่องร้อนมากๆ ไฟแดงจะขึ้น ถ้าไม่จอดกล่องจะตัดการทำงานเครื่องเอง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 17:52:04 »
ค่อนข้างจำเป็นครับ

รถใหม่ป้ายแดงสมัยนี้ แทบจะไม่มีมาให้แล้ว (หรือว่าไม่มีเลยซักรุ่น??)

ก่อนสงกรานต์ปีก่อน ขับวีออสไปส่งน้องจากสุพรรณไปนครสวรรค์ แล้ววกกลับมากรุงเทพ
ขับติดต่อกันไม่ดับเครื่อง ฝ่ารถติด และอากาศร้อนมากๆ รถมีอากาศตื้อๆ เร่งไม่ขึ้นอย่างชัดเจน
กังวลมากๆ แต่คงเป็นเพราะอากาศร้อนมากๆ ทั้งร้อนทั้งอับ
คิดขึ้นมาเลยว่า ถ้ามีเข็มวัดความร้อนคงจะดี วัดกันจะๆไปเลย ไม่ต้องมากังวล พาลคิดไปเอง

ถ้าคนขับระยะใกล้ๆ ไม่เคยขับทางไกลยาวๆ 3-4 ชั่วโมงขึ้นไป อาจจะคิดว่าไม่จำเป็น
ว่าจะเอาไปติดเพิ่มบ้างล่ะ แต่ก็กลัวการตัดต่อท่อหม้อน้ำเหลือเกิน เด๋วช่างไม่จบ ไม่มีคุณภาพ แล้วงานจะเข้า

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 17:53:54 »
"จำเป็นมาก" และ "ต้องมีครับ"  ไม่ใช่ "ควรจะมี"

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 17:58:22 »

เคยมีคนบอกว่าที่ตัดไปเพราะว่าคนไม่ค่อยดูกัน

เลยติดเป็นสัญญานไฟแทน พอเครื่องร้อนมากๆ ไฟแดงจะขึ้น ถ้าไม่จอดกล่องจะตัดการทำงานเครื่องเอง

ถึงฝ่าย R&D ของบริษัทรถใหม่ๆ

กรุณาเอาของหลอกเด็กอย่าง Vacuum Gauge หรือ Eco Meter ออกไป แล้วเอาเกจความร้อนใส่กลับมาเหมือนเดิมเถิดครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 18:02:24 »
อย่างน้อย ถ้ามีเข็ม เวลามันกระดิกขึ้นมาผิดปกติ จะได้รู้ตัวก่อน ไม่ใช่ว่ารอจนมันขึ้นไฟแดงแล้ว แบบนั้นจะหาที่จอดทันหรือครับ

บางคนเขาก็แยกไม่ออกหรอกนะครับว่าเวลาอากาศร้อนๆ แอร์เย็น หรือไม่เย็น (แม่ผมน้ำยาแอร์รั่ว ยังบอกว่าแอร์เย็นอยู่เลย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 18:16:33 »
สำหรับผมจำเป็นครับ

ไม่รู้เป็นอะไรรถรุ่นใหม่ชอบไม่ใส่มา

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 18:43:18 »
ถ้ามันมีระบบ ดับเครื่องเองเมื่อเครื่องร้อน(จาการที่ระบบน้ำอาจเกิดการรั่ว) ผมก็ว่าไม่จำเป็นแล้วงั้น พอไฟเตือน ก็ต้องจอด แล้วเปิดฝากระดปรงรถเช็คดูแล้ว ผมชอบนะ ถ้าเครื่องดับเองเลย เพราะขนาดคันเก่ามีเกจ์ดูยังพลาด ดับ กลางอากาศ สูบติดดีแต่ว่ากำลังออกจากปั้มแท้ๆ เลยพักเครื่องหาน้ำเติม สตาร์ติด รอดไป

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:00:03 »
ต้องมีครับ อย่างน้อยเราก็สามารถรู้ระดับความร้อนเครื่องยนต์ เครื่องๆที่ฮีตไปก็เพราะเราไม่รู้อุณหภูมิมันสูงผิดปกตินั่นเอง เฮอๆๆๆๆเซ็ง 555+++

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:03:58 »
ถ้ามันมีระบบ ดับเครื่องเองเมื่อเครื่องร้อน(จาการที่ระบบน้ำอาจเกิดการรั่ว) ผมก็ว่าไม่จำเป็นแล้วงั้น พอไฟเตือน ก็ต้องจอด แล้วเปิดฝากระดปรงรถเช็คดูแล้ว ผมชอบนะ ถ้าเครื่องดับเองเลย เพราะขนาดคันเก่ามีเกจ์ดูยังพลาด ดับ กลางอากาศ สูบติดดีแต่ว่ากำลังออกจากปั้มแท้ๆ เลยพักเครื่องหาน้ำเติม สตาร์ติด รอดไป

ผมกลัว คนที่ไม่สนใจเรื่องรถ หรือไม่อ่านคู่มือบางคน ฝืนวิ่งต่อไปจนเครื่องดับคาถนนเลยอ่ะครับ ถ้าแบบนั้น ยิ่งอันตรายหนักเลยครับ เพราะบางคนขับรถไม่ดูหน้าปัดครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:14:23 »
เฉยๆ เพราะที่จริงผมว่าเป็นไฟดีกว่าเพราะเข็มคนไม่สังเกตุเลย จำได้ว่าขับจนแอร์ไม่เย็นไปตั้งนานกว่าจะไปมองที่เข็มความร้อนมันถึง H แล้วชะลอแทบไม่ทัน ถ้าเป็นไฟสังเกตุง่ายกว่า ให้เพิ่มเสียงเหมือนตอนน้ำมันจะหมดด้วยละกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:21:11 »
ของผมก็ไม้มี

แต่หา smart gauge มาใส่ เพราะ

เวลาวิ่งทางเขา ใช้กำลังเครื่องมากๆ

น้ำเดือด จะได้ผ่อนเครื่องหรือพักเครื่องบ้าง

ไม่รู้ว่าจะตัดออกไปทำไม

สงสัยกลัวจะไม่ได้ขายฝาสูบมั๊ง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:29:09 »

ผู้ผลิตอาศัยความที่ว่า ผู้ใช้รถส่วนมากไม่ค่อยสนใจเข็มนี้กัน เลยหาเรื่องเอาออกเพื่อลดต้นทุน
แทนที่ด้วยไฟเตือนเครื่องเย็น กับ เครื่องร้อน แทน
นั้นหมายความว่า รถวิ่งไปจนไฟแดงขึ้น ถึงจะรู้ว่า ร้อนแล้ว ต้องจอด
เครื่องยนต์เสียหายไปแล้วไม่รู้เท่าไหร่

ในขณะที่ แบบมาตรวัดธรรมดา ธรรมชาติไม่ค่อยเกินขีดกลางแม้ติดไฟแดงเป็นชั่วโมง
แต่ถ้าเข็มมันเริ่มขึ้นค่อนมาทาง H เล็กน้อย ก็ยังพอมีเวลาให้จอดรถก่อนที่อะไรๆ จะแย่ไปกว่านี้

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:38:58 »
อยากให้มีครับ

ปล.ยังไม่เคยขับรถที่ไม่มีเข็มวัดความร้อน เลยบอกไม่ได้ว่าไม่มีแล้วจะรู้สึกยังไง

อย่างคันที่ผมใช้อยู่ บางทีเราสังเกตได้ครับว่ารถทำงานหนักไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:51:20 »
สำหรับ MAZDA 2 ไฟเตือนอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นสีแดงจะมี 2เสต็ป คือ จะกระพริบเตือนก่อน ถ้า อุณหภูมิยังคงสูงขึ้นต่อไปก็จะติดค้าง...

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 19:54:39 »
จำเป็นมากคับ  ในjazz gd  มีเตือนเฉพาะตอนเครื่องเย็น กับเครื่องฮีทเลย ==  กำลังหาเกจ์วัดมาติดเพิ่มคับเเบบบอกองศา  คับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 20:15:08 »
มีแต่ไฟโชว์มาให้ก็ดี ถ้ามันร้อนมากจนเกินขีดจำกัด กล่องก็จะตัดการทำงานของเครื่องยนต์เอง แล้วแต่ความชอบละกันครับ แต่ผมเฉยๆครับ

จะมีเกจวัดความร้อนหรือไม่ ก็อยู่ที่คนขับละครับ ว่าใส่ใจรถของตนเองมากแค่ไหน บางคนขับอย่างเดียว ของเหลวต่างๆไม่ค่อยสนใจ ซื้อรถมาใช้เเล้วต้องดูแลและสังเกตรถของตัวเองบ้างครับ (บางคนนานๆเปิดฝากระโปรงหน้า เจอหนูกับงูเข้าไปอยู่ก็มีมาแล้ว) จะมีเกจวัดสาระพัดอย่างมาให้ ถ้าไม่ดูไม่สนใจก็ไม่มีความหมาย บางคนขับรถเปิดไฟทิ้งไว้มันยังไม่รู้ตัวเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 23:13:39 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 20:34:54 »
ไม่จำเป็นสำหรับบางคนนี่ไม่เคยเจอกับตัวเองหรือเปล่าครับ

ผมใช้รถเก่า มีประสบาการณ์จอดรถข้างทางเพราะความร้อนขึ้นหลายครั้ง

บอกได้เลยครับว่าจำเป็นค่อนข้างมาก แต่สำหรับรถสมัยใหม่ที่มีระบบระบายความร้อนดีๆอาจไม่จำเป็นก็ได้มั้งครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 20:41:04 »
จำเป็นมากครับ สำหรับคนที่ดูหน้าปัด ก็จะสามารถแก้ไขได้ทันท่วงที และควรมีไฟเตือนเมื่อความร้อนสูงคู่กันมาเลย สำหรับช่วยคนที่ไม่ค่อยได้ดูหน้าปัด หันมาสนใจบ้าง และไฟน่าจะเตือนก่อนเครื่องจะโอเวอร์ฮีตด้วย จะได้มีโอกาสแก้ไขบ้าง

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 21:11:49 »

อันนี้หละครับที่ทำให้เป็นปัญหา น้องสาวผมเจอประสบการณ์มาแล้ว น้องสาวผมขับ Mazda 2 ไม่เคยศึกษาสัญญาณไฟบน dashboard เลย มันนึงมีปัญหาเกี่ยวกับหม้อน้ำ ซึ่งทำให้เครื่องยนต์ร้อนจัด ไฟสัญลักษณ์สีแดงๆคล้ายๆรูปเรือใบก้โชว์ น้องสาวผมเห็นแล้วก้ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ขับไปซักพักก้เริ่มเร่งไม่ไป นั่นหละครับ สุดท้ายจบที่ฝาสูบโก่ง ทำไปทำมาหมดเงินไป 5 หมื่นกว่าบาท

ผมไม่เห็นด้วยเลยครับกับการที่ไม่ติดเกจวัดความร้อน ผมเป็นคนนึงหละที่สังเกตุมันค่อนข้างบ่อย เป็นคนรักรถก้เลยต้องดูแลรถดีๆ ไม่ให้มันมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 21:38:43 »
จำเป็นอย่างมากสำหรับผมครับเพราะรถค่อนข้างเก่าครับ จะมองค่อนข้างบ่อย ติดไฟแดงก็เหลือบมองบ้าง
พอไปขับรถใหม่ที่บ้านคันอื่นก็จะติดนิสัยมองตลอด ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ แล้วควรจะมีครับ แต่ไอ้รถใหม่ของผมที่กำลังจะออกก็ไม่มี
*ขอถามต่อได้ใหมครับถ้าไปติดพวกเกจวัดความร้อนเองอย่างพวกDefiจะหมดประกันรถใหมครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:15:49 »
สำหรับผมจำเป็นน่ะครับ

ตอนเช้าก่อนออกจากบ้าน ผมจะดูก่อนแล้วค่อยๆไหลไปให้เครื่องร้อน แล้วค่อยเหยียบเต็มที่  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:16:35 »
Teana ยังมีมาให้เลยคับ  ;D

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

keanetona

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 23:05:30 »
สำหรับเรื่องฮีทนี่ผมเคยเจอมาครั้งนึงกับตัว ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะงกไปขนาดไหนที่ตัดเกจวัดความร้อนออกไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 23:17:55 »
จำเป็นมากครับ
รถที่ไม่มีนี่ ถ้ายไฟเครื่องร้อนขึ้นนี่จอดอย่างเดียว
ถ้ามีมาตรวัดนี่มันจะคาดเดาได้ก่อนที่จะต้องจอดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 23:24:44 »
ผมว่าจำเป็นก่อนเหยียบนี้ต้องดูดีๆก่อน เดียวจะซวยกลางทางนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 00:34:15 »
มีดีกว่าไม่มี แต่ถามว่ารถที่ไม่มีแล้วเวลาเครื่องร้อนจัดจะพังเลยหรือเปล่า ตอบว่า "ไม่" ครับ

ผู้ผลิตเค้าไม่ได้ตั้งไฟสัญญาณสีแดง ให้ขึ้นตอนรถ Overheat แบบจะตายแล้ว ไปไหนต่อไม่ได้
แต่พอไฟสีแดงสว่างขึ้น ก็ให้หาที่เอารถจอดข้างทางซะ เพราะอุณหภูมิในเครื่องยนต์ร้อนเกินกว่าปกติไปมากแล้ว
คือ ร้อนจัด ร้อนกว่าปกติ แต่ไม่ใช่ Overheat จนใกล้สลบแล้วค่อยมาเตือนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 01:44:05 »
ผมว่าจำเป็นมากๆนะ
หากรถมีอาการผิดปรกติก็ยังพอจะดู(คร่าวๆ)ว่าความร้อนขึ้นไหม
หรือมันเปลี่ยนจากเดิมมากน้อยสักเท่าไร (คร่าวๆ)
จะได้ลดการใช้งานเครื่องลง +ขับเบาๆ หรือ คลานกันไป

แต่ถ้าไม่มีเกจวัด มีเพียงสัญญาณ ไฟติด/ไม่ติด
บางทีมันก็สงสัยนะครับว่าตกลงความร้อนมันปรกติจริงๆ
หรือเกณฑ์การวัดมันอ่อน/แก่ สักเท่าไรอ่ะครับ

หรือกรณีความร้อนมันขึ้นแล้วขับต่อไปมันเพิ่มขึ้นอีกหรือไม่
มันถึงขั้นต้องจอดเท่านั้นแล้ว หรือยังพอคลานไปได้หรือไม่
มันก็บอกเราไม่ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 01:46:06 โดย redsun »

popdemonic

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 07:32:53 »
จำเป็นมากนะ แต่บางบริษัท ที่ติดเข็มมาให้ขอความกรุณาช่วย ทำเข็มมาแบบพึ่งพาได้หน่อย

เที่ยงๆหน่อย บางคัน ทำเข็มมาแต่เอาเข้าจริงชี้ได้แค่3ตำแหน่ง  เย็น ,ทำงาน, ฮีต เลย