ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหาจัดชุด ลง Chevrolet captiva LT Diselตัวใหม่ MY12 ให้หน่อย ครับ  (อ่าน 5378 ครั้ง)

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
ช่วยแนะนำหาจัดชุด ลง Chevrolet captiva LT Diselตัวใหม่ MY12 ให้หน่อย ครับ   

งบประมาณ 6หมื่นบาทนิดหน่อย

ไม่เปิดดังมาก ฟังเองในรถ ไม่เผื่อใครข้างนอกครับ  แบบ SQ ฟังสบายๆๆ  แนวๆๆเสียง ร้องแบบ  เจนิเฟอร์ คิ้ม   ส่วน   pop solf rock แบบ mp3 ก็ชอบฟังแบบมี bassบ้างไม่มากนัก

frontเดิม ยังคงไม่เปลี่ยนก่อน(ผมว่าของเดิมเสียงใช้ได้ดีที่เดียวเป็นของ clarion)โดยใช้ตัวแปลงสัญญาณแบบ Hi to Lo

ขอคำแนะนำ ลำโพง 2ทางขนาด  6.5 นิ้วนะครับ    มีงบคู่ละประมาณ 15000 x2 หน้าหลัง = 30000 บาท

(เคยใช้ Focal k2 ) ชอบแนวน้ำเสียง ชัดๆๆ หวานๆๆ โปร่งๆๆ ใสๆๆ ครับ    เน้นแบบนี้เลยครับ

ตอนนี้มองไว้   3 ตัวแนะนำเพิ่มได้ครับ

1. Morel hybrid ovation ไม่ทราบว่าน้ำเสียงเป็นอย่างไร ต่างกันมากมั้ยกับกะ  morel hybrid ovation II แล้วราคา คราวๆๆเท่าไหร่ครับ

2. Micro precision ก็ไม่เคยฟังไม่ทราบว่าน้ำเสียงเป็นอย่างไรครับ ราคาเท่าไหร่ ทราบว่าเป็นลำโพงเทพน่าดู

3. Rainbow slc265.25ng ก็ไม่เคยฟังไม่ทราบว่าน้ำเสียงเป็นอย่างไรครับ ราคาเท่าไหร่

แอมป์ 4 ch มีงบประมาณ 20000 บาท

มอง   ARC SE Signature series

กะ     ARC 1004t (ใจอยากลองดูแอมป์แบบหลอดดูบ้างครับ แต่ลงรถแล้วใช้ไปมันจะทนหรือปล่าวนะสิ )

ทั้งคู่เสียงเป็นอย่างไร แล้วขนาด พอจะใส่ใต้เบาะนั่งคู่หน้ารถได้มั้ย (ของ captiva มีท่อแอร์อยู่ข้างใต้เบาะนั่งหน้าทั้งสองข้างครับ ไม่อยากดัดแปลงรถครับ)

แดมป์ประตูหน้า-หลัง   นอก-ใน และหลังคา =10000 บาท  ( อันนี้ แน่นอนว่าต้องทำครับ )

baseboxใส่ดีมั้ยครับ

หรือว่า จะเอาแบบ Hi power ดี เปลี่ยนลำโพงอย่างเดียว แนะนำลำโพงทางเลือกให้ด้วยครับ(แบบนี้มีเงินเหลือไปเพิ่มแรงม้าให้รถได้อีก)

ขอบคุณคร๊าบบบบ  ทุกคำแนะนำ

ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
อันแรกเลยต้องดูว่า front เดิมมี pre-out หรือไม่ครับ เพราะถ้าไม่มี จะต่อ amp ไม่ได้นะครับ
1.ถ้ามี pre out
ไปที่ลำโพงที่ฟังแนว สบายๆ น่าจะไปทางแนว ยุโรป ซึ่งที่เลือกมาได้หมดครับ แต่จะแตกต่างกันที่แนวเสียง ในที่นี้ที่เคยฟังมาแล้วเหมาะกับแนว SQ น่าจะเป็น Micro Precision แต่ราคาน่าจะเกินงบพอควร amp ที่ขับเป็น ARC audio ใช้ได้เลย เพราะได้ dynamic ที่ดี รายละเอียดชัด
ถ้าเล่นขนาดนี้ แล้ว อย่าไปมองที่ bass box เลยครับ เสียงไม่ค่อยเหมาะกับ SQ เท่าไหร่
ผมว่า เล่น Micro S3 2 ทางคู่หน้า คู่หลังใช้แกนร่วมก็พอ ส่วน amp ARC SE หรือ หาตัว XXk 5 ch เผื่อ ไว้ขับ sub 1 ดอก ได้ด้วย (sub เป็น image dynamic)
damp ได้ก็ดีครับ
(ถ้าอยากให้ดีขึ้นอีก ต้องเปลี่ยน front หรือไม่ใส่ Processor Audision Bit1 )

2.ถ้าไม่มี pre-out แล้วจะเปลี่ยนลำโพงอย่างเดียว อันนี้ไม่ค่อยแนะนำครับ เพราะ กำลังขับ front เดิมจะน้อย ลำโพงที่ดีจะกิน watt มากกว่าลำโพงเดิมเยอะ front เดิมจะขับไม่ออก ทำให้รายละเอียดหายครับ หรือ ถ้าอยากเปลี่ยนต้องเลือกลำโพงที่มีความไว มากๆ กิน watt น้อย ห้ามเล่นพวกลำโพงกรวย เครฟล่า, แม่เหล็กใหญ่ เลยเพราะ กิน watt มาก จะพลานแย่กว่าเดิมเอาครับ

สรุป ผมว่าเรื่องเครื่องเสียงต้องลองไปฟังด้วยตัวเองครับ เพราะ ความชอบแต่ละคนไม่ตรงกัน ผมเองเคยเชื่อคนอื่่นว่ายี้ห้อนี้ดี ยี้ห้อนั้นดี เลือกตามเขา แต่สุดท้ายก็ไม่ใช่อย่างที่เราชอบ ต้องโละเปลี่ยนใหม่หมด ผมเลยขอเน้นว่า ไปลองฟังหลายๆร้าน แต่ ต้องเผื่อไว้ด้วยนะครับ เพราะห้องลองเขามีการเก็บเสียงดีกว่า สายลำโพงที่เขาใช้ดีกว่า front ที่เขาใช้ก็ดีกว่า แถมยังไฟที่เขาเปิด เป็น 220V ไม่ใช้ 12 V ที่เราฟังในรถ ดังนั้น รายละเอียด impact มันดีกว่าอยู่แล้วครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL