ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เอาใจคำบางคำครับ  (อ่าน 15662 ครั้ง)

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
ไม่เอาใจคำบางคำครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 21:42:54 »
ทดลองขับ Mercedes-Benz CLC 200 Kompressor : ไฮโซสาวจอมวางแผน พยามแอบร้าย แต่ได้แค่เกือบ??   

พี่เขียนถูกผมอ่านไม่ออก หรือพี่เขียนผิดแล้วผม โง่ - -* สับสนครับ 

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: ไม่เอาใจคำบางคำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 22:02:54 »
มันก็อ่านตรงตัวนี่ครับอ่านว่า  พะ-ยาม   ก็เหมือนกับว่าเราพยามทำอย่างโน้น พยามทำอย่างนี้  มันก็ไม่จำเป็นต้องใช้คำว่าพยายามก็ได้ครับผมว่านะ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: ไม่เอาใจคำบางคำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 01:03:40 »
พี่จิมอาจจะเขียนผิดก็ได้ครับ
จริงๆควรเขียนคำว่า พยายาม ซึ่งเป็นคำที่ถูกต้องครับ
ส่วนคำว่า พยาม ดูเหมือนจะเป็นภาษาพูดมากกว่าครับ
บางทีคำบางคำเมื่อคนเราพูดกันมากๆเข้าก็ทำให้เกิดการกร่อนคำหรือรวบคำโดยอัตโนมัติครับ
เช่นคำว่า มะม่วง เกิดจากการกร่อนคำ มาจากคำว่า หมากม่วง ครับ
หรือคำว่า อย่างไร เมื่อคนเราพูดๆกันเร็วๆเข้า ก็กลายเป็นคำว่า ยังไง

ครับ