ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Honda CITY 1997 1.5 LXi Limited รุ่นหมิวประหยัด.. 16 ปี Eco car ในอดีต  (อ่าน 75841 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
รีวิวตามสัญญาที่ให้ไว้ใน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18212.0.html

Honda CITY 1997 รุ่น 1.5 LXi Limited (รุ่นก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด.... ขับแล้วเสียค่านวด

รุ่นนี้ผมให้ชื่อเล่นว่ารุ่นหมิวประหยัด
เป็นรุ่นที่หมิวเป็นพรีเซนเตอร์แล้วสื่อว่าถ้าขับ CITY นะเธอว์
จะเหมือนว่าเธอว์ ได้นั่งโบอิ้งส่วนตัวเลย แล้วมีภาพหมิวอยู่ในห้องเป็นผู้ช่วยกัปตัน โดยมีวิลลี่เป็นกัปตัน
ทางบ้านชอบมากกกกกกกกกกกก........

หลังจากนั้น ในปี 1999 ฮอนด้าซิติ้ก็เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่เป็น VTEC 115 แรงม้า ปรับหน้า-ตูดใหม่ เรียกว่า Type Z
แต่รุ่น typeZ นี้ก็เปลืองน้ำมันกว่า 1.5 LXi โฮรกกกกๆ

ร่น Type Z ดังกล่าวถูกกล่าวถึงใน 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย part I โดย Commander Cheng
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1057:back-in-time-50-&catid=98:automobile-history&Itemid=78

รถคันนี้เป็นรถที่ผมยืมจากทางบ้านในช่วงที่รถ Civic FD คันหลักไปออกกำลังกายตีลังกาบนเกาะกลาง

CITY 1.5 LXi ซื้อเมื่อปี 1997 ราคาตอนนั้น 35x,xxx บาท

ตอนที่ทางบ้านซื้อมีคู่แข่งคือ Soluna
ปีนั้น soluna ดังมาก เป็นรถเก๋งที่ราคา 3 แสนปลายๆ

แต่ทางบ้านไปออก Honda CITY ดื้อๆ ซะงั้น

คุณงามความดีของมันก็มีอยู่คือ
1. ประหยัดน้ำมันเป็นเลิศ ซื้อปีแรก 1997 ขับจากกรุงเทพฯ ถึง ร้อยเอ็ด ใช้น้ำมันเพียง 1 ถัง แบบมีเหลือ
2. ค่าบำรุงรักษาตามระยะทางต่ำมาก
3. ค่าเปลี่ยนยางโคตรถูก (ขอบ 13 นิ้ว) ปี 2011 ผมเปลี่ยนยางเป็น Bridgestone หมดไป 7000 บาท ยางเก่าตีเทิร์น

คุณขี้เหล่ความเลวก็มีไม่แพ้กัน จนได้ฉายาว่า ฮอนด้า ห้าปี ชิ้นส่วนจะทะยอยเสียเมื่อเข้าสู่ปีที่ 5
1. มอเตอร์ปรับกระจกมองข้างเสียทั้ง 2 ข้าง
2. แอร์เสีย 1 ครั้ง
3. มอเตอร์ปรับไฟฟ้าประตูคนขับเสียไป 1 บาน
4. รอยต่อหลังคารั่ว น้ำเข้าตัวรถ โคตรเหม็น (แต่ไม่ได้แงะดูหลังคา ว่าฮอนด้าแอบเอากล่องกระดาษมายัดใส่ไหม)
ตอนนั้นรถยนต์ Honda ถูกสาปว่าพอใช้ครบ 5 ปี ให้ขายซะ
เพราะอุปกรณ์ต่างๆ จะเริ่มทยอยเสียทีละอย่าง (CRV G1 ที่พ่อเพื่อนถอยมาขับสมัยนั้น เป็นเหมือนกัน)

แต่คันนี้ทางบ้านกลับกัดฟันซ่อมไปทีละอย่างจนสมบูรณ์

ช่วงที่ CITY คันนี้มาอยู่กับผม (ช่วงกลางปี 2011) ประมาณ 4 เดือน และผมเอาไปให้ภรรยาขับอีก 4 เดือน ไม่เคยมีอาการงอแงเลย
จนภรรยาต้องชื่มชมในคุณงามความดี ว่าประหยัดน้ำมันเป็นเลิศ ค่าน้ำมันขับในเมืองตก 2.2 บาทต่อ กม. จิ๊บๆ
ในขณะที่ถ้าใช้ CIVIC EG 1.6 LXi 4ประตู อีกคัน (รุ่นก่อนตาโต) จะตกประมาณ 3.5 บาทต่อ กม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 14:27:57 โดย promt »

promt

Re: Honda CITY 1997 รุ่น 1.5 LXi Limited (ก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 15:48:09 »
บ่นมาเยอะแล้ว มาดูตัวรถกัน
1. ภายนอก
ตามสภาพ

2. ภายใน
ตามสภาพ

3. ห้องเครื่อง
ตามสภาพ ไม่เคยจูน ไม่เคยแต่ง เดิมๆ ร้อยเปอร์เซนต์

4 กระโปรงหลัง
ตามสภาพ

5. เบาะ
ตามสภาพ

เมื่อ 16 ปีแห่งความหลัง
=> เบาะนิ่มดีนะ ขับดี ขับจากกรุงเทพถึงร้อยเอ็ดไม่ปวดหลังเลย

ตอนนี้
=>  โคตรปวดตูด มันไม่รับกับสรีระเลย

แล้วก็เริ่มเอาโบร์ชัว Chevy Captiva, CiVic FD, Mitsu EX, Altis minorchange, Ford Focus,
และ Chevrolet Cruze มากางและเปรียบเทียบสถิติให้ภรรยาเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 15:00:01 โดย promt »

promt

Re: Honda CITY 1997 รุ่น 1.5 LXi Limited (ก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 15:50:46 »
มาดูการใช้งานจริงครับ ทดสอบอัตราการประหยัดน้ำมัน

ผมค่อนข้างขับเร็วครับและขับประจำจากเชียงใหม่ถึงพิดโลก ระยะทางประมาณ 360 กม. และบางครั้งก็ขึ้นรถโดยสารประจำทางไปด้วย

ดังนั้นจึงขอเอาคันอื่นๆ ใส่ไปด้วยเป็นอ้างอิงครับ

ระยะเวลาที่ใช้ในการเดินทางตามสถิติเป็นดังนี้
1. CIVIC FD ใช้เวลาประมาณ 3.30 ชม. (ถ้ามีพักกินกาแฟ 1 ครั้ง ก็ 4 ชม.) วิ่งประมาณ 130-150 กม.ต่อชม. ช่วงขึ้นเขาประมาณ 100-110 กม.ต่อ ชม.
2. Chevy Cruze ใช้เวลาพอๆ กันกับ FD
3. CITY คันนี้ ใช้เวลาประมาณ 4.30 ชม. (ถ้ามีพักกินกาแฟ 1 ครั้ง ก็ 5 ชม.) วิ่งประมาณ 100-110 กม.ต่อชม. ช่วงขึ้นเขาประมาณ 70-80 กม.ต่อ ชม.
4. รถโดยสาร จากเชียงใหม่ ถึงบขส. พิดโลก นครชัยแอร์ประมาณ 6.30 ชม. (หยุดกินข้าว 1 ครั้ง)
5. รถโดยสาร จากเชียงใหม่ ถึง บขส. พิดโลก นครชัยทัวร์ประมาณ 7 ชม. (หยุดกินข้าว 1 ครั้ง)

เริ่มเดินทางเข้าถนนหมายเลข 11

เติมน้ำมัน เต็มถัง

กดเซ็ตซีโร

หาสิ่งของมาบูชาคนขับเพื่อตั้งสติ (บางครั้งตั้งนะโม 3 จบ บางครั้งมีชินบัญชรเรียกสมาธิ)

ขับเรื่อยๆ เอื่อยๆ แต่ปวดตูดมาก

ถนนใหม่ 4 เลน ระยะทางจาก อุดดิต ไปเด่นชัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 07:01:23 โดย promt »

promt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 15:51:21 »
ถึงเด่นชัย ใครว่าถนนทำเสร็จแล้ว ยังครับ พึ่งทำมา 3 ปีครึ่งครับ
(ถ้าเสร็จจะทำ 4 เลนจาก เด่นชัย ถึง แม่ทะ ต่อเลย ฮา ๆ)
เลี้ยวซ้ายไปลำปางหนาวมาก (ถ้าเลี้ยวขวาไปแพร่)

จาก อ.ลอง ไปแม่ทะ มีรถทัวร์โดยสารสวนบ้างเป็นบางครั้ง ให้ทายว่าเจ้าไหนเป็นเจ้าของทัวร์

มีฝนตกโปรยปราย ให้หนาวเล่น

แวะเติมน้ำมันที่ปั้มเชลล์ อ.ห้างฉัตร เต็มมา เต็มกลับ

วัดระยะได้ 253.2 กม.

เติมน้ำมันกลับคืนได้ 15.81 ลิตร

คิดอัตราสิ้นเปลืองได้ 16.01 กม.ต่อลิตร ไม่เลวเลยใช่ไหมสำหรับรถเก่า 16 ปี
(FD (ขับ 110) ได้ประมาณ 15 กม. ต่อลิตร,  Cruze (ขับ 110) ได้ประมาณ 12 กม. ต่อลิตร)

ขอจบรีวิวเพียงเท่านี้ ขอบคุณที่ตามอ่านจนจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 16:01:56 โดย promt »

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
Re: Honda CITY 1997 1.5 LXi Limited (ก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:08:17 »
wow ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ประหยัดได้ใจ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
Re: Honda CITY 1997 1.5 LXi Limited (ก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:10:11 »
ขอบคุณครับ ;D ;D
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:40:41 »
ประหยัดมากๆครับเมื่อเทียบกับอายุรถขนาดนี้ ประหยัดได้แบบไม่ดม LPG  ;D ;D

ออฟไลน์ domo24

Re: รีวิว Honda CITY 1997 1.5 LXi Limited (ก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:56:08 »
cruzeของผม ขับ110 ได้14.5-15 k/l ครับ แต่เห็นแล้วประหยัดนะนี่
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รีวิว Honda CITY 1997 1.5 LXi Limited (ก่อน type Z) รุ่นหมิวประหยัด....
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 00:13:12 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ....ประหยัดน้ำมันมากๆ รุ่นปัจจุบันยังแทบอาย
แต่ว่าถ่ายรูประหว่างขับรถแบบคับขันนี่อันตรายนะครับ ลด ละ ดีกว่า

promt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:30:33 »
cruzeของผม ขับ110 ได้14.5-15 k/l ครับ แต่เห็นแล้วประหยัดนะนี่

อาจจะเป็นเพราะเท้าหนัก + ทางขึ้นเขาลงเขา ด้วยครับ

promt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:42:44 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ....ประหยัดน้ำมันมากๆ รุ่นปัจจุบันยังแทบอาย
แต่ว่าถ่ายรูประหว่างขับรถแบบคับขันนี่อันตรายนะครับ ลด ละ ดีกว่า

ขอบคุณครับ ทุกวันนี้ผมยังเดินทางประจำ แต่ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปเหมือนในรีวิวนะครับ เพราะมันค่อนข้างอันตราย

สู้ขับไป ชิวๆ ดูวิว ดูรถร่วมทาง ดูสาว(ที่แทบไม่มีให้ดูเหมือนในกรุงเทพฯ) ฟังเพลงในรถ สบายกว่าเยอะครับ

รูปที่สมาชิกเห็น ผมถ่ายรูปมาแค่ทริปนี้ ทริปเดียวครับ

สมาชิก และเยาวชน โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพรีวิวครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

อ้างถึง
จาก อ.ลอง ไปแม่ทะ มีรถทัวร์โดยสารสวนบ้างเป็นบางครั้ง ให้ทายว่าเจ้าไหนเป็นเจ้าของทัวร์

คันในรูปนั่นเจ้า Citaro นครชัยทัวร์ครับ city รุ่นนี้มัน B-Segment ที่ผมชอบที่สุดเลยเพราะช่วงล่างอิสระสี่ล้อน่าจะเป็นรุ่นเดียวในประวัติศาสตร์ชาติไทยเลยทีเดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:51:06 »

ขอบคุณครับ ทุกวันนี้ผมยังเดินทางประจำ แต่ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปเหมือนในรีวิวนะครับ เพราะมันค่อนข้างอันตราย

สู้ขับไป ชิวๆ ดูวิว ดูรถร่วมทาง ดูสาว(ที่แทบไม่มีให้ดูเหมือนในกรุงเทพฯ) ฟังเพลงในรถ สบายกว่าเยอะครับ

รูปที่สมาชิกเห็น ผมถ่ายรูปมาแค่ทริปนี้ ทริปเดียวครับ

สมาชิก และเยาวชน โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพรีวิวครับ
ดูสาวผมว่าอันตรายกว่าขับรถถ่ายรูปอีกครับ  ;D อันตรายจริงๆนะ บางทีมองจนคอเกือบเคล็ด :P (เยาวชนห้ามเลียนแบบมันไม่ดี!!)

รถประหยัดมากเลยครับ ปกติยิ่งนานขึ้นจะยิ่งเปลืองมากขึ้น แสดงว่าดูแลดีนะเนี่ย :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tan Int

ประหยัดซะ Altis,Cruze อายกันเลย......  ;D
เคยนั่งหลายครั้งเลยครับ รุ่นนี้ และ Type Z ด้วย

อยากจะบอกว่า ผมชอบ Type Z ที่ภายนอก
แต่นอกนั้น เจ้านี่แหละครับ

มันเป็นรถที่สบายๆ แต่ได้ใจ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 18:03:24 »

ดูสาวผมว่าอันตรายกว่าขับรถถ่ายรูปอีกครับ  ;D อันตรายจริงๆนะ บางทีมองจนคอเกือบเคล็ด :P (เยาวชนห้ามเลียนแบบมันไม่ดี!!)
อันตรายไม่เป็นไร..I'll take the risk.

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: รีวิว Honda CITY 1997 1.5 LXi Limited รุ่นหมิวประหยัด.. 16 ปี Eco car ในอดีต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 00:32:35 »
ผมเคยขับรุ่นนี้แต่เป็นตัว TYPE Z EXi AT ครั้งนึง เป็นรถของคุณยายเพื่อนผม (ไปนอนบ้านมัน แล้วมันใช้ผมขับพาไปเที่ยว เพราะมันขับไปเป็น :'() ขับง่ายคล่องตัว เหยียบ 100++ ยังไหว แต่เสียงลมดังไปหน่อย 555 แต่ถือว่าเป็นรถที่ดีคันนึงครับ ;D ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ imneng

เห็นท้ายติดว่า limited สงสัยว่าต่างกับรุ่นที่ไม่ limited ยังไงคะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ yospat

• Newbie
  • *
 ;D ;D
จำภาพโฆษณาได้ดีเลยครับ เสียดาย ไล่ๆหาในยูทูปไม่เจอ ตอนนั้น พี่หมิว กะพี่วิลลี่ เป็นคู่ขวัญ คู่จิ้น สุดๆของช่อง 3
ก่อนจบโฆษณา สรุปความง่ายๆ
พี่วิลลี่ : สมาร์ทอย่างคนรุ่นใหม่
พี่หมิว : ต้องฮอนด้า ซิตี้ ซิคะ