ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ้มละครับ Swift 1.25L กับ Fiesta 1.5L  (อ่าน 30803 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
กลุ้มละครับ Swift 1.25L กับ Fiesta 1.5L
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:16:20 »
ไม่รู้ว่าเป็นรถไลน์เดียวกันมั้ย แต่ว่า...

-ชอบทรง Swift ครับ แต่เครื่อง 1.25L เนี่ย ผมจะไปลองขับดูวันเปิดตัวครับ อยากรู้แค่ว่าถ้าวิ่งอยู่ 90-110 แล้วอยากเร่งแซงมันจะทันใจไหม แล้วก็ช่วงล่างเป็นอย่างไร ถ้าทั้งหมดโอเค ก็คงไม่เอา Fiesta 1.6 เพราะได้คืนภาษีด้วย 7หมื่นบาท

-แต่... Ford บอกจะทำ 1.5L เพื่อลงแข่งคืนภาษี... ให้ตายเหอะประเทศไทย มันจะอะไรนักหนาวะฮะครับ

ก็เลยคิดอยู่ว่า ช่วงล่างเนี่ยผมสามารถเทียบ Swift 1.25L eco กับ Fiesta 1.5L ได้ไหม อ่านหลายๆกระทู้ หรือ Review เองบอกว่า Swift ช่วงล่างแน่น ดีมาก อ่านเยอะมากครับ หลายกระทู้ หลายเว็บ อ่านจนมั่นใจมากแล้วเนี่ยว่าช่วงล่างดีมาก หนึบ (ชอบเลยคำนี้) แต่ตามความเข้าใจผม ผมก็ว่ายังไง Ford ซึ่งเป็นรถอเมริกัน แต่ขายดีมากกกกจริงๆในยุโรป มันก็ยังน่าจะมีช่วงล่างดีกว่า รถยุ่นจริงๆ ไม่รู้ว่าคิดเห็นเช่นไรกันครับ

พอคิดว่าถ้า Swift 1.25L eco ไปลองขับแล้วไม่โอเค หรือว่าถ้ายังไงๆช่วงล่าง Fiesta ก็ดีกว่า เลยงงอีกว่าตัว 4ประตู กับ 5ประตู อันไหนดีกว่ากัน ทำไมตัว 5ประตูราคาถึงสูงกว่าด้วย

**ที่ต้องถามนี่ เพราะว่าตอนนี้ต้องคิดคนเดียวครับ ช่วงนี้โสดครับ ไม่มีคนช่วยคิด ถามแม่เขาก็ไม่ยอมไปด้วยครับ แล้วแต่ผม พอจะชวนน้องไปเดินในงาน น้องบอกไม่เอายังไงก็ไม่ไป ไม่ชอบ เนี่ยแหละเลยต้องมาถามแฟนแฟนในเว็บ HLM ล่ะครับ ปวดหัวใช้ความคิดมา 2 อาทิตย์แล้วครับ คำตอบมันก็วนอยู่อย่างนี้ครับ เลือกไม่ถูกจริงๆครับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ ความเห็นทุกท่านก็มีส่วนช่วยให้ผมเลือกรถจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: กลุ้มละครับ Swift 1.25L กับ Fiesta 1.5L
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:29:47 »
เสียงจากช่างติดแก๊ส เฟียสต้า 4 ประตู ช่วงล่างนิ่งกว่า 5 ประตูพอสมควรครับ  จากที่พี่ร้านติดแก๊สเขาใช้เฟียส5ประตู S  ผมนำ4ประตู S ติดแก๊ส ขับจูนอยู่หลายรอบ (เขายืนยัน4ประตูนิ่งกว่า)

ส่วน 5 ประตู ถึงแพงกว่า 4 ประตู น่าจะเป็น ดีไซน์ นะครับ ภายนอกสวยงาม และนิยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 17:44:35 โดย NgoH »

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: กลุ้มละครับ Swift 1.25L กับ Fiesta 1.5L
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:41:03 »
รอ Swift เปิดตัวอีกไม่กี่วันเองครับ แล้วไปลองขับ เทียบกับ Fiesta คันไหนถูกใจกว่าเอาคันนั้นเลย :D

ผมชอบ Fiesta มากกว่าเพราะว่า อย่างน้อยเครื่อง 1.5 แรงกว่า 1.25 แน่นอน แล้วก็ดีไซน์ที่ดูเป็นรถยุโรปมากกว่าของเฟียสต้าด้วย
แต่อย่าให้ความเห็นผมทำให้ไขว้เขวนะฮะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:43:41 »
รอ Swift เปิดตัวอีกไม่กี่วันเองครับ แล้วไปลองขับ เทียบกับ Fiesta คันไหนถูกใจกว่าเอาคันนั้นเลย :D

ผมชอบ Fiesta มากกว่าเพราะว่า อย่างน้อยเครื่อง 1.5 แรงกว่า 1.25 แน่นอน แล้วก็ดีไซน์ที่ดูเป็นรถยุโรปมากกว่าของเฟียสต้าด้วย
แต่อย่าให้ความเห็นผมทำให้ไขว้เขวนะฮะ

ที่สำคัญอ็อปชั่นคือ 1.6 เก่าเป๊ะ  >:( >:( >:(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:47:22 »
   เอาเครื่อง 1.5 ครับ

ออฟไลน์ TaTae Slur

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:52:20 »
ผมก็กำลังกลุ้มเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน แต่คิดว่าพฤหัสนี้จะไปลองขับเทียบกันดู น่าจะตัดสินใจได้ซะดี นั่งกลุ้มมาหลายวันแล้ว : )

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:54:13 »
ชีวิตประจำวัน การเดินทาง ความจำเป็นในการใช้รถครับ

ลองขับ ลองนั่ง ลองฝัน

สุดท้ายตอบใจตัวเองครับว่าชอบรถคันไหน

อยากรักรถคันไหน คันที่คนอื่นว่าดี กับ คันที่เราชอบ เเละจะรักมันไปตลอด 8)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:06:59 »
ไม่รู้ว่าใครทราบบ้างว่า

-ทั้งสองรุ่นนี้ เติม e85 ได้หรือไม่ เหมือนอย่างที่ Jazz club เขาเติมกันน่ะครับ เพราะเขาบอกว่าท่อยางมันใช้งานกันได้

-ทั้งสองตัวนี้จะติดตั้ง Cruise Control ได้หรือไม่ เพราะ Swift รุ่นขายในยุ่น ก็มีให้ ส่วน Fiesta รุ่น Ultimate ก็มี แสดงว่าติดเพิ่มเข้าไปได้เลยหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:13:11 »

-ทั้งสองรุ่นนี้ เติม e85 ได้หรือไม่ เหมือนอย่างที่ Jazz club เขาเติมกันน่ะครับ เพราะเขาบอกว่าท่อยางมันใช้งานกันได้

-ทั้งสองตัวนี้จะติดตั้ง Cruise Control ได้หรือไม่ เพราะ Swift รุ่นขายในยุ่น ก็มีให้ ส่วน Fiesta รุ่น Ultimate ก็มี แสดงว่าติดเพิ่มเข้าไปได้เลยหรือไม่ครับ

E85 ผมไม่เสี่ยงกลัวไม่คุ้มส่วน Cruise Control รอเอามาขายก่อนผมก็จะเอาไปติดเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:16:09 »

E85 ผมไม่เสี่ยงกลัวไม่คุ้มส่วน Cruise Control รอเอามาขายก่อนผมก็จะเอาไปติดเหมือนกัน

ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่ารถรองรับการติด Cruise Control โดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติมเลยใช่ไหมครับ

**ไม่ทราบว่าการที่จะติด Cruise เนี่ย มันต้องไม่ปรับแก้ หรือเพิ่มเติมอะไรที่ไหนบ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:17:48 »
ขับในเมืองเอาสวิฟ

ขับนอกเมือง เอาเฟียสต้า

1.5+เกียร6สปีดในเฟียสต้า วิ่งนอกเมืองประหยัดไม่แพ้อีโค้คาร์หรอกครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:43:24 »

ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่ารถรองรับการติด Cruise Control โดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติมเลยใช่ไหมครับ

**ไม่ทราบว่าการที่จะติด Cruise เนี่ย มันต้องไม่ปรับแก้ หรือเพิ่มเติมอะไรที่ไหนบ้างเหรอครับ

อันนี้ต้องรอฟอร์ดยืนยันมาก่อนครับผมไม่ทราบจริงๆ แต่ถ้าติดได้ผมติดแน่ๆ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 19:30:25 »
ของอย่างงี้ต้องลองถึงจะรู้ครับ :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:10:00 »
อีกไม่กี่วันสวิฟท์ก็จะเปิดตัวแล้วไปลองขับดูก่อนแล้วอาจจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ส่วนตัวแล้วกลัวเครื่อง 1.5 จะมีปัญหาเพราะปกติโมเดลใหม่จะต้องมีการเตรียมการเป็นปีแต่นี่ไม่กี่เดือนก็คลอดออกมาแล้วเลยไม่ค่อยมั่นใจนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:10:53 »
เสียดาย Ford น่าจะทำ Fiesta 1.5 Ultimate Limited รุ่นฉลองรับโครงการคืนภาษี ขายจนครบกำหนดโครงการคงดูดีไม่น้อยครับ

อยากได้ Ultimate แต่อยากได้คืน 1 แสนครับ ถ้า Ford Thailand เข้ามาอ่านก็ดีสิครับ  :o

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:14:57 »
ก่อนจะไปเริ่มจัดการกับ Cruise Control ผมอยากให้ลองถามตัวเองดีดีก่อนครับ ว่าได้ใช้จริงรึเปล่า
หรือถ้าไม่มี จะลำบากมากขึ้นอีกมากมั้ย เพราะเอาไปติดตั้งตั้งแต่ป้ายแดง ประกันหลุดแน่นอน
ผมขับรถมาเป็นสิบปี ใช้ทั้งรถที่มี Cruise และไม่มี ก็ขับได้เหมือนกันจะทางสั้นทางยาว
มีก็สะดวกขึ้นอีกหน่อย ไม่มีก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้เท้าคุมความเร็วได้สบายสบายอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง...อย่าไปคิดว่าฟอร์ดเป็นอเมริกันเลยครับ ตอนนี้เหลือแต่ชื่อ
เพราะพื้นฐานอะไรต่อมิอะไร เวลาจะพัฒนาก็อิงตลาดยุโรปเป็นหลัก ยังมีกลิ่นอายร่วมกับมาสด้าอยู่พอสมควร
แล้วถ้าได้ลองขับฟอร์ดที่เป็นอเมริกันแท้แท้จะเข้าใจ ว่าช่วงล่างมันไม่ได้เรื่องเลย

ส่วน Swift เป็นรถญี่ปุ่นก็จริง แต่ตอนสร้างรุ่นเก่า เป้าหมายคือเจาะตลาดยุโรป
แล้ว Swift เก่าก็เป็นที่นิยมมาก จากคุณงามความดีของช่วงล่างมัน ดังนั้น ไม่ด้อยกว่ากันหรอกครับ

สิ่งที่เป็นประเด็นสำหรับคุณมากกว่าตอนนี้ ผมว่ามี 2 ข้อ
1. ชอบคันไหนมากกว่ากัน? แบบความรู้สึกล้วนล้วน ไปลองนั่ง ลองขับ มุดเข้ามุดออก แบบไม่ต้องดูตัวเลขใดใดทั้งสิ้น
2. ขับออกต่างจังหวัดบ่อย หรือใช้ในเมืองสัก 90% ถ้าต่างจังหวัดบ่อยแล้วเป็นคนชอบอัตราเร่ง ยังไง Fiesta ก็ดีกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:48:35 »
เรื่อง E85 คงมีคนตอบยากเพราะเป็นเครื่องใหม่ทั้งคู่

แต่ เชื่อว่าถ้าจูนก็เติมได้ ไม่ยาก 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 21:46:48 »
เป็นผมเอา 1.5 ครับมั่นใจกว่าส่วน cruise control. นั้นผมใช้ rover623 มาหลายปีแทบไม่เคยใช้เลยผมว่าเมืองไทยไม่เวิรค์ครับส่วนตัวนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 22:12:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ โพสกันได้เลยครับ อ่านไปยิ้มไปครับ มีคนช่วยคิดครับ

ก่อนจะไปเริ่มจัดการกับ Cruise Control ผมอยากให้ลองถามตัวเองดีดีก่อนครับ ว่าได้ใช้จริงรึเปล่า
หรือถ้าไม่มี จะลำบากมากขึ้นอีกมากมั้ย เพราะเอาไปติดตั้งตั้งแต่ป้ายแดง ประกันหลุดแน่นอน
ผมขับรถมาเป็นสิบปี ใช้ทั้งรถที่มี Cruise และไม่มี ก็ขับได้เหมือนกันจะทางสั้นทางยาว
มีก็สะดวกขึ้นอีกหน่อย ไม่มีก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้เท้าคุมความเร็วได้สบายสบายอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง...อย่าไปคิดว่าฟอร์ดเป็นอเมริกันเลยครับ ตอนนี้เหลือแต่ชื่อ
เพราะพื้นฐานอะไรต่อมิอะไร เวลาจะพัฒนาก็อิงตลาดยุโรปเป็นหลัก ยังมีกลิ่นอายร่วมกับมาสด้าอยู่พอสมควร
แล้วถ้าได้ลองขับฟอร์ดที่เป็นอเมริกันแท้แท้จะเข้าใจ ว่าช่วงล่างมันไม่ได้เรื่องเลย

ส่วน Swift เป็นรถญี่ปุ่นก็จริง แต่ตอนสร้างรุ่นเก่า เป้าหมายคือเจาะตลาดยุโรป
แล้ว Swift เก่าก็เป็นที่นิยมมาก จากคุณงามความดีของช่วงล่างมัน ดังนั้น ไม่ด้อยกว่ากันหรอกครับ

สิ่งที่เป็นประเด็นสำหรับคุณมากกว่าตอนนี้ ผมว่ามี 2 ข้อ
1. ชอบคันไหนมากกว่ากัน? แบบความรู้สึกล้วนล้วน ไปลองนั่ง ลองขับ มุดเข้ามุดออก แบบไม่ต้องดูตัวเลขใดใดทั้งสิ้น
2. ขับออกต่างจังหวัดบ่อย หรือใช้ในเมืองสัก 90% ถ้าต่างจังหวัดบ่อยแล้วเป็นคนชอบอัตราเร่ง ยังไง Fiesta ก็ดีกว่า

ขอบคุณมากครับคุณ Nuay Paul R. จริงๆชอบทรง Swift ครับ แต่อย่างที่คุณบอกเลยครับ ไปลองขับ เพราะผมก็กะว่าจะลองเรื่องอัตราเร่งของเครื่องดูครับ แต่จะลอง จะมุด ผมขอทางศูนย์เขาอยู่ เขาบอกวันแรกมา เขากลัวเรื่องประกันรถจะยังไม่พร้อม ก็เดี๋ยววันที่ 22 ก็คงรู้ครับ ว่าจะได้ไต่ความเร็วดูมั้ย ^^

Cruise Control ผมชอบครับ เพราะอย่างที่บอกครับ ขับเข้ากทม.ก็ 40-50 กม ขับกลับก็อีก สรุปวันนึงเกือบ 100 กม. ผมได้ใช้บ่อยมากครับเวลาได้ขับรถที่มี Cruise Control เลยหงุดหงิดมากว่าทำไมเมืองไทย ไม่มีมาตรการให้ Cruise Control เป็นมาตราฐานในรถทุกคัน เช่นเดียวกับ Airbag คู่หน้า มีได้แล้วเป็นมาตรฐาน เป็นเรื่องควบคุมครับ

แต่ผมก็คิดอย่างคุณแหละครับว่า Fiesta ยังไงก็ดีกว่า 555+ ขอบคุณนะครับ แล้วอีก 2 วันจะมาบอกครับ  :D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 23:00:31 »
ลองขับก่อนดีที่สุดครับ  คำตอบจะอยู่ในหัวท่านเลยหลังขับ   ตอนผมซื้อก็ลองรถระดับเดียวกันทุกยี่ห้อเหมือนกัน  ถึงรู้ว่าอะไรแจ่มสุด

ส่วน Cruise Control ก็สะดวกดีนะ  ผมใช้ทุกวันเลย   วิ่งนอกเมืองเลนกลางกับเลนซ้าย   ถ้าใครใช้ไม่เป้น  เอาไปวิ่งเลนขวาต้องบ่นแน่ๆวันไม่เหมาะ

ออฟไลน์ Korns

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 00:18:47 »
ที่สำคัญที่สุด  ถ้าไม่รีบใช้รถ

Ford Fiesta 1.5 Sport Ultimate มี ถุงลม 7 ใบ และ Cruise Control
(ออฟชั่นเดียวกับ Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate ตัวปัจจุบันครับ)
ไม่เกิน 6 เดือนนับจากนี้มีให้เราซื้อมาใช้แน่นอน

ปีนี้รบแตกหนักครับ ค่ายญีุ่ปุ่นยื้อๆๆๆ ค่าย US แย่งๆๆๆ
Prius C ยังมีให้คนไทยใช้แล้ว OMG
Thailand กลายเป็นสนาม Benchmark สำหรับการแข่งขันในตลาดโลกซะ
ถ้ารถรุ่นไหนประสบความสำเร็จในการขายในเมืองไทย ไปโลดในทุกภูมิภาคในโลก โอ้
มีผลให้รถที่ขายในประเทศไทยช่วงอายุของรถแต่ละ model ให้สั้นกว่า LED TV เรียบร้อยแล้ว

ยังกะนิทานเล้ย แต่เป็นเรื่องจริง
Ford Fiesta 1.5 Sport Ultimate มี ถุงลม 7 ใบ และ Cruise Control  มีให้ซื้อใช้ภายใน 6 เดือนข้างหน้า

สุดท้าย สำคัญที่สุดของสำคัญที่สุด Ford Fiesta  1.0 L. EcoBoost เราจะได้เห็นในครึ่งหลังของปีนี้หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 00:29:31 โดย Korns »

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:31:45 »
ขับรถติดมากกว่าเลือก Swift
ขับรถวิ่งมากกว่าเลือก Fiesta

แต่ที่สำคัญคือดูศูนย์บริการให้ดี
Ford ชื่อเสียงไม่ค่อยดี
Suzuki นี่ก็จะน้อยไปไหน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:41:02 »
ที่สำคัญที่สุด  ถ้าไม่รีบใช้รถ

Ford Fiesta 1.5 Sport Ultimate มี ถุงลม 7 ใบ และ Cruise Control
(ออฟชั่นเดียวกับ Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate ตัวปัจจุบันครับ)
ไม่เกิน 6 เดือนนับจากนี้มีให้เราซื้อมาใช้แน่นอน

ปีนี้รบแตกหนักครับ ค่ายญีุ่ปุ่นยื้อๆๆๆ ค่าย US แย่งๆๆๆ
Prius C ยังมีให้คนไทยใช้แล้ว OMG
Thailand กลายเป็นสนาม Benchmark สำหรับการแข่งขันในตลาดโลกซะ
ถ้ารถรุ่นไหนประสบความสำเร็จในการขายในเมืองไทย ไปโลดในทุกภูมิภาคในโลก โอ้
มีผลให้รถที่ขายในประเทศไทยช่วงอายุของรถแต่ละ model ให้สั้นกว่า LED TV เรียบร้อยแล้ว

ยังกะนิทานเล้ย แต่เป็นเรื่องจริง
Ford Fiesta 1.5 Sport Ultimate มี ถุงลม 7 ใบ และ Cruise Control  มีให้ซื้อใช้ภายใน 6 เดือนข้างหน้า

สุดท้าย สำคัญที่สุดของสำคัญที่สุด Ford Fiesta  1.0 L. EcoBoost เราจะได้เห็นในครึ่งหลังของปีนี้หรือไม่

รอไม่ไหวครับ น่าเสียดายมากๆ ถ้ามันออกมาคงโกรธแต่ทำอะไรไม่ได้ครับ

ส่วนตัว EcoBoost ผมคิดเหมือนกันตอนแรกครับ แต่ก็อย่างว่า ไม่รู้เมื่อไหร่ครับ เสียใจทั้ง 2 ประเด็น  :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:17:55 »
Fiesta หนะ กว่าจะได้รับรถหนะ เมื่อไหร่กันละ?

นี่ยังไม่นับ Ranger และ บรรดา สารพัดรุ่น รวมทั้งจะมี Focus อีกตามมา (แม้ว่า Focus จะประกอบในโรงงานใหม่ก็ตาม)

ผมละปวดหัวกับ Ford จริงๆ...เฮ้อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ!!!

(ถอนหายใจยาวๆ เพราะเรื่องราวมันเยอะจัด!)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:20:29 »
Fiesta หนะ กว่าจะได้รับรถหนะ เมื่อไหร่กันละ?

นี่ยังไม่นับ Ranger และ บรรดา สารพัดรุ่น รวมทั้งจะมี Focus อีกตามมา (แม้ว่า Focus จะประกอบในโรงงานใหม่ก็ตาม)

ผมละปวดหัวกับ Ford จริงๆ...เฮ้อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ!!!

(ถอนหายใจยาวๆ เพราะเรื่องราวมันเยอะจัด!)

คุณ จิมมี่ ครับ

ตามข่าวบอกว่า Fiesta 1.5 พร้อมส่งมอบเดือน พ.ค.

ถ้าอย่างนี้ แสดงว่ายังไงก็ไม่ได้รถเหรอครับ ผมจะได้ไม่เอา เพราะไม่มีประสบการณ์จริงๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:22:39 »
ส่วนตัวผมหล่ะหงุดหงิดตรงที่  Ford เล่นตั้งราคาเท่ากับ 1.6 เดิมเลยนี่สิครับ
แต่ถ้าให้ผมเลือกก็ Fiesta ดีกว่า
ทีนี้ จขกท ต้องไปลองขับเองครับว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 03:04:34 »
เป็นผม ผมจะเลี่ยงฟอร์ดล็อตแรกไว้ไกลไกล
เพราะขนาดผลิตกันไปหลายล็อตแล้ว ยังมีปัญหาให้เจอกันได้อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:10:12 »
เป็นผม ผมจะเลี่ยงฟอร์ดล็อตแรกไว้ไกลไกล
เพราะขนาดผลิตกันไปหลายล็อตแล้ว ยังมีปัญหาให้เจอกันได้อยู่เลยครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าใครมาขอคำเเนะนำผม ผมคอมเม้นคำนี้ด้วยเสมอ "เเล้วเเต่ดวง ด้วยนะ"

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:54:59 »
สำหรับผม ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมจะเลือกเครื่องใหญ่ไว้ก่อน

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:41:10 »
Ford นี่ปัญหาเยอะได้โล่จริงๆครับ เหอะๆ

ผมเคยเห็นต่างประเทศเค้าใช้ Suzuki Swift กันค่อนข้างเยอะนะครับ แต่แปลกที่ตลาด Suzuki ในบ้านเราทำไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่

ส่วนเรื่อง Criuse Control นี่ถ้าไม่ใช่ระบบ Radar ผมก้ไม่ใช้เลยครับ คือ จะว่ายังไงดีหละ ผมเป็นคนชอบขับรถ ถ้าขับรถแล้วไม่ได้เหยียบคันเร่งเองมันก้รู้สึกแปลกๆอ่าครับ