ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?  (อ่าน 33254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
Re: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:03:51 »
ตจว บ้านผมคนรู้จักมีสวนยางและปาล์ม เป็นพันไร่ รับเหมาถมที่ด้วยผมว่าแกมีเงินไม่ต่ำกว่าร้อยล้านในมือแน่ แต่ขับ isuzu
เก่าๆ สุดท้ายหลับในชนเข้ากับ หลักกิโล ตายคาที่ครับ ผมว่าถ้าแกซื้อ range rover มือ2 มาใช้หรือ toyota vx80 ไม่เกินล้านมาใช้
แกไม่ตายแน่นอนครับ รถมันซื้อชีวิตได้นะ ไม่ต้องหรูแต่เหมาะกับงานและฐานะ ::)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:11:46 »
ตอบยากครับ บางธุรกิจก็ต้องการภาพลักษณ์ ถ้าขับกระบะตอนเดียวไป ลูกค้าไม่เชื่อถือ
บางธุรกิจก็ไม่ต้องการภาพลักษณ์ ยิ่งขับรถ 2 ล้านบวกไปพบลูกค้า ลูกค้าจะหมั่นไส้เอาด้วยครับ
หรืออีกนัยนึง คือ พื้นฐานการเลี้ยงดูและสังคมของบุคคลนั้นที่เติบโตมาครับ อย่างปู่ผมมีที่ดินมูลค่าหลายร้อยล้าน แต่แกก็ประหยัดมาก เพราะแกถูกเลี้ยงมาแบบนั้นจนเคยชิน

สุดท้าย ผมมองว่ามันเป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ เขาจะขับรถกี่แสนหรือกี่สิบล้าน ถ้าเขาไม่เบียดเบียนใคร ผมก็เฉยๆ ครับ  :) :)

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:14:52 »
ผมมองต่างไปในมุมซื้อรถเงินผ่อนนะครับ ทำไมบางท่านมองว่าคนรวยซื้อสด คนไม่รวยซื้อผ่อน

แต่ตามมุมมองของผมผมว่าคนรวยผมว่าเค้าไม่ค่อยซื้อสดกันนะครับ

ออฟไลน์ MewMew

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:18:45 »
แหมๆ เหมือนโดนถามว่า ทำไมวันนี้กินก๋วยเตี๋ยว ไม่กินข้าวผัดหล่ะ อยากจะตอบว่าไม่ได้กินบนหัวคุณนิคะ อยากกินอะไรก็กิน

เห็นคนรวยๆใช้รถดีๆก็เรื่องของเค้าอ่ะค่ะ แล้วแต่ความชอบของเค้ามั้งคะถ้าทุกคนคิดเหมือนจขกทพวกBenzหรือBM หรือหลายๆยี่ห้อคงเจ๊งหมดแล้วค่ะ

แล้วแค่ไหนเหรอคะ?ที่เรียกว่ารถหรู คนมีร้อยล้านบอกรถคันละ5ล้านจิ๊บๆ คนมีพันล้านบอกคันละ10ล้านจิ๊บๆ คนฐานะแบบจขกทหรือคนทำงานทั่วไปอาจจะบอกว่าคันละ2ล้านหรูแล้ว มันวัดกันยากอ่ะค่ะ ฃ

ตราบใดที่ไม่กวนเราขอมองรถแบบชื่นชมดีกว่าและยึดเป็นเป้าหมายว่าวันนึงจะมีบ้าง ดีกว่ามานั่งบ่นว่าทำไมคนพวกนี้ใช้รถหรูๆแล้วมาบอกพวกเค้าอีกว่าเกินตัว

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:19:43 »
ถ้าผมรวย ผมจะซื้อรถที่
- แข็งแรง
- ปลอดภัยสุดๆ
- มีออพชั่นสะดวกสบาย
- เครื่องแรง
- ช่วงล่างดี

แต่ไม่ต้องดูหรูหรา ไม่ต้องแปะตราดาวหรือใบพัด

มันจะมีรถแบบนั้นให้ผมซื้อมั้ยอ่ะ ?

Phongrapee

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:21:08 »
ในมุมมองผมนะครับ ถ้าเขาซื้อด้วยเงินที่หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง ไม่เบียดเบียนผู้อื่น ก็ไม่ผิดอะไร ถ้าจะเลือกรถหรูเพื่อตอบโจทย์ความต้องการของตนเอง ไม่ว่าจะบ่งบอกฐานะ หรือต้องการความสะดวกสบายจากรถ หรือต้องการรถที่ให้ความปลอดภัยกับเขาได้ ฯลฯ

กลับกัน เทียบกับตัวผมเอง กลายเป็นผมซะอีก ที่ใช้เิงินเกินตัว ไม่มีก็กู้ (เพราะมีสิทธิ์ที่จะกู้) เป็นหนี้เป็นสินเพื่อให้มีรถ จริงๆมันก็ไม่เดือดร้อนใคร แค่เดือนร้อนตัวผมเอง ที่ต้องส่งเงินกู้คืนทุกๆเดือน เงินเดือนๆนึง หักลบกลบหนี้แล้วแทบจะไม่เหลือ

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:24:05 »
ผมมองต่างไปในมุมซื้อรถเงินผ่อนนะครับ ทำไมบางท่านมองว่าคนรวยซื้อสด คนไม่รวยซื้อผ่อน

แต่ตามมุมมองของผมผมว่าคนรวยผมว่าเค้าไม่ค่อยซื้อสดกันนะครับ

อันนี้แล้วแต่คนเลยครับ ถ้าเป็นคนที่ต้องใช้เงินไปลงทุน หรือมองว่าเอาเงินที่มีไปลงอะไรแล้วได้ดอกผลดีกว่าดอกเบี้ยที่เสีย เค้าก็จะผ่อนครับ ส่วนลูกค้าผมส่วนใหญ่เป็นคนเกษียณแล้ว อายุ 45 - 60 ปี มักจะซื้อสดครับ เพราะไม่วุ่นวายเรื่องเอกสารและเค้ามักจะมีเงินเยอะมากจนราคารถเป็นส่วนน้อยในการตัดสินใจครับ ที่สำคัญเค้าไม่อยากเหลือภาระให้กับคนอื่นด้วยครับ

แต่สำหรับคนกลุ่มนี้ ซื้อสด หรือซื้อผ่อน ไม่ได้มีผลกับการคิดที่ว่ามีเงินหรือไม่มีเงินครับ เห็นหลายคน เดาว่าอิจฉา พอรู้ว่ารถดีๆ พวกนี้ผ่อนก็มักจะพูดว่าคนพวกนี้ไม่รวยจริง แต่เบื้องหลังของการบริหารเงินมีปัจจัยให้คิดอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:24:15 »
ทั้งที่ระดับหมอนี่เบ้นก็ไม่ยากเกินไปนะ

หมอไม่ได้รวยทุกคนนะครับ
แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายมากกว่า

หมอรพ.เอกชนหลายคนที่รู้จักก็ไม่ได้ขับรถยุโรป แต่เวลาซื้อรถญี่ปุ่นซื้อเงินสดเท่านั้นเอง

ส่วนคำถามของจขกท.
ผมว่าบางที ออพชั่นหรือคุณสมบัติบางอย่างมันไม่มีในรถรุ่นที่ราคาถูกกว่า
ถ้ามีเงินพอ ผมจะซื้อวอลโว่ เพราะระบบความปลอดภัยที่มากกว่ารถญี่ปุ่น ไม่ได้จะเอาไว้อวดรวย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:25:23 »
แล้วงี้พวกใส่นาฬิกา Patek เรือนละ8ล้าน จะว่าเค้ายังไงดีละเนี่ย

คือมีปัญหาทำมาหากิน สุจริต หาเงินได้เยอะ จะใช้ยังไงก็ไม่ได้ไปเดือนร้อนใครนิครับ ปล่อยๆเค้าไปเถอะ

เคยอบรมกับนักธุรกิจท่านนึงมีคนถามถึงนาฬิกาที่เค้าใส่ เค้าบอกว่าเลือกใส่แต่ของแพงๆ gช่น โรเล็กซ์ เพราะทำให้ภาพลักษณ์ดูดีขึ้น อาชีพแกต้องใช้ภาพลักษณ์เยอะ และที่สำคัญใส่มาหลายๆปีรักษาของดีๆหน่อยขายได้ราคามากกว่าซื้อใหม่อีกเยอะ ขายแล้วเอาเงินมาซื้อโรเล็กซ์เรือนใหม่แล้วยังเหลือตังอีกบาน คนเล่นนาฬิกาเก่าเค้าก็ทุ่มจริงๆนะ โดยเฉพาะที่หายากๆเก่าๆ สภาพดีๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:25:49 »
เพื่อนพ่อผม นามสกุลดัง ลูกอดีตหนึ่งในเจ้าัสัวเมืองไทย

ขับ Saab 9000Aero / Saab 9-3Aero /  Fortuner TRD II

สลับอยู่แค่ 3 คันนี้

แต่โรงรถที่บ้านสิริรวม 30 กว่าคัน ส่วนใหญ่ของลูกๆ แกทั้งนั้น

ไม่รวมมอเตอร์ไซด์ อีก 200 กว่าคัน จะเปิดพิพิธภัณฑ์ได้แล้ว

แกเคยบอกว่า จะขับเฉพาะรถที่ชอบเท่านั้น และส่วนใหญ่ที่ชอบรถรุ่นเก่าๆ ซะด้วยสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 16:27:33 โดย FyGI »

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 17:54:08 »
รัก ชอบ (BMW) ครับ พอมีปัญญาซื้อก็ถอยเลย ::)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:27:44 »
ความชอบของคนไม่เหมือนกันนี่ครับ  :)

บางคนมีความสุขกะรถราคา 100 ล้าน

บางคนมีความสุขกะบ้าน 100 ล้าน

บางคนมีความสุขกะสร้อยเพชร 100 ล้าน

บางคนมีความสุขกะเงินในบัญชี 100 ล้าน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:33:35 »
งั้นถามกลับ ทำไมคนธรรมดาถึงอยากมีรถหรู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:33:51 »
ตจว บ้านผมคนรู้จักมีสวนยางและปาล์ม เป็นพันไร่ รับเหมาถมที่ด้วยผมว่าแกมีเงินไม่ต่ำกว่าร้อยล้านในมือแน่ แต่ขับ isuzu
เก่าๆ สุดท้ายหลับในชนเข้ากับ หลักกิโล ตายคาที่ครับ ผมว่าถ้าแกซื้อ range rover มือ2 มาใช้หรือ toyota vx80 ไม่เกินล้านมาใช้
แกไม่ตายแน่นอนครับ รถมันซื้อชีวิตได้นะ ไม่ต้องหรูแต่เหมาะกับงานและฐานะ ::)

ผมคิดแบบนั้นเหมือนกันนะบางที ถ้ามีรถดีๆสักคันที่มีความปลอดภัยผมว่ามันก็น่าใช้ ของบางอย่างประหยัดเกินไปก็ไม่ดีบ้ามากไปก็ไม่ดี
ตายไปมีเงินเท่าไหร่ก็เอาไปไม่ได้ ฉะนั้นเลือกที่มันรักษาชีวิตบ้างก็ดีครับ

ส่วนอีกมุมนึง ผมมองต่างกันครับ คนเรามีสิ่งที่ตัวเองชอบแตกต่างกัน บางคนบอกว่าชั้นรวยประหยัดอย่างโน้นอย่างนี้ เคยไปดูมั๊ยครับว่าที่เค้าใช้แพงๆมีอะไร
บางคนบ้างรูปเขียน ราคาก็นะ...  บางคนบ้านาฬิกา ราคาก็นะ... บางคนก็บ้าบ้าน ราคาก็นะ...
นั้นแหละครับ ลองไปมองดูครับ สิ่งเหล่านี้บางคนเห็นบางคนไม่ได้เห็น เห็นแค่ส่วนนึง
เหมือน จขกท ว่า ไม่คิดว่าเค้าซื้อบ้านราคาเวอร์บ้างเหรอครับ  แต่ขี้เหนื่ยวกับรถ หรือกลัวเปลืองค่าน้ำมัน ก็แล้วแต่จะคิดครับ

ส่วนตัวมองว่าแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ อย่างสร้างคนเดือนร้อยให้กับตัวเองและผู้อื่นก็พอ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:35:07 »
บ้างคนก็อยากได้ความหรูหราในห้องโดยสาร ความนิ่มนวลเงียบสบาย การเกาะถนน ความปลอดภัย ซึ่งในรถ B-Segment ธรรมดาไม่มีมาให้ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:47:36 »
    1. สร้างความน่าเชื่อถือ  สำหรับนักธุรกิจ  หรือผู้มีบทบาท  หน้าที่การงานสุง

2. เมื่อเรามีเงินมากพอ  มักจะเลือกสินค้าที่คิดว่าดีขึ้น  เอามาใช้

3. ความชอบ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:52:24 »
เป็นคำถามที่แปลกมากๆ

เราๆในนี้ ในสังคมคนบ้ารถ มีใครที่ไม่อยากได้ รถหรู รถแรง รถแพงๆ บ้างครับ?

ผมเดาว่าไม่มี ถ้ามีก็น้อยมาก

แล้วถ้าเรามีกำลังเงินมากพอที่จะเป็นเจ้าของมันได้ จะมีเหตุผลอะไรที่เราจะไม่ซื้อมาใช้ให้สมใจอยากละครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

promt

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:00:40 »
ขึ้นอยู่กับความพอใจ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:29:31 »
คนไม่บ้ารถเค้าก็ไม่ซื้อครับ เค้าขอแค่ให้มันพาเค้าเคลื่อนที่ได้ก็พอ เอาเงินไปทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ
คนบ้ารถคนนึงแบบผม รอทำงาน มีเงิน จัดเต็มครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:43:43 »
เอาง่ายๆๆ นะครับบางคนอาจจะยังไม่แจ่มแจ้งต้องเปรียบเทียบ

สมมุติคุณมีผู้หญิงคนนึง ที่สวยมากๆแล้วนิสัยดีมากๆมาให้เป็นตัวเลือกทำอะไรถูกใจเราทุกอย่างเจอกับผู้หญิงดีปานกลางไม่สวยไม่ขี้เหร่ทำอะไรก็ดีปานกลาง
เป็นคุณคุณจะเลือกใครครับ ในเมื่อคุณมีสิทธิ์เลือก

คงเข้าใจแล้วนะครับ คนมีเงินเขามีสิทธิ์ที่จะเลือกรถที่ดีสมรรถนะที่ดี ออฟชั่นที่ดี หรูหรา ขับไปไหนมีแต่คนมอง เพราะเขามีสิทธิ์มีเงินที่จะซื้อ
แต่ในทางกลับกันเราๆทั่วไปก็ซื้ออได้แค่รถตลาดทั่วไป มาขับแต่ผมมั่นใจว่าหลายๆคนดีใจตอนได้รถใหม่มาทุกคนไม่ว่าจะหรูจะแพง ความสุขมันอยู่ที่ใจครับไม่ใช่วัตถุ
ผมมั่นใจครับทุกคนถ้ามีสิทธิ์ให้เลือกรถที่ดีที่สุดได้มา1คันสำหรับตัวเอง ทุกคนก็คงเลือกรถที่แพงๆไว้ก่อนล่ะ ใช่มั้ยครับ

ปล.อย่าบอกนะว่ามีคนไม่เอา (ถ้าไม่เอาไปบวชเถอะ) 

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:56:20 »
ผมว่าเขาใช้เงินเป็นนะ
รถหรูๆมักจะมีอุปกรณ์ active/passive safety มากกว่ารถไม่ค่อยหรู

จะมาอวดสมถะ หรือใช้รถสาธารณะ
สำหรับผมมองว่าไม่คุ้มครับ มีเงินเยอะๆ ก็เหมือนมีภัยอยู่รอบตัว ก็ต้องป้องกันให้ดีๆ

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:01:19 »
ก็ไม่อยากจะว่าคนร่ำรวยน่ะครับ ไม่พอเพียงเอาซะเลยหนอ...... อย่างว่าเราเอาอะไรกับเขาไม่ได้เพราะค่านิยมเราต่างกันนนนนน
ผมว่าคุณคงจะไม่เข้าใจคำว่า "พอเพียง" อย่างเพียงพอนะครับ คำว่าพอเพียงของแต่ละคนนั้นมันไม่เท่ากันครับ เช่น อย่างที่คุณเศรษฐีท่านนึงเคยกล่าวใว้ ว่าที่เค้าซื้อรถคัลละหลายสิบล้านนั้นมันก็เศษเงินเค้า เค้าก็พอเพียงคับ คำว่าพอเพียงไม่ใช่หมายความว่าคุณมีเงินเป็นร้อยล้าน แต่ต้องมานั่งอดรนกัดก้อนเกลือกิน ในทางกลับกัน ถ้าคุณเงินเดือนน้อยแต่พยายามใช้จ่ายจนไม่มีเงินเก็บถึงแม่การใช้จ่ายจะเป็นเงินเล็กน้อย แต่นั้นก็จะถือว่าเกินตัวจึงไม่พอดี แค่คุณไม่ทำอะไรเกินตัว มีเงินเก็บไม่เดือดร้อนใคร นั้นก็ เพียงพอแล้วครับสำหรับผม

บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:02:44 »
อันนี้ผมมองแค่ในมุมคนมีรายได้พออยู่พอกินนะครับ จะได้ดูง่ายๆ
มันก็เหมือนการซื้อความปลอดภัย ความสะดวกสบายให้แก่ตนเองแหละครับ
อย่างเช่นเวลามีคนมาถามว่าซื้อรุ่นนี้ดีมั้ยรุ่นล่างถูกดี เราก็แนะนำไปว่าถ้าคุณพอมีเงินที่จะเอื้อมถึงก็เล่นรุ่นที่มันมีถุงลมนิรภัยเถอะ เล่นรุ่นมีABSเถอะ
คนเราทำงานมาก็ตั้งนานกว่าจะเก็บเงินซื้อรถคันหนึ่งได้ เรายังอยากจะได้สิ่งที่มันอำนวยความสะดวกให้เรา เราขับแล้วปลอดภัย ซึ่งมันก็คุ้มที่จะจ่ายเพิ่ม
แล้วลองคิดดูว่าคนที่มีฐานะขึ้นมาหน่อย เขาก็ต้องอยากได้สิ่งที่ดีสิ่งที่มั่นคงให้แก่ตัวเขาเอง  มันก็ไม่แปลกที่จะเห็นเขาขับรถหรูๆแพงๆ

"มันอยู่ที่การประมาณตนของตัวเราเองด้วย เขารวย เขาก็ไม่ได้เอาเงินไปซื้อรถจนหมดตัว แต่บางคนรายได้แค่พอตัวแต่เล่นรถหรูๆจนหมดตัวก็มี"

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:07:15 »
มันก็เป็นเรื่องของรสนิยม และค่านิยมในสังคม (เมืองนะครับ)

ยกตัวอย่าง่ายๆ เลยคือพ่อผมอยู่อุบล รวยกว่าผมหลายเท่า มีเงินเก็บอื้อซ่าขนาดรับขวัญหลานสามารถถอย 520d ได้สะบายๆ

แกก็ชอบที่จะขับ Vigo champ 4 ประตู และไม่คิดอยากได้รถหรู เว้นแต่ว่าผมจะถอยรถใหม่ แกถึงจะรับ Camry ของผมไปอุปการะ

แต่ตัวผมสิ ทำงานมาแค่สองปีกว่าๆ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ยังติดหนี้ค่าบ้านหัวโต หากผมได้เงินมาซักก้อนโดยไม่กระทบการใช้ชีวิต
และอนาคตลูกชายทั้งสองของผม ผมก็จะถอยรถหรูนะ เพราะผมชอบ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Chariot

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:17:33 »
ไอ้ค่านิยมที่บอกกันว่า "ถ้ามีตัง ก็จะต้องเลือกรถแพงๆไว้ก่อน" มันไม่เป็นความจริงเสนมอไปนะ

คนรวยบางคนไม่บ้ารถเหมือนกับเรา เขาก็ขับแค่รถญี่ปุ่นก็พอแล้ว

ผมก็เคยขับรถแพงๆมาแล้ว และก็รุ้ดีว่า รถระดับนั้นมันเป็นเครื่องประดับโรงรถ มากกว่าจะเป็นเครื่องมือเดินทาง

แล้วก็คิดว่าถ้าผมมีตังค์ก็ไม่เอารถแพงๆหรอก แต่เอารถที่เน้นคุณภาพดีและปลอดภัยก็พอ เช่น Fiesta, Teana, Superb, S80 ไม่ต้องฟู่ฟ่าขนาด S-Class, Series-7, LS430, Phantom

คล้ายกับอาหาร คนรวยก็มีสิทธิ์กินของแพงๆได้ ทั้งแซลมอน คาเวียร์ กุ้งมังกร ปูอลาสก้า เพื่อความอร่อยลิ้นสุขปาก จนลืมมองไปว่า คุณค่าทางอาหารไม่ต่างจากน้ำพริก ปลาทู ไข่ต้ม ผักลวก สักเท่าไหร่เลย

ที่พูดมาทั้งหมด แค่อยากให้คนรวยและคนที่จะรวย ใช้เงินจ่าย"ยานพาหนะ"ที่แท้จริง ไม่ใช่"เครื่องประดับโรงรถ"นะครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:27:52 »
มันก็เป็นเรื่องของรสนิยม และค่านิยมในสังคม (เมืองนะครับ)

ยกตัวอย่าง่ายๆ เลยคือพ่อผมอยู่อุบล รวยกว่าผมหลายเท่า มีเงินเก็บอื้อซ่าขนาดรับขวัญหลานสามารถถอย 520d ได้สะบายๆ

แกก็ชอบที่จะขับ Vigo champ 4 ประตู และไม่คิดอยากได้รถหรู เว้นแต่ว่าผมจะถอยรถใหม่ แกถึงจะรับ Camry ของผมไปอุปการะ

แต่ตัวผมสิ ทำงานมาแค่สองปีกว่าๆ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ยังติดหนี้ค่าบ้านหัวโต หากผมได้เงินมาซักก้อนโดยไม่กระทบการใช้ชีวิต
และอนาคตลูกชายทั้งสองของผม ผมก็จะถอยรถหรูนะ เพราะผมชอบ อิอิอิ

งงอ่ะพี่ ทำงานมาสองปี มีลกสองคน แล้วพี่ก็เอาcamryให้พ่อใช้อีก ตกลงพี่อายุเท่าไหร่แล้วเนี่ย หารถให้พ่อแม่ใช้นี่ ก็สุดยอดแล้วครับ นับถือๆ

บ้านเพื่อนผมก็รวย เป็นเศรษฐีที่เมืองกาญ มีแพส่วนตัว ที่ดินบนเขาเป็นลูกๆ มีบ้านหลายหลังหลายที่ รายได้เดือนนึงหลักล้าน แต่มีรถแค่ Fortuner2คัน ตู้ Ventury  vios  แค่นั้น เพราะเขามองว่ารถเป็นแค่ยานพาหนะ ถึงที่หมายก็โอเคแล้ว
แต่ถ้าเป็นตัวผมล่ะก็ จะจัด Golf Gti สักคัน ถ้าสุดๆต้อง Porsche 911 เลย เพราะคำว่ารถ มันเข้าเส้นผมมาตั้งแต่จำความได้แล้ว

GreenG

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:30:30 »
เท่ห์ครับ ;)

methus zaa

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:36:06 »
แล้วแต่คนครับ ผมว่าบางคนเค้าก็อาจจะชอบรถหรูนะ แต่ผมชอบรถสปอร์ตไรงี้ ตอนแรกก่อนที่จะซื้อ camry นี้ ผมก็ดูไว้ตั้งแต่รถกระบะสี่ประตู เบนซ์มือสอง แต่พวกนี้มันตอบโจทย์ผมไม่ได้เลย จึงรถที่แอบหรูเล็กน้อยและมีความสะดวกสบาย ก็เลยได้ แคมรี่มาครับ อิอิ

ยกตัวอย่าง อย่างพ่อผมเนี่ย ตอนนี้กำลังสร้างบ้านคฤหาสน์ย่านปทุมธานี แต่เลือกจะขับรถเก่าๆ ของเค้า ครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม อิอิ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:07:15 »
อยากให้คนรวยและคนที่จะรวย ใช้เงินจ่าย"ยานพาหนะ"ที่แท้จริง ไม่ใช่"เครื่องประดับโรงรถ"นะครับ
LIKE !!!!! เลยครับ

แล้วกลับมามองตัวเอง  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:09:57 »
อยากให้คนรวยและคนที่จะรวย ใช้เงินจ่าย"ยานพาหนะ"ที่แท้จริง ไม่ใช่"เครื่องประดับโรงรถ"นะครับ
LIKE !!!!! เลยครับ

แล้วกลับมามองตัวเอง  :-\ :-\ :-\

หรือถ้ารถแรง มีไว้จอด เอามาให้ผมยืมไปโดน ก็ได้นะครับ รับรองไม่มีรอยครับ ! PM มาได้เลยนะครับคนรวยทั้งหลาย อิอิ