ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?  (อ่าน 33227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
Re: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:12:05 »
ผมว่าไม่งั้นก็ ทำไมคนต้องขับรถ? ทำไมไม่ใช้บริการBTS? ทำไมไม่ขึ้นTaxi? ทำไมไม่ขึ้นรถปอ.?
ทำไมไม่ขึ้นรถขสมกธรรมดา? ทำไมไม่ขี้มอเตอร์ไซค์? ทำไมไม่ขี่จักรยาน? ทำไม่ไม่เดิน? .....

คำตอบน่าจะเหมือนกันนะผมว่า  ;D
กดLikeให้เลยครับ ;D ;D

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:17:49 »
ถ้าเงินผมเหลือ ผมก็จะซื้อครับ อย่างน้อยก็จะซื้อให้พ่อแม่ใช้ก่อน

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:31:42 »
เมื่อต้นปี พ่อผมกำลังจะออกรถอีกคัน พอดีไปเจอ 525d จอดโชว์อยู่ เซลล์+เพื่อนๆพ่อ
ก็สนับสนุนให้ซื้อเต้มที่ เพราะคันปัจจุบันก้วิ่งมาเยอะแล้ว  ตอนแรกจะจองแล้ว แต่ก็ขอคิดอีกที

ผมไปถามว่าทำไมไม่ซื้อเลยอ่ะ พ่อบอกไม่อยากได้ถ้าแกอยากได้เดี๋ยวแกเรียนจบพ่อซื้อให้  TT
อีกอย่างถ้าพ่อซื้อแล้ว ถ้าพ่อไม่อยู่แกจะเอาเงินที่ไหนใช้ แกจะเอาเงินที่ไหนเรียน

สรุป รอให้ผมเรียนจบ มีงานมีการทำฐานะมั่นคงซิน่ะ  :D

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:32:39 »
ยิ่งรวยก็ยิ่งรักชีวิตครับ และรถหรูส่วนใหญ่มันก็มาพร้อมกับความปลอดภัยต่างๆนาๆที่แห่ใส่เข้ามาให้
มันก็เหมือนเราซื้อประกันภัยอย่างนึงแหละครับ
และยังมีผลพลอยได้อื่นๆตามมาอีกมากมาย ทั้งภาพลักษณ์ทางสังคม ความสนใจเพศตรงข้าม ความเกรงใจจากผู้คน ความสะดวกในการเดินทาง ฯลฯ

ชีวิตคนเราจะมีอะไรมาก อยู่ไปไม่กี่ปีก็ตายแล้ว อะไรที่เรามีปัญญาหามาได้โดยไม่เดือดร้อนก็ทำไปเถอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:54:03 »
ก็ไม่อยากจะว่าคนร่ำรวยน่ะครับ ไม่พอเพียงเอาซะเลยหนอ...... อย่างว่าเราเอาอะไรกับเขาไม่ได้เพราะค่านิยมเราต่างกันนนนนน
เห็นด้วยครับ คืออยากจะพูดความจริงที่ตรงไปตรงมามากกว่านี้ แต่คงโดนเพ่งเล็งเป็นแน่แท้ ดังนั้นพักดีกว่า อยู่อย่างพอเพียงเป็นพอครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:58:13 »
ไม่รู้นะครับ ผมมองว่าถ้าเค้าซื้อรถมาแล้วชีวิตเค้าไม่เดือดร้อนอะไร แล้วเรืองอะไรเราต้องไปยุ่งกับชีวิตเค้าล่ะครับ ผมบอกได้เลยว่าถ้าผมมีเงินเหลือก็คงซื้อรถที่ชอบแหละครับ บ้านหลังเท่าคฤหาสถ์ไม่รู้จะเอามาทำอะไรเปลืองค่าดูแลอีก คนเรามีความชอบไม่เหมือนกัน แม่ผมเวลามีเงินเค้าก็ชอบซื้อเสื้อผ้า,รองเท้า ก็ไม่แปลกอะไร

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:23:59 »
คนรวยบางคนไม่ชอบรถ เค้าเลยขับรถธรรมดาอ่ะสิ เค้าอาจจะเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นแทนก็ได้ บ้าน เที่ยว ให้เมีย ไรเงี้ย

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:30:38 »
พ่อผมเคยเล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนเพื่อนพ่อตอนทำธุรกิจใหม่ๆขับโตโยต้า  แต่ตอนนี้ธุรกิจไปได้ดีขับvolvoอยู่  ถามว่าทำไม  เขาตอบว่า "ชีวิตมันมีคุณค่ามากขึ้น"  ;D

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:41:18 »
IMHO ผมคิดว่า "รถหรู" มันไม่มีหรอกครับ .... เราคิดกันไปเองมากกว่า

เหมือนกับที่คิดว่ารถมันมี "Image" ที่สะท้อนความเป็น "ตัวคุณ"  :D

คนมีฐานะ และไม่ชอบรถแพง ก็มีครับ ... อย่างน้อยเจ้าของร้านที่แฟนผมทำงานให้ (ก็ลูกจ้างนั่นล่ะ) ก็ยังใช้ H Jazz อยู่ แถมเปรยกับน้อง ๆ (ที่มารับจ้างทำงานให้) ว่า พี่มันคนจน คงใช้รถแพง ๆ อย่างพวกน้องไม่ได้หรอก (Civic FD, MZ3, Camry)  ;D 

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:13:59 »
คนที่เจ้าของกระทู้เอ่ยถึง ขี้เหนียวเกินไปรึเปล่า ทุกวันนี้แกอาจจะบ่นเสียดายและใจไม่เป็นสุขอยู่ก็ได้ว่าแกซื้อรถเร็วไป หรือแกกำลังคิดอยู่ก็ได้ว่าน่าจะรอซื้อรถ eco car ที่ราคาถูกกว่า vios

ผมมีประสบการณ์ คนรวยมากครอบครัวหนึ่ง เคยคุยว่ามีเงินประมาณ 80 ล้าน ขับรถเก่าๆวันหนึ่งคิดเปลี่ยนรถใหม่ สามีเป็นคนประหยัดคิดซื้อรถถูกๆใช้ ทะเลาะกับภรรยาซึ่งอยากได้รถที่แพงอะไรก็ได้ แต่ต้องมีความปลอดภัยหรือระบบ safety ดีๆ  ฝ่ายสามีชนะได้ซื้อรถราคาถูกสมใจ หลังจากใช้รถคันใหม่ได้ประมาณ 3 เดือนก็เกิดอุบัติเหตุ สามี-ภรรยาเจ็บหนัก ลูกก็เสียขวัญมากถึงขนาดคุมสติไม่ได้ในตอนที่เกิดอุบัติเหตุ ภรรยาแกเสียใจมาก บ่นเรื่องรถคันเล็กๆราคาถูกๆตลอด หลังออกจาก รพ. ภรรยาแกไม่ยอมแล้วคราวนี้ ก็เลยได้ซื้อรถใหม่คันใหญ่ราคาแพงตามใจแก

ผมว่าปัจจัยอย่างหนึ่งในการดำรงชีวิตของเรา คือไม่ว่าเราจะอยู่ในสถานะอะไร ความปลอดภัยในชีวิตเป็นสิ่งสำคัญ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องให้เหมาะสมตามฐานะของตนเองด้วย

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:06:51 »
เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ

ใครจะใช้รถหรูยังไงก็เป็นเรื่องของเขา ตราบเท่าที่เขาหามาโดยสุจริตและ (ผมขอเพิ่มเอง) จ่ายภาษีรายได้อย่างถูกต้อง

ผมคิดว่า ลองให้คนซื้อรถต้องสำแดงที่มาของรายได้และประวัติการเสียภาษี
รับรองรถหรูๆทั้งหลายแทบจะหายเกลี้ยงจากท้องถนน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:32:37 »
มันก็เป็นเรื่องของรสนิยม และค่านิยมในสังคม (เมืองนะครับ)

ยกตัวอย่าง่ายๆ เลยคือพ่อผมอยู่อุบล รวยกว่าผมหลายเท่า มีเงินเก็บอื้อซ่าขนาดรับขวัญหลานสามารถถอย 520d ได้สะบายๆ

แกก็ชอบที่จะขับ Vigo champ 4 ประตู และไม่คิดอยากได้รถหรู เว้นแต่ว่าผมจะถอยรถใหม่ แกถึงจะรับ Camry ของผมไปอุปการะ

แต่ตัวผมสิ ทำงานมาแค่สองปีกว่าๆ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ยังติดหนี้ค่าบ้านหัวโต หากผมได้เงินมาซักก้อนโดยไม่กระทบการใช้ชีวิต
และอนาคตลูกชายทั้งสองของผม ผมก็จะถอยรถหรูนะ เพราะผมชอบ อิอิอิ

งงอ่ะพี่ ทำงานมาสองปี มีลกสองคน แล้วพี่ก็เอาcamryให้พ่อใช้อีก ตกลงพี่อายุเท่าไหร่แล้วเนี่ย หารถให้พ่อแม่ใช้นี่ ก็สุดยอดแล้วครับ นับถือๆ

บ้านเพื่อนผมก็รวย เป็นเศรษฐีที่เมืองกาญ มีแพส่วนตัว ที่ดินบนเขาเป็นลูกๆ มีบ้านหลายหลังหลายที่ รายได้เดือนนึงหลักล้าน แต่มีรถแค่ Fortuner2คัน ตู้ Ventury  vios  แค่นั้น เพราะเขามองว่ารถเป็นแค่ยานพาหนะ ถึงที่หมายก็โอเคแล้ว
แต่ถ้าเป็นตัวผมล่ะก็ จะจัด Golf Gti สักคัน ถ้าสุดๆต้อง Porsche 911 เลย เพราะคำว่ารถ มันเข้าเส้นผมมาตั้งแต่จำความได้แล้ว

ผมอายุ 30 ครับ เรียนจบ ป เอก ตอน 28 ตอนนี้เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย
และจริงๆแล้วผมไม่ได้หารถให้พ่อใช้ แต่เป็นพ่อที่ให้ตังผมมาก้อนหนึ่งเอาไว้หารถซักคัน ซึ่งก็ดูๆมาจะครึ่งปีแล้ว
ประมาณว่าจบ ป เอก แต่ยังแบมือนั่นเอง อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:20:33 »
ก้มีหลายคนนะครับที่รวยเอาซะมากๆแต่เลือกที่จะทำอะไรง่ายๆ ธรรมดาๆ

รถหรูบอกฐานะได้ แต่ถามว่าฐานะจริงๆอยู่ที่อะไร ก้อยู่ที่ตัวคนๆนั้นครับ บางคนขับ MB BMW แต่เงินก้ไม่ได้มีเยอะมากอะไร

อยู่ที่เราเลือกว่าอยากใช้ชีวิตแบบไหนครับ บางทีคนทำตัวจนๆ เราอาจจะคิดว่าจะใครจะไปรู้เค้าอาจจะมีเงินมากกว่าเราเป็นร้อยเป็นพันเท่าเลยก้ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:49:35 »
พ่อผมเคยเล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนเพื่อนพ่อตอนทำธุรกิจใหม่ๆขับโตโยต้า  แต่ตอนนี้ธุรกิจไปได้ดีขับvolvoอยู่  ถามว่าทำไม  เขาตอบว่า "ชีวิตมันมีคุณค่ามากขึ้น"  ;D
เป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ

ใครจะใช้รถหรูยังไงก็เป็นเรื่องของเขา ตราบเท่าที่เขาหามาโดยสุจริตและ (ผมขอเพิ่มเอง) จ่ายภาษีรายได้อย่างถูกต้อง

ผมคิดว่า ลองให้คนซื้อรถต้องสำแดงที่มาของรายได้และประวัติการเสียภาษี
รับรองรถหรูๆทั้งหลายแทบจะหายเกลี้ยงจากท้องถนน
Seem legit.

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:48:00 »
ผมว่ามีหมดนะ เห็นมาหมด
- คนรวยชอบหรูเพราะอยากโชว์รวย
- คนรวยใช้รถดี เพราะมันปลอดภัย
- คนรวยขับหรูด้วยอาชีพ
- คนรวยสมถะใช้รถตลาดเพราะขับได้เหมือนกัน ไม่รู้จะเสียเงินเยอะทำไม
- คนรวยประหยัดสุดสุดเพราะเสียดายเงินที่หามา
- คนรวยไม่อยากซื้อรถ เพราะใช้ไม่คุ้ม ใช้มากใช้น้อยก็มีค่าเสื่อมราคา

คนจนแต่อยากหรู ใช้เกินตัวก็มีเยอะครับ

ส่วนผมเคยตอนจนเคยใช้ทั้งแท็กซี่ กระบะ เก๋งญี่ปุ่น ตอนนี้พอมีเงิน เลยใช้รถยุโรป เพราะขับเร็ว ต้องการรถสมรรถนะดีและปลอดภัย บวกกับความชอบรถอยู่แล้วเป็นทุน มีความสุขที่ได้ขับรถที่ชอบครับ

ออฟไลน์ CookiE

Re: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหร
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 14:26:55 »
สาริน สมุทรสาครรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็โซนคินตาพาวิวเลี่ยน มี ในโซนก็มี 370z cayenne h-1 s7(e66) ที่เห็นกันบ่อยๆ แต่ผมยังไม่เคยเห็นวีออสเลยอ่ะ