ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/  (อ่าน 94071 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รีวิว เชิญได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ส่วน Clip Video จากการตัดต่อโดย Cmmander CHENG เชิญได้ที่
กระทู้นี้ ครับ

ขอแนะนำให้ดู Clip Video ประกอบไปด้วย "อย่างยิ่ง!"

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2009

แสดงความคิดเ็ห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 00:22:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Dark_Moshi

• Newbie
  • *
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 00:20:32 »
ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวดีๆๆ ถึง ดีมากๆๆๆๆๆๆๆ

(โอเคแอบไปอ่านต่อ แหะๆๆ มาreplyก่อน)
 ;)

mew408

• บุคคลทั่วไป
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 00:26:48 »
ขอบคุณค้าบบบ
ตั้งตารอท้างงงคืนเลยค้าบ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 00:31:52 »
เยี่ยม ดีใจมากคับที่ได้อ่านแล้ว แต่ทำไม2.5 มันกินน้ำมันกว่าเดิมหล่ะงง ทั้งที่มันใช้ความเร็วเท่ากัน มันเป็นที่รถหรือเปล่าคับ

ออฟไลน์ HiMiNo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 00:52:55 »
ขอบคุณที่ทำ Review ดีๆให้อ่านอีกนะครับ ขอตัวไปอ่านก่อน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 01:02:04 »
แทน อย่าเพิ่งถาม

ช่วยกรุณาไป "อ่านให้ละเอียดๆ ก่อน" พี่เขียนอธิบายไว้ในนั้นหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 01:18:39 »
อ่านก่อนนอน หรือไปนอนก่อนค่อยมาอ่านดี

ยังไงก็ได้อ่านอยู่แล้ว  ;D ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ  ยาวมาก ๆ ตอนนี้ง่วงแล้ว คืนนี้ขออนุญาติชมรูป แล้วพรุ่งนี้จะมาอ่านนะครับ  :o

ออฟไลน์ l3ee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 01:34:35 »
ขอบคุณสำหรับ รีวิว ดีๆ รายละเอียดมากมายดีจริงๆ  :D

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 01:57:30 »
ขอบคุณ พี่จิมไว้ก่อนเลย
สารภาพ อ่านมา ครึ่ง ชม ละ ยังไม่ถึงครึ่งเว็บ เลย

พรุ่งนี้จะมาอ่านต่อครับ

ออฟไลน์ wasit

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 02:08:30 »
สุดยอดมากครับ รีวิวดีจริงๆ ละเอียดมากกก..ก  สมยี่ห้อประจำตัวจิงๆ  ขอบคุณมากๆเลยที่มีคนทำรีวิวดีๆอย่างคุณJimmy  รีวิวก่อนๆหน้านี้ก็ดีไม่แพ้กัน แต่Teanaพอมอง เห็นภาพได้มากสุด แต่ยังไงขออวยพรให้พักผ่อน ดูแลสุขภาพร่างกายแข็งแรงด้วยครับ ;

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:10:07 »
Thanks a lot for your Review.

Really appreciate   :)
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:46:00 »
ขอบคุณมากครับ
ผมเห็นด้วยที่ว่าภายในของ teana นั้นน่านั่งมากๆ ดูหรูหราคุณภาพดีกว่า E60 หรือ w211
แต่ก็อยากให้อัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นมากกว่านี้ หน้าตาให้สปอร์ตมากกว่านี้ ;) ครับ

และผมพึ่งรู้ว่า cefiro มี sonar ด้วย :o

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 05:39:31 »
เพราะสิ่งที่ทุกวันนี้ นิสสัน ทำได้ เป็นผลสำเร็จ และดีเด่นเกินหน้าเกินตา ทั้ง Mercedes-Benz E-Class
และ BMW 5-Series ไปแล้ว นั่นก็คือ การสร้างรรยากาศในห้องโดยสาร ให้รื่นรมณ์ และผ่อนคลาย
เหมาะกับลูกค้ากลุ่มเป้าหมายอย่างแท้จริง ด้วยการเลือกใช้วัสดุที่ดี ให้สัมผัสที่ดี และน่าใช้งาน มากกว่า
ที่ผมพบใน รถยุโรปทั้ง 2 คันนั้นเสียอีก

ผมเห็นต่างออกไปครับ

ผมว่าหากมองที่บรรยากาศในห้องโดยสาร E60 ดีที่สุด รองมาคือ W211 (แม้จะเป็นหนังเทียมก็ดีมากๆ)

ของ Teana การให้สีภายในอ่อนเกินไป คุณภาพหนัง ถึงหากเป็นหนังแท้ ผมก็ว่ามันเป็นแบบเกรดต่ำ บรรยากาศในห้องโดยสารในแง่การให้สีมันจืดมาก ในส่วนลายไม้ ผมก็ชอบของรุ่นที่แล้วมากกว่า

และรวมความทั้งหมดแล้ว ในแง่นี้ผมชอบบรรยากาศภายในของ Accord Camry มากกว่า
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:27:32 »
ละเอียดอย่าแรงครับพี่JIMMY  ;D ชอบๆๆๆ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:28:03 »
ผมว่านิสสันเป็นรถที่ดีทีเดียวของญี่ปุ่น แต่ที่ทำตลาดอยู่มันไม่โดนตรงออกสปอร์ตนี่แหละไม่มีเลย ไม่เหมือนฮอนด้า

ออฟไลน์ first

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:39:59 »
ขอบคุณครับสำหรับ รีวิว ดีๆ เก็บทุกละเอียด
ผมเคยนั่ง TEANA ขอญาติ ตัวถูกสุด
ไประยอง 2 ชั่วโมง
ประทับใจคือภายในห้องโดยสาร ตกแต่งได้สวย
การเก็บเสียง วิ่ง 110-140  ผมว่าค่อนข้างเงียบ
นุมครับ เวลาขึ้นคอสะพาน

สรุปชอบ

ออฟไลน์ pode

• Newbie
  • *
  • pode
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:47:54 »
ขอบคุณ ขอบคุณ และ ขอบคุณ อีกครั้ง

ความเห็นผม เหมือนคุณจิมมี่ครับ ตามนี้

เพราะสิ่งที่ทุกวันนี้ นิสสัน ทำได้ เป็นผลสำเร็จ และดีเด่นเกินหน้าเกินตา ทั้ง Mercedes-Benz E-Class
และ BMW 5-Series ไปแล้ว นั่นก็คือ การสร้างรรยากาศในห้องโดยสาร ให้รื่นรมณ์ และผ่อนคลาย
เหมาะกับลูกค้ากลุ่มเป้าหมายอย่างแท้จริง ด้วยการเลือกใช้วัสดุที่ดี ให้สัมผัสที่ดี และน่าใช้งาน มากกว่า
ที่ผมพบใน รถยุโรปทั้ง 2 คันนั้นเสียอีก

จามที่สัมผัสมาคิดว่าเบาะนั่ง สีอ่อนดูสบายตา เบาะนั่งใช้หนังเกรดดีครับ ลายไม้ดูหนุ่มขึ้น  ยืนยันว่าเบาะน่านั่งกว่า ทั้ง คัมรี่และ แอคคอร์ด แน่นอนครับ
อยากให้หลายคนที่ ดูแค่ในรีวิว ไปลองนั่งจริงๆเถอะครับ ภายในห้องโดยสารมันสุดยอดแล้วครับ
แล้วคุณจะหลงรักมัน

อ้อ ขอบคุณ ที่มี่ชื่อผมในรีวิวด้วยครับ  :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 08:55:33 โดย pode »

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:21:32 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆ ที่ทำมาให้อ่านกัน

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:29:00 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับพี่

สำหรับผมแล้ว

การตกแต่งภายในยังคงให้ Accord เป็นอันดับ 1

แต่สำหรับวัสดุต้อง Teana เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:32:56 »
ตอนนี้ผมอายุ 29 ย่างเข้า 30 หากมีเพื่อนๆที่ำกำลังสนใจรถใน segment นี้
ผมจะไม่ลังเลเลยที่จะบอกว่า ไปลองเทียน่าดูก่อน

ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้ทำได้ดีกว่าเดิมมากเลยครับ ทั้งในแง่ของรูปลักษณ์หรืออะไร
ก็ตาม แต่ยังติดที่ภาพลักษณ์แย่ๆที่นิสสันเคยทำไว้น่ะแหละครับ ที่จะทำให้เกิด
อาการลังเลขึ้นมาดิ้ิิอๆ เพราะขนาดแค่เอาโบรชัวร์ให้พ่อผมดูพอเห็นคำว่านิสสัน
เท่านั้นแหละ พ่อผมโยนทิ้งเอาดื้อๆเลย คิดเอาละกัน  :P

สิ่งที่ผมติดใจเอามากๆคือความสบายของห้องโดยสารครับ ชอบจริงๆสำหรับ
เทียน่ารุ่นนี้ ถ้าหากว่าผมจะออกซีดานระดับนี้ คงไม่แคล้วจะเป็นเทียน่าแหงๆ
เลยครับ

แต่หากสำหรับคนที่กำลังจะออกรถใหม่จริงๆ ผมว่าคงลังเลพอสมควรระหว่าง
camry, accord และ teana เพราะเอาเข้าจริงๆ ถ้าแฟนผมไม่มี G8 อยู่ ผมเอง
ก็จะมอง accord เป็นอันดับแรกๆเลย

ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ผมว่าตกกว่าสองยี่ห้อนั้นเอาการอยู่นะครับ เทียบจากรุ่น
เก่า (j31) ปีเดียวกัน ราคาวูบห่างกันอยู่ราวสองแสนได้ อาจจะเพราะเครื่องต่าง
ซีซีกันด้วย เนื่องจาก j31 เป็นเครื่อง 2.3 อันนี้คือราคาขายนะครับ ไม่ใช่ราคารับ
ซื้อ เพราะฉะนั้น ตอนที่เจ้าของรถขายให้กับเต้นท์ ราคาคงหายไปราวๆ 50% กัน
เลยล่ะมั้ง ถ้าเทียบกับสองยี่ห้อคู่แข่ง ผมว่าน่าจะหายไปราวๆแค่ 3-40% นะครับ
อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ดูเอาจากที่เคยๆขายรถคันเก่าออกไป และที่กำลัง
จะขายด้วย (civic FD 2.0 วิ่งประมาณ 35000km รถยังไม่ถึงสามปีดี เต้นท์ตีมา
ราวๆ 700k จากราคาเต็มเกือบๆ 1.1m ก็ถือว่าหายไปราวๆแค่ 40% น่ะครับ)

ขอบคุณจิมมี่ ที่เสียสละเวลานำรีวิวละเอียดๆแบบนี้มาให้อ่านครับ เป็นกำลังใจให้ต่อไปครับผม
แม้ผมจะหนีไปออก space wagon แล้ว แต่อ่านๆแล้วก็ยังอยากได้ teana อยู่เลยครับ 555+

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:35:10 »
รถอะไรไม่รู้ นั่งโคตรสบายก้นเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Yut@ABAC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:58:07 »
รายละเอียดแน่นมากเลยครับพี่จิมมี่ อ่านเต็มอิ่มจริงๆ สมกับการรอคอยครับ ^^ อ่านตั้งแต่เมื่อคืนจนถึงวันนี้เลยครับ ^^

ออฟไลน์ babybeb

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:05:50 »
ขอบคุณมากครับกับ review ดีๆ ที่มีมาตลอด ละเอียดมากๆๆๆๆ พอๆกัยวิทยานิพนธ์เลยนะเนี่ย!!! ;D

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:10:06 »
ขอบคุณมากๆครับ review ได้ละเอียดและยอดมากๆครับ.... ;D

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:57:25 »

ยอดเยี่ยมครับ

แต่ สรุปว่า เบาะหลังของรุ่นใหม่ สั้นกว่ารุ่นเก่า หรือครับ

หรือเป็นเพราะ สาเหตุอื่นๆ ครับ  ???

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:04:10 »
และต้องใช้เวลารอกันเพียงแค่ 10 เดือนเท่านั้น นิสสัน ก็พร้อมสำหรับการเปิดตัว
เทียนาใหม่ J32 ครั้งแรกในเมืองไทย เมื่อวันที่ 19 มีนาคม 2003

พิมพ์ผิดป่ะน่าจะเป็นปี 2009

ออฟไลน์ hadesto

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:15:17 »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ

ปล. ผมว่า มันยาวเกินไปหน่อยนะ

ข้อเสนอแนะนะครับ ทำไมไม่ใช้น้ำมัน e10 ธรรมดา ในการวัดอัตราสิ้นเปลืองละครับ
เท่าที่อ่าน review คุณ jimmy มาเข้าใจว่าเพื่อจะได้เทียบเคียงกับ review ก่อนหน้าที่เคยทดสอบ โดยใช้เบนซิน 95 มาก่อน แต่เท่าที่จำได้ยังไม่เคยเห็นคุณ jimmy ลองเทียบ v power กับ e10 ธรรมดา โดยใช้รถรุ่นเดียวกันเลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:23:53 »
ผมยังยืนยันว่า ในแง่ของการเก็บสถิติมาแล้ว เราใช้น้ำมันเบนซิน 95 มาตลอด ครับ
ดังนั้น เพื่อให้ตัวเงขมัน "พอจะอ้างอิงกันได้บ้าง" เราก็เลยเลือกจะทำการทดลองด้วยน้ำมัน เบนซิน 95 ตลอดมาครับ
และจะเลิกใช้ ในวันที่รัฐบาลไหนก็ตาม ประกาศเลิกขาย 95 ซึ่งเท่าที่ดูแล้ว ยังไม่มีทางเป็นเช่นนั้นแน่ๆ
เพราะคนนึงที่จะไม่ยอมเลยคือ เชลล์

แต่ถ้าจะต้องให้ทำอัตราสิ้นเปลืองของ E10 ด้วย ทำเช่นนั้น เท่ากับว่า ผมต้องทำการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
มากถึง 2 รอบ และผมจะต้อง ผลาญน้ำมัน ในถังที่มีอยู่ ออกไป อย่างต่ำๆ เกินกว่าครึ่งถัง เพื่อให้ตัวเลข พอจะใช้อ้างอิงได้

4 วัน 3 คืน กับรถ 1 คัน ถ้าต้อรวมเวลาทำอย่างอื่น จนครบถ้วนแล้ว ตามขั้นตอนการทำงาน ที่เรียงกันในแต่ละวัน
เกรงว่าจะไม่พอครับ...

และที่สำคัญ การทดลองรถแต่ละครั้ง ผมพยายามให้ งบประมาณ ไม่เกิน 1,000 บาท / 1 คัน
ในช่วงที่เว็บ ยังจนๆ อยู่อย่างนี้ การใช้เงินที่เกินตัวมากไป จะทำให้ตัวเลขในบัญชี หายไปเยอะ
อนาคต ทำอะไรลำบากครับ จะจ่ายแต่ละอย่าง ต้องคิดหน้า คิดหลังให้ดีครับ

-----------------------------

ส่วนเรื่องความยาวของรีวิว ผมเห็นด้วยครับว่า คราวนี้ ยาวเกินไป มีสิ่งที่หลายคนไม่ได้อยากรู้เยอะ
แต่ผมมองว่า ทำทั้งที เก็บเอาไว้ให้คนรุ่นหลังๆ ไว้หาข้อมูลกันได้ในระยะยาว ไปเลย
ก็ทำให้ละเอียดกันที่สุดไปเลยดีกว่าหนะครับ

ออฟไลน์ mitr

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:40:51 »
ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิว นี้ เยี่ยมครับ  ละเอียดและครบถ้วนครับ
ผมมีจุดที่เจอเหมือนคุณจิมมี่ อยู่จุดหนึ่งก็คือ รุ่น 2.0  เวลาเลื่อนคันเกียร์
จาก N เป็น D หรือ จาก D กลับไปเป็น N  รถจะมีอาการกระตุกมากครับ
   ช่วงตอนที่ไปลองทดสอบรถที่โชว์รูม  ก็ถามเซลล์ว่าเคยมีคนติเรื่องนี้
หรือเปล่า เซลล์ก็ทำหน้างง ๆ  แล้วบอกว่าพี่เป็นคนแรกเลยที่ติ เรื่องนี้
    อยากถามคุณจิมมี่ครับ ว่า อาการที่ว่ามามันอาจจะเกิดจากยางแท่นเครื่อง
และยางแท่นเกียร์ ของเครื่องที่ไม่ เหมาะสมกับตัวรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ(ไม่ได้
พัฒนามาสำหรับรถรุ่นนี้ เป็นการหยิบยืมจากรุ่นอื่นมาใช้)  เลยทำให้เกิดอาการ
ที่ว่ามาครับ  (อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:48:29 »
สุโค่ย
ยกให้เป็นรีวิวอันดับหนึ่งในรอบปีนี้ครับ

อ่านแล้วยิ่งทำให้ผมสบายใจว่าเลือกรถไม่ผิด
เผอิญผมใช้บริการของนิสสันกรุงไทยรามอินทรา ซึ่งให้บริการดีเยี่ยมเช่นเดียวกับตัวรถ
เลยยิ่งมั่นใจว่าเลือกคำตอบที่ตรงใจเราที่สุด

ตอนนี้ก็บ้าแต่งรถไปเรื่อยๆล่ะครับ