ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/  (อ่าน 94083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:56:53 »
ขอบคุณครับ ยาวสะใจการรอคอย....

ข้อมูลเปรียบเทียบกับ Camry, Accord นั้นชัดเจนครับ แต่อยากขอข้อมูลเทียบกับ Sonata เช่น Handling, การเก็บเสียง, อื่นๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 12:21:54 »
ขอบคุณมากๆๆ ครับพี่
ความเห็นโดยรวมตรงกับผมเลย

แว๊บมาอ่านตอนพักกลางวัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 13:32:44 »
จิมคะ

Electronic Break Force Distribution คืออะไร? ระบบกระจายน้ำหมากแตกด้วยไฟฟ้าหรือคะ

พี่อุเตือนแล้วไงคะ ว่าเบรครถ คือ Brake ไม่ใช่ Break อันนั้นแปลว่าแตกค่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 13:44:57 »
ได้ไปลองขับดูแล้วครับ ภายในห้องโดยสารถือว่าทำได้ออกมาดีจริง

ส่วนภายนอกส่วนตัวผมมองว่าเฉยๆ อันนี้แล้วแต่บุคคล

ผมติดตาม Review มานานแล้ว ชอบมาครับ ตรงไปตรงมาดี แต่..

อ่าน Review แล้วรู้สึกว่า คุณJimmy จะเชียร์ออกนอกหน้าไปหน่อยนะครับ

ผมอ่านสรุปช่วงสุดท้ายเขียนยังกะเป็นเซลล์ของนิสสันเลย โดยเฉพาะข้อ 1.1

ถ้าไม่บอกว่าใช้ Honda City อยู่ ผมก็นึกว่าเพิ่งถอย Teana แล้วกำลังเห่ออยู่เลยครับ

ในด้านรายละเอียด ทุกส่วนทำได้ดีเยี่ยมสมกับที่เป็น Review ของคุณJimmy ครับ

ขอบคุณครับที่ทำ Review มาให้ได้อ่านกัน ;)

ออฟไลน์ kittiphat32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 13:45:07 »
ขอบคุณครับ ได้อ่าน Review ดี ๆ ยาว ๆๆๆๆๆ อีกครั้ง

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 13:51:04 »
อร่อยมากเลย จานนี้... ชอบมากมาย  ;D

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 14:29:20 »
เป็นรีวิวที่เยี่ยมมากเท่าที่เคยอ่านมาเลย
มีบอกที่มาที่ไป ประวัติ การพัฒนาด้วย
แต่มันยาวไปหน่อย เสนอว่าถ้าข้อมูลเยอะแบบนี้น่าจะแยกเป็นสองส่วนคือส่วนของประวัติกับการพัฒนาตัวรถ
แล้วก็ส่วนของการทดสอบ การใช้งาน น่าจะง่ายกับการอ่านของคนทั่วไปมากว่า
เหมือนกับที่เคยเห็นของต่างประเทศที่เป็นหนังสือเล่มพิเศษเลย

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 14:47:45 »
ผมว่า แค่ภายในสีโทนดำๆ ก็สามารถดูเป็น sport luxury ได้แล้วละ

ว่าแต่ นาวาร่า 4*2 ตัวท๊อปของผม ก็มีออฟชั่นที่คล้ายๆกับตัว 2.5 เลย
กระจกปรับแสงอัตโนมัติ ครุ๊ย์ก็มีไปติดเอาเองก็ได้ ขาดแต่อีโม
อิอิ แอบดีใจ ได้ของคล้ายๆกัน ในราคาที่ถูกกว่าครึ่ง

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 14:52:30 »
คุ้มค่า ละเอียด สมการรอคอยครับ สำหรับรีวิว เทียน่า

ตอนนี้ที่บ้านมี ตัวเก่าอยู่ นั่งทีไหร หลับทุกที นุ่มและเงียบจริงๆ เบาะหลังก็สบาย เบาะหน้ากินขาดแคมรี่หลายขุม

เห็นตัวใหม่ก็อยากได้ครับ แต่คงจะรอต้นปีหน้า ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีนึงครับ

อ่านรีวิวนี้แล้วละเอียดมากครับ ขอบคุณคุณ Jimmy มากครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 15:24:16 »
ผมว่าจิมมี่เขียนมาโอเค คุ้มค่ารอ เพราะดูแล้วการเขียนดีกว่ารีวิวอื่นแบบชัดเจน ลำดับความ กับภาษาที่ใช้มีความต่าง รู้ได้ว่าให้เวลากับการทำรีวิวนี้มากพอสมควร ถ้าให้ผมเขียนแบบนี้บ้าง ผมขอ 2 เดือนถึงจะทำได้

มีคนบอกว่าเขียนเหมือนเชียร์ออกนอกหน้า ก็จริงนะ บางบรรทัดอ่านแล้วรู้สึกได้ว่าเชียร์ แต่บรรทัดที่ตำหนิ ก็มีเหมือนกัน ซึ่งก็ตรงๆไปตามจริง ผมขับได้ขับและลองมาแล้วก็คิดว่ารีวิวนี้เราทั้งคู่กลั่นความคิดออกมาได้ตรงกันว่า Teana สร้างสแตนดาร์ดสำหรับรถยนต์เพื่อการโดยสารที่ดี ถ้าเรารู้สึกว่าตรงไหนมีดีจริง ก็ต้องบอกตามจริง เราไม่เห็นเหตุผลในการยกยอปอปั้นอากาศ มากเท่ากับการเอาทองคำไปฝังขี้ครับ

ต้องไม่ลืมว่า "มาทีหลัง" มีโอกาสสะสมประสบการณ์มามากกว่า อีกไม่นานข้างหน้าถ้า Camry ออกตัวถังใหม่มา และปรับปรุงช่วงล่างจนไร้ที่ติ ปรับปรุงที่นั่งและพื้นที่ให้กว้างขึ้น เราก็ไปเชียร์ Camry กันอย่างออกนอกหน้าเช่นกัน

Teana ดี และเป็นรถที่ผมคงจะซื้อให้พ่อขับ ถ้ามีเงิน
แต่ไม่ใช่ว่าดีไปเสียหมด

ผมไม่ชอบที่พวงมาลัยปรับเข้า-ออกไม่ได้..จะเซฟเงินทำไมในเมื่อรถไม่ใช่คันละ5-6แสน นี่มันรถคันละล้าน และคุณซื้อ Teana เพราะคุณต้องการการขับขี่ที่สบายของมัน ทำไมไม่ทำสิ่งที่ดีอยู่แล้วให้มันครบและดีสุดๆไปเลย แขนมนุษย์ไม่ได้ยาวเท่ากัน มันขึ้นอยู่กับว่าคุณจะโชคดีมีหุ่นที่ลงตัวกับเบาะ ขา และพวงมาลัยพอดีไหม ถ้าไม่ ก็ทนเอาละกัน

ผมไม่ชอบการปาดเบาะรองนั่งที่มุมเบาะหลัง เพราะเวลานั่ง ขาข้างหนึ่งจะมีน่องที่รู้สึกว่าลาดทะแลดแป้ดไปกับพื้นมากว่าอีกข้างหนึ่ง ผมเข้าใจแล้วว่าคนที่บอกผมว่ารุ่นเก่าสบายกว่านั้นมันเป็นจุดนี้นี่เอง แต่ส่วนหัว กับหลัง สบายนะ พนักพิงหลังสบายกว่าแอคคอร์ดมาก มันคือม้าหินหุ้มหนัง กับโซฟานุ่มๆ จะเวอร์ไปไหม

ฟีลลิ่งการขับขี่ของมันก็ดูเป็นผู้ใหญ่เหมือนหน้าตาแหละครับ ผมแปลกใจที่รู้สึกว่าทั้งๆที่ Teana คันไม่ใหญ่ไปกว่าเพื่อน แต่ยามขับขี่ผมกลับรู้สึกว่า..มันไม่คล่องมือเลย รู้สึกเหมือนขับรถใหญ่ที่หนักและมั่นคง แต่ไม่ค่อยปราดเปรียวนัก เวลาหักเลี้ยวไปตามทางโค้งแคบๆของลานจอดรถ ผมกังวลว่าล้อวงในจะครูด หรือหน้าจะชนฟุตปาทตลอด

พวงมาลัยก็ฟีลคล้ายๆทีด้า คือสมบูรณ์ด้วยจุดประสงค์ เบาสบายที่ความเร็วต่ำ แต่แน่นมั่นคงที่ความเร็วสูง แค่นี้จบ บางคนก็พอใจ แต่ถ้าเป็นคนที่ชินกับพวงมาลัยรถสปอร์ต จะพบว่ามันไม่ตอบสนองทันใจเหมือนแอคคอร์ด โดยเฉพาะเวลาเปลี่ยนเลนซ้ายๆขวาๆ แอคคอร์ดจะตามใจตามมือคุณอย่างแสนรู้มากกว่า

ความสนุกในการขับขี่ เป็นเรื่องไร้สาระ แต่มีผลต่อจิตใจอย่างมากในการขับ พวงมาลัย เครื่องยนต์ และเกียร์ เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ Accord 2.0 ขับสนุกกว่า Teana 200XL ทั้งๆที่จริงๆแล้วมันไม่ได้แรงกว่ามากมายขนาดนั้น

ขึ้นอยู่ว่าคุณยิงจุดประสงค์หลักในการซื้อรถไว้ว่าคืออะไร ในตัวเลือกทั้งสามคงไม่มีตัวไหนเป็นตัวเลือกที่ผิดอย่างมหันต์ แต่ผมยังยืนยันอยู่ว่า ถ้าโฟกัสของคุณคือรถที่นั่งสบาย ขับสบาย คนนั่งสบาย เก็บเสียงดี คุณควรไปลอง Teana ดูก่อนจะตัดสินว่าเราเชียร์ออกนอกหน้านั้น เกินจริงไปมาก หรือน้อยเพียงใด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ saaak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 15:36:25 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
อ่านนานมากๆ
การเขียนคงใช้เวลามากจริงๆ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 15:54:12 »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ

ปล. ผมว่า มันยาวเกินไปหน่อยนะ

ข้อเสนอแนะนะครับ ทำไมไม่ใช้น้ำมัน e10 ธรรมดา ในการวัดอัตราสิ้นเปลืองละครับ
เท่าที่อ่าน review คุณ jimmy มาเข้าใจว่าเพื่อจะได้เทียบเคียงกับ review ก่อนหน้าที่เคยทดสอบ โดยใช้เบนซิน 95 มาก่อน แต่เท่าที่จำได้ยังไม่เคยเห็นคุณ jimmy ลองเทียบ v power กับ e10 ธรรมดา โดยใช้รถรุ่นเดียวกันเลย
ผมยังยืนยันว่า ในแง่ของการเก็บสถิติมาแล้ว เราใช้น้ำมันเบนซิน 95 มาตลอด ครับ
ดังนั้น เพื่อให้ตัวเงขมัน "พอจะอ้างอิงกันได้บ้าง" เราก็เลยเลือกจะทำการทดลองด้วยน้ำมัน เบนซิน 95 ตลอดมาครับ
และจะเลิกใช้ ในวันที่รัฐบาลไหนก็ตาม ประกาศเลิกขาย 95 ซึ่งเท่าที่ดูแล้ว ยังไม่มีทางเป็นเช่นนั้นแน่ๆ
เพราะคนนึงที่จะไม่ยอมเลยคือ เชลล์

แต่ถ้าจะต้องให้ทำอัตราสิ้นเปลืองของ E10 ด้วย ทำเช่นนั้น เท่ากับว่า ผมต้องทำการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
มากถึง 2 รอบ และผมจะต้อง ผลาญน้ำมัน ในถังที่มีอยู่ ออกไป อย่างต่ำๆ เกินกว่าครึ่งถัง เพื่อให้ตัวเลข พอจะใช้อ้างอิงได้

4 วัน 3 คืน กับรถ 1 คัน ถ้าต้อรวมเวลาทำอย่างอื่น จนครบถ้วนแล้ว ตามขั้นตอนการทำงาน ที่เรียงกันในแต่ละวัน
เกรงว่าจะไม่พอครับ...

และที่สำคัญ การทดลองรถแต่ละครั้ง ผมพยายามให้ งบประมาณ ไม่เกิน 1,000 บาท / 1 คัน
ในช่วงที่เว็บ ยังจนๆ อยู่อย่างนี้ การใช้เงินที่เกินตัวมากไป จะทำให้ตัวเลขในบัญชี หายไปเยอะ
อนาคต ทำอะไรลำบากครับ จะจ่ายแต่ละอย่าง ต้องคิดหน้า คิดหลังให้ดีครับ

-----------------------------

ส่วนเรื่องความยาวของรีวิว ผมเห็นด้วยครับว่า คราวนี้ ยาวเกินไป มีสิ่งที่หลายคนไม่ได้อยากรู้เยอะ
แต่ผมมองว่า ทำทั้งที เก็บเอาไว้ให้คนรุ่นหลังๆ ไว้หาข้อมูลกันได้ในระยะยาว ไปเลย
ก็ทำให้ละเอียดกันที่สุดไปเลยดีกว่าหนะครับ

ใช้เบนซิน 95 กับใช้โซฮอล 95  อัตราสิ้นเปลืองของโซฮอล 95 จะน้อยกว่าราวๆ 5% ครับ

ออฟไลน์ HTTP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 17:13:13 »
อ่าน Review แล้วรู้สึกว่า คุณJimmy จะเชียร์ออกนอกหน้าไปหน่อยนะครับ
ผมอ่านสรุปช่วงสุดท้ายเขียนยังกะเป็นเซลล์ของนิสสันเลย โดยเฉพาะข้อ 1.1

แหม...ก็ทาง Nissan เค้าเล่นเอาใจกันสุดฤทธิ์ อยากได้อะไรขอให้บอก นอกจากจะมอบรถให้มาทำรีวิวกันตั้งแต่รถยังไม่เปิดขาย (Pre-Production) แล้ว ยังช่วยเป็นสปอนเซอร์สนับสนุนเว็บไซท์มาตั้งแต่อ้อนแต่ออกอีก ถ้าไม่เชียร์เค้าหน่อย เดี๋ยวจะเสียมารยาทนะครับ...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 17:24:29 »
ขอย้ำว่า รีวิวนี้ ไม่มีการเชียร์จนออกนอกหน้า

และเอาง่ายๆก็คือ ถ้าเวลานี้ คุณเห็นแบนเนอร์ในเว็บของเรา
คุณก็จะเห็นว่า นิสสัน หมดช่วงการลงโฆษณากับเราไปแล้ว

ผมได้ถอดแบนเนอร์ออกไปเรียบร้อยแล้ว

และอย่างที่ได้เคยเขียนบอกเอาไว้ในบทความ J!MMY's TALK เมื่อนานมากแล้วว่า
"นิสสัน ยอมรับกับสไตล์การรีวิว ตรงไปตรงมา ขวานผ่าซากของเรา เขาถึงยอมให้เราทำแบบนี้กับรถของเขา
และถ้าไม่ใช่เพราะ เราเป็นอย่างนี้ ฝันไปเถอะครับ ว่า เขาจะมาหาเรา"

ก็ไม่ทราบว่าคุณ HTTP ไปอยู่ที่ไหนมาครับ? ถึงไม่ได้อ่านบทความที่ว่านั้น
ถ้ายังไม่เคยอ่าน

เอาไปอ่านซะนะครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=414:review-&catid=49:jmmy-talk&Itemid=55

ถามว่านิสสันเอาใจผมสุดฤทธิ์ จริงหรือเปล่า ยืนยันเลยว่า "ไม่จริง"
โตเกียวมอเตอร์โชว์ พวกเขาก็ไม่เคยเชิญผมไป มีงาน Desgin forum ที่ผมสนใจ ก็ไม่เชิญมา
350Z ต้องใช้จังหวะฟลุ๊คเข้าช่วย ถึงจะได้ลองขับ ไม่เช่นนั้น สงสัยจะยากส์

และจะบอกให้นะครับ ทุกวันนี้ คุณลองไปถามคนที่ตึกนันทวันดู

"ผมกลายเป็น ตัวอันตราย สำหรับนิสสันไปแล้ว
โดยเฉพาะสารพัดดครงการพัฒนาที่ปิดนักปิดหนา
ผู้บริหารเขาถึงกับให้เซ็นสัญญากันเลยว่า ใครเปิดเผยข้อมูลลับให้บุคคลภายนอก
รวมทั้งผมด้วยนี่ โดนไล่ออกกันง่ายๆ ดื้อๆ"

ดังนั้น ถ้าจะบอกว่า ผมเชียร์ เทียนา จนออกนอกหน้า ก็ไม่ทราบว่าคุณเอามาตรฐานอะไรมาตัดสินครับ?
ถ้าเอามาตรฐานแบบเดิมๆ เหมือนกับที่คุณเคยใช้วัดกับสื่อมวลชนสายรถยนต์ ทั่วๆไป แบบเก่าๆ ที่คุณคุ้นเคยกันมาละก็

เก็บมาตรฐานของคุณ ไปใช้กับคนเก่าๆแก่ๆ เหล่านั้น เหมือนเดิมเถอะครับ อย่าเอามาใช้กับผม!

บอกไว้เลยว่า ทุกอย่างนี้ ผมเขียนตามเนื้อผ้า รถเป็นอย่างไร ดี ชั่วอย่างไร ว่าไปตามนั้น
และทั้งหมดที่คุณได้อ่าน ก่อนกดปุ่ม Upload ให้คุณอ่านกัน ผมเองก็นั่งเขียน นั่งอ่าน เขียนไปอ่านไป กรองแล้วหลายรอบ
ทวนแล้วหลายรอบ ตัดออก ทุกอย่าง แม้กระทั่งอคติความชอบของตัวคุณเอง และเสริมเพิ่มหลายรอบมากๆ

ยิ่งถ้าคุณอ่านในช่วงสรุป ผมยังบอกอยู่ให้คุณอ่านกัน ตำตาเลยว่า ถ้าคิดว่า เทียนาไม่เหมาะกับคุณ ก็เดินเข้าโชว์รูม โตโยต้า หรือฮอนด้า เถอะ
โดยเฉพาะแคมรี ไฮบริด ผมก็ยังใส่รายละเอียดของแบ็ตเตอรีอันดคตรจะทนไนนั้น

ผมหนะ ตัดอคติ ออกไปหมดสิ้นในตอนเขียน

แต่คุณ HTTP ในฐานะคนอ่าน ตัดอคติ ในใจคุณออกไปหรือยังครับ?

อ้อ ถ้าคิดจะ Discredit กันละก็ เก็บวิธีกสารสตึๆ ที่คุณคุ้นเคย จนเอามาใช้กล่าวหาผมนั้น
ทำงานของคุณต่อไปอย่างเดิม เถอะครับ เพราะสมองอย่างคุร จิตใจอย่างคุณ มันคิดได้แค่เท่าที่คุณเขียนนั้นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 17:27:52 โดย J!MMY »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 17:24:58 »
ขอบคุณมากครับที่มีรีวิวดีๆให้อ่านครับ :)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 17:33:58 »
ยาวมากกกกก แต่ก็อ่านจนจบ

อ่านตั้งแต่ 10โมง จบ 5.30 - -

รถในฝันผมเลยอะเพราะอยากให้แม่ยายได้นั่งรถด้านหลังสบายๆบ้าง

แม่ยายใช้Accord อยู่ เวลาเดินทางไปไหนมาไหน แม่ไม่ชอบนั่งหลังเลย ให้แฟนขับ แม่นั่งหน้า ผมนั่งหลังตลอด

เคยถามเค้าบอกว่า นั่งหลังไม่สบายเลย อึดอัด เลยคิดว่า หืมๆ!!! สักวันออกเทียน่ามาให้แม่ยายนั่งหลัง

อาจจะชอบก็ได้นะ (เพราะผมไปลองนั่งมาแล้วสบายกว่าทุกคนที่เคยลองจริงๆ)

ออฟไลน์ Taezaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 17:37:14 »
 ขอถามหน่อยครับ ระหว่าง Teana กับ Accord อันไหนเกาะถนนกว่ากันและให้ความรู้สึกมั้นใจมากกว่ากันถ้าเข้าโค้งแรงๆอ่ะครับครับ
แล้วเบรคอันไหนตอบสนองดีกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 17:56:00 »
เท่าที่ใช้มาเกือบๆ จะเดือนนึง ผมประทับใจ Teana 200XL มากๆ ครับ
แม้ว่าหน้าตาจะไม่สวยที่สุด (ผมชอบหน้าตา Accord มากกว่า) มีบางมุมที่ดูแปลกประหลาดไปหน่อย และล้อ 16 นิ้วที่เล็กเกินไป ดูแล้วเหมือนรถลอยๆ จากพื้น

แต่พอเข้าไปข้างใน ก็เจอกับบรรยากาศอบอุ่น น่านั่ง น่านอน ^ ^ แต่ยังไงก็ตาม มันก็เลอะง่ายมากๆ แป๊บเดียวเบาะดำซะแล้ว
เบาะนั่งสบายจริงๆ ทั้งหน้าและหลัง แต่ขาดการ support ไปหน่อย ผมว่าเบาะหน้า Camry รองรับได้ดีกว่า หนังที่ใช้นิ่มมาก แต่ยังสู้ S80 ไม่ได้
วัสดุอุปกรณ์ให้สัมผัสดี มีพลาสติกแกรกๆๆ ให้พบเห็นได้มากกว่า Cefiro A32 ซะอีก แต่ไม่อยู่ในที่ที่จะต้องสัมผัสเป็นประจำ

ที่อยากติคือพวงมาลัยดึงเข้าหาตัวไม่ได้ ผมว่ามันไกลมือไปหน่อย เบาะหลังดูเหมือนว่าที่รองขาสั้นไปนิดนึง แล้วที่เก็บของรอบๆ น้อยเกินไป
โดยเฉพาะตรงแผงประตูที่ใส่อะไรไม่ค่อยได้ การตกแต่งลายไม้ ดูสวย แต่อย่าไปจับให้มาก เพราะจับแล้วรู้สึกพลาสติกมากๆ มากกว่าลายไม้เงาๆ อีก

ด้านสมรรถนะ ตอนแรกผมคิดว่า 136 ม้าคงไม่พอสำหรับรถไซส์นี้ แถมตอนซื้อก็ได้ลอง 2.0 แค่ในมอเตอร์โชว์ เพราะที่ศูนย์มีแต่ 2.5 ให้ลอง
(คันนั้นขอบอกว่าหลังติดเบาะ ประทับใจโคตะระ) ได้ลองสมรรถนะจริงๆ ก็อีตอนได้รถมาแล้ว ผมไม่ได้ขับเร็วๆ (ไม่เคยเกิน 80) เพราะพ่อแม่ไม่ให้ออกถนนใหญ่
แต่เท่าที่รู้คือเกียร์ CVT เป็นส่วนช่วยให้อัตราเร่งดีจริงๆ เพราะกดปุ๊บรอบจะสวิงไปถึงจุดที่ต้องการ รถก็จะเร่งออกไป

พวงมาลัยเบามากเวลาขับช้าๆ แต่วิ่งเร็วหน่อยก็รู้สึกว่าหนักขึ้นอย่างรู้สึกได้ ตรงนี้น่าประทับใจ ฟีลแป้นเบรกนุ่มเท้า แต่ฟีลคันเร่งไฟฟ้า แม้จะมี delay น้อยมาก แต่ก็สู้แบบสายไม่ได้อยู่ดี

ช่วงล่างนุ่มจริงๆ เวลาขึ้นลูกระนาดลูกเดียวกับที่ A32 กระแทกปึงปัง แต่ J32 ลอยผ่านไปอย่างนุ่มนวล อาการเอียงยังมีอยู่ ในระดับที่ผมว่ามากไปนิดนึง
แต่ถ้าคิดว่าแลกกับความนุ่ม ผมก็รับได้ตรงนี้

โดยรวมแล้วชอบครับ เขียนแค่นี้ก่อนละกัน เพราะจำทำรีวิวด้วยในอนาคตอันใกล้ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 18:20:23 »
สวัสดีครับ

คือจริงๆ แล้วผมก็ติดตามผลงานของคุณJimmy มานานแล้วครับ

ผมชอบการ Review ของคุณมากๆ ครับ ดีก็ว่าดี มีข้อเสียก็ว่าไปตามที่เห็น

แต่...

ข้อ 1.1 ที่ผมได้อ่านมันทำให้ผมรู้สึกว่าคุณJimmy เชื้อเชิญให้มาซื้อ Teana

โดยให้เหตุผลต่างๆ นานา ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ครับ เหตุที่คิดเช่นนี้

มาตรฐานที่ผมใช้ คือ การ Review ของคุณJimmy ที่ผมติดตามนั้นแหละครับ

ผมไม่ได้มีอคติกับ Nissan Toyota Honda ครับ เพราะผมไม่ได้ใช้ สาม ยี่ห้อนี้

ขออภัยด้วยหากทำให้ไม่พอใจครับ

คราวหน้าคราวหลัง ผมจะได้อ่านเงียบๆ เฉยๆ ของผมต่อไป ห้ามติ แต่ชมได้

เพราะผมยังชอบ Review ของคุณอยู่ ;)

ออฟไลน์ HTTP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 18:23:27 »

อ้อ ถ้าคิดจะ Discredit กันละก็ เก็บวิธีกสารสตึๆ ที่คุณคุ้นเคย จนเอามาใช้กล่าวหาผมนั้น
ทำงานของคุณต่อไปอย่างเดิม เถอะครับ เพราะสมองอย่างคุร จิตใจอย่างคุณ มันคิดได้แค่เท่าที่คุณเขียนนั้นจริงๆ

แหม่...เล่นชมกันแบบนี้ผมก็เขินแย่สิครับ

ต้องขอโทษด้วยครับหากผมพูดอะไรไปโดยไม่ได้คิด คงเป็นเพราะผมเป็นคนตรงไปหน่อย เห็นยังไงก็พูดไปอย่างนั้น ไม่มีเสแสร้ง และหวังดีกับคุณแน่นอนครับ ผมว่าคนที่สรรเสริญเยินยอสารพัดบางคน อาจจะน่ากลัวกว่าผมเยอะครับ

ผมทำงานมาเยอะ เจอลูกค้ามาแยะ หลากหลายรูปแบบ ประสบความสำเร็จมาได้ก็ด้วยความที่ยอมรับฟังความคิดเห็นจากทุกฝ่าย ทั้งคำชม และคำติ คำด่าสารพัด ทั้งหมดมันเป็นแรงใจให้ผมนำไปปรับปรุงผลิตภัณฑ์และบริการให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปครับ ลูกค้าของผมจะได้ประทับใจเวลาเค้ากลับมาใช้ผลิตภัณฑ์ของผมอีกครั้ง ผมไม่เคยตอบโต้ลูกค้าหรือเฉยเมยต่อลูกค้า ไม่ว่าเค้าจะดีจะร้ายยังไงก็ตามแต่ เพราะถ้าไม่มีพวกเค้า ผมก็ไม่มีวันนี้ครับ...

หลังจาก reply นี้ เดี๋ยวผมก็ต้องโดนอีกหลายๆ คนในเว็บนี้รุมต่อว่าผมด้วยเป็นแน่แท้ เอาเป็นว่าผมเปิดใจครับ ผมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ งั้นผมขอกลับไปทำงานต่อตามที่คุณ JIMMY แนะนำนะครับ ขอบคุณครับ

***แก้คำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 18:28:35 โดย HTTP »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 18:40:08 »
คุณ almanac ครับ

ข้อความที่ผมเขียนทั้งหมดนั้น ผมเขียนถึงคุณ HTTP เท่านั้น ไม่ได้เขียนถึงคุณแต่อย่างใดครับ

--------------------------

คุณ HTTP

เผอิยว่า ผมก็ตรงไปตรงมาละครับ

ซัดกันตรงๆ ง่ายๆ ไม่ต้องอ้อมค้อม

ถ้าข้อความมันมาจากคนที่มีความคิด "หวังดีจริง " ถ้อยคำมันจะเป็นอีกแบบหนึ่ง ไม่ใช่แบบที่คุณทำอย่างนี้

สิ่งที่คุณเขียนออกมา แถวบ้านผมไม่เรียกว่า การสร้างสรรค์ครับ

แต่มันคือการทำลาย

ทำลายความรู้สึกดีๆ หลายๆอย่างลงไป

ผมยอมรับฟังทุกความคิดเห็น อย่างของคุณ almanac นี่ผมก็รับฟัง และถ้ามองในมุมของคนอ่านบางคน มันก้อาจจะทำให้คิดเช่นนั้นกันไปได้จริง
แต่พอกำลังจะเขียนตอบกัน ก็เจอข้อความ อันทุเรศทุรังของคุณเข้าให้

คุณ almanac นั้น ผมเห็นชื่อมานานแล้ว ว่าเป็นหนึ่งในคนอ่านของผมจริงๆ

ส่วนคุณนั้น มาจากไหนไม่รู้
และดูเหมือนจะพึ่งเข้ามา

ผมอยากจะบอกว่า การแสดงความคิดเห็น ในแบบที่ "คนซึ่งมีปราถนาดีให้กันอย่างแท้จริง"

เขียนอย่างที่คุณ almanac เขียนครับ ไม่ใช่เขียนกวนส้นตีนอย่างที่คุณกำลังทำอยู่ 

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 18:46:55 »
มีภาพต่อรึป่าวพี่จิมมี่อารมณ์กำลังค้าง  ;D

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 18:52:44 »
ขอบคุณมากๆๆๆเลยคับ :o :o :o :o

ตั้งตาตั้งรอตั้งแต่อยู่มหาลัย กับว่ารีบเปิดคอมอ่านเลยนะเนียยยยยยยยย

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 19:11:26 »
ผมอยากจะแนะนำให้คุณจิมมี่หยุดโต้ตอบนะครับ ไม่เกี่ยวกับว่าใครถูกใครผิด

...ทิ้งมันไว้ให้เป็นวิจารญาณของคนอ่านเอง ความเงียบก่อให้เกิดสติ อย่าทำสงครามกับความว่างเปล่าเลยครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 19:13:43 »
ผมย้ำว่า พูดตรงเป็นสิ่งดีครับ แต่ไม่ควรนำมาใช้เป็นข้ออ้างในการพูดอะไรก็ได้โดยไม่ต้องคิดครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 19:21:31 »
ขอบคุณครับทั้งสองท่าน

ออฟไลน์ pode

• Newbie
  • *
  • pode
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 19:23:03 »
อ่านตั้งแต่ต้น ยัน จบ ผมไม่เห็นว่ามีตรงไหน ที่คุณจิมมี่เขาเขียนเชียร์รถคันนี้เลย

กลับคิดว่า เขาติ มากกว่าชมซะอีก
เพราะฉะนั้น ผมว่าคุณจิมมี่ไม่ต้อง ไปตอบโต้แล้วล่ะครับ

ผลงานที่คุณเขียนไว้ มันละเอียด ตรงไปตรงมา จนเป็น เทียน่า ภาค พิสดารไปแล้ว

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 19:55:55 »
ใจร่มๆครับ เฮียจิม
จริงใจ พูดตรงๆมันดีครับ แต่มีดที่คมเกินมักจะก่อบาดแผลได้ง่ายนะครับ

อีกอย่าง มือเราเองยังไม่เท่ากันเลย
แล้วคนมากหน้าหลายตา สไตล์ก็ไม่เหมือนกัน การกลั่นกรองก็ไม่เหมือนกัน

อย่างที่เฮียพิมพ์คำตอบก่อนนี้ คือมันดูละเอียดน้อยไปหน่อยนะครับ

จะไม่ว่าด้วยสาเหตุใด ผมก็ยังอยากให้เว็บนี้เป็นหนึ่งในที่ๆ"เย็น" ครับ

ปล.มันก็เป็นแค่คนที่อารมณ์ไม่ค่อยเย็น มาแนะนำนะครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Zenya

• Newbie
  • *
  • Hi !!!
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 20:01:03 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดี ๆ

แต่ขอแสดงความน้อยใจนิดนึงครับที่รีวิวทำออกมาช้ามาก
ช้าจนทำให้ผมตัดสินใจซื้อ 2.5+Sunroof ไปแล้ว
ซึ่งจริง ๆ ผมก็ไม่ได้เล่นและชำนาญเรื่องรถแต่อย่างใด แค่อยากมีรถขับสบาย ๆ ไว้ทำงานน่ะครับ
จากที่อ่านมาทั้งหมด ในความคิดส่วนตัวผมนะ ถ้าผมได้อ่านรีวิวนี้ก่อนออกรถ ผมคงจะออก 2.0 ก้อเพียงพอสำหรับผมแล้ว

ตอนนี้เลยกำลังกลุ้มใจกับหนี้สินที่กู้ยืมเพิ่มเติมมาเกือบสามแสน กับเบี้ยประกันมหาโหดในปีหน้า หุหุ
แต่ถึงอย่างไรก็ตาม รถที่ได้มาก็ถือว่าคุ้มค่ากับที่เสียเพิ่มมากครับ ขับดีจนลืมพะวงหน้า วงเลี้ยวกันชนโดนไปสองรอยแล้ว (เหมือนที่รีวิวเป๊ะ)

:'(

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 20:16:10 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดี ๆ

แต่ขอแสดงความน้อยใจนิดนึงครับที่รีวิวทำออกมาช้ามาก
ช้าจนทำให้ผมตัดสินใจซื้อ 2.5+Sunroof ไปแล้ว
ซึ่งจริง ๆ ผมก็ไม่ได้เล่นและชำนาญเรื่องรถแต่อย่างใด แค่อยากมีรถขับสบาย ๆ ไว้ทำงานน่ะครับ
จากที่อ่านมาทั้งหมด ในความคิดส่วนตัวผมนะ ถ้าผมได้อ่านรีวิวนี้ก่อนออกรถ ผมคงจะออก 2.0 ก้อเพียงพอสำหรับผมแล้ว

ตอนนี้เลยกำลังกลุ้มใจกับหนี้สินที่กู้ยืมเพิ่มเติมมาเกือบสามแสน กับเบี้ยประกันมหาโหดในปีหน้า หุหุ
แต่ถึงอย่างไรก็ตาม รถที่ได้มาก็ถือว่าคุ้มค่ากับที่เสียเพิ่มมากครับ ขับดีจนลืมพะวงหน้า วงเลี้ยวกันชนโดนไปสองรอยแล้ว (เหมือนที่รีวิวเป๊ะ)

:'(

วงเลี้ยว กว้างมากไหมครับ??