ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่สนใจรถมือสองครับ  (อ่าน 5603 ครั้ง)

ออฟไลน์ ??? ?????

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่สนใจรถมือสองครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:22:39 »
ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีทุกท่านครับ ด้วยเป็นสมาชิกแบบแอบแฝงมานานอาศัยเข้ามาอ่านนานแล้วอ่านรีวิวมาก็หลายรุ่น
แต่ตอนนี้สนใจรถมือสองอยู่สองรุ่นครับ จะขอรบกวนความคิดเห็นของเพื่อนๆสมาชิกเพื่อเป็นการเปรียบเทียบและนำไปสู่การตัดสินใจในอนาคตซะหน่อยครับ ;D คือช่วยเปรียบเทียบระหว่าง คัมรี่ท้ายหงษ์กับ นิสสันเซฟิโร่รุ่น A32 หน่อยครับ
เรื่อง อัตราการสิ้นเปลือง ราคาการบำรุงรักษา ราคาอะไหล่ เรื่องช่วงล่าง คือจะเอาไปติดแก๊ส LPG ด้วยครับ
การใช้งานคือ ใช้งานในเมืองกรุงเทพ จันทร์ - ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ วิ่งต่างจังหวัด เป็นอย่างนี้ทุกอาทิตย์ครับ ;D
ขอรบกวนแสดงความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สมาชิกใหม่สนใจรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:48:17 »
ถ้าจะต้องติดแก้สแล้ว
Camry จะดูน่าสนใจขึ้นมามากกว่าทันที

เหตุผลก็ไม่มีอะไรมากไปกว่า ช่างบ้านเรา คุ้นเคยกับการติดแก้ส ในรถโตโยต้ามากกว่า

แต่ถ้าถามว่า 32 ติดแก้สได้ไหม สมัยก่อน อาจจะยังมีคนบอกว่าติดไม่ได้
แต่ต่อมา ก็มีคนทำได้ และก็ไม่มีปัญหามากมายอย่างที่คิดกันเสียด้วย

ทั้งคู่ ผมไมได้วัดอัตราสิ้นเปืองเอาไว้เลยเนี่ยสิครับ มันเก่าเกินกว่าวันที่ผมเริ่มเข้าวงการ ราวปลายปี 1998
แต่ถ้าการบำรุงรักษาแล้วลกะก็ แคมรีท้ายหงษ์ เป็นรถประกอบออสเตรเลียทั้งหมด
ดังนั้น ราคาอะไหล่ ก็น่าจะแพงอยู่ในระดับหนึ่ง

ส่วน A32 รถประกอบในประเทศ แต่เอาเข้าจริง ราคาอะไหล่ของนิสสัน จะถูกหรือแพง ต้องดูกันเป้นชิ้นๆไป
บางชิ้น ถูกเท่าชาวบ้าน แต่บางชิ้นที่แพง ก็จะแพงกว่าชาวบ้านครับ

ห้องโดยสารของ A32 ใหญ่กว่ากันนิดหน่อย ในภาพรวม และนั่งสบายกว่ากันนิดนึง
ช่วงล่าง A32 เป็น Multi Link Beam ก็ไมได้เลวร้ายครับ กับช่วงล่างแบบคานบิด

ตอนนี้ ขึ้นอยู่บว่า เจอสภาพคันไหน ที่มีสภาพดีกว่ากัน และต้องไม่ติดแก้สมาเสร็จสรรพ
ควรหารถที่ยังไม่ได้ติดแก้ส เอามาติดเอง เจ้าของรถจะรู้ปัญหาดีกว่าไปซื้อรถที่ติดแก้สมาเสร็จสรรพ
ซึ่งนั่นดูจะเป็นการ ไปหาเหาใส่หัว เอาภาระของคนอื่น ที่เขาแก้ปัญหาไม่จบ กับระบบแก้สของรถเขา มาแบกไว้กับตัวกันเปล่าๆหนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: สมาชิกใหม่สนใจรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:15:15 »
ข้อได้เปรียบของแคมรี คือเครื่อง 5S-FE มีสี่สูบ ในกรณีที่จะติดแก๊สแบบหัวฉีด ก็จะถูกกว่าเพราะติดราคา 4 สูบ ไม่ใช่ 6 สูบ แต่ถ้าติดแบบvariable mixer ก็พอๆกัน

Camry ออกตัวดีกว่า ถึงแม้ม้าจะน้อยกว่า แต่ถ้าช่วง 60-120 A32 ก็มีลื่นกว่านิดๆ
ช่วงล่างแคมรีจะออกอาการหวิวให้สัมผัสมากกว่า แต่ถ้าวิ่งไม่เกิน 120 ก็ไม่น่าเอามาคิดมากครับ

A32 มีข้อได้เปรียบตรงที่ถ้าอยากได้พลังเพิ่ม สามารถเอา VQ25 หรือ VQ30 วางได้ แต่สำหรับแคมรี 5S นั้น
ถ้าจะเอาพลังเพิ่ม ก็ต้องคบ 1MZ-FE แปลงยุ่งแน่นอน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:47:57 »
ขอบคุณครับ คุณ Jimmy  ;D แล้วพบกันครับ ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:49:26 »
ขอบคุณครับ ผู้การ ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:12:50 »
ถ้าติดแก๊ส
แนะนำcamryเลยครับ

ผมใช้a32อยู่
ติดแก๊สแล้ว ค่อนข้างมีปัญหา
ด้วยตัวเครื่อง มีปัญหาเรื่องความร้อนด้วย
ถ้าดูแลมาไม่ดี ยิ่งติดแก๊สก็ยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่

แต่ถ้าไม่ิติดแก๊สแนะนำa32 เลยครับ
: )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 15:15:50 »
อืม....แล้วเรื่องอะไหล่ของคัมรี่รุ่นนี้ที่ว่าแพงนี่ แพงที่อะไหล่เครื่องหรืออะไหล่ตัวถังรถครับ :P เรื่องติดแก๊สเล็งไว้ว่าจะติดแบบหัวฉีดครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 21:59:22 »
ถ้าจะติดแบบหัวฉีดน่ะ Camry 4 สูบได้เปรียบอยู่แล้วครับ ส่วนอะไหล่ที่แพงน่ะ พาร์ทตัวถังครับ
แต่ก็ไม่ใช่แพงแบบรถยุโรปชั้นสูงนะครับ เพียงแต่ว่าอย่านึกถึง Corolla แล้วเอาไปเทียบกัน ไม่งั้นจะผิดหวัง

เครื่อง 5S จะหายากหน่อยทั้งๆที่มีอยู่พักนึงเดินๆดูก็จะเจอ 5S ได้ในหลายร้าน ไม่ทราบว่าทำไมเหมือนกัน
ฉะนั้นเลือกคันที่เครื่องสภาพดีๆมาหน่อยละกันครับ ตัวเครื่องเองมันมีความทนทานสมบุกสมบันมาก
ถ้าคุณจับรถที่บำรุงรักษามาดี และวิ่งมาไม่เกิน 200,000โล โอกาสก็คือคุณยังจับมาใช้ต่อได้อีก 200,000โลกว่าเครื่องจะพัง อันนี้จริงนะ ผมเคยเจอ Camry ที่เืพื่อนจับมาขาย วิ่งมา 440,000 โล รอยน็อตไขไม่มี ฝาสูบไม่เคยเปิด เจ้าของเก่าแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามกำหนด และใช้น้ำมันสังเคราะห์ตลอด ลองเอาไปวิ่งนึกว่ารถ 200,000 โล ที่ไหนได้ ..เบิ้ล!
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8