ผู้เขียน หัวข้อ: โดยทั่วไปแล้ว(ในระยะยาว) bmw จะจุกจิกกว่า merc เหรอครับ  (อ่าน 5523 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaman

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า โดยทั่วไปแล้ว(ในระยะยาว) bmw จะจุกจิกกว่า merc เหรอครับ

ถ้าหากว่าพูดถึงรถที่ออกมาช่วงหลัง ๆ ที่มีระบบ electronic เยอะ ๆ

ปล อ่านเจอว่า bmw ถ้าใช้ไปนาน ๆ เกิน 5 ปี จะมีระบบไฟฟ้ารวน  อยากทราบว่ามันซ่อมได้ไหม แล้วซ่อมจบไหมครับ
   แล้วค่าซ่อมเลือดสาดรึเปล่าครับ   ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
นั่นเป็นความเชื่อ (ซึ่งมีเค้ามูลความจริง) จากรถยุคก่อนๆครับ
นี่หมายถึง 20ปีที่แล้วเลยนะ

อย่าง E34 กับ W124 ถามว่าประสบการณ์ตรงผม ใครเข้าอู่บ่อยกว่า มันก็ E34 ครับ บิลใบเสร็จตั้งหนากว่าเบนซ์เยอะ ค่าซ่อมก็แพงกว่า แต่ต้องเข้าใจว่านี่คือการซ่อมกันในยุคที่ไม่มีอินเตอร์เน็ต ไม่มีแหล่งข่าวบอกว่าที่ไหนทำไม่ฟัน ที่ไหนทำแล้วจบนะ

แต่หลังปี 95-96 เป็นต้นมา ผมว่ามันเริ่มจะจุกจิกใกล้เคียงกันแล้วล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ขี่มอเตอร์ไซต์ 1 สูบครับ จุกจิกน้อยสุด แต่เสียอย่างเดียว ตำรวจเขาอยากจะรู้จักเรามากไปหน่อย เจอด่านทีไรไม่ได้ทำผิดก็หาเรื่องให้ผิดจนได้  >:(  ผมขี่ MIOมา 3 ปีวิ่งไป2หมื่นโล ขับถนอมมากใช่มั้ยตี้ เพื่อนรัก  :D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมว่าพอๆกันครับ
ขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าดูแลมันดีแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ YenChar

คนรู้จักผม ใช้ E36 E46

ขับแบบไม่ถนอมรถเลย
เจอหลังเต่าแทบไม่เบรก เจอพื้นระนาดก็ลุย ขับต่างจังหวัดตลอด
เชคระยะ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องช้าไปบ้าง(บางทีก็ไม่เลย รอเปลี่ยนนู้น ทีเดียว)

มันก็ยังขับได้อยู่น่ะครับ ยิ่งตัวE36นี่ สุดยอดเลยไม่จุกจิกแน่นอน ส่วนตัวE46 มีงอแงบ้าง
ยอมรับว่า บางทีรถยี่ห้ออื่นๆ คงทำได้ไม่เท่านี้

ไม่รู้ว่า รุ่นปัจจุบันเป็นยังไงบ้าง
หรือซีรี่อื่นๆ มีปัญหาอะไรบ้างรึเปล่า...

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
ไม่ต้องระยะยาวหรอก ระยะสั้น merc ญาติ 2 คน e 220 cdi เหมือนกัน สีเดียวกัน ตอนออกมาใหม่ก้เข้าศูนย์เป็นว่าเล่น จนใช้ไม่ถึง 4 ปีทนไม่ไหวขายไปแล้ว

ญาติ อีกคนออก A 170 มา 3 ปี ซ่อมไปแล้ว เกิน 100,000 บาท เทียบกับญาติอีกคน e90 320 iase อายุพอๆ กับ A170 มีแค่สี console ลอก(claim ฟรี) และเช็คตามระยะ ปกติ

ไม่รวมของผม ซึ่งเคยบอกในกระทู้เก่าๆ แล้ว

ตอ้งเข้าใจว่าคนที่พิมพ์ในบอร์ดต่างๆ บางส่วนก้ฟังเค้ามาอีกที ถ้าอยากทราบข้อมูลพวกนี้จิงๆ ต้องเข้าไปฟัง user voice ครับ

ออฟไลน์ vellcap

เมื่อก่อนใช่ครับ
แต่ตอนนี้กลับกันแล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันอยู่ที่รถมากกว่านะครับ แล้วแต่คัน แล้วแต่รุ่น

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............surely do that BMW might needs more baby-sit than
 Mercedes................................i i

funnybear

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
โดยส่วนตัวไม่เคยมีประสบการณ์กับ BMW แต่พ่อกับแม่เล่าให้ฟังว่า
สมัยก่อนใช้ 728 เปลี่ยนเป็นของสกายไลน์ ติดแก๊ส วิ่งๆๆอยู่ไฟลุกคอนโซลหน้า
แต่อย่างว่าครับ พ่อผมใช้รถถลุง ใช้จนคันชักคันส่งขาด แล้วรถก็ลงคูน้ำไป ขายทิ้ง
ส่วนเบนซ์ที่ยังจอดทิ้งเป็นซากนั้น ซ่อมมาก็หลายอยู่นะครับ ทั้ง0โฉดเลวดี และอู่แบบชาตินี้ขอซักครั้ง
แต่ยังไม่ขายเพราะเสียดาย ที่มันเป็นเกียร์ธรรมดา และซ่อมดีๆ ก็ใช้ได้ยาวดีกว่ารถบางรุ่น

จริงมันก็อยู่ที่ดวงว่าจะได้ของดีมากน้อยแค่ไหนกัน ขนาดกระบะแบบและรุ่นเดียวกัน ยังมีปัญหาไม่เหมือนกันเลยครับ