ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับ teana, camry แต่สุดท้ายจอง focus  (อ่าน 12009 ครั้ง)

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
ไปลองขับ teana, camry แต่สุดท้ายจอง focus
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:12:31 »
วันนี้ไปมอเตอร์โชว์มาครับ จุดประสงค์หลักคือไปลองขับ teana และ lancer ex ที่หาลองขับไม่ได้สักที กับดู focus ใหม่ ปรากฏว่า lancer ex ไม่มีรถให้ลองครับ เลยไปลอง teana 2.5 เสร็จแล้วก็มาลองคู่แข่งคือ camry 2.5

โดยส่วนตัวผมชอบ camry 2.5 มากกว่า teana อีกแนะ น่าจะเป็นเพราะเครื่องและเกียร์ที่ดูจัดจ้านกว่า และฟีลลิ่งการขับขี่ที่รู้สึกดีกว่า ส่วนความสบายของเบาะ teana ดีกว่านิดนึง และออฟชั่น teana 2.5 น่าจะดีกว่าหน่อย แต่ถ้าให้เลือก 2 คันนี้ผมเลือก camry ครับ

แต่ท้ายที่สุด หลังจากไปยลโฉม trailblazer, Hyundai elantra และมาที่ Ford Focus ใหม่ (จริงๆไปดูเป็นคันแรกและมาจบเป็นคันสุดท้ายในงาน) ก็ตัดสินใจจองเลย เพราะชอบในเทคโนโลยีและออฟชั่นของตัวรถมาก เบาะในส่วนคนขับหรือเบาะหลังก็ถือว่าดี ส่วนตัวคิดว่าใกล้เคียงเบาะของ ex และดีกว่าเบาะของ Focus ตัวเดิม

Focus ใหม่ ในงานยังไม่มีให้ลองขับ แต่ผมก็ไม่เสียดายที่จองไปก่อน รอได้ขับจริงถ้าไม่ชอบค่อยว่ากันอีกทีครับ  ;D

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ไปลองขับ teana, camry แต่สุดท้ายจอง focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:17:45 »
ชอบเหมือนกันครับ แต่รอดูTDCI ;D

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ไปลองขับ teana, camry แต่สุดท้ายจอง focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:18:57 »
sale แจ้งว่ารับรถอย่างเร็วสุดช่วงไหนหรอครับ  ::)  

แอบเหล่อยู่เหมือนกัน เดินเข้าไปดูจะไปเปิดท้ายโดนกับดัก รูปปุ่ม power กลางบูธ เขกเข้าที่หัว >_<

ออฟไลน์ Memorize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:22:05 »
ผมก็รอดูตัว TDCI อยู่เหมือนกันครับ ถ้าเวิร์คผมจะซื้อพร้อม 525D ทันที :)

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:34:00 »
ผมรอตัว tdci เหมือนกัน

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:37:23 »
เบาะหลังโฟกัสไม่น่าจะสู้ ex ได้นะครับ ขนาดตัวใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมนิดนึงยังเล็กเลย. น่าจะพอ ๆ กับ mazda 3 มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:39:53 »
มายืนยันครับอีกคนครับว่าเบาะ ทั้งหน้าและหลังสำหรับคนตัวเล็กอย่างผมสูงประมาณ165 นั่งสบายกว่าตัวเก่ามาก เบาะหน้าโอบมากำลังดีและนุ่มกว่าตัวเก่า ส่วนเบาะหลังใครที่ไม่ชอบเบาะหลังตัวเก่าเพราะแข็งๆ ตัวใหม่มันนุ่มกว่าเดิมและสบายกว่าเดิมมาก ส่วนพื้นที่วางขา ดูเหมือนมีเยอะขึ้นมาเล็กน้อย ไม่มากนักให้ผ่านได้เพราะเบาะนั่งสบาย ข้อติมันดูแคบๆอยู่นะภายใน จุดนี้ผมว่าตัวเก่าจะดูทำได้ดีกว่า คอนโซนพวงมาลัยของเล่นเยอะมาก!เอาซะงงเลย ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:40:57 »
พื้นที่ภายใน EX ใหญ่กว่านะครับ Focus จะดูทึบๆ แน่นๆ ฟีลเดียวกับ Mazda 3
เทคโนโลยีกับราคานี่ดีจริงๆ ระบบความปลอดภัยน้องๆ Volvo เลยฮะ

แต่ผมก็รอ TDCi อยู่เหมือนกัน เคยลองขับรุ่นเดิมแล้วติดใจมากมากกกกกก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:05:16 »
โดยรวมทั้งหน้าตา ภายนอก-ใน ออฟชั่น เครื่องยนต์ ผมว่ามันเป็น C-segment ในไทยที่น่าซื้อที่สุดนะครับ (Mazda 3 สวยกว่าหน่อยๆ) (ไม่คิดเรื่องศูนย์บริการนะครับ)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:13:33 »
ไปลองนั่งแล้วชอบมาก ออปชั่นเค้าจัดเต็มจริงๆ เบาะหลังนั่งสบายกว่าเดิมมาก มีพื้นที่วางขามากกว่า 3 มาก วัสดุดีกว่าเดิมมาก ประตูนี่ก็หนักมาก สมราคามาก ประตูนี่หนักกว่าพวกบีเอ็มบางคันซะอีก ไม่ผิดหวังแน่ครับ ถ้าเอา focus แต่อาจต้องทำใจเรื่องศูนย์บริการหน่อยนะครับแล้วก็เรื่องการประกอบ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:22:07 »
ในงานให้ลองนั่งได้ด้วยรึครับ. นึกว่าแค่หมุนโชว์

มีราคาตัว 1.6 ไหมครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:23:37 »
มีครับไม่ได้หมุนโชว์นะครับ ราคา 1.6 ยังไม่มีครับ รออีกสักพักใหญ่ๆครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 01:20:30 »
อยากไปนั่งจังยังไม่มีเวลาๆๆ ชอบเครื่อง tivct 2.0ตัวใหม่มันมากๆๆๆ 170แรงม้าน่าจะขับมันส์ๆๆน่าดู

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 01:39:58 »
เซลล์บอกว่าได้รถเดือนสิงหาครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 04:57:47 »
Focus ตั้งราคาตัว Top ได้น่าสนใจมาก ของที่ให้มาถือว่าจัดเจ็มกันเลย งานนี้เจ้าตลาดอาจมีค้อนเพราะ ราคา+ความคุ้มค่า ฟอร์ด นอนมาเลย แต่บริการหลังการขายต้องดูกันยาวๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:23:24 »
เรื่องของศูนย์บริการ จขกท ลองบอกละแวกที่สะดวกกับผมมาก็ได้ครับ เดี๋ยวบอกให้ว่าศูนย์ไหนน่าเข้าหรือไม่น่าเข้าครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:28:39 »
เบาะหลังโฟกัสไม่น่าจะสู้ ex ได้นะครับ ขนาดตัวใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมนิดนึงยังเล็กเลย. น่าจะพอ ๆ กับ mazda 3 มากกว่านะครับ

เบาะหลังโฟกัส ใหญ่ไม่น้อยกว่า Ex แน่นอนครับ แต่ที่แน่ๆเบาะหน้าใหญ่กว่า
มีหลายแบบมากกว่าด้วย ขนาดเบาะใหญ่พอๆกับเบาะของรถกะบะ Ranger เลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 09:35:55 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:44:44 »
ชอบเหมือนกันครับ แต่ขอดู TDCi ก่อนเหมือนกัน

มาเมื่อไหร่เอาอีกคัน  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:15:53 »

เบาะหลังโฟกัส ใหญ่ไม่น้อยกว่า Ex แน่นอนครับ แต่ที่แน่ๆเบาะหน้าใหญ่กว่า
มีหลายแบบมากกว่าด้วย ขนาดเบาะใหญ่พอๆกับเบาะของรถกะบะ Ranger เลยทีเดียว

เดี่ยววันนี้จะไปลองหน่อยถ้าจริง สงสัยได้มีเรื่องเสียเงินแน่ ๆ -*-

ออฟไลน์ ZiZoU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:25:14 »
ผมถามจากเซลมานะครับ เค้าบอกTDCI ไม่ทำนะครับ ถามหลายรอบ เค้ายืนยันว่าไม่มีแผนเลยครับ

ก็งงว่าจริงรึเปล่า เผื่อผมโดนหลอก555  ใครทราบข้อเท็จจริงบ้างครับ อยากทราบขริงๆครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:41:36 »
ผมถามจากเซลมานะครับ เค้าบอกTDCI ไม่ทำนะครับ ถามหลายรอบ เค้ายืนยันว่าไม่มีแผนเลยครับ

ก็งงว่าจริงรึเปล่า เผื่อผมโดนหลอก555  ใครทราบข้อเท็จจริงบ้างครับ อยากทราบขริงๆครับ

ยังจำตอนที่เขาบอกว่าจะไม่ทำ เฟียสต้า 1.5 ได้ไหมครับ

55555555

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 13:18:05 »
ถ้าบอกว่ามี TDCi คนก็จะรอไปเรื่อยๆ ตัวเบนซินก็จะขายไม่ออก 5555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 15:08:34 »
เอาเบาะรุ่นพิเศษของโฟกัสมาโชว์
ในไทยไม่น่าจะมีขายรุ่นนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 15:11:32 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 19:43:30 »

ก็งงว่าจริงรึเปล่า เผื่อผมโดนหลอก555  ใครทราบข้อเท็จจริงบ้างครับ อยากทราบขริงๆครับ

พูดแบบนั้นเดี๋ยวเบนซิลก็ไม่ได้ขาย อิอิ  ผมถามคนที่ผมหยิกๆเขาบอกปีหน้า  :-* :-* :-*

---------------------

วันนี้ไปดูมาเหมือนกันคนดูเยอะจริงๆ จนถ่ายรูปมาได้น้อยมาก ที่แน่ๆเบาะหลังกว้างกว่าตัวก่อนแน่ๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 03:17:29 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 19:50:18 »

พูดแบบนั้นเดี๋ยวเบนซิลก็ไม่ได้ขาย อิอิ  ผมถามคนที่ผมหยิกๆเขาบอกปีหน้า  :-* :-* :-*

---------------------

วันนี้ไปดูมาเหมือนกันคนดูเยอะจริงๆ จนถ่ายรูปมาได้น้อยมาก ที่แน่ๆเบาะหลังกว้างกว่าตัวก่อนแน่ๆ  วอลโว่ชัดๆ  ;D ;D ;D ไม่เชื่อวิ่งไปดูวอลโว่กับเจ้ากัสเลย

เบาะดูทันสมัยที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 21:12:59 »
เบาะหรือ Legroom ครับ ที่ใหญ่? เพราะผมคิดว่ามันค่อนข้างคับแคบเมื่อเทียบกับรถขนาดเดียวกันตอนนี้นะครับ
ไม่นับมาสด้า 3 นะ รายนั้นพื้นที่ด้านหลังก็ไม่ได้ดีไปกว่า Focus ใหม่เลย ผมพูดถึงรุ่น 5 ประตูนะครับ

รูปนี้ปรากฎอยู่ในรีวิวของเว็บเรา ตอนผมทำ ผมปรับที่นั่งคนขับสำหรับตัวผมสูง 170 ซม.
แล้วยังเป็นคนนั่งหลังตรง ข้อมือพอดีขอบวงพวงมาลัยด้วย ถ้าปรับเอนกว่านี้ก็จะแคบกว่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 21:18:43 โดย Nuay Paul R. »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 23:13:43 »
จากที่เห็น focus ตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวในไทยเร็วๆ นี้
เบาะหลังจะดีไซด์เดียวกับรูปรถที่ผมเอามาลง แค่เปลี่ยน ผ้าหรือหนังเป็นแบบธรรมดา
สังเกตจากหัวหมอนเบาะหลัง ด้านข้าง ทำไมมันน่าเกลียดมากๆ ไม่เข้ากับรถเลย

เบาะรุ่น Sport ของ Focus ตัวใหม่ จะ ดีไซด์ประมาณรูปด้านล่าง

อันนี้รุ่น power

เบาะหลังก็จะประมาณนี้

ที่ผมสงสัยทำไม หัวหมอนเบาะหลัง ไม่ทำแบบ หัวกลาง ให้หมด สวยดีออก สงสัยอยากให้คนพิงหลังให้สนิท
ผมคิดว่า รุ่นขายในไทย หัวหมอนเบาะหลังน่าจะทำแบบเดียวกันหมด ทั้งสามหัว

ใครจะซื้อ Focus ดูรูปล่าง ผมว่ามันปรับเบาะหน้าไปหลังมากไปรึเปล่า จากรูปคนขับน่าจะสูงเกิน 190 แถมปรับระยะซะแขนเหยียดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 23:29:52 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 03:32:13 »
รูปล่างสุด ปรับยังไงไม่ทราบ แต่รูปที่ผมลง
ผมขับเอง ปรับตำแหน่งเบาะถูกต้องทุกอย่างตามหลักการ
พื้นที่ด้านหลังเป็นอย่างที่เห็น ซึ่งน่าจะยากหากบอกว่านั่งดีกว่า วอลโว่ หรือ EX

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 05:14:16 »
ทำไม ตัวใหม่มาแล้ว
ห้องโดยสารมันก็ยังแคบเหมือนเดิม  :-\ 

ตอนนี้ผมเลยกำลัง งง กับ จขกท
ที่ไปลอง รถใหญ่แต่จองรถเล็กกว่า   :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 05:20:05 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:48:31 »
ผมคิดว่ามันคงติดประเด็นด้าน platform รึเปล่า
เพราะมาสด้า 3 ใหม่ก็ไม่ได้กว้างขึ้นเท่าไหร่ Focus น่าจะยังใช้ platform ร่วมกันอยู่ครับ