ผู้เขียน หัวข้อ: รถหัดขับคันแรกของแต่ละท่านคือรถอะไรครับ  (อ่าน 23472 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบว่าแต่ละคน ขับรถครั้งแรก รุ่นอะไรกันครับ แล้วมีที่มาอย่างไรถึงได้ขับ

สำหรับผม ขอแยกประเภทนะครับ

- รถยนต์หัดขับ

Nissan Bluebird 810 หรือบลูเบิร์ดยูในบ้านเรา เป็นของคุณลุงครับ ได้ขับท่านเป็นคนสอนให้ขับอยู่ในหมู่บ้าน

- รถมอไซต์

Vespa รุ่นไรจำไม่ได้ รู้แต่ว่าเขาเรียกกันว่าแฮนด์แป๊บ ของเพื่อนที่มหาลัย ได้ขับเพราะเพื่อนมันสอนให้ครับ

- รถบรรทุก

Mazda Titan รถ 6 ล้อช่วงสั้น ของลุงอีกคนที่ต่างจังหวัด อันนี้หน้าด้านไปขอขับครับ แบบว่าอยากลอง สนุกดี ตื่นเต้นมากๆ

ปล. จักรยานคันแรก ยี่ห้อจระเข้ ทรงผู้หญิง ของลุงเจ้าของบลูเบิร์ดแหละครับ ตอนนั้นยังไม่มีตังค์ซื้อ BMX เลย อิอิ..

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: รถหัดขับคันแรกของแต่ละท่านคือรถอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 01:43:41 »
ของผม เป็นแต่มอไซด์ครับ

คนแรก SUZUKI HAYATE ครับ พ่อหัดขับให้ครับ

ตอนนี้กำลังขอให้พ่อสอนขับรถครับ (VIGO)

ออฟไลน์ srattha

Re: รถหัดขับคันแรกของแต่ละท่านคือรถอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 01:49:00 »
ผมหัดขับมอเตอร์ไซค์ Honda C50 ครับ เห็นญาติที่เป็นผู้หญิงขับ อายมากหากเราขับไม่เป็น เลยลองขับบ้าง
รถยนต์ ก็คันปัจจุบันนี่หละ Honda Jazz ที่บ้านมีรถยนต์แต่เป็นกระบะ ไม่คิดจะหัดขับเลย เพิ่งมาหัดขับตอนจะซื้อคันนี้ แล้วก็หัดกับรถเพื่อนที่ใช้แจ๊ส เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 01:51:03 โดย srattha »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:54:23 »
เริ่มตั้งแค่คันที่หัดขับเรียงไปจนถึงปัจจุบันเลยครับ
-ISUZU  เครื่อง 2500cc มังกรทอง ปี 97  MT
   รุ่นยอดนิยม ประหยัดน้ำมัน แต่ผม ตอนฝึกใหม่ๆ ปล่อยดับๆ ตามประสามือใหม่ ค่อนข้างอืดเลยครับ ครัชสูง ปล่อยจนเมื่อยเลย
-Mitsubishi Strada Grandis(4Dr) 2800cc ปี 2000 MT
   กินน้ำมันกว่าพี่มังกรทอง แต่ผมชอบครัชคันนี้มาก เบาดี จับไวมาก แต่ปลายไม่ค่อยมีแรง
-Benz E200 W124 ปี 95 AT
   ขับมั่นคงหนักแน่นตามสไตล์ Benz แต่อืดช่วงออกตัว พอได้เลย 60 แรงมีพอให้ขับได้เรื่อยๆ
-Benz E220 W124 ปี 96 AT
   คล้ายกับ E200 แต่เครื่องกระฉับกระเฉงกว่า
-Honda CR-V GEN2 เครื่อง 2.0
   ออกตัวอืดไปหน่อย เครื่องมันคงไม่ค่อยสมกับตัว เลยทำให้มันกินน้ำมันไปหน่อย ขับทางไกลทัศนวิสัยดี ช่วงล่างทรงตัวได้ดี แต่โคลงกว่าเก๋ง ตามรูปแบบของรถประเภทนี้
-Mazda 3 1.6v 4Dr
   คันนี้เป็นรถประจำตัวตอนนี้เลย ชอบหมด ทั้งช่วงล่าง การทรงตัว ภายนอก ภายใน เสียอย่างเดียว เครื่องอืดไปหน่อย อยากได้เกียร์ธรรมดาไม่ก็ เครื่อง 2.0-2.3 จะทำให้มันเป็นรถที่ลงตัวพอดีสำหรับผม ^_^

ออฟไลน์ SnipeCommander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 04:46:29 »
หัดขับด้วย Honda Accord 2.3 รุ่นเก่าครับ
แต่สอบใบขับขี่ด้วย วิออส 1.5 ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 07:07:13 »
ตอนนั้นตามมีตามเกิดมาก เพราะอายุสิบกลางๆ ให้คนขับรถส่งของที่บ้านสอนขับ เอา โตโยต้า ไฮลักซ์ แวนรุ่นแรกเกียร์ธรรมดาขับ
พอเริ่มคล่อง ก็เปลี่ยนมาเป็นรถตู้โตโยต้าขับไปเรียนรังสิต เท่ห์มาก มันมีอยู่คันเดียวใน ม. เพื่อนๆกรี๊ดเพราะไปกันได้เยอะ เลยกลายเป็น
รถตู้เซอร์วิสประจำสาขาไปเลย เคยเจอยามไล่ด้วย นึกว่ารถตู้วิน 5 5 5  ที่ไหนได้ รถตู้จับ นศ.นี่เอง
แล้วก็ขยับมาเรื่อยๆ AE111 มา ST190 มา Volvo740 มา Mazda กระบะ แล้วเปอโยต์ ฯลฯ ไล่มาเรื่อยๆ แหละ

ขับรถเก่งเพราะรถตู้น่ะแหละ.....เซ็ทโบด้วยนะจะบอกให้ แรงจนเครื่องกระจายคาทรีนไปเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ lonely wolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 07:57:24 »
ISUZU KB STATION WAGON ครับ ยากครับ
-พวงมาลัย พาวเยอร์
-รถอย่างยาว
  แต่ก็เป็นจนได้ ตอนนี้ก็เอาออกมาใช้บางทีครับ

ออฟไลน์ Itid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 08:47:47 »
หัดขับหรอคับ
- มอไซค์ Yamaha mate คับ คันเก่าแก่ของที่บ้าน ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว T-T
- รถยนต์ Ford ranger คับ

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:07:51 »
ขับรถเป็นครั้งแรกตอนอายุ 14 ครับ
...Nisssan SD 23.....
แล้วก็เป็น
...Isuzu Elf 4 ล้อครับ...
ต่อมา
...Isuzu SpaceCab SL2500....
ถึงจะมาเป็นเก๋งคันแรกทีได้ขับ คือ
...Corolla AE 101....

รถที่ได้หัดขับสมัยเด็กเป็นรถกระบะ รถบรรทุก ทั้งนั้นครับ เพราะที่บ้านค้าขาย
แต่ก็ทำให้เราขับรถได้เก่งขึ้นเยอะครับ รถกระบะ รถบรรทุกแต่ก่อนนี่ พาวเยอร์ทั้งนั้น จังหวะต้องเลี้ยงคลัช ก็ต้องทำให้ดีๆ ไม่งั้นก็ดับแหง
ยิ่งได้ขับตอนรถบรรทุกหนักๆ นะครับ โอ๊ย สุดๆ  

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:12:04 »
ผมหัดขับด้วย W124
ส่วนเกียร์ธรรมดานั้น คันที่ใช้หัดขับ ก็ยังวิ่งอยู่ทุกวันนี้แหละครับ NX
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ poeping

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:14:02 »
รถคันแรกที่ผมหัดขับ และใช้สอบใบขับขี่ด้วยครับ  :D
แต่ไม่มีหลังคาเปิดได้แบบคันในรูปนะครับ  ;D

v
v

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:24:27 »
Ford Marathon ตอนเดียวส่งของครับขับจนกล้ามโตคร้าบ.........

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:06:22 »
Hilux Hero ตอนนี้มันก็ยังอยู่ รถเกือบ20ปี วิ่งมา 220000+

ตอนนี้ใช้ Jazz GD  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:49:14 »
รถยนต์คันแรกที่ผมหัดขับคือ  Mitsubishi Lancer E-CAR 1.5 GLXI ครับ หัดขับกับพ่อและปืนฟุตบาตในหมู่บ้าน เป็นรถที่ใช้คุ้มมากครับ ก่อนขายวิ่งไป 350000โล สิ่งที่เสียบ่อยสุดคือกระจกไฟฟ้าครับ ต่อมาพบว่ามันเป็นโรคประจำตัวของรถรุ่นนี้

คันต่อมาของผมคือ Civic ES 1.7 EXI คันนี้ที่เห็นในรูปเลยครับ ถือเป็นรถครู ทั้งแต่งเกรียนๆ ลองแต่งเครื่อง ช่วงล่าง จนสุดท้ายมารู้ว่าเดิมๆอะดีที่สุดแล้ว  ;D ที่ทำไปก็มีเปลี่ยนท่อเฮดเดอร์สเต็นเลส 3-2-1 โชค์ Blistein B6 4 ตัว กรอง K&N ท่อตรงรุ่น TANABE และอีกหลายๆอย่าง และถือเป็นครูสอนท้ายปัดของผมด้วยครับ แต่ต้องขายไปเพราะเกียร์พังและแม่อยากได้รถใหม่  :D

คันล่าสุด Civic FD 1.8 ครับ คิดไปคิดมาผมไม่น่าซื้อเลย ชอบ ES มากกว่านะ น่าจะหา K20 วางตอนนั้น ประหยัดเงินได้ตั้งเยอะ เฮ้อ สายไปซะแล้วเรา นี่คือรูปที่สมัยมันยังเป็นป้ายแดงอยู่ครับ

ออฟไลน์ ???????_:p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:51:03 »
  มิตซุบิชิ  ไฟท้าย นอนครับ

แล้วก็มา นิสสัน Bigm

แล้วก็มาคันล่าสุดนี่ละ   

ออฟไลน์ nongya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:59:09 »
เริ่มจาก Hilux ไมตี้เอ็กซ์ ครับ พวงมาลัยพาวเยอร์

ถัดมาก็ ไทเกอร์ ตัวก่อนคอมมอนเลว(บ้านมีแต่กระบะ ไ่ม่มีเก๋งเลย)

แต่่ตอนสอบใช้รถเก๋ง รุ่นไรไม่รู้ เกียร์ออโต ( อิอิ หัดกระปุก สอบออโต)

ตอนนี้ขี่วีโก้ครับ

ส่วนรถเก๋งคันแรกที่ขับก็ วีออสโฉมเก่า ถัดมาก็ อัลติสโฉมเก่า อแวนซ่า รถของบริษัทแฟน (แฟนเอาออกมาส่งงานที่กรมแรงงาน แต่ไม่ขับเอง ให้เราขับให้บอกขี้เกียจ - -'

commuter(สังเกต มีแต่ To ไม่รู้เพราะไร)

ดีแมก ตอนทำงานที่บริษัทเก่า

วีออสใหม่ ซิตี้ zx ซิตี้ตัวก่อนเปลี่ยน นิวซิตี้ นิววีออส

วิช ฟอจูน มีไรอีกหว่า จำได้ไม่หมดละ

เบนซ์เคยแต่นั่ง ไม่เคยขับ อิอิ

มอไซค์เริ่มจาก ดรีม แล้วก็มา wave 100 tena ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:00:23 »
คันนี้เลยครับรถหัดขับคันแรกของผม

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:15:26 »
Honda Accord G6 V6 ครับ  ;D

ออฟไลน์ JuDars

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 14:26:58 »
ของผม nissan sunny รุ่น b11

ตอนนี้ก็ยังอยู่เหยียบมันมาก เสียงท่อเร้าใจสุดๆ เพราะหม้อพักรั่ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 14:33:18 »
Volvo 144 ปี 74เกียร์ธรรดา พวงมาลัยธรรมดา

Photo from:

http://regulus2.azstarnet.com/gallery/view/20387

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 15:43:53 »
TOYOTA CORONA 2.0 GL หน้ายิ้มปี 91 ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 17:10:14 »
jeep cherokee ครับ

ตอนนี้ก็ยังหัดอยู่ครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 17:12:12 »
คันแรกเลยก็คงเป็น mitsubishi strada กับ nissan presea ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 17:24:33 »
หัดครับครั้งแรกๆเลยน่าจะเป็น Toyota Hardtop เก่ามากๆเลยตอนนั้นจำไม่ได้แล้วครับว่าปีไรยังเด็กอยู่เลย กับ Isuzu ก่อนดรากอนอายอะครับ(ตอนเดียว)

แต่ที่เริ่มหัดขับจริงๆจังๆตอนอายุ15 เป็น CRV G2 ครับ ขับง่ายมากครับ แล้วขับสลับกับVigo M/T รถอะไรไม่รู้ครับขับยาก ตัวถังใหญ่ กะระยะไม่ค่อยถูกครับตอนนั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 17:29:26 »
Toyota Corolla ก่อนปัจจุบันครับ
สอบด้วย Yaris G Limited
แต่เดี๋ยวนี้ได้รับอนุญาตแค่ S Ltd.

แข็งกว่าเยอะ
แต่ก็ชินแล้ว

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 17:55:00 »
คันแรกเลยก็รถไถนาเล็กแบบนั่งขับ
ต่อมาก็ 6 ล้อ 10 ล้อ แล้วก็รถกระบะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 17:59:54 »
หัดขับคันแรก ตอนอายุ12
toyota Hiace เกียร์ธรรมดา
รถตู้ครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 18:58:01 »
มอเตอร์ไซค์
- ซูซูกิ คริสตัล (ตอนนี้โดนญาติที่พ่อตัดญาติขาดมิตรไปนานแล้วแต่งจนเละหมด ผมโมโหมากตอนเห็นสภาพรถตอนนี้)
- ซูซูกิ แสมช จูเนียร์ (ปัจจุบัน แต่ก้านสตาร์ตแข็ง สตาร์ทยกม้าก...มาก)
รถยนต์
- มิตซูบิชิ ไซโคลน ตอนเดียว สีเขียว "น้องกรีน" ปัจจุบันยังใช้อยู่ครับ แต่กำลังอ้อนแม่ขอลองขับ PJS สักหน่อย คริคริ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 18:58:57 »
ผมขับคันแรกเลย

1. BMW e46 318i นี้แหละ ขับในหมู่บ้านเลย ตอนประมาณ ป.3
2. Toyota wish อันนี้แอบเอาไปขับ ครับ
3. ก็แอบเหมือนกัน Ford ranger 2.9 at
4. civic es vti

หัดขับก็มีแค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 19:02:20 »
เอามอเตอร์ไซค์ก่อนละกัน

คันแรก ยามาฮ่า เบล R ขับหนุกดี คลัชกระเทย

ตอนนี้ใช่โนวา แฮนคลัชครับ

รถยนต์ก็...

Honda civic Dimension (ตัวท้อป) เป็นรถน้า เกียร์ออโต้

เสร็จแล้วก็เป็น วีออสJ ออโต้ ตัวแรก

ปิดเทอมนี้พ่ออนุญาตให้ใช้วีออสเกียร์ธรรมดาของพ่อแล้วครับ ;D ;D ;D
????? MD02 ??????????!!