ผู้เขียน หัวข้อ: รถบ้าน 1ค้นควรใช้กี่กิโลเมตรครับ  (อ่าน 32794 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
รถบ้าน 1ค้นควรใช้กี่กิโลเมตรครับ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 21:44:04 »
ถามพี่แท็กซี่ที่วิ่งๆกันบอกว่าวิ่งกันวันละ 250-300 โลต่อกะ วันนึง 2 กะ ตกประมาณ 500 โล สัปดาห์ละประมาณ 3,000 โล ปีนึงก็ตกแถวๆ 350,000 โล เฉลี่ยเองก็สามปี 1,000,000 โล กฏหมายให้ใช้ 9 ปี หักซ่อม รอซ่อม ฯลฯ ต้องมี 2,000,000 โล จะไหวจริงรึเปล่า.... ร่ายมาซ๊ะยาว กลับมาคำถามดีกว่า รถบ้าน ดูแลตามปกติ ควรใ้กันกี่โลกันครับ ส่วนมากที่ผมเจออยู่ช่วง 150,000-200,000 ซ๊ะมาก ถ้าเราซ่อมถึง(ใช้่ของแท้ตลอด) จะใช้ได้ถึงซัก 7-800,000 โลรึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mamaman

Re: รถบ้าน 1ค้นควรใช้กี่กิโลเมตรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 21:48:06 »
ถ้านับเป็นปีก็ 10 ปีเกินพอ
กิโลก็ 300000 โล คงซ่อมกันอาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รถบ้าน 1ค้นควรใช้กี่กิโลเมตรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 21:48:47 »
ดูแลดีๆ ขับขี่แบบรักษา ก็อยู่ได้หลายแสนครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 21:51:22 »
รถที่บ้านผม 4 คัน อายุเกิน 7 ปีหมดแล้ว วิ่งเกิน 300,000 กิโลเมตรแล้ววว ทุกคันครับ ^^

มี E34 ที่ Overhaul เครื่องไป 1 ครั้งเพราะมันเก่าจริงครับ พอทำแล้วใหม่สุดๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 22:26:19 »
Sunny Neo
ในคลับวาล์วยันต้องยกเครื่องตอน 3 แสนครับ เป็นบางส่วนนะ

Civic FD
เคยเห็นในคลับเหมือนกัน 5 แสน ยังเซฟรูปเก็บไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 23:06:57 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 22:39:34 »
isuzu Kb 2200 รุ่น 5 เกียร์ของพ่อผม อยู่มา น่าจะเกิน 20 ปีแล้วล่ะครับ วิ่งไป 4.48 ล้านกว่าๆ แล้วครับ (ที่รู้เพราะ พ่อจดไว้  :) )
ซื้อออกห้าง
Overhaul  เครื่องไป 4 ครั้ง ครั้งล่าสุดนี้ตีปลอกใหม่ด้วย ปลอกแตก น้ำเข้าสูบ
ทำสี ไปครั้งนึงเร็วๆ นี้เดียวจะลองทำ reiview ดูครับ
ทุกวันนี้ start ตอนเช้า เผาหัว (ผมไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าอ่ะนะครับ แต่ ต้องปิดกุญแจให้ไฟ grow มันขึ้นก็ แล้วเครื่องมันก็มีเสียง อึก อึก ทำำแบบนี้ซัก 2 ครั้งแล้วบิด  start ติดเลยครับ)
วิ่งได้เป็นปกติทุกอย่าง สุดเข็ว 140 กว่า ทุกวันนี้ก็ยังทำได้อยู่นะครับ :)  แอร์เย็น พวงมาลัยก็ยังเดิมไม่มีพาวเวอร์ ภายในเดิมๆ ภายนอกแค่ปะผุ ทำสีเฉยๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย ล้อกะทะ เดิมๆ
ส่วนตัวผมคิดว่า จะใช้เค้าไปเรื่อยๆ จนกว่าจะจากกันไปน่ะครับ ขับไปทางไหนก็มีแต่คนมอง ที่ชอบก็ตรงนี้แหละ  ;D ;D 
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 22:49:17 »
ผมมีคนรู้จักผมคนนึง ใช้civic esวิ่งมา4แสนโลแล้ว รถก็ยังใช้ได้ดีแต่ก็มีจุกจิกบ้างตามกาลเวลา ขับทุกอย่างก็อารมณ์เดิม ภายนอกถ้าเอาไปกรอไมล์ เหลือ2แสน5-1แสน9ก็ยังหลอกให้เชื่อกันได้แน่ๆ   เพราะชะนั้นถ้าดูแลรถดีๆเกิน2แสนก็ยังได้ครับ ถ้าไม่โดนกิเลศครอบซะก่อนนะ

ส่วนตัวผมว่าซัก1แลน5 -1แสน2 สำหรับรถวิ่งน้อยอายุเยอะ6-8ปี น่าจะเหมาะแต่ถ้าใช้เยอะกว่านี้ 2แสน5 ก็เริ่มน่าคิดได้แล้วครับ

ส่วนตัวคันes เก่าผมขายไปตอน7ปีวิ่ง1แสน2 วิ่งและปัญหายังไม่เยอะหรอก แต่กิเลศตอนนั้นมันท่วมหัวแล้วฮ่าๆ ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 22:58:36 »
Nissan Frontier คันเก่าที่ขายไป รถอายุ 7 ปี วิ่งไปประมาณ 380,000 กิโล เครื่องยังปกติทุกอย่างครับ ไม่มี overhaul ไม่ได้ปรับปรุงอะไร

เครื่องยังฟิต สตาร์ทติดง่าย ทำความเร็วได้เหมือนเดิม มีก็แต่น้ำมันหยดนิดหน่อย แค่เปลี่ยนซีลก็น่าจะหาย มันเป็นรถที่ผมรักมากครับ

ใช้ทนจริงๆ ขนของหนักๆสบาย แต่จำเป็นต้องขายเอาเงินมาถอยคันใหม่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 23:02:04 »
ถ้าดูแลดี สองสามแสนกิโลเมตรไม่ใช่ปัญหาอะไรครับ
พวกพี่แท็กอย่าไปเชื่อมาก พอได้ระยะหนึ่งเครื่องพังก็เปลี่ยนเครื่องไม่กรอไมล์ รถก็บอกเข็มไปเรื่อยๆครับ
เคยเห็นเยอะสุดคือ 300,000 กิโลเมตร ใน Altis 1.8 ตัวแรก บ้านๆ ซึ่งเครื่องเดินเบาดังกว่ารถใหม่หน่อยนึง แต่วิ่งไม่แพ้กันกับเครื่องใหม่ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 23:03:04 »
isuzu Kb 2200 รุ่น 5 เกียร์ของพ่อผม อยู่มา น่าจะเกิน 20 ปีแล้วล่ะครับ วิ่งไป 4.48 ล้านกว่าๆ แล้วครับ (ที่รู้เพราะ พ่อจดไว้  :) )
ซื้อออกห้าง
Overhaul  เครื่องไป 4 ครั้ง ครั้งล่าสุดนี้ตีปลอกใหม่ด้วย ปลอกแตก น้ำเข้าสูบ
ทำสี ไปครั้งนึงเร็วๆ นี้เดียวจะลองทำ reiview ดูครับ
ทุกวันนี้ start ตอนเช้า เผาหัว (ผมไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าอ่ะนะครับ แต่ ต้องปิดกุญแจให้ไฟ grow มันขึ้นก็ แล้วเครื่องมันก็มีเสียง อึก อึก ทำำแบบนี้ซัก 2 ครั้งแล้วบิด  start ติดเลยครับ)
วิ่งได้เป็นปกติทุกอย่าง สุดเข็ว 140 กว่า ทุกวันนี้ก็ยังทำได้อยู่นะครับ :)  แอร์เย็น พวงมาลัยก็ยังเดิมไม่มีพาวเวอร์ ภายในเดิมๆ ภายนอกแค่ปะผุ ทำสีเฉยๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย ล้อกะทะ เดิมๆ
ส่วนตัวผมคิดว่า จะใช้เค้าไปเรื่อยๆ จนกว่าจะจากกันไปน่ะครับ ขับไปทางไหนก็มีแต่คนมอง ที่ชอบก็ตรงนี้แหละ  ;D ;D  

รถคุณหนังเหนียวมากครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 23:09:28 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 23:10:11 »
อย่างนี้แปลว่าพี่ๆขับแท๊กซี่เขาเก่งกว่าเราๆนะ เขาขับกันทีเป็นล้านโล ;D
เราแสนกว่าสองแสนก็จุกจิกและ
สำหรับผมรถบ้านที่บ้านมากสุดตอนนี้ก็รถผมสองแสนสองครับ ก็ยังขับได้ทุกวันวันละ120โลครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 23:50:40 »
isuzu Kb 2200 รุ่น 5 เกียร์ของพ่อผม อยู่มา น่าจะเกิน 20 ปีแล้วล่ะครับ วิ่งไป 4.48 ล้านกว่าๆ แล้วครับ (ที่รู้เพราะ พ่อจดไว้  :) )
ซื้อออกห้าง
Overhaul  เครื่องไป 4 ครั้ง ครั้งล่าสุดนี้ตีปลอกใหม่ด้วย ปลอกแตก น้ำเข้าสูบ
ทุกวันนี้ start ตอนเช้า เผาหัว (ผมไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าอ่ะนะครับ แต่ ต้องปิดกุญแจให้ไฟ grow มันขึ้นก็ แล้วเครื่องมันก็มีเสียง อึก อึก ทำำแบบนี้ซัก 2 ครั้งแล้วบิด  start ติดเลยครับ)
วิ่งได้เป็นปกติทุกอย่าง สุดเข็ว 140 กว่า ทุกวันนี้ก็ยังทำได้อยู่นะครับ :)  แอร์เย็น พวงมาลัยก็ยังเดิมไม่มีพาวเวอร์ ภายในเดิมๆ ภายนอกแค่ปะผุ ทำสีเฉยๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย ล้อกะทะ เดิมๆ
ส่วนตัวผมคิดว่า จะใช้เค้าไปเรื่อยๆ จนกว่าจะจากกันไปน่ะครับ ขับไปทางไหนก็มีแต่คนมอง ที่ชอบก็ตรงนี้แหละ  ;D ;D  

รถคุณหนังเหนียวมากครับ :D

เดี๋ยวไว้ มีเวลาถ่ายรูปแล้วจะเอามาลงเป็น review ครับ ที่หนังมันเหนียวเพราะ ส่วนใหญ่ ซ่อมเองน่ะครับ :) เสียปุป ซ่อมปั๊ป เลยครับ :)

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 00:33:04 »
AVAZA 1300cc ที่บ้านก็เรื่อยๆไปหมดทุกที่ที่ต้องไปครับแม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ ไปมาหมดแล้วไม่ได้ติดแก๊สนะครับ
7 ปีเศษๆ ตอนนี้ก็กำลังจะแตะ 260,000 km แล้วครับ
ค่าซ่อมตอน 250,000 km นี้ก็มีเปลี่ยนประเก็นฝาวาล์ว ค่าน้ำมันเครื่อง หลอดไฟส่องป้ายทะเบียน ราวๆ 3,200 บาท ครับ ซ่อมศูนย์  :D
รถนานไม่นานผมว่าอยู่ที่คนดูแลครับ ที่บ้านเขาศูนย์ตลอด ข้างนอกก็มีบ้างพวกผ้าเบรค ยังไม่เคยงอแงครับ น่าจะไปได้อีกนาน

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:25:33 »
ประมาณยากครับ ขึ้นอยู่กับรถอะไร ใช้งานอย่างไร และดูแลดีแค่ไหน

แต่ผมว่าโดยทั่วๆไป ถ้าไม่อยากจะต้องมาจุกจิกกับเรื่องซ่อม ไม่ต้องกังวลว่าจะมีอะไรเริ่มเสียต้องเปลี่ยนต้องซ่อมหนัก ผมว่า 200,000km หรือ8ปี สำหรับคนขับรถปีละ25,000โล น่าจะเป็นระยะทางที่พอสมควรของคนที่ไม่ชอบเปิดฝากระโปรงรถเพื่อ check ดูเป็นประจำ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:50:34 »
isuzu Kb 2200 รุ่น 5 เกียร์ของพ่อผม อยู่มา น่าจะเกิน 20 ปีแล้วล่ะครับ วิ่งไป 4.48 ล้านกว่าๆ แล้วครับ (ที่รู้เพราะ พ่อจดไว้  :) )
ซื้อออกห้าง
Overhaul  เครื่องไป 4 ครั้ง ครั้งล่าสุดนี้ตีปลอกใหม่ด้วย ปลอกแตก น้ำเข้าสูบ
ทุกวันนี้ start ตอนเช้า เผาหัว (ผมไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าอ่ะนะครับ แต่ ต้องปิดกุญแจให้ไฟ grow มันขึ้นก็ แล้วเครื่องมันก็มีเสียง อึก อึก ทำำแบบนี้ซัก 2 ครั้งแล้วบิด  start ติดเลยครับ)
วิ่งได้เป็นปกติทุกอย่าง สุดเข็ว 140 กว่า ทุกวันนี้ก็ยังทำได้อยู่นะครับ :)  แอร์เย็น พวงมาลัยก็ยังเดิมไม่มีพาวเวอร์ ภายในเดิมๆ ภายนอกแค่ปะผุ ทำสีเฉยๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย ล้อกะทะ เดิมๆ
ส่วนตัวผมคิดว่า จะใช้เค้าไปเรื่อยๆ จนกว่าจะจากกันไปน่ะครับ ขับไปทางไหนก็มีแต่คนมอง ที่ชอบก็ตรงนี้แหละ  ;D ;D 

ขอคาราวะครับ ;D
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ Pingu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:47:55 »
W140 E280 ที่บ้านผมใช้มา 500000 แล้วครับ ยกเครื่องตอน 400000 แต่ช่วงล่างยังไหว พลาสติกจุดเล็กๆแตกบ้างแล้ว...
แต่พอยกเครื่องมาก็ขับได้ปกติไม่มีงอแงเลยครับ

ออฟไลน์ X-man

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:46:36 »
Mighty X ผมใช้เกือบ 400000 โลแล้วครับอายุ 13 ปี ไม่เคยยกเครื่องเคยแต่ทำหัวฉีด
ตอนนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่เลยครับ ไม่เคยงอแง ผมว่าถ้าเครื่องดีเซล 500000 โลสบายๆครับ
โดยไม่ต้องยกเครื่องครับถ้าดูแลดีๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:10:28 »
ซื้อออกห้าง

สุดยอดมากครับอยากเห็นรีวิวรอชมอยู่นะครับ สีใหม่เนี่ยทำสีเจ็บๆเลยมั๊ยครับคนจะได้ยิ่งมองใหญ่ เท่สุดๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 11:21:53 »
มันคงจะเอาตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้หรอกครับ
เพราะแต่ละคนใช้รถไม่เท่ากัน อย่างบ้านผม
รถผมเอง ใช้มา 5 ปีครึ่ง วิ่งไปแล้ว 2.2 แสนก.ม. เป็นรถที่ผมใช้ขับไปทำงาน + เที่ยวทริปไกลๆ เนื่องจากติดแก๊ส
รถแฟนผม ใช้มา 6 เดือน เพิ่งจะวิ่งไป 4,100 ก.ม. แฟนขับไปทำงานวันละ 26 ก.ม.

ความคิดของผม รถถ้าเรารู้จักซ่อม รู้จักดูแล วิ่งไปเถอะครับ เกินล้านก.ม.แน่ๆ ขึ้นอยู่กับตัวถังอย่างเดียวเลยครับ ถ้าโครงสร้างมันยังดีอยู่ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:34:54 »
TFR ที่บ้านผมมี 2 คันวิ่งเกินล้านกิโลแล้วทั้ง 2 คันครับ
ใช้งานหนัก บรรทุกตลอด โอเวอร์ฮอลล์เครื่องไปคันละทีเองครับ
ทนมากๆปัจจุบันก็ยังใชัอยู่ ตอนนีัก็มี Dmax เกียร์ออโต้ปี 2007
ตอนนีัวิ่งไป 220,000 กิโลเมตรแล้วครับ ยังไม่ไดัทำอะไรซักอย่าง
เช็คระยะอย่างเดียวตอนนี้ผมว่ายังวิ่งได้เหมือนใหม่อยู่เลยยย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:52:21 »
ซื้อออกห้าง

สุดยอดมากครับอยากเห็นรีวิวรอชมอยู่นะครับ สีใหม่เนี่ยทำสีเจ็บๆเลยมั๊ยครับคนจะได้ยิ่งมองใหญ่ เท่สุดๆ

ใจเย็นครับ สีใหม่นี่แดงสดๆ สดกว่า ranger อีกครับ กำลังซ่อมกล้องอยู่ครับ เดี๋ยวถ่ายมาให้ดูครับ รถวิ่งทุกเช้าที่ชลบุรีครับ เป็นรถพ่อผม เพิ่งทำมาครับ  :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 17:57:49 »
ของผม Mighty-X วางโบ วิ่งไป 4แสนกว่ากิโล ถึง Overhaul ครับ คิดว่าถ้าไม่วางโบ 5 แสนก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ